കസാക്കിസ്ഥാൻ മുൻ പ്രസിഡന്റ് ദ് ഹിന്ദുയ്ക്കു ശേഷം തലസ്ഥാന നഗർ നഴ്സുമാനെ മാറ്റുന്നു

കസാക്കിസ്ഥാൻ മുൻ പ്രസിഡന്റ് ദ് ഹിന്ദുയ്ക്കു ശേഷം തലസ്ഥാന നഗർ നഴ്സുമാനെ മാറ്റുന്നു

രാജ്യത്തിന്റെ ദീർഘകാല ഭരണാധികാരിയുടെ രാജിയെത്തുടർന്ന് മാർച്ച് 20 ന് കസാക്കിസ്ഥാൻ പുതിയ താൽക്കാലിക പ്രസിഡന്റ് സത്യപ്രതിജ്ഞ ചെയ്ത് അധികാരമേറ്റു.

നസറുൽത്താൻ നസർബയേവ് കഴിഞ്ഞ 24 മണിക്കൂറിനകം കെസിം-ജൊമാട്ട് ടോകായവ് ഓഫീസിൽ എത്തിയിരുന്നു. സ്വതന്ത്ര കസാക്കിസ്ഥാൻ ഇതുവരെ അറിയപ്പെട്ടിരുന്ന ഒരേയൊരു നേതാവ്, താൻ ഉടൻ പിരിയുകയാണെന്ന് പ്രഖ്യാപിച്ചു.

അസ്കാനയിൽ നിന്ന് നഴ്സുമാതെയോ അല്ലെങ്കിൽ കസാഖിലെ “ലൈറ്റ് സുൽത്താൻ ഓഫ് ലൈന” എന്നതിലേക്കോ മദ്ധ്യ ഏഷ്യൻ രാഷ്ട്രത്തിന്റെ പേര് മാറ്റാൻ ടോകായേവ് ഉടൻ നിർദ്ദേശിച്ചിരുന്നു.

നസർബയേവയുടെ മൂത്ത മകൾ ഡരിഗ നസർബയേവയെ സ്പീക്കറായി നിയമിച്ചു. സെനറ്റ് പിതാവിൽ നിന്ന് പിൻവാങ്ങാൻ സാധ്യതയുള്ള ആളായിരുന്നു.

2020 ഏപ്രിലിനു ശേഷം തെരഞ്ഞെടുപ്പ് വരെ മിസ്റ്റർ ടോകായേവ് ബാക്കിയുള്ള ബില്ലുകൾ നൽകും. മുൻ പ്രസിഡന്റ് മൂന്നു പതിറ്റാണ്ട് നീണ്ടുനിന്ന രാജ്യത്ത് മുൻകൈയെടുത്തു.

മിസ്റ്റർ ടോകായവ് നിയമനിർമ്മാതാക്കളോട് പറഞ്ഞു, നസർബയേവ് സ്ഥാനമൊഴിയാൻ തീരുമാനിച്ചുകൊണ്ട് “ജ്ഞാനം പ്രകടമാക്കി”, മുൻ സോവിയറ്റ് സെൻട്രൽ ഏഷ്യയിൽ അപൂർവ്വമായ ഒരു നീക്കം നടന്നത് മറ്റ് നേതാക്കൾ മരണത്തോളം വരെ അധികാരത്തിൽ തുടർന്നു.

“ഇന്നലെ ലോകത്തിന് ചരിത്രപരമായ സംഭവം നടന്നു,” മിസ്റ്റർ ടോകായാവ് പറഞ്ഞു, മിസ്റ്റർ നസർബായെ ഒരു ദർശനത്തിലെ പരിഷ്കരണവാദിയെന്ന നിലയിൽ. ഒരു സ്വതന്ത്ര കസാക്കിസ്താനിയുടെ എല്ലാ ഫലങ്ങളും അവിടെ കാണാൻ കഴിയും. ”

Kazakhstan’s interim President Kassym-Jomart Tokayev (bottom) and former President Nursultan Nazarbayev (top) attend a joint session of the both Houses of parliament in Astana on March 20, 2019.

