ഹഫീസ് സയീദിന്റെ മരണം: യു.എൻ ഭീകരർ നിരോധം: പാക് സർക്കാർ

ഹഫീസ് സയീദിന്റെ മരണം: യു.എൻ ഭീകരർ നിരോധം: പാക് സർക്കാർ
ന്യൂ ഡെൽഹി:

2008 ലെ മുംബൈ ഭീകരാക്രമണത്തിന്റെ സൂത്രധാരനായ ഹാഫിസ് സയീദിന്റെ പേരിൽ നിരോധിത തീവ്രവാദികളുടെ പട്ടികയിൽ നിന്നും ഒഴിവാക്കണമെന്ന അപേക്ഷ തള്ളിയ യുനൈറ്റഡ് നേഷൻസ് തള്ളിക്കളഞ്ഞു.

ജമ്മു-ഇ-മുഹമ്മദ് തലവൻ മസ്ഊദ് അസ്ഹർ നിരോധിക്കണമെന്നാവശ്യപ്പെട്ട് യുഎൻ 1267 ഉപരോധം സമിതിക്ക് പുതിയ അപേക്ഷ നൽകിയിരുന്നു. ഇതിൽ 40 സി.ആർ.പി.എഫ്. ജീവനക്കാർ കൊല്ലപ്പെട്ടിരുന്നു. പാകിസ്താൻ ആസ്ഥാനമായി പ്രവർത്തിക്കുന്ന ജെ.എം.

ലഷ്കറെ തൊയ്ബയുടെ സഹ സ്ഥാപകനായ സയീദ് അപ്പീൽ തള്ളിയെന്ന പേരിൽ യു.എൻ തീരുമാനം തള്ളിക്കളഞ്ഞതായും റിപ്പോർട്ടിൽ ചൂണ്ടിക്കാട്ടി. ഇക്കാര്യത്തിൽ കൂടുതൽ രഹസ്യ വിവരങ്ങൾ നൽകാൻ ഇന്ത്യ നൽകിയ തെളിവുകൾ നൽകും. ആഗോളതലത്തിൽ ഈയിടെ അഭിഭാഷകൻ ഹൈദർ റസൂൽ മിർസക്ക് ഇക്കാര്യം അറിയിച്ചിരുന്നു.

അമേരിക്ക, ബ്രിട്ടൻ, ഫ്രാൻസ് എന്നിവിടങ്ങളിൽ ലിസ്റ്റ് ചെയ്ത ഇന്ത്യയും മറ്റ് രാജ്യങ്ങളും സയീദിന്റെ അഭ്യർത്ഥനയെ എതിർത്തു.

നിരോധിത ഭീകരവാദികൾക്കും അവരുടെ സംഘടനകൾക്കുമെതിരെ നടപടിയെടുക്കുമെന്ന് പുതിയ ഇമ്രാൻ ഖാന്റെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള സർക്കാർ അവകാശവാദം ഉന്നയിച്ചെങ്കിലും അപ്പീൽ തള്ളിയില്ല.

സയീദിന്റെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള ജമാത് ഉദ്-ദാവയെയും ഫലാഹ് ഇ ഇൻസാനീത് ഫൗണ്ടേഷനെയും കഴിഞ്ഞ ആഴ്ച ഫെബ്രുവരിയിൽ നിരോധിച്ചു. ചൊവ്വാഴ്ചയാണ് നിരോധനം നടപ്പാക്കിയത്.

166 പേർ കൊല്ലപ്പെട്ട ഭീകരാക്രമണങ്ങൾക്ക് ശേഷം ഐക്യരാഷ്ട്രസഭയുടെ സുരക്ഷാ കൌൺസിൽ 2008 ഡിസംബർ 10 ന് നിരോധിത സംഘടനയായ ജമ്മു-ഉദ്-ദവാ (ജുഡീഷ്യൽ) യുടെ സെയ്ദ് നിരോധിക്കപ്പെട്ടു.

ലാഹോർ ആസ്ഥാനമായ മിർസയും മിർസയും 2017 ൽ സഈദ് യുഎസിലേക്ക് അപേക്ഷ സമർപ്പിച്ചിട്ടുണ്ട്. പാകിസ്താനിൽ ഇപ്പോഴും വീട്ടുതടങ്കലിൽ കഴിയുകയാണ്.

ഇത്തരം അഭ്യർത്ഥനകൾ പരിശോധിക്കാൻ യുഎൻ നിയോഗിച്ച സ്വതന്ത്ര ഓംബുഡ്സ്പെൻസൺ ഡാനിയൽ കിഫെർ ഫാസ്കതി സയീദിന്റെ അഭിഭാഷകനെ അറിയിച്ചിട്ടുണ്ട്. തന്റെ അഭ്യർത്ഥന പരിശോധിച്ച ശേഷം അദ്ദേഹം ഒരു ലിസ്റ്റുചെയ്ത വ്യക്തിയായി തുടരുമെന്ന് തീരുമാനിക്കുകയും ചെയ്തു.

എല്ലാ വിവരങ്ങളും ശേഖരിച്ചതിന് ശേഷം, “ലിസ്റ്റിംഗ് തുടരുന്നതിന് ന്യായമായതും വിശ്വാസയോഗ്യവുമായ അടിത്തറ നൽകുന്നതിന് മതിയായ വിവരങ്ങൾ ഉണ്ടെന്ന്” ഓംബുഡ്സ്പേസ് പറഞ്ഞു. ഇത് നിർദ്ദേശം ഐക്യരാഷ്ട്രസഭയുടെ സാൻകൻസസ് കമ്മിറ്റിയുടെ .

പാക്കിസ്ഥാനിൽ പാക് അധീന കശ്മീരിലെ മസൂദ് അസ്ഹർ നിരോധിക്കണമെന്ന് കഴിഞ്ഞ മാസം യുഎസ്, ബ്രിട്ടൻ, ഫ്രാൻസ് എന്നീ രാജ്യങ്ങൾ ഐക്യരാഷ്ട്രസഭയിൽ പുതിയ കരാർ ഉണ്ടാക്കിയിരുന്നു. ജെഎം ഇപ്പോൾ ഇതിനകം ഐക്യരാഷ്ട്രസഭയുടെ ഭീകര സംഘടനയാണ്.