ചൈനയുടെ OBOR പ്ലാൻ – ടൈംസ് ഓഫ് ഇന്ത്യക്ക് ഒപ്പുവച്ച ഇറ്റലി ആദ്യ ജി 7 രാഷ്ട്രമായി

ചൈനയുടെ OBOR പ്ലാൻ – ടൈംസ് ഓഫ് ഇന്ത്യക്ക് ഒപ്പുവച്ച ഇറ്റലി ആദ്യ ജി 7 രാഷ്ട്രമായി

റോം: ഇറ്റലി, ചൈന, ആഫ്രിക്ക, യൂറോപ്പ് എന്നിവിടങ്ങളുമായി ചൈനയുമായി ബന്ധിപ്പിക്കുന്ന തുറമുഖങ്ങൾ, പാലങ്ങൾ, വൈദ്യുത പ്ലാന്റുകളുടെ നെറ്റ്വർക്ക് തുടങ്ങിയവയ്ക്കായി ചൈനയുമായി ധാരണാപത്രത്തിൽ ഒപ്പുവെച്ചു.

പ്രീമിയർ ജൂസെപ് കോണ്ടെ, ചൈനീസ് പ്രസിഡന്റ്

സി ജിൻപിംഗ്

റോമിൽ നടന്ന ഒരു ചടങ്ങിൽ 29 കൈമാറ്റം സംബന്ധിച്ച രണ്ട് വകുപ്പുകളിൽ രണ്ടു ഗവൺമെന്റ് അംഗങ്ങളും ഒപ്പുവെച്ചു.

മെമ്മോറാണ്ടം കൊണ്ട്, ഏഴ് പ്രമുഖ സമ്പദ്വ്യവസ്ഥകളുടെ ഗ്രൂപ്പിലെ ആദ്യ അംഗമായി ഇറ്റലി മാറുന്നു. അതിൽ അമേരിക്കയും ഉൾപ്പെടുന്നു.

ബെൽറ്റും റോഡും

ഡിസംബറിൽ പോർചുഗലിന്റെ പിൻവാങ്ങലിനെ തുടർന്ന്. ഇറ്റലിയുടെ തുറമുഖത്തെ ചൈന നിക്ഷേപം കിഴക്കും പടിഞ്ഞാറും തമ്മിലുള്ള കച്ചവട ബന്ധത്തിന്റെ പ്രധാന കണ്ണിയായി രാജ്യത്തിന്റെ പരമ്പരാഗത പങ്ക് പുനർനിർമ്മിക്കാൻ സഹായിക്കുമെന്ന പ്രതീക്ഷയിലാണ് ഇറ്റലിയുടെ നീക്കം.

ഒപ്പിട്ട ചടങ്ങ് നടന്നു

നവോത്ഥാനത്തിന്റെ

ഇറ്റലിയിലെ രണ്ടു ദിവസത്തെ സന്ദർശനത്തിന്റെ രണ്ടാം ദിനത്തിൽ റിയാൽ രൂപകൽപന ചെയ്ത വില്ല. ശനിയാഴ്ച അദ്ദേഹം സിസിലിയിലേയ്ക്ക് യാത്രചെയ്യുന്നു. ചൈനയുടെ ഇടപെടൽ, പടിഞ്ഞാറൻ യൂറോപ്പിൽ ഒരു പ്രധാന പങ്കുവഹിക്കുന്നു. വാഷിങ്ടണുമായി അതിന്റെ സമ്പദ്വ്യവസ്ഥയിൽ പ്രതീകാത്മകമാംവിധം ശക്തി നൽകുന്നു. അവിടെ പ്രസിഡന്റ് ഡൊണാൾഡ് ട്രംപ് ചൈനയെ വ്യാപാരത്തെക്കുറിച്ചും മറ്റു വിഷയങ്ങളെക്കുറിച്ചും എതിർത്തു കൊണ്ടിരിക്കുകയാണ്.

