എച്ച്.ഐ.വി ബാധിതനെ കുറിച്ച് നിങ്ങൾ അറിയേണ്ടതെല്ലാം – അഞ്ച് ചോദ്യങ്ങളിൽ – വയർ

എച്ച്.ഐ.വി ബാധിതനെ കുറിച്ച് നിങ്ങൾ അറിയേണ്ടതെല്ലാം – അഞ്ച് ചോദ്യങ്ങളിൽ – വയർ

മാർച്ച് 6 ന് ബ്രിട്ടനിലെ ഗവേഷകർ പറയുന്നത്, ലണ്ടനിലെ ഒരു രോഗിയെ എച്ച് ഐ വി വൈറസിന്റെ ബ്രൈൻ സെൽ ചികിത്സയ്ക്കായി എത്തിച്ചു എന്നാണ്. ഇത് ചരിത്രത്തിലെ രണ്ടാമത്തെ സംഭവം മാത്രമാണ്. ബെർലിനിൽ ഒരാൾ തിമോത്തി റേ ബ്രൌൺ 2007 ൽ “ഫംഗ്ഷണൽ ക്യൂറെ” ആയിരുന്നു.

ഈ ചികിത്സയുടെ സ്വഭാവം മനസിലാക്കുന്നതിന് മുമ്പ് എച്ച്ഐവി എന്താണെന്നറിയുന്നത് പ്രധാനമാണ്. ഇവിടെ അഞ്ച് ചോദ്യങ്ങളുണ്ട്.

1. ഇത് എങ്ങനെയാണ് പ്രവർത്തിക്കുന്നത്?

എച്ച് ഐ വി മനുഷ്യർ രോഗപ്രതിരോധശേഷി വൈറസ് ആണ്. അത് ഏറ്റെക്വുഡ് ഇമ്യൂൺ ഡെഫിഷ്യൻസി സിൻഡ്രോം അഥവാ എയ്ഡ്സ് കാരണമാകുന്നു. എച്ച് ഐ വി വൈറസ് ശരീരത്തിൻറെ രോഗപ്രതിരോധ സംവിധാനത്തെ ആക്രമിക്കുകയും അതിനെ ക്രമാനുഗതമായി ദുർബലപ്പെടുത്തുകയും ചെയ്യുന്നു. എച്ച് ഐ വി തന്നെ സ്വയം കൊല്ലരുത് എന്ന് പലപ്പോഴും പറയാറുണ്ട്: ഒരു ഘട്ടത്തിൽ, രോഗപ്രതിരോധ സംവിധാനത്തെ ദുർബലമാക്കുന്നത്, ക്ഷയം പോലെയുള്ള മറ്റ് അണുബാധകളെ തടയാൻ കഴിയില്ല.

രോഗപ്രതിരോധ സംവിധാനത്തിനു ശേഷം തടസ്സപ്പെട്ട അണുബാധകൾ അവസരവാദപരമായ അണുബാധകൾ എന്ന് വിളിക്കുന്നു. ഇത് സംഭവിക്കുമ്പോൾ എയ്ഡ്സ് എന്നത് ഘടനയുടെ പേരാണ്. എയ്ഡ്സ് എല്ലായ്പ്പോഴും വളരെ മാരകമാണ്.

ഇപ്പോൾ ഫലപ്രദമായ പരിഹാരം ഇല്ല. എന്നിരുന്നാലും, എയ്ഡ്സ് വളരെ സജീവമായ ആന്റി-റിട്രോവൈററൽ തെറാപ്പി ( HAART ) ഉപയോഗിച്ച് നിയന്ത്രിക്കാം. ആധുനിക ഡയഗ്നോസ്റ്റിക് സംവിധാനങ്ങൾ കണ്ടുപിടിക്കാൻ കഴിയാത്ത വിധം വൈറസ് ലോഡായി അറിയപ്പെടുന്ന രക്തത്തിൽ വൈറസിന്റെ അളവ് കുറയ്ക്കാൻ ART മരുന്നുകൾ ഉപയോഗിക്കുന്നു. വൈറസ് ഇരട്ടപ്പേരുള്ള നിരക്കെതിരായി മരുന്നുകൾ ഇത് നേടിയെടുക്കുന്നു.

