പുതിയ ലോൺ വില നിയമങ്ങൾ: ഉപഭോക്താക്കൾക്ക് എന്താത്ര നല്ലതാണ് ബാങ്കുകൾക്ക് നല്ലതല്ല – ബ്ലൂംബെർഗ്വിന്റ്

പുതിയ ലോൺ വില നിയമങ്ങൾ: ഉപഭോക്താക്കൾക്ക് എന്താത്ര നല്ലതാണ് ബാങ്കുകൾക്ക് നല്ലതല്ല – ബ്ലൂംബെർഗ്വിന്റ്

റീട്ടെയിൽ വായ്പക്കാർക്കും ചെറുകിട ഇടത്തരം സ്ഥാപനങ്ങൾക്കുമായി വായ്പകൾ നിശ്ചയിക്കുന്ന രീതികൾ മാറ്റുന്നതിന് റിസർവ് ബാങ്ക് ഓഫ് ഇന്ത്യ ബാങ്കുകൾക്ക് നിർദ്ദേശം നൽകിയിട്ടുണ്ട്.

ഇതുവരെ മുതൽ, ബാങ്കുകൾ വിവിധ തരത്തിലുള്ള വായ്പക്കാർക്കുള്ള വായ്പനിരക്ക് നിശ്ചയിക്കുന്നതിന് അവരുടെ സ്വന്തം ചെലവ് ഉപയോഗിക്കുന്നു. എന്നാൽ 2019 ഏപ്രിൽ 1 മുതൽ ബാങ്കുകൾക്ക് ബാങ്കിൽ നിന്ന് വായ്പയെടുക്കുന്നതിനുള്ള നിരക്ക് നിശ്ചയിക്കണം. ബാഹ്യ ബെഞ്ച്മാർക്കിലുടനീളം ഉയർത്തിക്കാട്ടുന്നതിനുള്ള സ്പ്രെഡ് (വ്യത്യാസങ്ങൾ) ബാങ്കുകൾ തീരുമാനിക്കാം, അതിനുശേഷം വായ്പയുടെ ക്രെഡിറ്റ് റേറ്റിംഗ് അല്ലെങ്കിൽ ക്രെഡിറ്റ് മാറ്റം ക്രെഡിറ്റ് ചെയ്തില്ലെങ്കിൽ ആ സ്പ്രെഡ് മാറ്റാൻ അവർക്കാവില്ല.

ഇതുവരെ, ഈ നിയമങ്ങൾ ബാങ്കുകൾക്ക് ബാധകമാണ്. ബാങ്ക് ഇതര ധനകാര്യ സ്ഥാപനങ്ങൾക്ക് ഈ ചട്ടക്കൂടിന് പണമാകുമോ എന്ന് ആർബിഐ വ്യക്തമാക്കിയിട്ടില്ല.

വായ്പക്കാർക്ക്, പുതിയ ചട്ടക്കൂട് വായ്പനിരക്കുകൾ കൂടുതൽ സുതാര്യമാക്കും, എന്നിരുന്നാലും ഇഎംഐകളിലോ അല്ലെങ്കിൽ പ്രതിമാസ പെയ്മെന്റുകളിലോ ഇത് വലിയ വമ്പൻ തോതിൽ വരുത്തും. ബാങ്കുകൾക്ക്, അവരുടെ വായ്പകൾ മെച്ചപ്പെട്ടതും വായ്പ അനുവദിക്കുന്ന മാർജിനിൽ കൂടുതൽ സ്വാധീനം ചെലുത്തേണ്ടതുമാണ്.

എന്തുകൊണ്ട് മാറ്റം?

പുതിയ സംവിധാനം എങ്ങനെ പ്രവർത്തിക്കുമെന്ന് നോക്കാം മുമ്പ്, വായ്പക്ക് വിലയ്ക്ക് പുതിയൊരു മാർഗം ആവശ്യമായിരിക്കുന്നത് എന്തുകൊണ്ടാണ് ഒരു ചെറിയ പശ്ചാത്തലം. വർഷത്തിൽ, പ്രധാന പ്രൈം ലെന്റിംഗ് നിരക്കും ബേൺമാർക്ക് പ്രൈം ലെന്റിംഗ് നിരക്കും ബേസ് റേറ്റ്, വായ്പനിരക്കിനെ കുറയ്ക്കുന്നതിനുള്ള വിലയും തുടങ്ങി.

