ഓരോ മുതിർന്നവർക്കുമുള്ള വികാരങ്ങളുള്ള സ്ക്രീനിംഗ് ആവശ്യമാണ്, അൽഷിമേഴ്സ് അസോസിയേഷൻ പറയുന്നു – സിഎൻഎൻ

ഓരോ മുതിർന്നവർക്കുമുള്ള വികാരങ്ങളുള്ള സ്ക്രീനിംഗ് ആവശ്യമാണ്, അൽഷിമേഴ്സ് അസോസിയേഷൻ പറയുന്നു – സിഎൻഎൻ

(സിഎൻഎൻ) ആദ്യം, അവൾ ഒന്നോ രണ്ടോ പേര് മറന്നു. അപ്പോൾ, അവളുടെ ഷെഡ്യൂളിൽ ചില കുറച്ചു യോഗങ്ങൾ. ഏതാനും മാസങ്ങൾക്കുശേഷം ല്യൂപ്പത്തി ഗുട്ടിയേറെസ് പാർക്കർ അവളുടെ കമ്പ്യൂട്ടർ സോഫ്റ്റ്വെയറുകൾ അവരുടെ പരിചയസമ്പത്ത് മനസിലാക്കാൻ ശ്രമിച്ചു.

“തുടക്കത്തിൽ എനിക്കെന്താണ് സംഭവിക്കുന്നതെന്ന കാര്യത്തിൽ എനിക്ക് ഉറപ്പില്ലായിരുന്നു, ഞാൻ വളരെ സമ്മർദ്ദത്തിലാണെന്ന് ഞാൻ മനസ്സിലാക്കിയിരുന്നു, കാരണം ഞാൻ ഒരുപാട് കാര്യങ്ങൾ ചെയ്തു കൊണ്ടിരിക്കുകയായിരുന്നു, ഒപ്പം എന്റെ മനസ്സിൽ വളരെയധികം കാര്യങ്ങളുണ്ടായിരുന്നു,” ഗൂട്ടിയേഴ്സ് പാർക്കർ പറഞ്ഞു.
വേറെ ഏതാനും മാസങ്ങൾ കടന്നുപോയി, അവയുടെ അർഥം ഗ്രഹിക്കാൻ രേഖകളിൽ അതേ പദം തന്നെ അവർ വീണ്ടും വായിച്ചു. ഭാഷയുടെ ആധിപത്യവും പരാജയപ്പെടുമ്പോൾ, വാഷിങ്ടണിലെ യകീമയിൽ താമസിക്കുന്ന ഗുട്ടിയേഴ്സ്-പാർക്കർ വിഷമിക്കാൻ തുടങ്ങി.
“ഞാൻ എന്തിനാണ് ഇങ്ങനെ പറഞ്ഞത്? അത് വ്യാകരണപരമായി ശരിയായിക്കൊള്ളണമെന്നില്ല,” അവൾ ചിന്തിക്കും. “അത് ഞാനല്ല, എനിക്ക് വളരെ ശക്തമായ ഒരു പദാവലിയാണ്.” ഞാൻ ഒരു ആയിരുന്നു വളരെ പ്രാഗത്ഭ്യമുള്ള വ്യക്തി. ”
എന്നിട്ടും, മറ്റൊരു വിഷയം അവളുടെ പ്രാഥമികാരോഗ്യ ഡോകടർക്കൊപ്പം കൊണ്ടുവരാൻ.
അൽഷിമേഴ്സ് അസോസിയേഷന്റെ 2019 അൽഷിമേഴ്സ് ഡിസീസ് ഫാക്റ്റസ് ആൻഡ് ഫിഗർസ് റിപ്പോർട്ട് പ്രകാരം നടത്തിയ സർവ്വേയിലാണ് ഈ വിവരങ്ങളുള്ളത്.
“ഈ മേഖലയിൽ കൂടുതൽ പരിചരണമേകാൻ മുൻപുള്ള ലൈൻ ദാതാക്കളുടെ ആത്മവിശ്വാസവും കഴിവുകളും വർദ്ധിപ്പിക്കണം,” അൽഷിമേഴ്സ് അസോസിയേഷൻ ചീഫ് പ്രോഗ്രാം ഓഫീസർ ജോയെൻ പൈക് പറഞ്ഞു.
“ആരോഗ്യപരിചരണ ദാതാക്കളും കുടുംബവും അവരുടെ ആശങ്കകളെക്കുറിച്ച് സംസാരിക്കാൻ ജനങ്ങളെ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുന്നതിന് ഞങ്ങൾ സീനിയർമാർക്കായി പ്രക്രിയയെ നിർവീര്യമാക്കേണ്ടതുണ്ട്,” അവർ പറഞ്ഞു.
ഗുട്ടിയേഴ്സ് പാർക്കർ പ്രാഥമികാരോഗ്യ ഡോക്ടർക്ക് മിനി കോഗ്നേറ്റിക് വിലയിരുത്തൽ തന്നു, അവൾക്ക് ചില വാക്കുകളിൽ വാക്കുകൊണ്ടും പിന്നീട് പേപ്പറിനേയും ചോദിച്ചുകൊടുത്തു. അത് നല്ലതല്ല.
“ഞാൻ ചോദിച്ചു, ‘ഞാൻ എന്ത് തെറ്റാണ് ചെയ്തത്?’ “ഗൂട്ടിയേഴ്സ്-പാർക്കർ ഓർമ്മിച്ചു. “ഞങ്ങൾ പഠിച്ചത് ഒരു സ്ത്രീയാണെന്ന് എനിക്കറിയായതിനാൽ ഞങ്ങൾ ചിരിച്ചു.”
ഒരു പി.ഇ.റ്റി സ്കാൻ ആൻഡ് ന്യൂറോ സൈക്കോളജിക്കൽ അനാലിസിസ് ആറ് മാസങ്ങൾക്ക് ശേഷം അവരുടെ ഏറ്റവും മോശം ഭയം ഉറപ്പിച്ചു. 2016 ൽ, താരതമ്യേന 61-കാരനായ ഗ്യുട്ടിയർസ്-പാർക്കർ രോഗപ്രതിരോധശേഷി കുറഞ്ഞ രോഗപ്രതിരോധം കണ്ടുപിടിച്ചു.
അവൾ പരിഭ്രാന്തനായിരുന്നുവെങ്കിലും അവൾ “എന്നെ എപ്പോഴെങ്കിലും എനിക്ക് എന്തോ ഒരു തെറ്റിനെക്കുറിച്ച് ഒരു ലേബൽ നൽകിയിട്ടുണ്ടെന്ന് അവർക്ക് ബോധ്യമുണ്ടായിരുന്നു” എന്നും സഹായത്തിനായി ഒരു ഡോക്ടറിലേക്ക് എത്താൻ അവരുടെ മാനസിക നിലയെക്കുറിച്ചു വിഷമിക്കുന്ന മറ്റുള്ളവരെ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു.

