മനോഹർ പരീക്കർ – ഹിന്ദുസ്ഥാൻ ടൈംസിന് ശേഷം ബി.ജെ.പി. പ്രമോദ് സാവന്തിനെ ഗോവ നയിക്കും

മനോഹർ പരീക്കർ – ഹിന്ദുസ്ഥാൻ ടൈംസിന് ശേഷം ബി.ജെ.പി. പ്രമോദ് സാവന്തിനെ ഗോവ നയിക്കും

ബിജെപി നേതാവ് പ്രമോദ് സാവന്ത് തിങ്കളാഴ്ച അർദ്ധരാത്രിയോടെ ഗോവ മുഖ്യമന്ത്രിയായി സത്യപ്രതിജ്ഞ ചെയ്ത് അധികാരമേറ്റു. മനോഹർ പരീക്കറിന്റെ മൃതദേഹം കണ്ടെത്തിയതിനെത്തുടർന്ന് സംസ്ഥാനത്തെ രാഷ്ട്രീയ സംഭവവികാസങ്ങൾ ഉയർത്തിയിരുന്നു. മേഖലയിൽ നിന്നുള്ള ഏറ്റവും വലിയ നേതാക്കളിൽ ഒരാൾ.

63-ാം വയസുകാരനായ പാരിക്കർ മരിച്ചതോടെ നിർണായകമായ രാഷ്ട്രീയ പരിവർത്തനത്തിൽ രണ്ട് ഉപപ്രധാനമന്ത്രിമാരും, സഖ്യകക്ഷികളും പങ്കാളികളായ മഹാരസ്താഫാദർ ഗോമാന്തക് പാർട്ടി (എം.ജി.പി), ഗോവ ഫോർവേർഡ് പാർട്ടി (ജിഎഫ്പി) കഴിഞ്ഞ ഫിബ്രവരിയിൽ വിപുലമായ പാൻക്രിക്റ്റിക് ക്യാൻസർ.

വായിക്കുക ബിജെപി നേതാവ് പ്രമോദ് സാവന്ത് പരിക്കിൻറെ പക്കലുണ്ടായിരുന്നു

തിങ്കളാഴ്ച രാത്രി 11 മണിക്ക് സാവന്ത് സത്യവാചകം ചൊവ്വാഴ്ച നടക്കും. എന്നാൽ, ബി.ജെ.പി സഖ്യകക്ഷികളുമായി രാത്രി ചർച്ച ചെയ്യുമെന്നതിനാൽ, മുഖ്യമന്ത്രിയുടെ സ്ഥാനാർത്ഥിത്വത്തെ അംഗീകരിക്കുക എന്ന നിലപാടാണ് ബി.ജെ.പി സ്വീകരിച്ചത്. ചടങ്ങ് ഒടുവിൽ ഉച്ചയ്ക്ക് 1.50 ന് നടന്നു. ബി.ജെ.പി നേതാവും നിയമസഭാകക്ഷി നേതാവുമായി 45 വയസായിരുന്നു.

“പാർട്ടി എന്നെ വലിയ ഉത്തരവാദിത്തത്തിൽ വിശ്വസിച്ചിരിക്കുന്നു. മൗഹാർ പർകറുടെ കാരണം എന്തായാലും ഇന്ന് ഞാൻ ആയിരിക്കുന്നതാണ്, “ഗവർണർ മൃദുല സിൻഹക്ക് ഒരു കത്തിൽ സർക്കാർ അവകാശവാദം ഉന്നയിച്ചതിന് ശേഷം സത്യവാചകം ചൊല്ലിക്കൊടുത്തു.

