നികുതി ചാലകത്തിലേക്ക് കൊച്ചുകൾക്ക് 'കിക്ക്ബാക്സ്' വഴി തിരിച്ചുവിട്ടേക്കാം: എൻഫോഴ്സ്മെൻറ് ഡയറക്ടറേറ്റ് – ഇക്കണോമിക് ടൈംസ്

നികുതി ചാലകത്തിലേക്ക് കൊച്ചുകൾക്ക് 'കിക്ക്ബാക്സ്' വഴി തിരിച്ചുവിട്ടേക്കാം: എൻഫോഴ്സ്മെൻറ് ഡയറക്ടറേറ്റ് – ഇക്കണോമിക് ടൈംസ്

മുംബൈ:

എൻഫോഴ്സ്മെന്റ് ഡയറക്ടറേറ്റ്

(ഇ.ഇ.ഡി), മുൻ പണം നേരെ കള്ളക്കടത്ത് കേസ് അന്വേഷിക്കുന്നു

ഐസിഐസിഐ ബാങ്ക്

സിഇഒ

ചന്ദ കൊച്ചാർ

രണ്ട് കമ്പനികളും അവരുടെ വിദേശ വായ്പാ വിസയും നികുതി അടച്ചുപൂട്ടൽ നടത്തിയെന്ന് ആരോപണം ഉന്നയിച്ചിട്ടുണ്ട്. ഇക്കാര്യത്തിൽ അറിവുളളവർ പറഞ്ഞു.

ഫണ്ടുകൾ വേർപെടുത്തുന്നതിന് ദമ്പതികളെയും അവരുടെ ബന്ധുക്കളെയും അവരുടെ പങ്കാളികളെയും ചോദ്യം ചെയ്തതായും ഒരു മുതിർന്ന ഉദ്യോഗസ്ഥൻ പറഞ്ഞു. “ചോദ്യം ചെയ്യലിൽ നിന്നും പിടിച്ചെടുത്തിരുന്ന ചില രേഖകളിൽ നിന്നും ഞങ്ങൾ പിടിച്ചെടുക്കാവുന്ന ചില രേഖകളാണ് ഇപ്പോൾ നമുക്കു ലഭിക്കുന്നത്, ഇത് പണത്തെ കുത്തിപ്പൊക്കുകയാണെന്ന് സൂചിപ്പിക്കുന്നു”.

നികുതിപ്പണിയുടെ പേര് വെളിപ്പെടുത്താൻ കഴിയില്ലെന്ന് വ്യക്തി പറഞ്ഞു. “വിവരം ആധികാരികത ഉറപ്പുവരുത്താൻ ഞങ്ങൾ ശ്രമിക്കുന്നു, പേര് വെളിപ്പെടുത്തൽ അന്വേഷണം തടസ്സപ്പെടുത്തുകയാണ്,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

പഴയത്

ഐസിഐസിഐ

ബോസിന്റെ അന്വേഷണത്തെക്കുറിച്ച് അന്വേഷണം നടത്തുന്നു

ക്വിഡ് പ്രോ ക്വോ

വീഡിയോകോൺ, എസ്സാർ ഗ്രൂപ്പുമായി ബന്ധമുള്ള കമ്പനികൾക്ക് വായ്പയ്ക്കായി അവരുടെ ഭർത്താവിന്റെ ബിസിനസ്സ് ബന്ധമുണ്ട്.

“ഇപ്പോൾ ലഭിക്കുന്ന വായ്പകൾ ഞങ്ങൾ തിരിച്ചറിഞ്ഞിരിക്കുന്നു

ദീപക് കൊച്ചാർ

വീഡിയോകോൺ, ഫിൽ ലാൻഡ് ഹോൾഡിങ്സ് എന്നിവടങ്ങളിൽ നിന്നുള്ള നൌപവർ റിന്യുവബിൾസ് (എൻആർഇആർ), ചന്ദ കൊച്ചാർ തലപ്പത്ത് ഇടപെട്ടപ്പോൾ ഐസിഐസിഐ ബാങ്കിൽ നിന്ന് തങ്ങളുടെ ഗ്രൂപ്പ് കമ്പനികൾക്ക് വായ്പ ലഭ്യമാക്കാൻ സഹായിച്ചു.