രോഗപ്രതിരോധ വ്യവസ്ഥയിൽ കുറവുണ്ടാകുന്നത് രോഗപ്രതിരോധ ശക്തിയെ സഹായിക്കുകയും ശരീരത്തിൻറെ മാർക്കറ്റിൽ എയ്ഡ്സ് കുറയ്ക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. എ.ടി.ടി നടപടിക്രമങ്ങൾ എച്ച് ഐ വി രോഗികളുടെ ജീവിതകാലം നീണ്ടുപോവുകയും, അവരിൽ പലരും എച്ച്ഐവി ഇല്ലാതെയുള്ള കാലത്തോളം ജീവിച്ചിരിക്കുകയും ചെയ്യും. കൂടാതെ, എച്ച് ആർ വി ബാധിതനായ ഒരാൾക്ക് എച്ച് ഐ വി നെഗറ്റീവ് വ്യക്തിക്ക് വൈറസ് പകർത്തുന്നതിനുള്ള സാധ്യതയും എ.ടി.ടിയും ഫലപ്രദമായി ഇല്ലാതാക്കുന്നു. എന്നിരുന്നാലും, എല്ലായ്പ്പോഴും ശുദ്ധമായ സിറിഞ്ചുകൾ ഉപയോഗിച്ചും ലൈംഗിക സംരക്ഷണമുള്ളവരുമൊക്കെ മുൻകരുതൽ എടുക്കുകയും വേണം.

2. എച്ച്ഐവി എന്തുകൊണ്ട് അങ്ങനെ ഹാർഡ് തിരികെ അടിപ്പാൻ?

എച്ച്ഐവി പ്രതിരോധം നശിപ്പിക്കാനും കോശങ്ങൾ നശിപ്പിക്കാനും കഴിയും. പ്രത്യേകിച്ച് കോശങ്ങൾ സി.ഡി. 4 ലിംഫോസിറ്റുകളെ വിളിക്കുന്നു. എച്ച് ഐ വി രോഗികളിൽ ഈ സെല്ലുകളുടെ അളവ് ഡോക്ടർമാർ എങ്ങനെയാണ് നിരീക്ഷിച്ചുകൊണ്ടിരിക്കുന്നത് അണുബാധ എത്രദൂരം പുരോഗമിക്കുമെന്ന്.

സിഡി 4 ലിംഫോയ്സൈറ്റുകൾ പ്രധാന അണുബാധ പോരാളികളാണ്. വൈറസ് അത്തരം പോരാളികളിലൊന്നിലേക്ക് പ്രവേശിക്കുമ്പോൾ അത് കോടിക്കണക്കിന് കോടിക്കണക്കിനു പ്രതികളാണ് ഉണ്ടാക്കുന്നത്. ഒടുവിൽ അത് അകത്ത് നിന്ന് അകന്നുപോവുകയും അതിനെ നശിപ്പിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. എന്നിരുന്നാലും, ചില എച്ഐവി ബാധിത സെല്ലുകൾ നിഷ്ക്രിയമായിത്തീരുകയാണ്, ഒപ്പം കോടിക്കണക്കിന് എച്ച്ഐവി മോചനമില്ല. പകരം, സെൽ സ്ലീപ്സ് ഇൻ ഇൻറേർഡ് ഉറക്കത്തിലേക്ക്, സജീവമല്ലാത്ത, ഒളിഞ്ഞിരിക്കുന്ന അല്ലെങ്കിൽ വിശ്രമ മോഡ് എന്നറിയപ്പെടുന്നു.

എച്ച്ഐവി ബാധിതരുടെ ഒരു തരം മാത്രമെ ഇൻഡ്യയിൽ ഏതാണ്ട് എല്ലാ അണുബാധകളും ചെയ്യുന്നതെന്ത്?

