രാജസ്ഥാൻ, മധ്യപ്രദേശ്, ചത്തീസ്ഗഡ്: ബി.ജെ.പിയുടെ നാമഡഡും കോൺഗ്രസ്സിൽ ഉയർന്ന പങ്ക്

രാജസ്ഥാൻ, മധ്യപ്രദേശ്, ചത്തീസ്ഗഡ്: ബി.ജെ.പിയുടെ നാമഡഡും കോൺഗ്രസ്സിൽ ഉയർന്ന പങ്ക്
രാജസ്ഥാൻ, മധ്യപ്രദേശ്, ഛത്തീസ്ഗഡ്: ബി.ജെ.പിയുടെ നാമഡാരും കോൺഗ്രസ്സിൽ ഉയർന്ന പങ്ക്
സജീവ രാഷ്ട്രീയത്തിൽ രക്തമോ വിവാഹമോ ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കുന്ന ഒരു അടുത്ത കുടുംബാംഗമായിരുന്നു ഒരാൾ.

ബുധനാഴ്ച അവസാനിച്ച അഞ്ചു സംസ്ഥാനങ്ങളിലെ തെരഞ്ഞെടുപ്പ് പ്രചാരണത്തിലെ ഒരു പ്രധാനവിഷയം ഊർജ്ജസ്വലതയോടെ അധികാരത്തിലിരുന്നതോ അധികാരത്തിൽ അഭിവൃദ്ധി നേടിയതോ ആയിരുന്നു. കോൺഗ്രസ് നേതാവ് രാഹുൽ ഗാന്ധി തെലുങ്കാന മുഖ്യമന്ത്രി കെ ചന്ദ്രശേഖര റാവുവിനെ സർക്കാർ ജോലിയിൽ നിന്ന് പിന്തുണയ്ക്കാമെന്ന് പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്രമോഡിയും ബിജെപി പ്രസിഡന്റ് അമിത് ഷായും കോൺഗ്രസ്സിന്റെ ആദ്യ കുടുംബത്തെ അടിവരയിടുന്നു.

മധ്യപ്രദേശിലും രാജസ്ഥാനിലും കോൺഗ്രസ്സിനെക്കാൾ ബി.ജെ.പി.ക്ക് കൂടുതൽ മാതൃകാ ഭവനങ്ങളുണ്ടെങ്കിലും രാജസ്ഥാനിൽ ഛത്തീസ്ഗഢിൽ കോൺഗ്രസ് നയിക്കുന്നതായാണ് രാജസ്ഥാൻ, എം.പി, ചത്തീസ്ഗഢ് എന്നിവിടങ്ങളിലെ മൂന്ന് ഔട്ട്ഗോയിങ് അസംബ്ലികളിൽ ഇൻഡ്യൻ എക്സ്പ്രസ് പറയുന്നത്. എന്നിരുന്നാലും, നിയമനിർമാതാക്കളുടെ ഒരു വിഭാഗമായി മാതൃരാജ്യത്തെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം, കോൺഗ്രസ്സിന് വലിയൊരു മാർജിൻ ഉണ്ട്.

സജീവ രാഷ്ട്രീയത്തിൽ രക്തമോ വിവാഹമോ ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കുന്ന ഒരു അടുത്ത കുടുംബാംഗമായിരുന്നു ഒരാൾ.

മധ്യപ്രദേശിലെ 230 അംഗ സഭയിൽ അസംബ്ലിയിൽ 165 എം.എൽ.എ.മാരാണുള്ളത്, അതിൽ 20 എണ്ണം രാജവംശങ്ങളാണ്. 58 അംഗങ്ങളുള്ള കോൺഗ്രസിൽ 17 രാജ്യങ്ങളാണ് ഉള്ളത്. ബി ജെ പിയുടെ എംഎൽഎമാരുടെ ഒരു പങ്ക് എന്ന നിലയിൽ ബി.ജെ.പി.യുടെ മൊത്തം വരുമാനത്തിന്റെ കാര്യത്തിൽ, ബി.ജെ.പിക്ക് 12 ശതമാനത്തിൽ നിന്ന് 29 ശതമാനം വോട്ട് ലഭിക്കുമെന്നാണ് ബി.ജെ.പി പറയുന്നത്.