“ഇപ്പോൾ അന്വേഷണം പണമൊഴുകുന്നതിന്റെയും വഴക്കുകളുടെയും കടന്നുകയറ്റവും ദമ്പതികൾക്ക് സ്വകാര്യ ആസ്തികൾ വാങ്ങുന്നതിലും ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിക്കുന്നു,” അധികൃതർ കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

ആദായനികുതി വകുപ്പിലെ മന്ത്രാലയം, മൗറീഷ്യസ് അധിഷ്ഠിത സ്ഥാപനങ്ങൾ, മാട്രിക്സ് ഗ്രൂപ്പ് എന്നിവയുമായി ബന്ധപ്പെട്ട്, പ്രത്യേകിച്ച് ഒരു ഇടപാടിന്റെ വെബ്ബിലൂടെ പണമുണ്ടായാൽ പണം കണ്ടെത്തുന്നതിന് ഏതാനും ചില സ്ഥാപനങ്ങൾക്കൊപ്പം നൽകിയ രേഖകൾ ED പഠിക്കുന്നുണ്ട്. എസ്സാർ ഗ്രൂപ്പിന്റെ വൈസ് ചെയർമാനായ നിഷാന്ത് കനോഡിയയുടെ ഉടമസ്ഥതയിലുള്ള ഫസ്റ്റ് ലാൻഡ് ഹോൾഡിംഗ്സും മാട്രിക്സും

രവി റൂയിയ

.

ക്വിഡ് പ്രോ ക്വോയുടെ രണ്ട് കേസുകളിൽ ഏജൻസി ഗൗരവതരമാണ്.

വീഡിയോകോൺ, എൻആർഎൽ എന്നീ ഇടപാടുകൾ തമ്മിൽ ആദ്യമായി വിവരിക്കുന്നുണ്ട്. ഐസിഐസിഐ ബാങ്ക് 300 കോടി രൂപ വായ്പ നൽകി ഒരു ദിവസം പിന്നിട്ടപ്പോൾ, 64 കോടി രൂപ ധോട്ട് വഴി എൻആർഎൽ കമ്പനിയെ സുപ്രീം എനർജി പ്രൈവറ്റ് ലിമിറ്റഡ് (എസ്.ഇ.പി.എൽ) വഴി കൈമാറി.

3

രണ്ടാമത്തേത് എൻ എൽ ആർ, ഫിൽ ലാൻഡ് ഹോൾഡിംഗ്സും തമ്മിലുള്ള സമാനമായ ഇടപാടാണ്. 2010 ഡിസംബർ മുതൽ 2012 മാർച്ച് വരെയുള്ള കാലഘട്ടത്തിൽ നിസ്സാപൂരിലെ 324.37 കോടി രൂപ നിക്ഷേപിച്ച് എസ്സാർ ഗ്രൂപ്പ് 163 കോടി രൂപ നിക്ഷേപിക്കുകയും ചെയ്തു. പ്രത്യേകിച്ച് എസ്സാർ പ്രോജക്ടുകൾ, 250 കോടി രൂപ കൂടി നിക്ഷേപിച്ചു. മാട്ടിക്സ് ഇതേ കാലഘട്ടത്തിൽ ഐസിഐസിഐ ബാങ്ക് എസ്സാറിലെ ഇന്നത്തെ മിനസോട്ടയിലും യു.കെയിലെ പ്രൊജക്റ്ററായ സ്റ്റാൻലോയിലും യു.എസ്.

ഈ രണ്ടു സംഭവങ്ങളും ഗ്രൂപ്പ് കമ്പനികൾക്ക് അനുവദിച്ച വായ്പ തിരിച്ചടച്ചതിന്റെ വ്യക്തമായ കേസുകൾ ആണ്, “അധികൃതർ പറഞ്ഞു. 2009 സെപ്തംബർ 7 ന്, വീഡിയോകോൺ ഇന്റർനാഷണൽ ഇലക്ട്രോണിക്സ് ലിമിറ്റഡിലേക്ക് (വിഎൽഇൽ) 300 കോടി രൂപ ആർടിഎൽ (രൂപ കാലാവധി വായ്പ) കൈമാറി. പിറ്റേന്ന് ദിവസം ദ്രോഗ് കൊച്ചാറിന്റെ നിയന്ത്രണത്തിലുള്ള എൻ.ആർ.ഒക്ക് 64 കോടി രൂപ ധൂട്ട് കൈമാറി. പ്ലാറ്റ്ഫോം ഹോൾഡിങ്ങുകളുടെ കേസിൽ, ഈ വായ്പകൾ സങ്കീർണമായ വെബ് ഇടപാടുകാരുടെ ഒരു ചലിപ്പിലൂടെ സിസ്റ്റത്തിൽ തിരിച്ചെത്തിച്ചു. ”

കൊച്ചാറിലേക്ക് സന്ദേശങ്ങളിലേക്കും കോളുകളിലേക്കും പ്രതികരണമൊന്നും ഉണ്ടായിരുന്നില്ല.