ഇത് ആർടിറ്റിലെ ഒരു വ്യക്തിയുടെ ശരീരത്തിൽ സംഭവിക്കുന്നതാണ്. രോഗപ്രതിരോധ ശൃംഖലയെ സൂക്ഷ്മചതുരാകൃതിയിലുള്ള കോശങ്ങൾ പരിശോധിക്കുമ്പോൾ അവ സാധാരണ നിലയിലാണെങ്കിലും ആരോഗ്യമുള്ളതായി തോന്നുന്നതിനാൽ അവർ ശ്രദ്ധിക്കില്ല. മറ്റൊരു വിധത്തിൽ പറഞ്ഞാൽ, ചികിത്സ വഴി കൊഴിഞ്ഞുപോകാതിരിക്കാൻ ഒരു CD4 സെല്ലിൽ ഒളിച്ചിരിക്കാൻ എച്ച് ആർ ഐയെ ആർടി ടി ബാധിക്കുന്നു. ഇത് വൈറസ് ലോഡിന് അനിവാര്യമാകാൻ ഇടയാക്കുന്നു. അയാൾ അണുബാധയില്ലാത്തതാണ് എന്ന് അർത്ഥമാക്കുന്നില്ല. ഇതിനർത്ഥം സ്നെക്കി വൈറസ് അനേകം സിഡി 4 സെല്ലുകളിൽ ഒന്നിനു പുറത്ത് ഒളിച്ചുവരുന്നു, പുറത്തു വരാൻ കാത്തിരിക്കുന്നു. അങ്ങനെ സംഭവിച്ച CD4 കളങ്ങൾ സംയുക്തമായി ഒരു റിസർവോയർ എന്നു പറയുന്നു. എ റ്റിടിക്ക് വിധേയമാക്കുന്നതിന്റെ പ്രയോജനങ്ങൾ ഉണ്ടെങ്കിലും – എച്ച് ഐ വിയുടെ ശരീരം ശമിപ്പിക്കുന്ന അത്തരം കഠിനമായ സമയങ്ങളുണ്ട് .

2007-ൽ, തിമോത്തി റേ ബ്രൗൺ, വിജി “ബെർലിൻ ക്ഷമ”, ഇതുണ്ടായത് എച്ച്ഐവി-പ്രതിരോധം മജ്ജ സെല്ലുകൾ ഉപയോഗിച്ച്. ബ്രൗൺ എച്ച്.ഐ.വി പോസിറ്റീവ് ആയിരുന്നു, 40 വയസുള്ളപ്പോൾ രക്താർബുദബാധയുണ്ടാക്കുകയും ചെയ്തു. ഇത് ദുരന്തപൂർണ്ണമായിരുന്നെങ്കിലും അത് വേഷംമാറി ഒരു അനുഗ്രഹമായി.

രോഗികളിൽ ഭൂരിഭാഗം രോഗികളെയും കീമോതെറാപ്പി ഉപയോഗിച്ച് കൊന്നൊടുക്കുന്നതിലൂടെയും രക്തസ്രാവം മൂലം മൃതദേഹം പകരുന്നതിലൂടെയും ല്യൂക്കീമിയ ചികിത്സയിലാണ്. അസ്ഥി മജ്ജയിലെ സ്റ്റെം സെല്ലുകൾ രോഗികളുടെ രക്തസമ്മർദങ്ങളെ വീണ്ടും വിന്യസിക്കുന്നു. ഇവിടെ ബ്രൗൺ ചികിത്സിക്കുന്ന ഡോക്ടർമാർക്ക് ഒരു ആശയം ഉണ്ടായിരുന്നു: എച്ച് ഐ വി അണുബാധ തടയാനുള്ള ഒരു ദാതാക്കളെ അവർക്ക് തിരഞ്ഞെടുക്കാൻ കഴിയും.

ഇത് വളരെ അപൂർവമായ ഒരു കഴിവാണ്. സിആർആർ 5-Δ32 (‘Δ’ എന്നത് ‘ഡെൽറ്റാ’ എന്നുപറയുന്നു) എന്ന തങ്ങളുടെ ഡിഎൻഎയിൽ അപൂർവമായ ഒരു പരിവർത്തനമുണ്ടായതിനാൽ ചില ആളുകൾക്ക് ഇത് ഉണ്ട്. സിഡി4 സെല്ലുകളിൽ പൂട്ടുകൾ തുറന്ന് അവരെ ആക്രമിക്കാൻ എച്ച്ഐവി ഉപയോഗിക്കുന്ന കീഷോൾ CCR5 ജീൻ ആണ്. എന്നിരുന്നാലും, CCR5-Δ32 ൽ ജനിക്കുന്ന ആളുകൾക്ക് എച്ച്ഐവിക്ക് കീ ഹോൾ കണ്ടെത്താൻ കഴിയില്ല: മ്യൂട്ടേഷൻ അത് വിഭജിച്ചിരിക്കുന്നു.

ഈ ജീനിന്റെ ഒരു പകർപ്പ് കൈവശമുള്ളവർ ഒരുവിധം പ്രതിരോധശേഷിയുള്ളവരാണ്. രണ്ട് കോപ്പികൾ അവകാശമുള്ളവർ വളരെ പ്രതിരോധശേഷിയുള്ളവരാണ്. ബ്രൌണിനെ ചികിത്സിക്കാൻ ഡോക്ടർമാർ ഒരു മരുന്നുപയോഗിച്ചാണ് മരുന്നുകളെ ഉപയോഗിച്ചത്.

