റഫേൽ ലൈവ്: പ്രതിരോധ മന്ത്രാലയത്തിൽനിന്ന് രേഖകളെ 'ലീകെദ്' ചെയ്യണോ?

റഫേൽ ലൈവ്: പ്രതിരോധ മന്ത്രാലയത്തിൽനിന്ന് രേഖകളെ 'ലീകെദ്' ചെയ്യണോ?

റഫേൽ ലൈവ്: റഫേൽ ഇടപാടിൽ സമർപ്പിച്ച റിവ്യൂ ഹർജിയിൽ പ്രശാന്ത്ഭൂഷൺ സമർപ്പിച്ച രേഖകളെല്ലാം പരിശോധിക്കപ്പെടുമോ എന്ന കാര്യത്തിൽ സുപ്രീം കോടതി ഉത്തരവിട്ടു. ഗവൺമെന്റ് ഈ രേഖകൾ പാരിതോഷികമാണെന്ന് വാദിക്കുന്നു, കൂടാതെ അനുമതിയില്ലാതെ കോടതിയിൽ അത് നിർമിക്കാൻ കഴിയില്ല. എന്നാൽ, ദേശീയ സുരക്ഷയുടെ പേരിൽ എല്ലാം മറികടക്കാൻ കഴിയില്ലെന്ന് ഹർജിക്കാർ വാദിച്ചു.

കേന്ദ്രത്തിന് വേണ്ടി ഹാജരായ അറ്റോർണി ജനറൽ കെ.കെ. വേണുഗോപാൽ, എവിഡൻസ് നിയമത്തിന്റെ 123-ാം വകുപ്പും ആർടിഐ ആക്ടിൻറെ വ്യവസ്ഥകളും ചൂണ്ടിക്കാട്ടുന്നു. അഴിമതിയും മനുഷ്യാവകാശ ലംഘനവും സംബന്ധിച്ച് സെൻസിറ്റീവായ വിവരങ്ങൾ പോലും ഗവൺമെൻറ് വാദങ്ങൾ തള്ളിക്കളയുകയാണെന്ന് ജസ്റ്റിസ് ജോസഫ് പറഞ്ഞു. പുനരവലോകന വകുപ്പിൽ നിന്നും ചോർന്നു പുറത്താക്കിയ പേജുകൾ നീക്കം ചെയ്യണമെന്ന് എജി കോടതിക്ക് നിർദ്ദേശം നൽകിയിട്ടുണ്ട്.

കൂടുതല് വായിക്കുക

മാർച്ച് 14, 2019 4:07 pm (IST)

റഫേൽ ഇടപാടിനെ പ്രശാന്ത്ഭൂഷൺ സമർപ്പിച്ച രേഖകൾ പരിശോധിക്കപ്പെടുമോയെന്ന കാര്യത്തിൽ സി.ജെ. പുനരവലോകന ഹരജി പരിഗണിക്കുന്ന സമയപരിധിക്കുള്ളിൽ സുപ്രീംകോടതി പരിഹരിക്കും.

മാർച്ച് 14, 2019 4:06 pm (IST)

അരുൺ ഷൂരി എജിവും സർക്കാരിനും നന്ദി “അവർ ഫോട്ടോകോപ്പികൾ ആണെന്ന് അവരുടെ സത്യവാങ്മൂലത്തിൽ പറഞ്ഞാൽ അവർ ഈ രേഖകളുടെ സത്യസന്ധത തെളിയിച്ചിരിക്കുന്നു,” ഷൗറി പറയുന്നു.

മാർച്ച് 14, 2019 4:01 pm (IST)

ഭൂഷൺ തന്റെ വാദത്തെ അവസാനിപ്പിക്കുന്നു. മറ്റൊരു പരാതിക്കാരൻ വിനീത് ധന്ദയ്ക്കു വേണ്ടി സീനിയർ അഡ്വക്കേറ്റ് വികാസ് സിംഗ്. ഈ രേഖകളിൽ സർക്കാരിന് അവകാശവാദം അവകാശപ്പെടാനാവില്ലെന്ന് സിംഗ് പറഞ്ഞു.