ദമ്പതികളുടെ സ്വത്ത് വിവരങ്ങൾ ശേഖരിക്കുന്നതിനുള്ള പ്രക്രിയയാണ് ഏജൻസി ചെയ്യുന്നത്. 2009-നും 2016 നും ഇടയിൽ വീഡിയോകോണിന് ഉടമസ്ഥതയിലുള്ള കമ്പനിയാണ് സിസിഐ ചേമ്പേഴ്സിന്റെ ദക്ഷിണ മുംബൈയിലെ വസതി. ഇതിൽ ക്വാളിറ്റി അപ്ലൈയൻസസ് പ്രൈവറ്റ് ലിമിറ്റഡ് (ഇപ്പോൾ ക്വാളിറ്റി ടെക്നോ അഡ്വൈസർ പ്രൈവറ്റ് ലിമിറ്റഡ്) വീഡിയോകോൺ ഗ്രൂപ്പുമായി ബന്ധമുള്ള ഒരു കമ്പനിയാണ് 2016 മാര്ച്ച്. 2016 ലെ ദീപക് കൊച്ചാറിന് ട്രേഡ്മാര്ക്ക് ഒരു ട്രസ്റ്റ് മുഖാന്തിരം ട്രസ്റ്റാണ്.

1998 മുതൽ കൊച്ചാറുകളുടെ ഉടമസ്ഥതയിലുള്ള കൊച്ചാർമാർക്ക് വിഡിയോകോൺ ഗ്രൂപ്പ് കമ്പനികൾ നൽകിയ വായ്പയുടെ ക്വിഡ് പ്രോ ക്വാവോ എന്ന് പറയാനാവില്ല. എന്നാൽ, ഇത് രണ്ട് കുടുംബങ്ങൾ തമ്മിലുള്ള ബന്ധം സ്ഥാപിക്കുകയാണ്, “അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ചന്ദ കോച്ചറിനെതിരായ ആരോപണങ്ങൾ അന്വേഷിക്കാൻ ഐസിഐസിഐ ബാങ്ക് നിയോഗിച്ച ബിഎൻ ശ്രീകൃഷ്ണയുടെ കണ്ടെത്തലുകളുമായി മറ്റൊരു ഉദ്യോഗസ്ഥൻ പറഞ്ഞു.

കൊച്ചിയുടെ ഇപ്പോഴത്തെ വസതി വാങ്ങാൻ അന്വേഷണം നടത്തിയ വിരമിച്ച ജഡ്ജി ബി.എൻ. ശ്രീകൃഷ്ണയും ഇതുതന്നെ അവസാനിപ്പിച്ചു. എന്നാൽ, വീഡിയോകോൺ ഗ്രൂപ്പ് കമ്പനികളുമായി ബന്ധമുള്ള കമ്പനികളുമായുള്ള തുടർന്നുള്ള ബന്ധവും വിപണി വിലയേക്കാൾ കുറഞ്ഞ വിലയ്ക്ക് പ്രാഥമിക വാങ്ങലുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് അന്വേഷണം നടത്തിവരികയാണ്.

ദീപക് കൊച്ചാർ ഭൂമി തട്ടിപ്പ് നടത്തിയെന്ന് ആരോപണമുയർന്നിട്ടുണ്ട്. ഇദ്ദേഹത്തിനെതിരായ ആരോപണങ്ങളെ അദ്ദേഹം തള്ളിക്കളഞ്ഞു.