ഇത് വളരെ ലളിതമായി തോന്നിയേക്കാം, പക്ഷേ അത് മറ്റൊന്നുമല്ല. ട്രാൻസ്പ്ലാൻറിൽ നിന്നും ഉണ്ടാകുന്ന വിവിധ സങ്കീർണതകൾ കാരണം ഈ സമയത്ത് ബ്രൗൺ അസ്ഥിരാവസ്ഥയിലായിരുന്നു. വാസ്തവത്തിൽ, ആദ്യമായി ഡോക്ടർമാർ പരാജയപ്പെട്ടതിനാൽ ഡോക്ടർമാർ രണ്ടുതവണ ഈ പ്രക്രിയ നടത്തണം, വൈറസ് വീണ്ടും തിരിയുകയും ചെയ്തു. രണ്ടാമത്തെ തവണ, എച്ച്ഐവി-നെഗറ്റീവ് ആയുർവേദമാണെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

വൈറസ് എങ്ങനെ അവസാനിപ്പിച്ചു?

അദ്ദേഹത്തെ ചികിത്സിച്ച ഡോക്ടർമാർ തടസ്സം നിന്നിരുന്നു. എച്ച് ഐ വി എല്ലുരക്ഷാ വിഭാഗവും. വാസ്തവത്തിൽ, ബ്രൗൺ എങ്ങനെ സൗഖ്യം പ്രാപിച്ചു എന്ന് കൃത്യമായി അറിയില്ല . ഗവേഷകർ മിക്ക ഹൈപ്പൊസിറ്റുകളും ഒഴിച്ചുനിർത്തുന്നു.

ആദ്യം ഡോക്ടർമാർ കീമോതെറാപ്പി ഉപയോഗിച്ചപ്പോൾ എല്ലാ ബ്രൗൺ രക്തസമ്മർദങ്ങളും കൊല്ലപ്പെട്ടു. ഈ രോഗം ബാധിച്ച കോശങ്ങളെല്ലാം നശിച്ചെങ്കിലും, അവയെല്ലാം തന്നെ അവയെ പിടിച്ചിരുന്നേക്കില്ല. രണ്ടാമത്, ഗ്രാഫ്റ്റ്, ഹോസ്റ്രോഗുകൾ (ജിവിഎച്ച്ഡി) എന്നിവയിൽ ബാക്കിയുള്ള സെല്ലുകളിൽ നിന്നാണ് ദാതാവ് കോശങ്ങൾ പ്രവർത്തിച്ചിരുന്നത്. അവയവം ട്രാൻസ്പ്ലാൻറ് പരാജയങ്ങൾക്ക് കാരണമാകുന്ന രോഗമാണിത്. കീമോതെറാപ്പിയിൽ നിന്നും രക്ഷപ്പെട്ട സെല്ലുകളെ ഇത് കൊല്ലുമായിരുന്നു. വാർത്താ കോശങ്ങൾ പരിവർത്തനത്തിനു വിധേയമാക്കിയപ്പോൾ, അവയ്ക്ക് ശേഷമുള്ള എച്ച് ഐ വി ബാധിതരാവാൻ കഴിഞ്ഞില്ല.

എന്നിരുന്നാലും എച്ച് ഐ വി എല്ലായ്പ്പോഴും പൂർണമായി മറഞ്ഞത് എന്തുകൊണ്ടാണെന്ന് ഇപ്പോഴും ഈ ആശയങ്ങൾ വിശദീകരിയ്ക്കുന്നുമില്ല. ഒരു സിഡി 4 സെല്ലിലേയ്ക്ക് പ്രവേശിക്കുന്നതിനുള്ള എച്ച് ഐ വി ഒക്കെ ഏക ഐച്ഛികം അല്ല CCR5. CXCR4 എന്ന മറ്റൊരു കീഹോൾ ഉണ്ട്, അത് ദാതാവിന്റെ കോശങ്ങളിൽ പോലും പ്രവർത്തിച്ചിരുന്നു. രണ്ടാമത്തെ പ്രാവശ്യം കുടുങ്ങി ചെയ്യാൻ എച്ച് ഐ വി അതുപയോഗിച്ചില്ല എന്ന് ഞങ്ങൾക്ക് അറിയില്ല. എന്നാൽ എങ്ങനെയോ, ബ്രൗൺ എച്ച്ഐവി-സ്വതന്ത്ര ആയിരുന്നു അടുത്തിടെ 2017 പോലെ . എച്ച്ഐവി അണുബാധ തടയാനുള്ള ഒരു ഗുളിക ഒരു പ്രീ-എക്സ്പോഷർ പ്രോഫിക്ലാസിസിൻറെ ദിവസമാണ്. ഇത് അടിസ്ഥാനപരമായി ആർടിറ്റിലെ പരിഷ്കരിച്ച പതിപ്പാണ്.

