വാരാന്ത്യത്തിൽ ഉറങ്ങുന്നുവെന്ന് പഠിക്കുന്നത് നിങ്ങളുടെ ആഴ്ചയിലെ ഉറക്കം തിരിച്ചെടുക്കില്ല – സെന്റ്വലൽ അസം

വാരാന്ത്യത്തിൽ ഉറങ്ങുന്നുവെന്ന് പഠിക്കുന്നത് നിങ്ങളുടെ ആഴ്ചയിലെ ഉറക്കം തിരിച്ചെടുക്കില്ല – സെന്റ്വലൽ അസം

നിങ്ങൾ വാരാന്തങ്ങളിൽ നഷ്ടപ്പെട്ടുപോയ എല്ലാ ദിവസവും ഉറക്കത്തിൽ വിശ്വസിക്കുന്ന ഒരാളാണെങ്കിൽ സമീപകാല പഠനം പറയുന്നത് ആ സമീപനം പ്രവർത്തിക്കില്ല എന്നാണ്. വാസ്തവത്തിൽ, ചില ആരോഗ്യപ്രശ്നങ്ങൾ, പല ദിവസങ്ങളിലായി ക്യാച്ച് അപ് ചെയ്യാനുള്ള ശ്രമം നടത്തുകയും അങ്ങനെ മോശമായ ഉറക്കത്തിലേക്ക് വഴുതി മാറുകയും ചെയ്യുന്നു.

“ആഴ്ചയിൽ മുഴുവൻ മെഴുകുതിരി കത്തിച്ചുള്ള സാധാരണ പെരുമാറ്റം, വാരാന്ത്യത്തിൽ അത് രൂപപ്പെടാൻ ശ്രമിക്കുന്ന ഒരു നല്ല ആരോഗ്യ തന്ത്രമല്ലെന്ന് ഞങ്ങളുടെ കണ്ടെത്തലുകൾ പറയുന്നു.” മുൻ മുതിർന്ന എഴുത്തുകാരനായ കെന്നെത്ത് റൈറ്റ്.

ആഴ്ചയിലൊരിക്കൽ ഉറങ്ങുന്നത് ആ 2 ദിവസത്തിലുടനീളം ശരീരം മൃദുവായി തിരിച്ചുപിടിക്കാൻ സഹായിക്കുമെന്ന് പഠനങ്ങൾ സൂചിപ്പിക്കുന്നു. എന്നിരുന്നാലും ഫലം അവസാനിക്കുന്നില്ല. പഠനത്തിന്റെ ഭാഗമായി ഗവേഷകർ 36 നും 39 നും ഇടയിലുള്ള പ്രായപൂർത്തിയായ ആൺകുട്ടികൾ രണ്ടു ആഴ്ചകൾക്കായി ഒരു ലാബറട്ടറിലിൽ താമസം, ഭക്ഷണം, കഴുകൽ, ഉറക്കം, ഉറക്കം എന്നിവ നിരീക്ഷിച്ചു.

അടിസ്ഥാന പരീക്ഷണത്തിനുശേഷം സന്നദ്ധസേവികൾ ടീമുകളായി തിരിച്ചിട്ടുണ്ട്. ഒൻപത് രാത്രികളിൽ ഉറങ്ങാൻ കുറെ സമയം ചിലരെ അനുവദിച്ചു. ഇതേ കാലയളവിൽ രണ്ടാമനെ ഒരു രാത്രിക്ക് അഞ്ച് മണിക്കൂർ അനുവദിച്ചു. മൂന്നാമത്തെ ദിവസം അഞ്ച് മണിക്കൂറും രാത്രി 5 മണിക്കൂറെങ്കിലും രാത്രി ഉറങ്ങാതെ കിടന്നു. ആഴ്ചയിൽ ഒരു ദിവസം കഴിഞ്ഞ്, ഉറങ്ങാൻ കിടക്കുന്ന രണ്ട് ദിവസം ഉറങ്ങാൻ കിടക്കുന്നതിനുമുമ്പ് അവർ ഇഷ്ടപ്പെടുന്ന പോലെ പരമാവധി സമയം ഉറങ്ങാൻ തുടങ്ങി.