“ഫ്ലാറ്റ് അദ്ദേഹത്തിന്റെ സ്വകാര്യ സ്വത്താണെന്ന് കൊച്ചാർ അവകാശപ്പെട്ടു,” രണ്ടാമത്തെ ഉദ്യോഗസ്ഥൻ പറഞ്ഞു. “1996 ഫെബ്രുവരിയിൽ സിസിഐ ചേംബേഴ്സ് ഫ്ലാറ്റ് ബിൽക്വിസ് ജഹാൻ ബീഗാമിൽ നിന്ന് അവന്റെയും സഹോദരന്റേയും വിവരം അറിയിക്കുകയായിരുന്നു. അന്നുമുതൽ, അദ്ദേഹം ഇതുവരെ ഉടമസ്ഥനും ഉടമയുമാണ്, ചോദ്യം ചെയ്യലിനിടെ അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.”

ക്രിമിനൽ ഗൂഢാലോചന, ക്രിമിനൽ ഗൂഢാലോചന, കൊച്ചാറിനെതിരായ ഓഫീസിന്റെ ദുരുപയോഗം എന്നിവ പരിശോധിച്ച് സി.ബി.ഐ.ക്ക് 64 കോടി രൂപയുടെ കൈപ്പറ്റിയുണ്ടെന്ന് ആരോപണമുണ്ട്.

2009 ഓഗസ്റ്റ് 26 ന് ചണ്ഡ കൊച്ചറുടെ കീഴിലുള്ള ബാങ്ക് വെൽഡിങ്ങിൽ 300 കോടി രൂപയുടെ വായ്പ അനുവദിച്ചു. ഇത് അംഗീകാരവും സമിതിയും അംഗീകാരം നൽകിയിരുന്നു. 2009 സെപ്തംബർ ഏഴിന് ഈ വായ്പയ്ക്ക് വിഎൽഇലിലേക്ക് കൈമാറ്റം ചെയ്യപ്പെട്ടു. 2009 സപ്തംബർ 8 ന് ദീപ് കൊച്ചാർ കൈകാര്യം ചെയ്ത എൻ.ആർ.ക്ക് 64 കോടി രൂപ ധൂട്ട് കൈമാറി. ഇത് എൻആർഎൽ ആദ്യത്തെ പ്രാഥമിക മൂലധനം ചെടി. ”

മാട്ടിക്സ് ഫെർട്ടിലൈസേഴ്സിലെ ആദ്യ ലാന്റ് നിക്ഷേപം മാട്ടിക്സ് ഫെർട്ടിലൈസർ ഹോൾഡിംഗ്സ് എന്ന മൗറീഷ്യസ് റജിസ്റ്റർഡ് സ്ഥാപനത്തിലൂടെയാണ്. ഫസ്റ്റ് ലാന്റ് ഹോൾഡിങ്സ് ലിമിറ്റഡിൽ നിന്ന് 2010 ഡിസംബർ 31 മുതൽ നാലു ട്രാഫുകളിൽ നിന്നും നിർബന്ധിത കൺവർറ്റബിൾ പ്രിഫറൻസ് ഷെയറുകൾ (സിസിപിഎസ്) രൂപത്തിൽ നൗപവർ ഫണ്ട് സ്വീകരിച്ചതായി രജിസ്ട്രാർ ഓഫ് കമ്പനീസ് (റോസി) രേഖകൾ കാണിക്കുന്നു. 4999048 രൂപയ്ക്ക് 4999048 രൂപയ്ക്ക് 4999048 ഓഹരികൾ അനുവദിച്ച ആദ്യ ട്രാൻഷിഷനിൽ 2012 മാർച്ച് 21 ന് 1,665,338 ഷെയറുകളും 166.53 കോടിയുമായിരുന്നു പങ്കെടുത്തത്.

ഇതേ കാലയളവിൽ, 2010 ഡിസംബർ മുതൽ 2011 ഓഗസ്റ്റ് വരെയുള്ള കാലയളവിൽ മൗറീഷ്യസിൽ രജിസ്റ്റർ ചെയ്ത എസ്സാർ ഗ്രൂപ്പ് എസ്സാർ കാപിറ്റൽ ഹോൾഡിങ്സ്, മാട്ടിക്സ് ഓഹരികളിലെ മൂന്ന് ട്രാഞ്ചുകളിൽ 163.53 കോടി രൂപ നിക്ഷേപിച്ചു. ആദ്യ ഘട്ടമായി 46.58 കോടി രൂപയാണ് ഡിസംബർ 2, ഡിസംബർ 14 ന് രണ്ടിനും രണ്ടാഴ്ചക്ക് ശേഷം 50.17 കോടി രൂപയും, 2011 മാർച്ച് 9 ന് 66.78 കോടിയും.