4. “ലണ്ടനിലെ രോഗി” എന്താണ് സംഭവിച്ചത്?

ഈ വ്യക്തിയെ ഇതേ രീതിയിലാക്കി ചികിത്സിക്കുകയും സമാന പാർശ്വഫലങ്ങൾ പ്രദർശിപ്പിക്കുകയും ചെയ്തു. ക്രമേണ രക്തസ്രാവത്തിൽ എച്ച്.ഐ.വി തെളിവുകൾ ഒന്നും തന്നെ കാണിച്ചില്ല. എന്നാൽ ഇവ ഇന്നും തുടക്കം മുതൽ തന്നെ – 18 മാസത്തേക്ക് ശമിപ്പിച്ചശേഷവും എച്ച്ഐവി ബാധിതരാവാൻ കഴിയുമോ എന്ന് ഉറപ്പുവരുത്താൻ പതിവ് ഫോളോ-അപ്പ് പരിശോധന ആവശ്യമാണ്.

നമ്മുടെ കൈയ്യിൽ എച്ച്ഐവി ശമനമുണ്ടെന്ന് ഇതിന് അർഥമില്ല. ചികിത്സ ഇപ്പോഴും പരീക്ഷണാത്മകമാണ് – വളരെ അപകടകരമാണ്. രോഗികൾക്ക് രോഗപ്രതിരോധസംവിധാനങ്ങൾ പൂർണമായും നശിപ്പിക്കപ്പെടണം. രോഗബാധിതരായ ഏജന്റുമാർക്ക് ഇത് രോഗിയെ സഹായിക്കുന്നു. രോഗപ്രതിരോധസംവിധാനത്തെ അണുവിമുക്തമാക്കുവാൻ ആവശ്യമായ കീമോതെറാപ്പി പാർശ്വഫലങ്ങളോടൊപ്പം ഇത് കൂടുതലാണ്.

രണ്ടാമത്: CCR5 ജീനിന്റെ ഇരട്ട മൃതദേഹങ്ങൾക്കുവേണ്ടിയാണ് മൃതദേഹത്തിന്റെ അസ്ഥിയുടെ വിലയിരുത്തൽ കണക്കാക്കേണ്ടത്. അത്രയും അപൂർവ്വമായി അത് ഒരു വ്യക്തിയെ കണ്ടെത്തുന്നതിന് വാസ്തവത്തിൽ ഒരു ഹെയർസ്റ്റാകിൽ ഒരു സൂചി കണ്ടെത്തുന്നതു പോലെയാണ്. ഒരു പഠന പ്രകാരം ഈ ജന സംഖ്യ ഇന്ത്യൻ ജനതയിൽ കാണുന്നില്ല.

‘പ്രമേരിറ്റൽ / എക്സ്ട്രമറിറ്റൽ സെക്ഷ്വൽ കോണ്ടാക്ട്’ വഴി എച്ച്ഐവി പ്രചരിപ്പിക്കുന്നു, കേരള പാഠപുസ്തകം പറയുന്നു

മൂന്നാമത്: ഈ രീതി എപ്പോഴും പ്രവർത്തിക്കില്ല. 2014-ൽ 27 വയസ്സുകാരനായ ശാസ്ത്രജ്ഞന്മാർ ഇതേ രീതി പിന്തുടർന്നെങ്കിലും പരാജയപ്പെട്ടു: CCR5- ൽ നിന്നും CCRCR4 ഉപയോഗിച്ച് വൈറസ് മാറി. ഇപ്പോൾ ഈ ചികിത്സകൊണ്ട് താരതമ്യേന ആരോഗ്യമുള്ള എച്ച്ഐവി പോസിറ്റീവായിട്ടുള്ളവർക്ക് പ്രായോഗികമോ അഭികാമ്യമോ അല്ല.