പുറത്തുവിട്ട ഈ ഡൈനാസ്റ്റ് എംഎൽഎമാരിൽ ഭൂരിഭാഗവും ആനുകൂല്യങ്ങൾ വിഭജിച്ചുവരുന്നു. തങ്ങളുടെ പിതാവിനെയോ അമ്മയെയോ സംബന്ധിച്ച് തെളിയിക്കപ്പെട്ട ട്രാക്ക് റെക്കോർഡ് അവർ ഒരു ഹെഡ്സ്ട്രാർക്ക് കൊടുക്കുന്നുവെന്നും മറ്റുള്ളവർ പ്രതീക്ഷിക്കുന്ന ബാർ പ്രതീക്ഷിക്കുന്നതാണെന്നും പരാതിപ്പെടുന്നു.

ബിജെപി എംപി വിജയ് ഖണ്ഡേൽവാളിന്റെ മകനാണ് ഹേമന്ദ് ഖണ്ഡേവാൾ. അച്ഛൻ നാലു തവണ ലോക്സഭാംഗമായിരുന്നു. അവൻ “അതു രണ്ടു വഴികൾ പ്രവർത്തിക്കും” കരുതുന്നു. “നിങ്ങൾക്ക് ഏതെങ്കിലും വാജിഡ് (ഐഡന്റിറ്റി) ഇല്ലെങ്കിൽ, നിങ്ങൾ മങ്ങുന്നു. ഒരാളുടെ മകനാണെന്ന് നിങ്ങൾക്കൊരു തിരിച്ചറിയൽ ലഭിക്കുന്നു, എന്നാൽ നിങ്ങളിൽ നിന്ന് കൂടുതൽ ആളുകൾ പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു. നിങ്ങൾ അത്രയും മികച്ച ആളാണെങ്കിൽ, ആളുകൾ നിങ്ങളെ സ്വീകരിക്കുന്നു. നിങ്ങൾ ഒരു രാഷ്ട്രീയ കുടുംബത്തിൽപ്പെട്ടവരല്ലെങ്കിൽ, ജനങ്ങൾക്ക് പ്രതീക്ഷകൾ കുറവാണ്, “അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ഡൈനാസ്റ്റിക് വിഭാഗത്തിന്റെ സ്വഭാവസവിശേഷതകൾ ഒഴിച്ചാൽ ഡൈനാസ്റ്റിക്ക് രാഷ്ട്രീയം വളരെയധികം മാറിയിട്ടില്ല. 1957 ലെ ആദ്യ മധ്യപ്രദേശ് നിയമസഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ രാജകുടുംബത്തിലെ 20 അംഗരാജ്യങ്ങളിൽ നിന്ന് തിരഞ്ഞെടുക്കപ്പെട്ടവർ രാജകീയതകളോ അരിസ്റ്റോക്രസിറ്റികളോ ആയിരുന്നില്ലെന്ന് ന്യൂയോർക്ക് യൂണിവേഴ്സിറ്റി പ്രൊഫസർ കാഞ്ചൻചന്ദ്ര പറഞ്ഞു. ” ജനാധിപത്യ രാജവംശ”ത്തിൽ അദ്ദേഹം എഡിറ്റുചെയ്ത പുസ്തകം. അറുപത്തൊന്ന് വർഷങ്ങൾക്ക് ശേഷം, വ്യത്യാസങ്ങൾ മാത്രമാണ്, അന്ന് അസ്തിത്വവാദികളായ അംഗങ്ങളേക്കാൾ കുറവുള്ളത്, മറ്റ് വിഭാഗങ്ങളിൽ നിന്നുള്ളവയുമുണ്ട്.

