ക്യാൻസർ കുത്തിവയ്പിനു പിന്നിൽ പവർ ദമ്പതികൾ Immune-Oncology Success – BloombergQuint

ക്യാൻസർ കുത്തിവയ്പിനു പിന്നിൽ പവർ ദമ്പതികൾ Immune-Oncology Success – BloombergQuint

(ബ്ലൂംബെർഗ്) – 2001 ൽ BioNTech ഏജി എന്ന സ്ഥാപനം അവരുടെ ആദ്യ കമ്പനിയെ ആരംഭിച്ചപ്പോൾ, രോഗപ്രതിരോധ സംവിധാനവുമായി ക്യാൻസർ നേരിടുന്നതിനെക്കുറിച്ച് ചർച്ച ചെയ്യാനായി യൂറോപ്യൻ സഹപ്രവർത്തകർ ഒരു ചെറിയ സർവ്വകലാശാലാ ഹോസ്പിറ്റൽ കോൺഫറൻസ് റൂമിൽ ചേരുമായിരുന്നു.

ഈ വർഷം, ഏതാണ്ട് 2,000 രോഗപ്രതിരോധശാസ്ത്രജ്ഞർ, മെയിൻസിലെ റിൻ ബാങ്കിലെ വാർഷിക യോഗത്തിൽ ക്യാൻസർ ഇമ്മ്യൂണോ തെറാപ്പിയിലെ പുരോഗതിയെക്കുറിച്ച് സംസാരിക്കും. മെർക്ക് ആന്റ് കമ്പനിയുടെ കീട്രൂഡ തുടങ്ങിയ പ്രതിരോധ മരുന്ന് വിരുദ്ധ മരുന്നുകൾ ഇതിനകം കാൻസർ ചികിത്സ പുനരാരംഭിച്ചു . ഈ വർഷം 19 ബില്ല്യൻ ഡോളർ വിറ്റുവരാൻ കഴിയുമെന്നാണ് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നത്. ഈ വിജയങ്ങൾ, ഒസലെം ട്യൂരെഴ്സി, ഉഗുർ സാഹിൻസിന്റെ ബയോട്രെക് എന്നിവ പോലെയുള്ള ബയോടെക്സിനുള്ള പ്രതീക്ഷകൾക്ക് ഊർജം പകരുന്നു. ഇത് ഒരു നീണ്ട ഷോറായാണ് കണ്ടിരിക്കുന്നത്: ട്യൂമറുകൾ ആക്രമിക്കാനായി ശരീരത്തിലെ ടി-സെല്ലുകളെ പരിശീലിപ്പിക്കുന്ന വ്യക്തിഗത വാക്സിനുകൾ.

ക്യാൻസർ വാക്സിൻ റൈഡുകൾ ഇംനുൺ ഓങ്കോളജി വിജയത്തിന്റെ പിന്നിൽ പവർ ദൗത്യം

കഴിഞ്ഞ 18 മാസക്കാലം ഈ ആശയം വളരെയധികം സ്വാധീനിച്ചിട്ടുണ്ട്, പണം പണത്തിലേക്ക് ഒഴുകുന്നു. അമേരിക്കൻ എതിരാളിയായ മോഡേണ ഇൻക്ക്ക്, ബയോ ടെക് ചരിത്രത്തിലെ ഏറ്റവും വലിയ പൊതു ലിസ്റ്റിംഗിൽ നിന്ന് പിൻവലിച്ചു, ബയോട്ടെക്ചേഞ്ച് 5 ബില്യൺ ഡോളർ മൂല്യമുള്ള ഒരു ഓഹരി വിൽപന ഇറക്കി. എങ്കിലും, അപകടസാധ്യത വളരെ വലുതാണ്. കാൻസർ വാക്സിനുകൾ തെളിയിക്കുന്നതല്ല – ഗ്ലാക്സോ സ്മിത്ത്ക്ലൈൻ പ്ലഗ് പോലുള്ള വലിയ മയക്കുമരുന്ന് നിർമ്മാതാക്കളുടെ കയ്യിൽ പോലും സമാനമായ സമീപനങ്ങൾ പലപ്പോഴും തുടർച്ചയായി പരാജയപ്പെട്ടു .

