ഇന്ത്യന് സ്റ്റീല് വ്യവസായിയായ ലക്ഷ്മി മിത്തല് ഒരു വര്ഷം നിയമയുദ്ധത്തിനു ശേഷം 7 ബില്യണ് ഡോളര് ചെലവാകുന്നു

ഇന്ത്യന് സ്റ്റീല് വ്യവസായിയായ ലക്ഷ്മി മിത്തല് ഒരു വര്ഷം നിയമയുദ്ധത്തിനു ശേഷം 7 ബില്യണ് ഡോളര് ചെലവാകുന്നു

ദില്ലി: ഇന്ത്യയുടെ നാലാമത്തെ വലിയ ധനികൻ തന്റെ വേരുകളിലേക്ക് തിരിച്ചുപോകാൻ കഠിനമായി പരിശ്രമിക്കുകയാണ്.

എപ്പോൾ

ലക്ഷ്മി മിത്തൽ

കഴിഞ്ഞ 68 വർഷമായി ഇന്ത്യ ഒരു അവധിക്കാലം വിട്ട് ഏഷ്യാറ്റിക്സ് സന്ദർശനത്തിനായി ഇന്ത്യയിലേക്ക് പുറപ്പെട്ടിരുന്നു. ഇന്തോനേഷ്യയിൽ തുടരാനും ലോകത്തെ സ്വാധീനിക്കുന്ന സ്റ്റീൽ സാമ്രാജ്യത്തിന് അടിത്തറ പാകാനും അദ്ദേഹം പദ്ധതിയിട്ടിരുന്നു. കഴിഞ്ഞ വർഷം 5 ബില്ല്യൻ ലാഭം നേടി. ഇന്ത്യയുടെ ഉരുക്ക് കമ്പോളത്തിൽ സ്വയം സ്ഥാപിക്കാൻ ശ്രമിക്കുന്ന ഒരു ചില്ലിക്കാശുപോലും അദ്ദേഹം പരാജയപ്പെട്ടിരുന്നു.

മിത്തലിന്റെ ആഗോള ഭീമൻ

ആർസലർ മിത്തൽ

എസ്സാർ സ്റ്റീൽ ഇന്ത്യ ലിമിറ്റഡ് 5.9 ബില്ല്യൻ ഡോളർ ഏറ്റെടുത്ത് ഇന്ത്യക്ക് ഒരു വർഷം നീണ്ടുനിൽക്കാനുള്ള യുദ്ധത്തിന്റെ അന്ത്യം കുറിച്ചുവരികയാണ്. ഇന്ത്യൻ സ്റ്റീൽ നിർമ്മാതാക്കളായ ബ്ലാക്ക്ബെറി കച്ചവടക്കാരാണ്.

ഒരു മില്ല്യൻ മെട്രിക് ടൺ ഒരു വർഷത്തെ മില്ലിൽ നിന്ന് വെട്ടിക്കുറച്ചിരുന്നു. അനിൽ അംബാനിയുടെ ഉടമസ്ഥതയിലുള്ള മിത്തലിൻറെ ഉടമസ്ഥതയിലുള്ള മിത്തലിൻറെ ഉടമസ്ഥതയിലുള്ള മിത്തൽ, ഒരു ഓഹരിക്ക് 1 രൂപയ്ക്ക്.

എസ്സാർ ഗ്രൂപ്പിന്റെ ഏറ്റവും വലിയ തടസ്സം

Ruia സഹോദരന്മാർ

ഒരു റഗുലേറ്റർക്ക് പാപ്പരായ ആക്ടിനെ പാപ്പരാസികൾ കോടതിയിൽ തള്ളിയിട്ട ശേഷം മിൽക്കാരം നഷ്ടപ്പെട്ട ആർ. എസ്സാർ ഗ്രൂപ്പ്, എതിരാളികൾ, ചില കടാരികർ എന്നിവരുടെ വെല്ലുവിളികൾ 2018 ഫെബ്രുവരിയിൽ മുതൽ ആർസെലർ മിത്തൽ ഒരു ഡസനോളം യാത്രകൾ കോടതിയിൽ നടത്തുന്നുണ്ട്. ആഴ്സലർ എസ്എസിനു വേണ്ടി അഞ്ചുമാസത്തോളം നീണ്ടുനിൽക്കുന്ന പ്രചാരണം, വ്യവസായത്തിന്റെ ഏറ്റവും വലിയ ലയനത്തിലാണെന്നത്.