പ്രവർത്തനത്തിലേക്കുള്ള ഒരു കോൾ

അൽഷിമേഴ്സ് അസോസിയേഷൻ കൂടുതൽ യോജിക്കുന്നില്ല. രാജ്യത്തെ വാർഷിക റിപ്പോർട്ടിൽ, രാജ്യത്തിന്റെ പ്രാഥമികാരോഗ്യ ഡോക്ടർമാർക്കുള്ള പ്രവർത്തനത്തിനുള്ള കോൾ ഉൾപ്പെടുന്നു. ഓരോ മുതിർന്ന 65 വയസുള്ള ആദ്യത്തെ മെഡിക്വറിലെ വാർഷിക ശുത്ത്വ സന്ദർശനത്തിലും ഓരോ സീനിയർക്കും ഒരു സംവേദനം വിലയിരുത്തണം . ഗ്രൂപ്പ് അവരുടെ വാർഷിക പരിചരണത്തിന്റെ പതിവ് ഭാഗമായിരിക്കണം.
എന്നിരുന്നാലും അസോസിയേഷൻ നടത്തിയ ഒരു സർവ്വേയിൽ, മുതിർന്ന ഡോക്ടർമാരുടെ സന്ദർശനങ്ങളിൽ ആദ്യകാല ബോധനപരമായ വിലയിരുത്തലുകൾ സാധാരണമല്ലെന്ന് കണ്ടെത്തി.
“സർവേ വാർഷിക ആരോഗ്യപരിശോധന കാലത്ത് ബോധപൂർവ്വമായ വിലയിരുത്തലുകൾ ഒരു ബുദ്ധിമുട്ട് ബോധപൂർവം കണ്ടെത്തി,” Pike പറഞ്ഞു. “അൽഷിമേഴ്സിന്റെ ആദ്യകാല കണ്ടുപിടിത്തത്തിന് ബോധപൂർവമായ വിലയിരുത്തലുകൾ പ്രധാനമാണെന്ന് സീനിയേഴ്സ്, ഫിസിഷ്യന്മാർക്ക് ശക്തമായ വിശ്വാസം ഉണ്ടായിരുന്നെങ്കിലും സർവേയിൽ സീനിയർമാരിൽ പകുതിയോളം മാത്രമേ മാനസിക പരോക്ഷമായി കണക്കാക്കപ്പെട്ടിരുന്നുള്ളൂ, 16% സീനിയർമാർക്ക് മാത്രമുള്ള കൃത്യമായ വിലയിരുത്തലുകൾ മാത്രമാണ് ലഭിച്ചത്.”
മറ്റ് ക്ഷേമപരിശോധന ഇനങ്ങളുടേതുമായി ബന്ധപ്പെട്ട സ്ഥിതിവിവരക്കണക്കുകൾ താരതമ്യപ്പെടുത്തുന്നു. ഓരോ സന്ദർശനത്തിലും ഡോക്ടർമാർ 83% സമയം കൊളസ്ട്രോൾ പരിശോധിക്കുന്നു, 80% പ്രതിരോധവും 91% രക്തസമ്മർദവും പരിശോധിക്കുന്നു.
65 വയസോ അതിൽ കൂടുതലോ പ്രായമുള്ള എല്ലാ രോഗികളേയും വിലയിരുത്തേണ്ടതാണെന്ന് ഡോക്ടർമാർ പറയുന്നു. എന്നാൽ, പകുതിയിൽ കുറവാണെങ്കിലും അവരുടെ പ്രോട്ടോകോളുകളുടെ ഭാഗമാണെന്നാണ് ഡോക്ടർമാർ പറയുന്നത്.
