നിങ്ങളുടെ കുട്ടികളുടെ ഭക്ഷണ ശീലങ്ങൾ നശിപ്പിക്കുന്നതു പോലെയാണോ ഇൻസ്ട്രാഗ്രാം? അനാരോഗ്യകരമായ സ്നാക്ക് ഇമേജുകളിൽ ഒരു പുതിയ പഠന പോയിന്റ് വിരലുകൾ – News18

നിങ്ങളുടെ കുട്ടികളുടെ ഭക്ഷണ ശീലങ്ങൾ നശിപ്പിക്കുന്നതു പോലെയാണോ ഇൻസ്ട്രാഗ്രാം? അനാരോഗ്യകരമായ സ്നാക്ക് ഇമേജുകളിൽ ഒരു പുതിയ പഠന പോയിന്റ് വിരലുകൾ – News18

അനാരോഗ്യകരമായ സ്നാക് ഇമേജുകൾ കണ്ട ഗ്രൂപ്പിലെ കുട്ടികൾ അനാരോഗ്യകരമായ സ്നാക്സിൽ നിന്ന് 32 ശതമാനം കൂടുതൽ കലോറി ശേഖരിച്ചു.

ഐഎൻഎസ്

അപ്ഡേറ്റ്: മാർച്ച് 5, 2019, 8:48 AM IST

Is Instagram Ruining Your Child's Eating Habits? A New Study Points Fingers at Unhealthy Snack Images
(ഫോട്ടോകൾ: ഇൻസ്റ്റാഗ്രാം)

കുട്ടികൾ ആരോഗ്യകരമായ ഭക്ഷണം കഴിക്കുന്നത് മാതാപിതാക്കളുടെ ക്ഷമ പരീക്ഷിക്കുവാൻ കഴിയും. ഫോട്ടോ ഷെയർ ചെയ്യൽ ആപ്ലിക്കേഷൻ പോലുള്ള സോഷ്യൽ മീഡിയ പ്ലാറ്റ്ഫോമുകളിലേക്കുള്ള കുട്ടികളെ അവരുടെ ജോലി അവർക്ക് കൂടുതൽ കഠിനമാക്കും, ഒരു പുതിയ പഠനം സൂചിപ്പിക്കുന്നു. സോഷ്യൽ മീഡിയാ പ്ലാറ്റ്ഫോമുകളിൽ അനാരോഗ്യകരമായ സ്നാക് ഇമേജുകൾ കണ്ട കുട്ടികളെ അനാരോഗ്യകരമായ സ്നാക്സിൽ നിന്ന് കൂടുതൽ കലോറി ഊർജ്ജം നയിക്കുമെന്ന് ജേണൽ പീഡിയാട്രിക്സിൽ പ്രസിദ്ധീകരിച്ച കണ്ടെത്തലുകൾ വ്യക്തമാക്കുന്നു.

9 മുതൽ 11 വയസ്സിനും ഇടയിൽ പ്രായമുള്ള 176 കുട്ടികൾക്ക് ക്രമരഹിതമായി മൂന്ന് തുല്യ ഗ്രൂപ്പുകളായി വിഭജിക്കപ്പെട്ടു. കൃത്രിമമായി സൃഷ്ടിക്കപ്പെട്ടവയാണ്, എന്നാൽ യഥാർഥ രചനകളായ Instagram പേജുകൾ (ഓരോരുത്തർക്കും ദശലക്ഷക്കണക്കിന് അനുയായികൾ ഉണ്ട്).