ഓരോ ബാങ്കും ഫണ്ടിന്റെ ആഭ്യന്തരച്ചെലവ് അടിസ്ഥാനമാക്കിയുള്ളതാണ്. ബോണ്ട് യീൽഡ് പോലുള്ള ബാഹ്യ പലിശ നിരക്കുള്ള ബെഞ്ച്മാർക്കുകളിൽ നിന്ന് ഈ ആഭ്യന്തര ചെലവുകൾ വിച്ഛേദിക്കപ്പെടുന്നതല്ല. എന്നാൽ ബാങ്കിൻറെ ഫണ്ട് ചെലവ് ഫണ്ടുകളുടെ സ്രോതസ്സ് ഉൾപ്പെടെയുള്ള വായ്പകൾ, സ്ഥിരനിക്ഷേപത്തിലോ സേവിങ്സ് ഡെപ്പോസിറ്റുകളിലോ വാഗ്ദാനം ചെയ്യുന്ന നിരവധി നിരക്കുകൾ തിരഞ്ഞെടുക്കുന്നു. ഈ ഫണ്ടുകളുടെ ചെലവ് വളരെ കൂടുതലാണെങ്കിൽ, ബാങ്കുകൾ വായ്പയുടെ അടിസ്ഥാനത്തിൽ നിശ്ചയിക്കുകയും വായ്പനിരക്കിന്മേൽ തീരുമാനിക്കുകയും ചെയ്യും.

ഈ വായ്പാ വിലനിർണ്ണയ രീതികളിൽ ഓരോന്നിനും വ്യത്യസ്തമായ ഡിഗ്രിയിൽ പ്രശ്നമുണ്ടായിരുന്നുവെന്നതാണ്, അവർ എല്ലായ്പ്പോഴും വ്യാപകമായ പലിശനിരക്ക് ചലനങ്ങളുമായി നീങ്ങുന്നില്ല. ചുരുങ്ങിയ സമയത്തിനിടയിലല്ല. അത്തരം സാമ്പത്തിക നയങ്ങൾ ട്രാൻസ്ഫർ, അതു സെൻട്രൽ ബാങ്കിംഗ് ലാളിംഗിൽ വിളിച്ചു പോലെ, അതു പോലെ പോലെ ഫലപ്രദമല്ലായിരുന്നു.

റെഗുലേറ്റർ ആശങ്കകളിൽ നിന്നും അകന്നുപോകുമ്പോൾ, ഉപഭോക്താക്കൾ പലപ്പോഴും പരാതിപ്പെടുന്നു. വായ്പകൾ അതിവേഗം ഉയർന്നുവെങ്കിലും വേഗത്തിൽ ചാടുന്നില്ല. പുതിയ ഉപഭോക്താക്കളിൽ നിന്ന് വ്യത്യസ്ഥ നിരക്കാണ് ഈ പഴയ ഉപഭോക്താക്കളെ ഈടാക്കുന്നത്. അങ്ങനെ പോകുന്നു.

വായ്പക്ക് എത്രമാത്രം വായ്പയെടുത്തു എന്ന കാര്യത്തിൽ വ്യക്തതയില്ലായ്മയാണ് ഇതിന് മുഖ്യ കാരണം.

ഒരു പരിധിവരെ, ഒരു ബാഹ്യ ബെഞ്ച്മാർക്കിലേക്കുള്ള നീക്കം, കേന്ദ്ര ബാങ്കിന്റെ ആശങ്കകളും ഉപഭോക്തൃ പരാതികളും രണ്ടുപേരും അഭിസംബോധന ചെയ്യും. ബാങ്കുകൾക്ക് ഇത് കൂടുതൽ രൂക്ഷവുമാണ്.