“അവർ തികച്ചും വ്യത്യസ്തമായ, ശക്തമായ പുതിയ സാങ്കേതികവിദ്യ ഉള്ളവരാണെങ്കിലും, അവർ പതിറ്റാണ്ടുകളോ ദശകങ്ങളോ ഇല്ലാത്തത് ഒരു പരാജയമാണെന്ന് ഞങ്ങൾക്കറിയാം,” ലോൺകാർ ഇൻവെസ്റ്റ്മെൻസിന്റെ ചീഫ് എക്സിക്യുട്ടീവ് ബ്രോഡ് ലോൺകാർ പറഞ്ഞു, മാൻഡാ സ്റ്റോക്ക് എക്സ്ചേഞ്ച് ട്രേഡ് ഫണ്ടിലൂടെ . ജോലി ചെയ്യാൻ അത് കിട്ടുന്നു “ചെയ്തു എന്നുള്ളത് എളുപ്പമായിരിക്കും”.

മോഡേൺ ആൻഡ് ബയോട്രേക്ക് mRNA ഉപയോഗിച്ച് പ്രവർത്തിക്കുന്നു, പ്രോട്ടീനുകൾ നിർമ്മിക്കുന്ന കോശങ്ങളോട് പറയുന്ന മോളികുലർ കൊറിയർ. ഒരു വ്യക്തിയുടെ ട്യൂമർ ഉപയോഗിച്ച് മിതമായ പരിവർത്തന പ്രോട്ടീനുകൾ കണ്ടെത്തുന്നതിനെ ആശ്രയിച്ചിരിക്കുന്നു – ശരീരത്തിൽ മറ്റെവിടെയെങ്കിലും കണ്ടെത്തിയില്ല. അത്തരം ട്യൂമർ സെല്ലുകളെ എങ്ങനെ ആക്രമിക്കുമെന്ന് പ്രതിരോധ ശാസ്ത്രജ്ഞന്മാർക്ക് എംആർഎഎൻ കോഡിനൊപ്പം നിർദ്ദേശം നൽകും.

തുഎരെരിക്കിയുടെ അച്ഛൻ അവളെ സർജൻ ആയി ജോലിക്ക് കൊണ്ടുവരികയും, സാഹുവിന്റെ മാതാപിതാക്കൾ കൊളോണിലെ ഫോർഡ് ഫാക്ടറിയിൽ ജോലി ചെയ്യുകയും ചെയ്തു – ജർമ്മനിയിലെ വൈദ്യസേവനത്തിന്റെ തുടക്കത്തിൽ ശാസ്ത്ര വൈദ്യുത ദമ്പതികൾ കണ്ടുമുട്ടി. 1990 കളുടെ തുടക്കത്തിൽ മെയിൻസിലെ ജോഹന്നൻസ് ഗുട്ടൻബർഗ് യൂണിവേഴ്സിറ്റിയിൽ അവർ കാൻസസ് വാക്സിനുകൾക്ക് നേരെ റോഡ് ഇറക്കിവിട്ടു.

രണ്ട് രോഗികളുടെ ക്യാൻസറുകളെയും ഒരേ ജനിതക മ്യൂട്ടേഷനുകളൊന്നും തന്നെ കണ്ടില്ലെന്ന് കണ്ടപ്പോൾ അവർ തങ്ങളുടെ വകുപ്പിന്റെ മേധാവിയുമായി ചേർന്ന് പ്രവർത്തിച്ചു തുടങ്ങി. ശരീരശരീരങ്ങളെ ഏതെങ്കിലും വിധത്തിൽ വഴക്കെടുക്കാൻ കഴിയുമോ എന്ന ചോദ്യത്തിനായും അവർ ഡിപ്പാർട്ട്മെന്റായി ഉപയോഗിക്കാമായിരുന്നു. ഉത്തരം രോഗപ്രതിരോധ സംവിധാനമായിരുന്നു.

എന്നാൽ അക്കാലത്ത് കാൻസറിന്റെ വാക്സിനുകൾ ഒരു ഭ്രാന്തൻ ആശയമായി കണക്കാക്കപ്പെട്ടിരുന്നു, “ട്യൂരെറി ഓർമ്മിച്ചു. “ഫാർമ കമ്പനികൾ ഇമ്യൂൺ തെറാപ്പി ആശയങ്ങൾ കൈകാര്യം ചെയ്യാൻ പോലും ചെയ്യില്ല.”