മാർച്ച് 14, 2019 4:00 pm (IST)

വിയറ്റ്നാം യുദ്ധവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട പ്രതിരോധ രേഖകൾ പ്രസിദ്ധീകരിക്കാൻ പെൻറഗൺ പേപ്പേഴ്സ് കേസ് കോടതിയിൽ ഹാജരാക്കാൻ പ്രശാന്ത് ഭൂഷൺ തയ്യാറായിട്ടുണ്ട്. യുഎസ് സുപ്രീം കോടതിയിൽ ദേശീയ സുരക്ഷയുടെ അവകാശവാദം തള്ളിക്കളഞ്ഞതായി ഭൂഷൺ പറഞ്ഞു. അനധികൃതമായി ലഭിച്ച രേഖകൾ കോടതിയിൽ തെളിവായി അംഗീകരിക്കുന്നതായി അവകാശവാദമുന്നയിക്കാൻ യു.എസ്. സുപ്രീം വിധിനെതിരെ പ്രശാന്ത് ഭൂഷൺ ചൂണ്ടിക്കാട്ടുന്നു.

മാർച്ച് 14, 2019 3:47 pm (IST)

മുൻ സിബിഐ ഡയറക്ടർ രഞ്ജിത് സിൻഹയുടെ എൻട്രി രജിസ്റ്ററുകളുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് സുപ്രീംകോടതിയുടെ മുൻ ഉത്തരവുകളാണു ഭൂഷൺ വായിക്കുന്നത്. 2 ജി സ്പെക്ട്രം, കൽക്കരി ബ്ലോക്കുകളിൽ പ്രതികളുമായി നടത്തിയ കൂടിക്കാഴ്ചകൾ അദ്ദേഹം വെളിപ്പെടുത്തി. പൊതുജന താല്പര്യങ്ങൾ ഉള്ളപ്പോൾ സ്രോതസ്സ് വെളിപ്പെടുത്തുന്നില്ലെന്ന് അദ്ദേഹം സൂചിപ്പിക്കുന്നു.

മാർച്ച് 14, 2019 3:41 pm (IST)

ചോർന്നുപോയ രേഖകളുടെ സമ്മതത്തെക്കുറിച്ച് പ്രഥമദൃഷ്ട്യാ എതിർപ്പിനെ പ്രശംസിക്കാൻ ഭൂഷൺ ചോദിക്കണം. “എ.ജി.യുടെ പ്രാഥമിക എതിർപ്പിനെ നേരിടുമ്പോൾ, മറ്റ് വശങ്ങളിൽ നിങ്ങൾക്ക് കേൾക്കാൻ കഴിയും,” ജസ്റ്റിസ് ഗൊഗോയ് പറയുന്നു.

മാർച്ച് 14, 2019 3:40 pm (IST)

10 പ്രതിരോധ വാങ്ങലുകളെക്കുറിച്ച് സർക്കാർ വിശദമായ റിപ്പോർട്ട് സമർപ്പിച്ചിട്ടുണ്ട്. ഇപ്പോൾ ഈ പദവി ഇപ്പോൾ അവകാശപ്പെടാൻ കഴിയാത്തതാണ്. മാത്രമല്ല, റഫേൽ മാത്രമാണെന്നും അവർ വിശദീകരിച്ചുവെന്നും സുപ്രിം കോടതിയെ അറിയിച്ചു

മാർച്ച് 14, 2019 3:38 pm (IST)

2018 നവംബർ മുതൽ ഈ രേഖകൾ പുറത്തുവരാനിരിക്കെ സർക്കാർ എഫ്ഐആർ രജിസ്റ്റർ ചെയ്യാത്തത് എന്തുകൊണ്ടാണെന്ന് പ്രശാന്ത് ഭൂഷൺ ചോദിക്കുന്നു. അന്നത്തെ പ്രതിരോധ വകുപ്പിന്റെ നോട്ടീസ് ഉൾക്കൊള്ളുന്ന ഒരു രേഖ തട്ടിയെടുത്തപ്പോൾ അവർ എങ്ങനെ ചോദ്യംചെയ്യാൻ കഴിയും?

മാർച്ച് 14, 2019 3:26 pm (IST)

അഭിഭാഷകനായ പ്രശാന്ത് ഭൂഷൺ ഇന്നലെ ഫയൽ ചെയ്ത സത്യവാങ്മൂലത്തിൽ മറുപടി നൽകാൻ സമയം ആവശ്യമില്ല. എല്ലാ രേഖകളും പൊതുജനങ്ങൾക്കുള്ളതാണെന്ന് ഭൂഷൺ വാദിച്ചു. അതിനാൽ, ഈ പേപ്പറുകളിൽ പ്രത്യേകാവകാശം അവകാശപ്പെടാൻ ഗവൺമെന്റിന്റെ അനർഹമായ ഒരു ഹർജിയാണ് ഇത്.