2019 മാർച്ച് 20 ന് അസ്താനയിൽ നടക്കുന്ന കശ്മീരിൻ ഇടക്കാല പ്രസിഡന്റ് കെസിം-ജൊമാട്ട് ടോകായെവ് (മുൻ), മുൻ പ്രസിഡന്റ് നൂർലുത്നൻ നസർബായെവ് എന്നിവർ പങ്കെടുക്കും. ഫോട്ടോ ക്രെഡിറ്റ്: AFP

ഫ്യൂച്ചേഴ്സിറ്റി മൂലധനം

1997 ൽ ഖസാഖ്സ്ഥാന്റെ ഏറ്റവും വലിയ നഗരമായ അൽമാതയിൽ നിന്നും അസ്താനയിലേക്ക് തലസ്ഥാനമായ നസർബായവ് മാറി. ഒരു ചെറിയ പ്രവിശ്യാ നഗരത്തിൽ നിന്ന് ഒരു ഹൈ സ്പേഷ്യൽ നഗരമായ അംബരചുംബികളുടെ തീരങ്ങളിൽ നിന്ന് അത് മാറ്റി.

കസാഖിൻറെ പേര് “മൂലധനം” എന്നാണ് അർഥമാക്കുന്നത്. അതിന് രൂപം നൽകിയ നേതാവിൻെറ പേരു മാറ്റാൻ ഏറെക്കാലം ഊഹിക്കാനുണ്ടായിരുന്നു. നസർബായുടെ ഭരണകാലത്തെ നേട്ടങ്ങളെ ഉയർത്തിക്കാട്ടുന്ന സർക്കാർ പ്രചാരണത്തിന്റെ കേന്ദ്രമാണ് ഈ നഗരം. അടുത്തിടെ നിർമ്മിച്ച അദ്ദേഹത്തിന്റെ യാത്ര, സംസ്ഥാന ഫണ്ട് ചെയ്ത സിനിമ നേതാവിന്റെ പാത: അസ്താന .

1991 ൽ സോവിയറ്റ് യൂണിയന്റെ തകർച്ചയോടെ സ്വാതന്ത്ര്യം നേടിത്തരുന്നതിനു മുൻപ് 78 വർഷക്കാലം നസർബായേവ് കസാഖിസ്ഥാൻ കീഴടക്കി. അദ്ദേഹം ഒരു വലിയ പരിവർത്തനം, വലിയ ഊർജ്ജ കരുതൽ വികസനം, അന്തർദേശീയ സ്വാധീനം വർധിപ്പിക്കൽ തുടങ്ങിയവയിലൂടെ രാജ്യത്തേക്ക് കയറ്റിവിടുകയും ചെയ്തു.

നസർബയേവ് തന്റെ ഭരണഘടനാ പദവിക്ക് “രാജ്യത്തിന്റെ നേതാവ്”, സുരക്ഷാ സമിതിയുടെ തലവൻ, ഭരണാധികാരി നൂർ ഓട്ടൻ പാർട്ടി തലവൻ എന്നീ നിലകളിൽ മുൻകാല ജീവിതശൈലിയും തുടരുക തന്നെ ചെയ്യും.

Former President of Kazakhstan Nursultan Nazarbayev walks downstairs during the swearing-in ceremony of Kassym-Jomart Tokayev as interim President at a joint session of the houses of parliament in Astana on March 20, 2019.

2019 മാർച്ച് 20 ന് അസ്താനയിൽ നടന്ന പാർലമെൻറ് ഭവനങ്ങളുടെ സംയുക്ത സമ്മേളനത്തിൽ കാസിം-ജോമത് ടോകായെവ് ചടങ്ങിൽ നടന്ന ചടങ്ങിൽ കസാക്കിസ്ഥാൻ മുൻ പ്രസിഡന്റ് നൂർലുത്നൻ നസാബർബാവ് ഇടതുവശത്തേക്ക് നടന്നു. ഫോട്ടോ ക്രെഡിറ്റ്: REUTERS

പുതിയ പ്രസിഡന്റായി നസർബയേവയെ (55) നാമനിർദ്ദേശം ചെയ്തതിനുശേഷം സെനറ്റർമാർ സത്യപ്രതിജ്ഞ ചെയ്ത് അധികാരമേറ്റെടുത്തു. നസർബായുടെ മൂന്നു കുട്ടികളുടെ ഏറ്റവും പ്രധാനപ്പെട്ട രാഷ്ട്രീയ നേതാവാണ് അവൾ.

2015 മുതൽ 2016 വരെ കസാക്കിസ്ഥാൻ ഉപപ്രധാനമന്ത്രിയായ നസർബയേവ മാധ്യമങ്ങൾക്ക് കാര്യമായ സ്വാധീനമുണ്ട്. അടുത്ത തിരഞ്ഞെടുക്കപ്പെട്ട പ്രസിഡന്റാകാൻ ഒരു വ്യക്തമായ മുൻനിരക്കാരനെ പ്രഖ്യാപിക്കുന്നതിനേക്കാളും വളരെ മുമ്പേ തന്നെ, അടുത്തിടെ പ്രഖ്യാപിക്കപ്പെട്ട പ്രധാനമന്ത്രിയായ 53 വയസ്സുള്ള അസ്കാർ മമിൻ മറ്റൊരു പങ്കാളിയുമായിരുന്നു.