മറ്റൊരു പുതിയ സാങ്കേതികവിദ്യ, മോണോക്ലോണൽ ആന്റിബോഡികൾ എന്താണെന്നറിയാൻ ഈ ഗ്രൂപ്പ് ശ്രദ്ധിച്ചു. 2001-ൽ അവർ ഗാനിമഡ് ഫാർമസ്യൂട്ടിക്കൽസ് എജി എന്ന പേരിൽ ഒരു ട്രൂപ്പിലെ ഒരു പ്രേരകശൈലിയിൽ നിന്ന് പ്രചോദനം ഉൾപ്പെടുത്തി. മൂന്ന് വർഷം മുമ്പ് ജാപ്പനീസ് മരുന്ന നിർമ്മാതാവായ അസ്റ്റല്ലാസ് ഫാർമ ഇൻക്. 1.2 ബില്ല്യൺ യൂറോ (1.4 ബില്ല്യൺ ഡോളർ) വാങ്ങിയതായി കമ്പനി അവകാശപ്പെട്ടു.

ജർമ്മൻ കോടീശ്വരന്മാരിലൊരാളായ ആന്ദ്രേസും തോമസ് സ്ട്രൂങ്ങ്മാൻമാനും ആയിരുന്നു ഗാനിമീഡിനു വേണ്ടി അവരുടെ ഏറ്റവും പ്രധാനമായ പിന്തുണ. 2005 ൽ 7.4 ബില്ല്യൺ ഡോളറിൻറെ നോഡറിസ് ഏജന്റുമായി ജെനറിക്-മയക്കുമരുന്ന് നിർമ്മാണ കമ്പനിയായ ഹെക്സൽ വിൽക്കുന്നതിനുശേഷം ഇരട്ട സഹോദരന്മാർ ബയോട്ടിക്കിൽ നിക്ഷേപം ആരംഭിച്ചു. 2008 ൽ ബിയോടെക്ചിന്റെ സ്ഥാപനം ബാങ്കിനു മേൽനോട്ടം വഹിച്ചു. കമ്പനിയുടെ പേര് ആദ്യ ജൈവ ബയോടെക് കമ്പനികളിലൊന്നായ ജെനെന്റേക്ക് ഏറ്റവും വിജയകരം.

അത്തരം വിജയം വർഷങ്ങളായി ക്യാൻസർ വാക്സിൻ ഒഴിവാക്കിയിട്ടുണ്ട്. 1890 കളിൽ ഡോക്ടർമാർ ഈ ആശയം പരീക്ഷിച്ചുതുടങ്ങി. ന്യൂക്ലിയർ ഭിഷഗ്വരൻ കണ്ടെത്തിയപ്പോൾ ബാക്ടീരിയ രോഗികൾക്ക് ഒരു ക്യാൻസർ-പ്രതികരണ പ്രതികരണം ഉയർത്തിയെന്ന് കണ്ടെത്തി. എപ്പോൾ, എന്തുകൊണ്ട് കുത്തിവയ്പ്പുകൾ ഇടയ്ക്കിടെ വിജയിച്ചു അല്ലെങ്കിൽ പലപ്പോഴും പ്രവർത്തിച്ചില്ല.

പിന്നീട് ഡോക്ടർമാർ ആശയം പതിറ്റാണ്ടുകളായി മടങ്ങിയ 2010 ൽ, ഡെന്ഡ്രോണിന്റ ന്റെ പ്രൊവെന്ഗെ ഇത്തരമൊരു വാണിജ്യ ആയിരുന്നു യുഎസ് അംഗീകരിക്കുകയും ചെയ്തു ഫ്ലോപ്പ് കമ്പനി നാലു വർഷം അതിന്റെ അരങ്ങേറ്റം ശേഷം പാപ്പരായി വേണ്ടി നൽകിയതെന്ന്. ഗ്ലാക്സോ, മെർക്ക് കെ.ജി.എ, ബ്രിസ്റ്റോൾ-മൈസേഴ്സ് സ്ക്ബിബ് കമ്പനി എന്നിവ രോഗികളുടെ വിചാരണയിൽ ബോംബ് വച്ചു.