“ലോകത്തെമ്പാടുമുള്ള ധാരാളം കമ്പനികൾ ഞങ്ങൾ ഏറ്റെടുത്തു. കമ്പനിയുടെ ചീഫ് ഫിനാൻഷ്യൽ ഓഫീസർ ആദിത്യ മിത്തലിൻറെ 43 കാരനായ ആദിത്യ മിത്തൽ ജനുവരിയിൽ ബ്ലൂംബെർഗ്വിന്റ് അഭിമുഖത്തിൽ പറഞ്ഞു. “ഇത് സവിശേഷ സാഹചര്യങ്ങളാണ്.”

സുപ്രീംകോടതിയിൽ കഴിഞ്ഞ വർഷത്തെ നിയമവ്യവഹാര വിവാദമായത്, രണ്ടു വർഷത്തെ പാപ്പരത്വ നിയമത്തിന് മുൻഗണന നൽകിക്കൊണ്ടാണ്. അടുത്തിടെ വരെ ഒരു കാര്യക്ഷമമല്ലാത്ത കോടതി സംവിധാനത്തിന്റെ ശല്യവും ഗുരുതരമായ പ്രത്യാഘാതങ്ങൾ നേരിട്ട കടബാധ്യതകളിൽ നിന്ന് നടക്കുകയും ചെയ്യുന്ന മറ്റ് സ്ഥാപകർക്ക് ഈ നാടകവും ഒരു മുന്നറിയിപ്പായി.

ആരംഭിക്കുന്നു

രാജസ്ഥാനിലെ ഒരു ഗ്രാമത്തിലാണ് ലക്ഷ്മി മിത്തൽ ജനിച്ചത്. വൈദ്യുതിയും വെള്ളവും ഇല്ലാത്തതിനാൽ തന്റെ ആദ്യ വർഷങ്ങൾ ബുദ്ധിമുട്ടാണ്. മിത്തൽ പിതാവിന്റെ സ്റ്റീൽ ബിസിനസ് ആരംഭിച്ചു. 1976 ൽ ഇൻഡോനേഷ്യയിൽ മിത്തൽ സ്റ്റീൽ കമ്പനിയ് സ്ഥാപിച്ചു. പിന്നീട് അദ്ദേഹം ട്രിനിഡാഡ്, മെക്സിക്കോ, ജർമ്മനി എന്നിവിടങ്ങളിലേക്ക് എത്തി. 1994 ൽ കുടുംബ ബിസിനസ്സ് പിളർന്നു.

തന്റെ ഭാവി ഇന്ത്യയ്ക്ക് പുറത്താണെന്ന തീരുമാനമെടുക്കാൻ മിത്തലിൻറെ ആദ്യ വിജയത്തിന് അദ്ദേഹം സഹായിച്ചു. കുടുംബത്തിനകത്തെ വിപുലീകരണ പദ്ധതികൾ തടയുന്നതിനും അദ്ദേഹം ശ്രമിച്ചു.

ക്രമേണ പ്രമോദ്, വിനോദ് മിത്തൽ എന്നിവ തങ്ങളുടെ കടബാധ്യതയുള്ള പ്രാദേശിക ഉരുക്ക് വ്യവസായങ്ങൾ വിറ്റഴിച്ചു. അതേസമയം, ആർസലർ മിത്തൽ ഇന്ത്യയിൽ സ്റ്റീൽ നിർമ്മാതാക്കളായ ഉത്തം ഗിൽവ സ്റ്റീൽസ് ലിമിറ്റഡിൽ ഒരു ന്യൂനപക്ഷം നിക്ഷേപം നടത്തി. 2007 ൽ ഒരു കുടുംബ ഇൻവെസ്റ്റ്മെന്റ് കമ്പനിയിലൂടെ മിത്തൽ ഒരു പ്രാദേശിക എണ്ണ ശുദ്ധീകരണശാലയിൽ 49 ശതമാനം ഓഹരി വാങ്ങി.

മിത്തലിൻറെ ഇന്ത്യ സ്റ്റീൽ, മിത്തലിൻറെ പ്രയത്നങ്ങൾ ഇന്ത്യയിൽ സ്ഥാപിക്കാൻ ശ്രമിക്കുന്നതിനു മുൻപും 2006 ൽ ആർസെലറുമായി ലയനം. 2005 ൽ ഝാർഖണ്ഡിൽ ഒരു പ്ലാന്റ് സ്ഥാപിക്കാനും 2006 ൽ ഒഡീഷയിൽ ഒരു പ്ലാന്റ് സ്ഥാപിക്കാനും ഒരു കമ്പനിയുമായി കരാറിൽ ഒപ്പുവെച്ചിരുന്നു. 2013 ൽ ഒഡീഷ പദ്ധതി ഉപേക്ഷിച്ചു. ഭൂമി, ഇരുമ്പയിര് ഖനനത്തിനായി അനുമതി ലഭിക്കാത്തതിനെത്തുടർന്നാണ് ഇത്. ഝാർഖണ്ഡ് സംരംഭത്തിന്റെ പദ്ധതികളും കർണാടകത്തിലെ മറ്റൊരു പദ്ധതികളും വിജയകരമായിരുന്നു. സ്റ്റീൽ അതോറിറ്റിയുടെ ചുമതല 2015 ൽ സ്റ്റേറ്റ് സ്റ്റീൽ അതോറിറ്റി ഓഫ് ഇന്ത്യ ലിമിറ്റഡുമായി ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കുകയാണ്. ഓട്ടോമൊബൈൽ രംഗത്ത് പ്രവർത്തിക്കുന്നതിന് 60 ബില്യൺ രൂപയുടെ പ്ലാൻറാണ് ഇരു കമ്പനികളും അന്തിമമായി കരാറിൽ ഒപ്പുവച്ചിരിക്കുന്നത്.