ഉറക്കത്തെ നിയന്ത്രിയ്ക്കുന്ന ഗ്രൂപ്പുകളെ രാത്രിയിൽ ലഘുഭക്ഷണം കഴിക്കുകയും ശരീരഭാരം വർദ്ധിക്കുകയും പഠന കാലയളവിൽ ഹോർമോൺ സംവേദനക്ഷമത കുറയുകയും ചെയ്തു. വാരാന്ത്യ റിക്കവറി ക്ലസ്റ്ററിലുള്ളവർ വാരാന്ത്യത്തിൽ മെച്ചപ്പെട്ട മെച്ചപ്പെടുത്തലുകൾ (കുറേ രാത്രികളിലെ ലഘുഭക്ഷണം ഉൾപ്പെടെ) കണ്ടു, ഉറക്ക-നിയന്ത്രിത പ്രവൃത്തി സമയം പുനരാരംഭിച്ചതോടെ ആ ആനുകൂല്യം പോയി.

“അവസാനം, ഞങ്ങൾ വാരാന്ത്യത്തിൽ ഉറങ്ങാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്ന ആളുകൾക്കുള്ളിൽ ഏതെങ്കിലും ഉപാപചയ ഫലം ഏതെങ്കിലും ആനുകൂല്യങ്ങൾ കാണുന്നില്ല പ്രവണത,” മുൻപത്തെ പഠന അദ്ധ്യാപകൻ, മുൻ ഉപദേശം ക്രിസ് ഡീപ്പർനർ. ഫലങ്ങൾ ജേർണൽ ഓഫ് ഇന്നർ ബയോളജിയിൽ പ്രസിദ്ധീകരിച്ചു.

ചില നടപടികളിൽ, വാരാന്ത്യ വീണ്ടെടുക്കൽ ഗ്രൂപ്പ് മോശമായ ഫലങ്ങൾ പ്രകടമാക്കി. ഉദാഹരണമായി, അവരുടെ ഉറക്കത്തിന്റെ പരിധിയിലുള്ള ആകെ സമയം മുപ്പതു ശതമാനം കുറഞ്ഞു, ശരീരം ഹോർമോൺ സെൻസിറ്റിവിറ്റി കുറഞ്ഞു. ആഴ്ചാവസാനത്തിൽ വീണ്ടെടുക്കൽ ഗ്രൂപ്പിൽ ഇത് ഒൻപത് ഇരുപത്തിയഞ്ചു ശതമാനം കുറഞ്ഞു. പേശികളിലെ കരകശക്തിയിലും കരൾ നിലവാരത്തിലും കൂടുതൽ മോശമാവുകയുണ്ടായി.

“യ്യോ-യോങ്ങ് തിന്നും പിമ്പും – നാം കഴിക്കുന്ന സമയം മാറ്റുകയും, സിർകഡിയൻ ഘടികാരം മാറ്റുകയും തുടർന്ന് ഉറക്കമില്ലാത്ത ഉറക്കത്തിലേക്ക് മാറുകയും ചെയ്യുന്നു,” ഗവേഷകർ അഭിപ്രായപ്പെട്ടു.

സാധ്യതയുണ്ടായിരുന്നപ്പോൾ പോലും, നഷ്ടപ്പെട്ട ഉറക്കം വീണ്ടെടുക്കാൻ ബുദ്ധിമുട്ടാണ്. വെള്ളിയാഴ്ചയും ശനിയാഴ്ചയും അവർ നിലംപതിക്കുകയും ചെയ്തു. ഞായറാഴ്ച രാത്രിയിൽ അവരുടെ ശരീരം ക്ലോക്കുകളെ മാറ്റി, തിങ്കളാഴ്ച മുതലാണ് അവർ ഉറങ്ങാൻ പോകുന്നത് എന്ന് ഉറപ്പു തരുന്നു. അവസാനം, വീണ്ടെടുക്കൽ ക്ലസ്റ്റർ 66 മിനിറ്റ് കൂടുതൽ ഉറങ്ങുകയും ചെയ്തു. സ്ത്രീകളെക്കാൾ പുരുഷന്മാർ കൂടുതൽ ഉറക്കം സൃഷ്ടിച്ചു.

6 മണിക്കൂറെങ്കിലും ഉറക്കത്തിൽ കുറവുണ്ടാകാം. ഇത് ഹൃദയ സംബന്ധമായ അസുഖം വർദ്ധിപ്പിക്കും.