അനിയന്ത്രിതമായ ഭക്ഷണ സാമഗ്രികൾ കുട്ടികളുടെ അനാരോഗ്യകരമായ ഭക്ഷണസാധനങ്ങൾ വർദ്ധിപ്പിയ്ക്കുന്ന സെലിബ്രിറ്റി എൻഡോഴ്സ്മെൻറ് ഡാറ്റയെ പിന്തുണയ്ക്കുന്നുണ്ട്. എന്നാൽ, ആരോഗ്യകരമായ ഭക്ഷണ സാമഗ്രികൾ ആരോഗ്യകരമല്ലാത്ത ഭക്ഷണം കഴിക്കുന്നതിൽ കാര്യമായ സ്വാധീനമില്ലെന്നും ബ്രിട്ടനിലെ ലിവർപൂൾ യൂണിവേഴ്സിറ്റിയിലെ ഗവേഷകനായ അന്ന കോട്ട് പറഞ്ഞു. ലഘുഭക്ഷണ വിഭവങ്ങളുടെ സോഷ്യൽ മീഡിയ മാർക്കറ്റിങ് (ആരോഗ്യകരവും അനാരോഗ്യവും), വോളണ്ടിയർമാർ ‘ഇൻസ്റ്റാഗ്രാം പേജുകൾ വഴി കുട്ടികളുടെ ലഘുഭക്ഷണത്തിന്റെ ഫലമായി പഠനം നടത്തി.

ഒരു ഗ്രൂപ്പിന് അനാരോഗ്യകരമായ ലഘുഭക്ഷണങ്ങളുമൊത്ത് വാൽഗജറിന്റെ ചിത്രങ്ങൾ പ്രദർശിപ്പിച്ചിരുന്നു. രണ്ടാമത്തെ ഗ്രൂപ്പിലെ ആരോഗ്യമുള്ള സ്നാക്സിൽ വാലേഗറിന്റെ ചിത്രങ്ങൾ പ്രദർശിപ്പിച്ചിരുന്നു. മൂന്നാമത്തെ ഗ്രൂപ്പിന് നോൺ-ഫുഡ് ഉൽപന്നങ്ങളുടെ വാലാ അലർജിയുടെ ചിത്രങ്ങൾ കാണിച്ചു. പങ്കെടുക്കുന്നവരുടെ തുടർച്ചയായുള്ള ലഘുഭക്ഷണങ്ങൾ (ആരോഗ്യകരവും അനാരോഗ്യകരവുമായ ഓപ്ഷനുകൾ) അളക്കുകയുണ്ടായി. ഭക്ഷ്യേതര ചിത്രങ്ങൾ കണ്ട കുട്ടികളുമായി താരതമ്യം ചെയ്യുമ്പോൾ ആരോഗ്യമുള്ളതും അനാരോഗ്യകരമായതുമായ സ്നാക്സിൽ നിന്ന് അനാരോഗ്യകരമായ സ്നാക് ഇമേജുകളിൽ നിന്നും 32 ശതമാനം കൂടുതൽ കലോറി ഉപഭോഗത്തിൽ നിന്നും 26 ശതമാനം കൂടുതൽ കലോറിയിൽ നിന്നും ശേഖരിച്ച കുട്ടികളാണ്.

അനലോലിക്ക് ഭക്ഷണങ്ങളുടെ വിപണനം, വോളണ്ടിയർമാരുടെ ഇൻസ്റ്റാഗ്രാം പേജുകൾ വഴി കുട്ടികളുടെ അടിയന്തര ഊർജ ഉപഭോഗം വർദ്ധിക്കുന്നതായി ഫലങ്ങൾ സൂചിപ്പിക്കുന്നു. “യുവജനങ്ങൾ താരങ്ങളെ കൂടുതലായി വിശ്വസിക്കുന്നു, അതിനാൽ അവരുടെ അംഗീകാരം കൂടുതൽ പ്രയോജനകരവും ചൂഷണകരവുമാകാം,” കോട്ട്സ് പറഞ്ഞു. “കുട്ടികളെ ബാധിക്കുന്ന അനാരോഗ്യകരമായ ഭക്ഷണങ്ങളുടെ ഡിജിറ്റൽ മാർക്കറ്റിംഗിന് ചുറ്റും കർശന നിയന്ത്രണങ്ങൾ ആവശ്യമാണ്, സോഷ്യൽ മീഡിയയിൽ ദുർബലരായ യുവജനങ്ങളെ അനാരോഗ്യകരമായ ഭക്ഷണസാധനങ്ങൾ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുന്നതിന് ബ്ലോഗർമാരെ അനുവദിക്കരുത്,” അവർ കൂട്ടിച്ചേർത്തു.