ചൂട് അല്ലെങ്കിൽ ചൂതാട്ടമാണോ?

മിസ്റ്റർ ടോകായവ്, ഇടക്കാല പ്രസിഡന്റ്, സോവിയറ്റ് കാലഘട്ടത്തിൽ ശക്തമായ നയതന്ത്ര റെക്കോർഡ് ഉണ്ട്, രണ്ടു തവണ വിദേശകാര്യ മന്ത്രിയും. ചൈന, യൂറോപ്യൻ യൂണിയൻ, റഷ്യ, അമേരിക്ക തുടങ്ങിയ കസാക്കിസ്ഥാൻ പ്രധാന പങ്കാളികളെ ഈ ബന്ധം ശക്തമായി ഭീഷണിപ്പെടുത്താനുള്ള ഒരു വഴിക്ക് പോകേണ്ടതുണ്ട്. എന്നാൽ നസർ ബാരി എന്ന പദവി ഒഴിഞ്ഞുനിൽക്കാൻ കഴിയാതെപോയ ജോലി ഏറ്റെടുക്കാൻ ആരൊക്കെയുണ്ടോ എന്ന് പരിശോധകരുണ്ട്.

റഷ്യൻ പ്രസിഡന്റ് ടോകായേവ് റഷ്യൻ, കസാഖ് എന്നീ പാർലമെന്റുകളിൽ പ്രസംഗം നടത്തിയത് മാർച്ച് 20-നായിരുന്നു. സ്വതന്ത്ര രാഷ്ട്രീയ വിശകലന ഡോസീം സാറ്റ്പാവെവ് റഷ്യൻ ഭാഷയിൽ ആധിപത്യം പുലർത്തിയ കസായിയുമൊക്കെ സംസാരിക്കുന്ന ഭാഷാ വൈദഗ്ധ്യം സൂക്ഷ്മപരിശോധന നടത്തുന്നുവെന്നാണ്. “കസാഖ് ഭാഷയുടെ അടിസ്ഥാനത്തിൽ, Tokaev ആദ്യത്തെ പ്രസിഡന്റ് പോലെ സുഖമാണ് എന്ന് നമുക്ക് പറയാനാവില്ല. ജനസംഖ്യയിൽ 60 ശതമാനത്തിലധികവും കസാഖ് ആണ്. ഈ ജനസംഖ്യാ വികസിക്കുകയാണ്, “സത്പാവെവ് പറഞ്ഞു.

എന്നാൽ ടോകായേയുടെ നയതന്ത്ര കഴിവുകൾ അദ്ദേഹത്തെ സൂക്ഷ്മപരിശോധനയ്ക്കും പ്രാദേശികതത്വത്തിനും മുൻതൂക്കമുള്ള ശ്രേണികളിലൂടെ ശ്രദ്ധാപൂർവ്വമായ തൊഴിൽ ജീവിതത്തിൽ വഴിതെറ്റിച്ചുവെന്ന് സത്പെയ്വ് പറഞ്ഞു. “വ്യത്യസ്ത ഗ്രൂപ്പുകളോട് സംസാരിക്കാനും വ്യത്യസ്ത താൽപ്പര്യങ്ങൾ കണക്കിലെടുക്കാനും അദ്ദേഹത്തിന് കഴിയും. ഒരു പരിധിവരെ ജനകീയ അംഗീകാരം ഇല്ലെങ്കിലും ഉദ്യോഗസ്ഥൻ ഒരു കയറ്റക്കാരനാണ്. ”

കസാഖിൻറെ സമ്പദ്വ്യവസ്ഥ 2014-ൽ എണ്ണ വിലയിലുണ്ടായ ഇടിവും റഷ്യയ്ക്കെതിരെയുള്ള ഉപരോധങ്ങളും ഒരു പ്രധാന വ്യാപാര പങ്കാളിയാക്കിക്കൊണ്ട് കച്ചവട സമ്പദ്വ്യവസ്ഥയെ ബാധിച്ചതിനെ തുടർന്ന് പുതിയ നേതാവ് വളർന്നുവരുന്ന അസ്വാസ്ഥ്യങ്ങൾ വർധിപ്പിക്കേണ്ടതുണ്ട്.