ഒരു നല്ല ബിറ്റ് കാരണം “സംഭാഷണം ആരംഭിക്കാൻ ആർ സീനിയർ ഡോക്ടർമാർ തമ്മിലുള്ള ശക്തമായ വിച്ഛേദിച്ച കാരണം”, Pike പറഞ്ഞു. പ്രായപൂർത്തിയായവരിൽ 90 ശതമാനം പേരും ഡോക്ടറെ പരിശോധനയ്ക്ക് വിധേയരാകുമെന്ന് കരുതുന്നു. 7 ൽ 1 ൽ കുറവാണിത്. പ്രാഥമികാരോഗ്യ ഡോക്ടർമാർ പറയുന്നത്, സീനിയർ രോഗികൾക്കും അവരുടെ കുടുംബങ്ങൾക്കും ലക്ഷണങ്ങളെക്കുറിച്ച് റിപ്പോർട്ടുചെയ്ത് വിലയിരുത്തൽ നടത്താൻ അവർ കാത്തിരിക്കുകയാണ്.
“ഞങ്ങൾ ഫ്രണ്ട് ലൈൻ ദാതാക്കളുടെ ആത്മവിശ്വാസവും കഴിവുകളും വർദ്ധിപ്പിക്കേണ്ടതുണ്ട്, അതിനാൽ ഈ മേഖലയിൽ അവർക്ക് കൂടുതൽ ശ്രദ്ധ കൊടുക്കാൻ കഴിയും,” Pike പറഞ്ഞു. “ഞങ്ങൾ സീനിയർമാർക്കുള്ള പ്രക്രിയയെ നിർവീര്യമാക്കേണ്ടതുണ്ട്, അവരുടെ ആശങ്കകളെക്കുറിച്ച് അവരുടെ ആരോഗ്യ-പരിചരണ ദാതാക്കളോടും കുടുംബത്തോടും സംസാരിക്കാൻ ആളുകളെ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കേണ്ടതുണ്ട്.”
ഗൂറ്റിയർസ് പാർക്കർ സമ്മതിക്കുന്നു. അവളുടെ കുടുംബവുമായി അവരുമായി സമയം ചെലവഴിക്കാനുള്ള അവസരവും, അൽസൈമിയർ അസോസിയേഷനു വേണ്ടി സന്നദ്ധസേവകരിലേക്ക് വരുന്നതിനുള്ള അവസരവും അവൾക്കുണ്ട്.
“അവർക്കൊപ്പം എന്തോ കുഴപ്പങ്ങൾ കണ്ടെത്തുന്നതിനുള്ള അവസരം ജനങ്ങളോട് പറയും, അത് ചെയ്യാൻ,” അവർ പറഞ്ഞു. “നിങ്ങളുടെ വീട് ക്രമപ്പെടുത്തുന്നതിന് ഇത് കൂടുതൽ അവസരങ്ങൾ നൽകുന്നു: മുൻകൂർ നിർദ്ദേശങ്ങൾ, നിങ്ങളുടെ ഇഷ്ടം, നിങ്ങളുടെ ശവസംസ്കാരം, മനസ്സിന്റെ സമാധാനം, അത് നിങ്ങളുടെ കുടുംബത്തെ അട്ടിമറിക്കും.
“ഇത് ചെയ്തുതീർക്കുകയും നിങ്ങളുടെ കുടുംബാംഗങ്ങളോടും പ്രിയപ്പെട്ടവരുമായോ ശേഷിക്കുന്ന സമയം ആസ്വദിക്കുക.”