എസ്സാർ സ്റ്റീലിന്റെ ശേഷി ഉടൻ തന്നെ ആർസലർ മിത്തൽ രാജ്യത്തെ ഒരു നാലാമത്തെ വലിയ കളിക്കാരനായിരിക്കും. ഇതിന്റെ അടിസ്ഥാനത്തിൽ അടിസ്ഥാന സൗകര്യവികസനത്തിനായി ട്രില്യൺ നിക്ഷേപം നടത്താൻ ഉദ്ദേശിക്കുന്നു. ‘മേക്ക് ഇൻ ഇന്ത്യ’ കാമ്പയിൻ കീഴിൽ പ്രോജക്ടുകൾക്കായി തദ്ദേശീയമായി നിർമിക്കുന്ന ഉരുക്കുപയോഗിക്കുന്നതിനുള്ള ഉപയോഗത്തിന് ഗവൺമെന്റിന് അധികാരമുണ്ട്. കുറഞ്ഞ ഇറക്കുമതി ഇറക്കുമതി പരിധി, നികുതി വെട്ടിപ്പുകകൾ എന്നിവയിലൂടെ വിദേശ രാജ്യങ്ങളിലേക്ക് കയറ്റി അയയ്ക്കുകയാണ്.

ആർസലർ മിത്തലിന്റെ ക്വാർട്ടർ ലാഭം കണക്കിലെടുത്ത് ഫെബ്രുവരിയിൽ ഇന്ത്യ ആദിത്യ മിത്തൽ പറഞ്ഞു. “ഇന്ത്യയിൽ നിലനിൽക്കുന്ന വളർച്ച യഥാർഥത്തിൽ ഒരു ഇറക്കുമതിയല്ല, മറിച്ച് പ്രധാനമായും ആഭ്യന്തര കമ്പനികളാണ്.”

ഇന്ത്യയിലെ ഏറ്റെടുക്കുന്ന ഫ്ളഡ് സ്റ്റീൽ വിഭാഗത്തിൽ മത്സരം ഏറ്റെടുക്കുമെന്ന് ഐ ഐ എ ആർ എ ലിമിറ്റഡ് സീനിയർ വൈസ് പ്രസിഡന്റ് ജയന്തി റോയ് പറഞ്ഞു. മൂഡിസ് ഇൻവസ്റ്റേഴ്സ് സർവീസ് പ്രാദേശിക കമ്പനിയാണ് ഇത്. ആഗോളതലത്തിൽ ഓട്ടോമൊബൈൽ രംഗത്ത് ആർസലർ മിത്തലിന് ശക്തമായ ഒരു മാർക്കറ്റ് സ്ഥാനം ഉണ്ട്. ഇൻഡ്യയിലെ എൻട്രികൾ ആഭ്യന്തര വാഹനങ്ങളിൽ കൂടുതൽ ഓപ്ഷനുകൾ നൽകും. ”

ഇൻഡ്യയുടെ വഞ്ചനാപരമായ പ്രക്രിയ ഉരുക്കു വ്യവസായത്തെ പുനർജ്ജീവിപ്പിച്ചു എന്നതിനു സംശയമില്ല. ഈ മേഖലയിൽ നിന്നുള്ള അഞ്ച് കമ്പനികൾ 12 വലിയ കടംകൊണ്ടക്കാരാണ് – 2017 ൽ പാപ്പരാകൽ കോടതിയിൽ കെട്ടിക്കിടക്കുന്ന കള്ളപ്പണം ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും മോശമായ കടബാധ്യതകളിൽ ഒന്നാണ്. ഈ കേസുകൾ, അതേപടി നിയമത്തെ ബാധിക്കുന്നതാണ്.