ഉപഭോക്താക്കൾക്ക് നല്ലതാണ് …

അപ്പോൾ, പുതിയ സംവിധാനം എങ്ങനെ പ്രവർത്തിക്കും? ഇത് എങ്ങനെയാണ് ഉപഭോക്താക്കളെ സഹായിക്കുന്നത്?

ഒരു തുടക്കമെന്ന നിലയിൽ ഒരു ബാഹ്യ ബെഞ്ച്മാർക്കിൽ ഒരു ബാങ്ക് തീരുമാനിക്കേണ്ടതുണ്ട്. ആർബിഐ ബാങ്കുകൾ തിരഞ്ഞെടുക്കുന്നതിന് ചില ഓപ്ഷനുകൾ നൽകുന്നു:

  • ആർബിഐയുടെ റിപോ നിരക്ക്
  • 91-day ടി-ബിൽ വിളവ്
  • 182 ദിവസത്തെ ടി-ബിൽ വിളവ്
  • എഫ്ബിഐഎൽ (ഫിനാൻഷ്യൽ ബെഞ്ച്മാർക്ക് ഇൻഡ്യൻ പ്രൈവറ്റ് ലിമിറ്റഡ്) ഉന്നയിച്ച മറ്റ് ബെഞ്ച്മാർക്ക് മാർക്കറ്റ് പലിശ നിരക്കും.

ഒരു ബാങ്ക് ഒരു ബഞ്ച് മാർക്ക് തിരഞ്ഞെടുത്തുകഴിഞ്ഞാൽ അതിന് ഒരു വിതരണമോ മാർജിനും ചേർക്കുവാനാകും (ബാങ്ക് വായ്പയിൽ എന്ത് സമ്പാദിക്കുന്നുവെന്നത് നിർണ്ണയിക്കുന്നു) വായ്പനിരക്കിനൽകുന്നു. ആ സ്പ്രെഡ് മൂല്യം നിർണ്ണയിക്കുന്നതിന് ബാങ്കുകൾ വഴക്കമുള്ളവയാണെങ്കിലും വായ്പയുടെ കാലാവധിക്കു വേണ്ടി അവർ സ്ഥിരമായി സൂക്ഷിക്കണം. വായ്പക്കാരന്റെ ക്രെഡിറ്റ് സ്കോർ മാറണം.

ഇത് രണ്ടു കാര്യങ്ങൾ ചെയ്യുന്നു.

ഒന്ന്, കടം വാങ്ങുന്നയാള് നിങ്ങളുടെ വായ്പാ നിരക്കുകളും ഇഎംഐകളും എന്തിനെ സ്വാധീനിക്കുന്നുവെന്നതിനെക്കുറിച്ച് നിങ്ങള്ക്ക് കൂടുതല് അറിയാം.

രണ്ട്, ക്രെഡിറ്റ് സ്കീമിലെ ഒരു മാറ്റം നിങ്ങളുടെ ഇഎംഐയെ ബാധിക്കുമെന്ന് നിങ്ങൾക്കറിയാം, അത് നിലനിർത്താൻ കൂടുതൽ ശ്രദ്ധാലുവായിരിക്കും.

നിങ്ങൾ ഇപ്പോൾ പണപ്പെരുപ്പക്കാർക്കിടയിലെ നിരക്കുകൾ മനസ്സിലാക്കാനും താരതമ്യപ്പെടുത്തുന്നതിലും മെച്ചപ്പെട്ട സ്ഥാനത്ത് ആയിരിക്കുന്നതിനാൽ (ബഞ്ച് മാർക്കറ്റ്, സ്പ്രെഡ് അറിയാമെന്നിരിക്കെ), നിങ്ങൾ ഒരു മികച്ച തിരഞ്ഞെടുപ്പ് നടത്താനുള്ള സാധ്യത വളരെ കൂടുതലാണ്. സുതാര്യത എന്നത് അർത്ഥമാക്കുന്നത്, മറഞ്ഞിരിക്കുന്ന ചിലവ് ബാങ്കുകൾക്ക് കുറഞ്ഞ വിലയ്ക്ക് ലഭ്യമാക്കും എന്നതിനാൽ, വായ്പയിൽ കുറവുണ്ടാകും.