ചൈനീസ് പ്രസിഡൻറ് സി ജിൻപിങിന്റെ സന്ദർശന സമയത്ത് ഇറ്റലി 2.5 ബില്ല്യൺ യൂറോ (2.8 ബില്യൺ ഡോളർ) കരാർ ഒപ്പിട്ടതായി ഡെപ്യൂട്ടി പ്രധാനമന്ത്രി ലിയുഗീ ഡി മയോ അഭിപ്രായപ്പെട്ടു. കോൺട്രാക്റ്റുകളുടെ മൂല്യം 20 ബില്യൺ ആയി ഉയരുമെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ചൈനീസ് കമ്പനികൾ നിയന്ത്രിക്കുന്ന ചൈനീസ് കമ്പനികളിൽ നിന്നുള്ള അനിയന്ത്രിതമായ മത്സരങ്ങളെക്കുറിച്ച് ആശങ്കയും യൂറോപ്യൻ യൂണിയനും ആശങ്കയിലാണ്. ബ്രസീലിലെ യൂറോപ്യൻ യൂണിയൻ നേതാക്കൾ ചൈനയുടെ വർദ്ധിച്ചുവരുന്ന സ്വാധീനത്തെ എതിർക്കാൻ ഒരു തന്ത്രത്തിന് തയ്യാറെടുക്കുകയാണ്. അവർ അതിനെ “വ്യവസ്ഥാപിത ശത്രുവായി” വിശേഷിപ്പിക്കുന്നു.

വളർന്നുവരുന്ന ഉത്കണ്ഠയുണ്ട്, വാസ്തവത്തിൽ, ചൈന യൂറോപ്പിൽ ഒരു സാമ്പത്തിക സഹകാരിയായിട്ടല്ല, മറിച്ച് ഒരു ജേതാവ് ആയിട്ടാണ് വരുന്നത്. യൂറോപ്യൻ കമ്മീഷൻ പ്രസിഡന്റ് ജീൻ ക്ലോഡ് ജുനീർ വെള്ളിയാഴ്ച ആവർത്തിച്ചു. “ചൈനീസ് മാർക്കറ്റ് യൂറോപ്യൻ കമ്പനികൾക്ക് തുറന്നുകൊടുക്കുന്നില്ല, അത് മാറ്റേണ്ടതാണ്.”

ബെല്റ്റും റോഡ് പദ്ധതിയും ഇതുവരെ അഞ്ചു വര്ഷം മുന്പ് ലോഞ്ച് ചെയ്തതിനു ശേഷം ഒരു ട്രില്യണ് ഡോളറിലേറെ നിക്ഷേപം നടത്തിയിട്ടുണ്ട്. 150 രാജ്യങ്ങള് കരാറില് ഒപ്പുവെച്ചുവെന്നാണ് ചൈന പറയുന്നത്. ലോകത്തെ ഏറ്റവും ആവശ്യമുള്ള രാജ്യങ്ങളിൽ ഏതെങ്കിലുമൊരു കാൽ പുറത്തേക്ക് കൊണ്ടുവരാൻ ബജറ്റ് മുൻകൈയെടുത്തു. ഇത് കൂടുതൽ വ്യാപാരത്തിനും നിക്ഷേപത്തിനും ഉപയോഗപ്പെടുത്താൻ സഹായിച്ചു. ബീജിംഗിനെ ആഗോള സമ്പദ്വ്യവസ്ഥയിൽ സഹായിക്കുമ്പോഴും ചൈനീസ് കമ്പനികൾ തങ്ങളുടെ ഉൽപ്പന്നങ്ങൾക്ക് പുതിയ മാർക്കറ്റ് ടാപ്പുകളും സഹായിക്കുന്നു.

അമേരിക്ക, ജപ്പാൻ, ഇന്ത്യ എന്നിവയുൾപ്പെടെയുള്ള ചില സർക്കാരുകൾ ചൈനയെ സ്വാധീനിക്കുന്ന ഒരു സ്വാധീനം വികസിപ്പിക്കാൻ ശ്രമിക്കുന്നതായി ആശങ്കയുണ്ട്. ഇത് വികസ്വര രാജ്യങ്ങളെ വികസ്വര രാജ്യങ്ങളിലേക്ക് വികസിപ്പിക്കുക, “കടബാധ്യതകൾ” എന്ന് വിളിക്കപ്പെടുന്ന, ചൈനക്ക് കൂടുതൽ നിയന്ത്രണം നൽകും. അവരുടെ മേഖലകളിലും സമ്പദ്വ്യവസ്ഥകളിലും. ചൈനയുടെ ഔദ്യോഗിക സ്ഥാനം ബെൽറ്റും റോഡും രാഷ്ട്രീയ ലക്ഷ്യങ്ങളൊന്നുമില്ലാത്ത ഒരു സാമ്പത്തിക സംരംഭമാണ്. ചൈന കഴിഞ്ഞാൽ ലോക വേദിയിലെ കേന്ദ്രത്തിലേക്ക് നീങ്ങുന്നതുപോലും, അതിന്റെ ആധിപത്യം അന്വേഷിക്കില്ലെന്ന് കഴിഞ്ഞ വർഷം കഴിഞ്ഞ ഒരു പ്രസംഗം സി പറഞ്ഞു.