റെഗുലേറ്ററുടെ ഉത്തരവ് കഴിഞ്ഞ് അഞ്ചു മാസം കഴിഞ്ഞ് സർക്കാർ “ഇടപെടൽ” ചെയ്യുന്നവർ തങ്ങളുടെ പാപ്പരാഹിത്യ കമ്പനികളുടെ നിയന്ത്രണം വീണ്ടെടുക്കാൻ കടംകൊണ്ട നടപടികൾ ഉപയോഗിക്കുന്നത് തടയുകയാണ്.

എസ്സാർ സ്റ്റീൽ വിൽപ്പനയിൽ മാറ്റം വരുത്തിയില്ലെങ്കിൽ ലേലത്തിൽ പങ്കെടുക്കാത്ത കമ്പനികളുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് ആർടിമർ മിത്തലും വി.ടി.ബി കാപിറ്റൽ നേതൃത്വത്തിലുള്ള നുംപത് ലിമിറ്റഡും അയോഗ്യരാക്കി. രണ്ട് നോൺ-പ്രദർശന ഗ്രൂപ്പിലെ കമ്പനികളുടെ ഏറ്റവും മികച്ച തുകയായതിനാൽ ആർസലർ മിത്തലിന്റെ ഓഫർ അസാധുവാക്കി. എസ്സാർ സ്ഥാപകന്റെ മകനായിരുന്നു നമീറ്റൽ നിക്ഷേപകരിൽ ഒരാൾ.

മിത്സളിനെ അട്ടിമറിക്കാൻ അവസാന നിമിഷത്തിൽ റുയിമാസ് ഒന്നാമതെത്തിച്ചേർന്നു. ആർസലർ മിത്തൽ ഒടുവിൽ ലേലം ചെയ്തതിനു ശേഷമാണ് ക്ലെയിം ലേലം ചെയ്തത്.

ഓഫറുകളും എതിരാളികളും ആഴ്സലർ മിത്തൽ, നുംറ്റാൽ, പിന്നീട് റുയൂയകൾ എന്നിവർക്കെതിരായ നീണ്ട നിയമയുദ്ധം ഉയർത്തി, പാപ്പരത്വ നിയമം നിർബന്ധിതമാക്കിയ ഡെഡ്ലൈനുകളെ ഉദ്ധരിച്ച് സുപ്രീം കോടതിയെ സമീപിക്കുകയും, അവരുടെ നഷ്ടപരിഹാര ആസ്തികൾക്കായി സ്ഥാപകരുടെ ലേലം നിർദേശിക്കുകയും ചെയ്തു.

എസ്സാർ സ്റ്റീലിനുള്ള ആർസലർ മിത്തലിനും പങ്കാളിയായ നിപ്പോൺ സ്റ്റീലിന്റെ ഓഫറിനും പാപ്പരാസികൾ നൽകിയതിന് വെള്ളിയാഴ്ച വെള്ളിയാഴ്ച മിത്തലിൻറെ വിജയം. സുനിധി സെക്യൂരിറ്റീസ് ഇൻസ്റ്റിറ്റ്യൂഷണൽ റിസർച്ചിന്റെ അടിസ്ഥാനത്തിൽ 85 ശതമാനം തുക കടമെടുക്കുമെന്നാണ് കമ്പനികൾ കരുതുന്നത്. മുൻ മിൽ ഉടമകളുടെ എതിർപ്പിനെ എതിർക്കുന്നില്ലെങ്കിൽ സ്റ്റീൽ ഭീമൻ ഇന്ത്യൻ വിപണിയിലേക്ക് .

ആർസലർ മിത്തലിൻറെ ഏറ്റെടുക്കൽ നടപടികൾ അംഗീകരിച്ചതിനെത്തുടർന്ന് 7.8 ബില്ല്യൻ ഡോളറിന്റെ റിലയൻസ് ഇൻഫ്രാസ്ട്രക്ചർ ഏറ്റെടുക്കുകയായിരുന്നു. സ്റ്റാൻഡേർഡ് ചാർട്ടേർഡ് പിഎൽസാണ് സ്റ്റാൻഡേർഡ് ചാർട്ടേഡ് പിസിക്ക് സമർപ്പിച്ച ഹർജി പിൻവലിച്ചത്. ആർസലർ മിത്തലിന്റെ പദ്ധതിയുടെ അംഗീകാരം എതിർക്കുന്ന അതേ അപ്പീൽ കോടതിയാണ് സ്റ്റാൻഡേർഡ് ചാർട്ടേഡ് പിഎൽ.

മിത്തലിനെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം, വിജയമെന്നത് ഇപ്പോഴും നിയമപരമായ വെല്ലുവിളി അല്ലെങ്കിൽ രണ്ടിരട്ടിയായി തുടരുന്നു എന്നാണ്.