പർക്കികർ ഞായറാഴ്ച വൈകുന്നേരത്തോടെ മരിച്ചു. കോൺഗ്രസ് 14 എം.എൽ.എമാരുമായി അവരുടെ അവകാശവാദം ഉയർത്തിക്കാട്ടി. പരീക്കർ മരിക്കുന്നതിന് ശേഷം നിയമസഭയിലെ ബി.ജെ.പി. എം.എൽ.എ.മാരുടെ എണ്ണം 12 ആയിരുന്നു. നിലവിലെ ഭവനിൽ 36 ആണ്. അധികാരത്തിൽ തുടരുന്നതിന് കുറഞ്ഞത് ഏഴു എം.എൽ.എ.മാരെ പിന്തുണയ്ക്കുന്നതിന് ബി.ജെ.പി.ക്ക് ആവശ്യമായിരുന്നു. എംജിപി, ജിഎഫ്പി എന്നിവയുടെ പിന്തുണയോടെ മൂന്ന് ബി.ജെ.പി. എം.എൽ.എ.യും മൂന്ന് സ്വതന്ത്ര എം.എൽ.എ.മാരുമൊക്കെ ചേർന്നാണ് ബി.ജെ.പി. സർക്കാർ സംസ്ഥാനത്ത് സർക്കാർ രൂപീകരിച്ചത്.

ഗോവയിലും ഇൻഡ്യയിലും പിന്നിലാണെങ്കിലും മനോഹർ പരീക്കറും ഓർമശക്തിയും ഓർമ്മയിൽ

ബി.ജെ.പി നേതാവ് സാവന്ത് ഉയർത്തിക്കാട്ടുന്ന ഗോവയിൽ രാഷ്ട്രീയ അനിശ്ചിതത്വം ഉയർന്നു. എം.ജി.പി, ജിഎഫ്പി എന്നിവർ ആദ്യം അംഗീകരിക്കാത്തത് ബി.ജെ.പി.

ഗോവയിലെ ഏറ്റവും വലിയ കക്ഷിയായ കോൺഗ്രസ്സിന്റെ എംഎൽഎമാരും തീരദേശ ഗവർണറുമായി കൂടിക്കാഴ്ച നടത്തി. ബി.ജെ.പി എം.എൽ.എ. ഫ്രാൻസിസ് ഡിസൂസ, പരീക്കർ എന്നിവരുടെ മരണശേഷം കഴിഞ്ഞ നിയമസഭയിലെ അംഗബലം 36 ആയി കുറഞ്ഞു. കഴിഞ്ഞ വർഷം രണ്ടു കോൺഗ്രസ് എം.എൽ.എമാരുടെ രാജി.

കാലാ അക്കാദമി ആർട്സ് ആൻറ് കൾച്ചറൽ സെന്ററിൽ നിന്നും പാരിക്കറുടെ ശവകുടീരത്തിൽ ആയിരക്കണക്കിന് അനുകൂലികളും ബി.ജെ.പി പ്രവർത്തകരും ചേക്കേറുകയുണ്ടായി. അടുത്തുള്ള മിറാമർ ബീച്ചിലേക്ക് പൊതുജനങ്ങൾക്ക് ദിവസം മുഴുവൻ അവശേഷിക്കുന്നു. ബീച്ചിൽ വെടിയുതിർക്കുന്ന മുൻ പ്രതിരോധമന്ത്രിയുടെ മൃതദേഹങ്ങൾ ഒരു ത്രികോണത്തിലാക്കി. ബീച്ചിൽ വെറും 21 തോക്ക് സല്യൂട്ട്. അയാളുടെ മൂത്ത മകൻ ഉപ്പൽ പരീക്കർ അഗ്നിയിലേക്ക് തള്ളിയിട്ടു. 63 വയസുള്ള നേതാവ് രണ്ട് മക്കൾ, ഉപ്പൽ, അഭിജിത് എന്നിവരാണ്. കാൻസർ രോഗനിർണയത്തിനുശേഷം 2001 ൽ അദ്ദേഹത്തിന്റെ ഭാര്യ മരിച്ചു.

പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്രമോഡി, ബിജെപി പ്രസിഡന്റ് അമിത് ഷാ, കേന്ദ്രമന്ത്രിമാരായ നിർമല സീതാരാമൻ, നിതിൻ ഗഡ്കരി, സ്മൃതി ഇറാനി, സുരേഷ് പ്രഭു, രാംദാസ് അത്താവാലെ തുടങ്ങിയവർ ബി.ജെ.പി.

ശവസംസ്കാര ചടങ്ങിൽ പങ്കെടുത്ത് ഷാ നേതൃത്വം നൽകുന്ന പുതിയ ഭരണകൂടത്തെ നിർണായകമാക്കൽ നടത്താൻ തീരുമാനിച്ചു. രണ്ട് പ്രധാന സഖ്യകക്ഷികളെ – മഹാരസ്താരാവാദി ഗോമാന്തക് പാർട്ടി, ഗോവ ഫോർവേഡ് പാർട്ടി എന്നീ പാർട്ടികൾക്കുവേണ്ടി അലോട്ട് ഡപ്യൂട്ടി മുഖ്യമന്ത്രി സ്ഥാനത്തേക്ക് അദ്ദേഹം പ്രവർത്തിച്ചു.

പരീക്കർ സർക്കാരിനെപ്പോലെ, പുതിയ ബി.ജെ.പി ഗവൺമെന്റ് ഗോവയിലെ ജനങ്ങളെ സേവിക്കും, “ഷാ പറഞ്ഞു.

ഗഡ്കരി ഞായറാഴ്ച രാത്രി മുതൽ ഗോവയിലായിരുന്നു. പാർട്ടി മുഖ്യമന്ത്രി സ്ഥാനാർത്ഥിയെ നിശ്ചയിച്ചിട്ടുണ്ടെന്നും സഖ്യകക്ഷികളുടെയും സ്വതന്ത്ര എം.എൽ.എമാരുടേയും നേതൃത്വത്തിൽ പരിവർത്തനമുണ്ടാകുമെന്നും ഗഡ്കരി പറഞ്ഞു.

ഒരു ആയുർവ്വേദ ഡോക്ടറെ പരിശീലിപ്പിച്ച്, സാവന്ത് ബിജെപി യുവജന സംഘടനയിലെ ഒരു നേതാവായിരുന്നു. 2017 ൽ സനകിളിം മണ്ഡലത്തിൽ നിന്ന് സീറ്റ് നിലനിർത്തി. 2012 ൽ അദ്ദേഹം ആദ്യമായി നിയമസഭയിൽ പ്രവേശിച്ചു. 2011 ൽ അദ്ദേഹം പ്രതിഷേധപ്രകടനം നടത്തി. ഖനനമേഖലയിൽ ക്രമക്കേട് നടന്നതായി ബി.ജെ.പി.യുടെ യുവജന സംഘടനയായ ദിഗംബർ കാമത്ത് നയിക്കുന്ന കോൺഗ്രസ് സർക്കാരിന്റെ ഗോവ വിഭാഗം പ്രസിഡന്റ്.

ഗോവ നിയമസഭയിൽ പ്രതിപക്ഷ നേതാവ് കൂടിയായ മനോഹർ പരീക്കർ അദ്ദേഹത്തെ കാണുകയും അദ്ദേഹത്തെ സഹായിക്കുകയും ചെയ്തു. 2012 ൽ ഗോവ നിയമസഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പിനായുള്ള ടിക്കറ്റിന് നൽകിയ പ്രധാന സ്ഥാനാർത്ഥിയായിരുന്നു പാരിയർ. ബിജെപിയുടെ നേതാവായ സാവന്ത് 2012-ലും 2017-ലും സാക്കുക്ലിമിൽ നിന്ന് ജയിച്ചു.

(ഏജൻസികളിൽ നിന്നുള്ള ഇൻപുട്ടുകൾ)

ആദ്യം പ്രസിദ്ധീകരിച്ചത്: മാർച്ച് 19, 2019 00:12 IST