മാർച്ച് 14, 2019 3:23 pm (IST)

ജസ്റ്റിസ് ജോസഫ്, ആർടിഐ നിയമം വീണ്ടും വിപ്ലവം കൊണ്ടുവന്നു. “2009-ൽ, വിവരാവകാശ നിയമപ്രകാരം ഫയൽ നോട്ടീസ് ലഭ്യമാകുമെന്ന് താങ്കളുടെ സർക്കാർ പറയുന്നു, ഇപ്പോൾ പോകരുതെന്ന്” ജഡ്ജി പറയുന്നു.

മാർച്ച് 14, 2019 3:21 pm (IST)

അറ്റോർണി ജനറൽ കെ.കെ.വേണുഗോപാൽ ദേശീയ സുരക്ഷയുടെ ചട്ടക്കൂടിൽ രേഖകൾ ഒഴിവാക്കിക്കൊണ്ട് കെ.എം.ജോസഫ് വീണ്ടും ചോദ്യം ചെയ്തു. വിവരാവകാശ നിയമം ബാധകമാണ്. അറ്റോർണി ജനറലിന് സർക്കുലറിൽ അദ്ദേഹം കടന്നുപോവുകയാണ്. സർക്കാർ സുതാര്യത ഉറപ്പിച്ചെന്ന് തെളിയിച്ചു. സർക്കാരിന്റെ സുരക്ഷയെ നേരിടാൻ പ്രതിരോധ ഏറ്റെടുക്കലുകൾ, ആയുധവ്യവസ്ഥ എന്നിവ നേരിട്ട് ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു എന്ന് എജി പറയുന്നു. ” ഈ കോടതി ഇപ്പോൾ ഗവൺമെന്റിൽ അഴിമതി കൂട്ടുക, ആർടിഐയുടെ പുതിയ ഗ്രൌണ്ട് എന്ന നിലയിൽ ദേശീയ സുരക്ഷയുമായി ബന്ധപ്പെട്ട പ്രശ്നങ്ങൾ ” എജി പറയുന്നു.

മാർച്ച് 14, 2019 3:17 pm (IST)

ആർ.ടി.ഐക്കു കീഴിൽ അല്ലെങ്കിൽ അറിയാനുള്ള സ്വാതന്ത്ര്യത്തിന് കീഴിൽ ചോർന്നുപോയ പേപ്പറുകൾ ലഭ്യമാക്കാൻ പാടില്ല എന്ന് എജി പറയുന്നു. അഴിമതിയുടേയും മനുഷ്യാവകാശ ലംഘനങ്ങളുടേയും കാര്യത്തിൽ വിവരാവകാശ നിയമപ്രകാരം സെൻസിറ്റീവ് വിവരങ്ങൾക്ക് പോലും അപേക്ഷ നൽകാവുന്നതാണ്. “സംസ്ഥാനത്തിന്റെ സുരക്ഷ മറ്റെല്ലാ മേഖലകളെയും അതിജീവിക്കും,” സർക്കാരും പറയുന്നു.

“itemprop =” sameAs “> meta> meta> span> meta> meta> meta> span> meta> span> meta> span> meta> meta> റഫേൽ കേസിന്റെ അവസാന ഹിയറിങ്ങിൽ, രഹസ്യ രേഖകൾ “itemprop =” headline “> meta>

മാർച്ച് 14, 2019 date> 3:11 pm (IST) p>

റഫേൽ കേസിന്റെ അവസാന ഹിയറിംഗ് സമയത്ത്, “പ്രതിരോധ മന്ത്രാലയത്തിൽ” നിന്നും രഹസ്യരേഖകൾ മോഷണം നടത്തിയതായി ഗവൺമെന്റ് അംഗീകരിച്ചിരുന്നു. പ്രവേശനത്തിനു ശേഷം പ്രതിപക്ഷം ആക്രമണമുണ്ടായെന്ന് അറ്റോണി ജനറൽ വ്യക്തമാക്കിയെങ്കിലും രേഖകൾ മോഷണം നടത്തില്ല, ഫോട്ടോകോപ്പി ചെയ്തതാണെന്ന് വ്യക്തമാക്കി. P>                                             div>

div>

div>

span>