പക്ഷേ…

ഇവിടെ ചില സാധ്യത കുറവുകൾ ഉണ്ട്. നിങ്ങളുടെ വായ്പാ നിരക്കുകൾ കൂടുതൽ വഷളായിത്തീരുമെന്നത് വളരെ വ്യക്തമായ ഒരു കാര്യമാണ്.

ആർബിഐയിൽ നിന്നുള്ള അന്തിമ മാർഗനിർദേശങ്ങൾ കാത്തിരിക്കുന്നു, എന്നാൽ റെഗുലേറ്റർ അടിസ്ഥാനപരമായ ബെഞ്ച്മാർക്കിലെ ചലനത്തെ അടിസ്ഥാനപ്പെടുത്തിയുള്ള നിരക്കുകളിൽ ഒരു നിശ്ചിത ക്രമീകരിക്കാൻ സാധ്യതയുണ്ട്. ഉദാഹരണത്തിന്, ഇഎംഐ പെയ്മെൻറുകളുടെ ആവൃത്തി അനുസരിച്ച് ഓരോ മാസവും റേറ്റുകൾ പുനഃക്രമീകരിക്കാൻ കഴിയും. ഇത് അർത്ഥമാക്കുന്നത് ഉപയോക്താക്കൾക്ക് കൂടുതൽ ചലനാത്മകതയ്ക്കായി തയ്യാറാക്കേണ്ടതുണ്ട് എന്നാണ്. കടം പെരുകുന്നതോ അല്ലെങ്കിൽ വീഴ്ചയോ ഉണ്ടെങ്കിൽ, ഇഎംഐകൾ ഉടനെ ബാധിക്കും.

ഡെപ്പോസിറ്റ് വിലനിർണ്ണയത്തോടെ ബാങ്കുകൾ കൂടുതൽ വേഗത്തിൽ തീരും.

മുൻകാലങ്ങളിൽ, ബാഹ്യ ഇടപെടലുകളിലേക്കുള്ള വായ്പകൾ തമ്മിലുള്ള ബന്ധം ഫ്ലോട്ടിംഗ് റേറ്റ് ഡിപ്പോസിറ്റിലേക്ക് നീങ്ങുകയാണെന്ന് ബാങ്കർമാർ അഭിപ്രായപ്പെടുന്നു. സ്റ്റേറ്റ് ബാങ്ക് ഓഫ് ഇന്ത്യയുടെ ചീഫ് ഇക്കണോമിസ്റ്റ് സൗമ്യ കന്തി ഘോഷ് പറഞ്ഞു. അത്തരമൊരു നീക്കം നടപടിയ്ക്ക് പലിശനിരക്ക് നിക്ഷേപത്തിന്റെ നിർണായകം നൽകാം.

ഇതുവരെയും സംഭവിച്ചിട്ടില്ലെങ്കിലും, ഇതിനോടുള്ള ഒരു അന്തിമമായ നീക്കം ഡെപ്പോസിറ്റ് നിരക്കുകളിൽ സ്ഥിരതയിലേക്കു നയിച്ചേക്കാം.

ഇത് ബാങ്കുകൾക്ക് എന്താണ് അർഥമാക്കുന്നത്?

ബാങ്കുകൾക്ക് ഈ നീക്കം കൂടുതൽ സങ്കീർണ്ണമായ ഒരു വിഷയമാണ്.

ഇതുവരെ, ബ്ലൂംബെർഗ്വിന്റ് സംസാരിക്കുന്ന ബാങ്കർമാരും വിശകലനങ്ങളും ഏതാനും ചില വിഷയങ്ങൾ ഉയർത്തിയിരുന്നു.