അൽഷിമേഴ്സിന്റെ പ്രഭാവം

അസോസിയേഷന്റെ വാർഷിക റിപ്പോർട്ടിൽ കുഴഞ്ഞുമരിച്ച ഒരു നല്ല വാർത്തയുണ്ട്. അടുത്തിടെ നടന്ന പഠനങ്ങൾ കാണിക്കുന്നത് അൽഷിമേഴ്സിന്റെയും മറ്റ് ഡിമെൻഷ്യയുകളുടേയും അമേരിക്കയിലും മറ്റ് ഉയർന്ന വരുമാന പാശ്ചാത്യ രാജ്യങ്ങളുടെയും എണ്ണം കുറയുന്നതാണ്, കാരണം ഹൃദയസംബന്ധമായ അപകടസാദ്ധ്യത വർദ്ധിപ്പിക്കുന്നതും മെച്ചപ്പെട്ട വിദ്യാഭ്യാസം നൽകുന്നതുമാണ്. എന്നാൽ മൊത്തത്തിൽ, പഠന ഫലങ്ങൾ മിശ്രവും അയോഗ്യവുമാണെന്ന് റിപ്പോർട്ട് അനുസരിച്ച്, യുണൈറ്റഡ് കിംഗ്ഡത്തിലെ കേസുകൾ നിലവിലെ വർദ്ധനവിന് കാര്യമായ സ്വാധീനം ചെലുത്തും. കുഞ്ഞിന്റെ ജനസംഖ്യ ഇനിയും തുടരുകയാണ്.
2025 ആകുന്പോൾ അൽഷിമേഴ്സുമായി 65 വയസിനും അതിനുമുകളിലും പ്രായമുള്ള അമേരിക്കക്കാരുടെ എണ്ണം 7.1 മില്ല്യൺ ആണ് – 2016 ൽ 65 വയസ്സിനും 5.6 മില്ല്യൻ പ്രായമുള്ള 27 ശതമാനം വർദ്ധനവുമാണ് അസോസിയേഷൻ നടത്തിയ പഠനം. . ”
അൽഷിമേഴ്സിന് അപകടസാധ്യതയുള്ള 85 വയസ്സിൽ കൂടുതൽ പ്രായമുള്ളവരാണ് ഇതെന്ന് അസോസിയേഷൻ പറയുന്നു. 2019 ൽ വെറും 2 ദശലക്ഷം പേർ അമേരിക്കക്കാർ 85 വയസ്സും അതിലധികവും; 2031 ൽ, ബേബി ബൂമർമാരുടെ ആദ്യ വേവ് ആ പ്രായത്തിൽ വരുമ്പോൾ, എണ്ണം 3 മില്യണായി ഉയരും. മിഡ്സെഞ്ചറിയിൽ, യുണൈറ്റഡ് സ്റ്റേറ്റ്സിലെ 7 മില്ല്യൻ “വയസ്സുള്ള” പ്രായം ഉണ്ടാകും. 65 വയസ്സിനു മുകളിലുള്ള ആൾക്കാർക്ക് അൽഷിമേഴ്സുമായി ബന്ധമുണ്ട്.
സമൂഹത്തിന്റെ ചെലവ് ഗണ്യമായിരിക്കുമെന്നും റിപ്പോർട്ടിൽ പറയുന്നു. 2019 ൽ മാത്രം ആരോഗ്യപരിരക്ഷ, ദീർഘകാല കേസ്, ഹോസ്പിറ്റീസ് എന്നിവയിൽ നിന്ന് 290 ബില്ല്യൺ ഡോളർ ചെലവ് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു. Medicare ആൻഡ് Medicaid $ 195 ബില്ല്യൻ അടയ്ക്കും, പോക്കറ്റ് ചെലവുകൾ 6300 ബില്ല്യൻ ഡോളർ വരെയാണ്.