5. അടുത്തത് എന്ത്?

വിജയകരമായ ചികിത്സാരീതികളിൽ നിന്ന് പഠിച്ച കാര്യങ്ങളെ ആസ്പദമാക്കിയാണ് ഇപ്പോൾ പല സമീപനങ്ങളും ഗവേഷകർ പരിഗണിക്കുന്നത് . ഒരു ഓപ്ഷൻ ജനിതക-തെറാപ്പി ആണ്, അത് ജനിച്ചുവെങ്കിൽ ഒരു വ്യക്തിയിൽ CCR5 ജീൻ മാറ്റം വരുത്താൻ കഴിയും. എന്നിരുന്നാലും, പല കമ്പനികളും ഇത് ചെയ്യാൻ ശ്രമിച്ചു പരാജയപ്പെട്ടു. ഒരു ജീനിലെ വ്യത്യാസം കൃത്യമായും നമ്മൾ ഇഷ്ടപ്പെടുന്ന രീതിയിലും വലതു സെല്ലുകളിലും മാറ്റം വരുത്തും. ഒരു തെറ്റായ ജീൻ പരിഷ്ക്കരിച്ചേക്കാവുന്നതും സാദ്ധ്യതയും മാരകവുമായ പ്രത്യാഘാതങ്ങളിലേക്ക് നയിക്കുന്നു.

തത്ഫലമായി, ധാർമ്മിക സങ്കീർണതകൾ ഉണ്ട്. ഉദാഹരണത്തിന്, ഒരു ജ്യോതിശാസ്ത്രജ്ഞൻ, ഹെൻ ജിയാൻകുയി എന്നാണ് ലോകത്തിലെ ആദ്യത്തെ ജനിതക മാറ്റം വരുത്തിയ കുഞ്ഞുങ്ങളെ “സൃഷ്ടിച്ചിരിക്കുന്നത്” എന്നാണ്. ജനനത്തിനു മുൻപ് സി.ആർ.ഐ.എസ്.ആർ.ആർ-കാസ് 9 എന്ന ഒരു ഉപകരണം അദ്ദേഹം ഉപയോഗിച്ചു. ഈ സംഭവം ശാസ്ത്രജ്ഞരും നിയമനിർമാതാക്കളുമായവരിൽ നിന്ന് വ്യാപകമായ തിരിച്ചടി നേരിട്ടു. കുഞ്ഞുങ്ങളെ മറ്റു വിധങ്ങളിൽ ബാധിച്ചേക്കാമെന്ന ആശങ്കയും ഉയർന്നു. അയാളുടെ പ്രവൃത്തികൾ അപ്രസക്തവും, നിരുത്തരവാദപരവും അപകടകരവുമായവയാണ്.

ഇതെല്ലാം കൂടി, CXCR4 ബദൽ നടപ്പാക്കേണ്ടതുണ്ട്.

ചുരുക്കത്തിൽ, “ലണ്ടനിലെ രോഗി” കേസ് എച്ച് ഐ വി പണ്ഡിറ്റ് സെമിറ്റിന്റെ ആത്മാക്കളിൽ നിന്ന് ഉയർത്തിയിട്ടുണ്ട് – എന്നാൽ നമ്മൾ എച്ച്ഐവി / എയ്ഡ്സ് രോഗശാന്തി കണ്ടെത്തി എന്ന് ഇതിനർഥമില്ല. എച്ച്.ഐ.വി. റീബൗണ്ട് പരിശോധിക്കാൻ ഡോക്ടർമാർ ശ്രദ്ധിക്കുകയും സൂക്ഷ്മ നിരീക്ഷണം നടത്തുകയും ചെയ്യും. അതെ, ഡോക്ടർമാർക്ക് ഈ രോഗം ഭേദമാക്കാൻ ഡോക്ടർമാരെ സഹായിക്കുന്നതിനുള്ള ചില ഉൾക്കാഴ്ചകൾ ഉണ്ടാവാം. എന്നാൽ അതിലും അപ്പുറം – ജനങ്ങളുടെ കാഴ്ചപ്പാടിൽ – ഇത് പരീക്ഷണാത്മകവും അപകടകരവുമാണെന്ന് മനസിലാക്കാൻ ഉപയോഗപ്പെടും.

മുംബൈയിലെ ഒരു ലൈഫ് സയൻസസ് വിദ്യാർഥിയാണ് നിഖിൽ ബർദെസ്കർ.