രാജസ്ഥാനിൽ 22 നാട്ടുരാജ്യങ്ങളിൽ നിന്നായി 200 എം.എൽ.എ.മാരിൽ നിന്നും, 160 ബി.ജെ.പി എം.എൽ.എ.മാരിൽ 23 പേർ രാജവംശങ്ങളാണെന്നും 25 കോൺഗ്രസ് എം.എൽ.എ.മാരിൽ എട്ട് പേരുണ്ട്.

ഡൈനാസ്റ്റിക് രാഷ്ട്രീയത്തിന്റെ അപ്രസക്തമായ ഫലമാണ് സ്ത്രീകൾക്ക് ആരോഗ്യകരമായ പ്രാതിനിധ്യം. ചണ്ഡീഗഡ് മുൻ മുഖ്യമന്ത്രി അജിത് ജോഗിയുടെ സ്ഥാപകനും ജനതാ പാർട്ടി ഛത്തീസ്ഗഡ് (ജെസിസി) നേതാവുമായിരുന്നു രേണു ജോഗി ഉൾപ്പെടെ 19 എംഎൽഎമാരിൽ 19 പേർ ബിജെപിയിൽ നിന്നും 14 പേർ കോൺഗ്രസിൽ നിന്നാണ്. രാജസ്ഥാൻ മുഖ്യമന്ത്രിയും ബിജെപി നേതാവുമായ വസുന്ധര രാജെ സിന്ധ്യയും ഗ്വാളിയോർ മുൻ മഹാരാജാവും വിജയ രാജ് സിന്ധ്യയുടെ മകളുമാണ്.

രാജസ്ഥാനിലും മധ്യപ്രദേശിലും ഇരു പാർട്ടികളിലുമുള്ള തലമുറകൾക്കായി സിന്ധ്യകൾ രാഷ്ട്രീയത്തിൽ വിജയം വരിച്ചു. വസുന്ധരയുടെ സഹോദരി മധ്യപ്രദേശ് സ്പോർട്സ് മന്ത്രി യശോധര രാജെ സിന്ധ്യയാണ്.

“രാഷ്ട്രീയ പാർട്ടിക്കായി ഓരോരുത്തരും എന്റെ അമ്മയെ ബഹുമാനിച്ചു. ഞാൻ അഭിമാനിക്കുന്ന ഒരു പാരമ്പര്യമാണ്. പ്രതീക്ഷകൾ വളരെ ഉയർന്നതാണ്. നിങ്ങൾ ഇരട്ടി കഠിനമായി പ്രവർത്തിക്കേണ്ടതാണ്. ഇന്നത്തെ രാഷ്ട്രീയം 180 ഡിഗ്രിയാണ് മാറ്റിയിട്ടുള്ളത്. എന്നെ വിധിക്കാനുള്ള അളവുകോൽ വളരെ വ്യത്യസ്തമാണ്. ഇന്നത്തെ തലമുറയ്ക്ക് അവളുടെ ഓർമ്മകൾ ഒന്നുമില്ല. നിങ്ങളുടെ പ്രകടനവും പ്രവൃത്തിയും നിങ്ങൾക്ക് വോട്ടുകൾ ലഭിക്കുന്നു, പേര് അല്ല, “യശോധര പറഞ്ഞു.

ഛത്തീസ്ഗഢിൽ 2000 ൽ മധ്യപ്രദേശിൽ നിന്നും രൂപം കൊണ്ട ഛത്തീസ്ഗഢിലെ സംസ്ഥാനമാണ് ഡാൻസിറ്റീവ് രാഷ്ട്രീയം. 90 അംഗ നിയമസഭയിലെ 90 അംഗ നിയമസഭയിൽ ഒൻപത് രാജകുടുംബങ്ങളുണ്ട്. ബി.ജെ.പി.യുടെ 49 എം.എൽ.എ.മാരിൽ നിന്ന് മൂന്ന്, കോൺഗ്രസിൻറെ 39 അംഗങ്ങളിൽ ആറു പേർ അമിത് ജോഗി എന്നിവരാണ്. അച്ഛൻ അജിത് ജോഗിയുടെ ജെസിസിയുടെ ഭാഗമാണ് ഇപ്പോൾ.