ആദ്യം, ബാങ്കുകൾ തങ്ങളുടെ ബിസിനസ്സിന്റെ ബാധ്യതബാധ്യതയ്ക്ക് കൂടുതൽ ശ്രദ്ധ കൊടുക്കേണ്ടതുണ്ട്. ഡെപ്പോസിറ്റ് വില, നിക്ഷേപ സമാഹാരം, നിക്ഷേപ കാലാവധികൾ എന്നിവ ശ്രദ്ധാപൂർവം ശ്രദ്ധാപൂർവം പരിശോധിക്കേണ്ടതാണ്. പലിശ രൂക്ഷമായ റിസ്ക് കൂടുതൽ ഫലപ്രദമായി സംരക്ഷിക്കേണ്ടതുണ്ട്. ബാങ്കുകൾ പ്രത്യേക ബിസിനസായി ബാധ്യത ഏറ്റെടുക്കേണ്ടതായി വന്നാൽ ഒരു മുതിർന്ന ബാങ്കിങ് കൺസൾട്ടൻറ് വിശദീകരിച്ചു.

രണ്ട്, ബാങ്കുകൾ അവരുടെ പലിശനിരക്ക് മാർജിൻ കുറച്ചുകൂടി മെച്ചപ്പെടുത്തുന്നു. കാരണം, വായ്പയുടെ കാലാവധിയ്ക്കായി സ്പ്രെഡ് നിശ്ചയിച്ചിരിക്കുമ്പോൾ (വായ്പക്കാരന്റെ ക്രെഡിറ്റ് പ്രൊഫൈൽ മാറ്റമല്ലാതെ), ബാങ്കുകളുടെ അടിസ്ഥാനപരമായ ചിലവുകൾ അവരുടെ ബാധ്യതകൾ എത്ര നന്നായി കൈകാര്യം ചെയ്യുന്നു എന്നതിനെ അടിസ്ഥാനമാക്കിയായിരിക്കാം.

മൂന്ന്, നിലവിലുള്ള വില വ്യത്യാസങ്ങൾ, പ്രത്യേകിച്ചും മത്സരാധിഷ്ഠിത റീട്ടെയിൽ ലോഡ് സെഗ്മെന്റിൽ കൂടുതൽ കുറയും.

ഇത് എക്കണോമിക്ക് വേണ്ടി എന്ത് അർഥമാക്കുന്നു?

വിശാലമായ സമ്പദ്വ്യവസ്ഥയ്ക്ക്, ബാഹ്യ ബെഞ്ച്മാർക്കുകളിൽ വായ്പ നൽകുന്ന വായ്പകൾ ലിങ്ക് ചെയ്യുന്നതിലൂടെ പോളിസി നിരക്കുകളിൽ മെച്ചപ്പെട്ട കൈമാറ്റം ഉണ്ടാകാം. അവസാനമായി!

“പലിശ നിരക്ക് ട്രാൻസ്മിഷൻ പ്രകാരമുള്ള അനുകൂലമായ പ്രതികരണമാണ്,” ജഗ്മോർഗനിൽ ചീഫ് ഇന്ത്യ സാമ്പത്തിക വിദഗ്ധൻ സജ്ജിദ് ചിനോയ് പറഞ്ഞു. “സെൻട്രൽ ബാങ്കുകൾക്ക് ആത്മവിശ്വാസമുണ്ടാകാൻ കൂടുതൽ പ്രചാരം ലഭിക്കുന്നു, അതിനുശേഷം ദീർഘകാലവും വേരിയബിങ്ങുമുള്ള പണ-വായ്പാ നയങ്ങൾ ചെറുതും കുറവായിരിക്കും.”

ഇത് കൂടുതൽ മാര്ക്കറ്റ് അച്ചടക്കം, കൂടുതൽ ദ്രവ്യത മാനേജ്മെന്റ്, റിസ്ക് മാനേജ്മെന്റ് എന്നിവയെ സ്വാധീനിക്കുന്നുണ്ടെന്നും ആക്സിസ് ബാങ്കിലെ ചീഫ് ഇക്കണോമിസ്റ്റ് ആയ സഗത ഭട്ടാചാര്യ കൂട്ടിച്ചേർത്തു.