ഇന്ന് വേഗത്തിലുള്ള കമ്പ്യൂട്ടിംഗും ജീൻ സീക്വൻസിങ് സാങ്കേതികവിദ്യയും ശാസ്ത്രജ്ഞരെ തനതായ മ്യൂട്ടേഷനുകൾ കണ്ടെത്തുന്നതിനും ക്യാൻസർ വാക്സിനുകൾക്ക് വേഗം നിർത്തുന്നു. രണ്ട് വർഷങ്ങൾക്ക് മുമ്പ്, നാച്വറൽ ജേണൽ നാച്ചുറൽ ഗവേഷണം പ്രസിദ്ധീകരിച്ചു. വാക്സിൻ ലഭിച്ച മെലനോമ രോഗികളിൽ ട്യൂമറുകൾ കൂടുതലായി കുറയ്ക്കുന്നതായി ബയോടെക്റ്റിൽ നിന്ന് കണ്ടെത്തി. അഞ്ചാമതൊരാളുടെ തൊലി കാൻസർ പടർന്ന്, അവയുടെ കോശങ്ങൾ ചുരുങ്ങി, മൂന്നാമതൊരാൾ രോഗപ്രതിരോധസംവിധാനവുമായി വാക്സിൻ സ്വീകരിച്ചു. രോഗം പൂർണമായും അപ്രത്യക്ഷമായി.

എതിരാളി നിയോൺ തെറാപ്പിറ്റിക്സ് ഇൻക്യുസിറ്റിൽ നിന്ന് സമാനമായ ഒരു പഠനത്തിനൊപ്പം, പ്രത്യേക ക്യാൻസർമാർ ആക്രമിക്കുന്നതിനായി രോഗപ്രതിരോധ ശസ്ത്രക്രിയക്ക് പരിശീലനം നൽകുന്ന ട്യൂമർ സെല്ലിന് മാത്രമായ മ്യൂട്ടേഷനുകൾ ഡോക്ടർമാർക്ക് ഉപയോഗിക്കാമെന്നതാണ് ആദ്യത്തെ തെളിവ്, ഹാർവാർഡ് യൂണിവേഴ്സിറ്റിയിലെ മെലനോമ സെന്ററിലെ ക്ലിനിക്കൽ ഡയറക്ടർ പാട്രിക് ഒറ്റ്റ്റ് ഡനാ-ഫാർബർ ക്യാൻസർ ഇൻസ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട്. BioNTech അവസാനം mRNA സമീപനം പ്രവർത്തിക്കുമെന്ന് സൂചനയുണ്ടായിരുന്നു.

“വാസൻസുകളെ പതിറ്റാണ്ടുകളായി ഉപയോഗിച്ചിട്ടുണ്ട്,” നിയോണിന്റെ വിചാരണയ്ക്ക് നേതൃത്വം നൽകിയ Ott പറഞ്ഞു. “എന്നാൽ ഞങ്ങൾക്കാവശ്യമായ സാങ്കേതികവിദ്യയിലൂടെ മറ്റൊരു വഴിക്ക് പോകാനാകും.”

ആ പരീക്ഷകളിൽ കൂടുതൽ വിപുലീകരിക്കാൻ വളരെയധികം പഠനങ്ങൾ ആവശ്യമാണെന്ന് ഡൺ പ്രതിരോധ ശാസ്ത്രജ്ഞനായ കോർണീലിസ് മെലിഫ് പറഞ്ഞു. നൂറോളം പേർക്ക് മെലനോമ എന്ന രോഗപ്രതിരോധ ശേഷിയുള്ള ക്യാൻസർ വാക്സിനുകൾ താരതമ്യം ചെയ്യാൻ സ്വിസ് ഓങ്കോളജി ഭീമൻ റോച്ചെ ഹോൾഡിങ് എജിയോടൊപ്പമാണ് BioNTech പ്രവർത്തിക്കുന്നത്. ഫലങ്ങൾ 2022 സെപ്റ്റംബറിൽ പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു.

യുഎസ് മയക്കുമരുന്ന്കാരനായ എലി ലില്ലി & കോയ്ക്കൊപ്പമുള്ള മറ്റൊരു ക്യാൻസർ വാക്സിൻ ഉപയോഗിച്ചാണ് ജർമനിയുടെ എതിരാളിയായ CureVac GmbH ന്റെ സി.ഇ.ഒ. ഡാൻ മെനിഷെല്ല പറഞ്ഞത്. അതുകൊണ്ടുതന്നെ ആളുകൾ പല മാർഗങ്ങളിലൂടെയാണ് പലതരം ശ്രമങ്ങൾ നടത്തുന്നത്, ജോലി ചെയ്യാൻ പോകുന്നു. ”