പുതിയ ടിബി മരുന്നുകളുടെ നിയന്ത്രിത വിതരണം പ്രതിരോധശേഷിയുള്ള രോഗികളെ സഹായിക്കും – ടൈംസ് ഓഫ് ഇന്ത്യ

പുതിയ ടിബി മരുന്നുകളുടെ നിയന്ത്രിത വിതരണം പ്രതിരോധശേഷിയുള്ള രോഗികളെ സഹായിക്കും – ടൈംസ് ഓഫ് ഇന്ത്യ

ജയ്പുർ: ബെഡാകൂലൈൻ, ഡെൽമാനമിഡ് മരുന്നുകളുടെ നിയന്ത്രണം വിതരണം ചെയ്യുന്നതിലൂടെ മൾട്ടി മരുന്നു പ്രതിരോധമുള്ള ക്ഷയരോഗബാധിതരായ (എംഡിആർ-ടി.ബി) രോഗികളാണ് സംസ്ഥാനത്തെ ആരോഗ്യവകുപ്പ് തുടക്കം കുറിച്ചത്.

ജയ്പുർ, അജ്മീർ, കോട്ട, ഉദയ്പൂർ, ജോധ്പൂർ, ബിക്കാനീർ എന്നീ ആറ് മെഡിക്കൽകോളേജുകൾക്ക് അംഗീകാരം നൽകിയ ശേഷമാണ് എംഡിആർ-ടിബി രോഗികൾക്ക് മരുന്നുകൾ നൽകുന്നത്. “മരുന്നുകൾ വിപണിയിൽ ലഭ്യമല്ല. സംസ്ഥാനത്തെ ആറ് മെഡിക്കല് ​​കോളജുകളില് സ്ഥാപിച്ച സമിതിയുടെ അംഗീകാരം ലഭിച്ചതിനുശേഷം മാത്രമാണ്, രണ്ട് മരുന്നുകളില് നിന്നുമുള്ള ഓരോ രോഗിയുടെയും രേഖകള് സൂക്ഷിക്കേണ്ടത്. രണ്ട് മരുന്നുകൾ പതിവായി ഓഡിറ്റിംഗ് നടത്തുകയാണ്, “ഡോ.പുർഷോട്ട് സോണി പറഞ്ഞു

ടിബി

ഉദ്യോഗസ്ഥൻ, ആരോഗ്യ വകുപ്പ്.

ബെഡാക്വിലിനും ഡെലമാനിഡും പുതിയതാണ്. ആരോഗ്യവകുപ്പ് ഇത് വളരെ സൂക്ഷ്മമായി പരിശോധിക്കുകയും ഓഡിറ്റ് ചെയ്യുകയുമാണ് ചെയ്യുന്നത്. ഇത് വ്യാപകമായി പ്രതിരോധം സൃഷ്ടിക്കുന്നതിനാലാണ്. രണ്ട് മരുന്നുകൾ ഇതുവരെ വിപണിയിൽ ലഭ്യമായിട്ടില്ല.

തുടക്കത്തിൽ എംഡിആർ-ടിബി രോഗമുള്ള 74 രോഗികൾക്ക് ബെഡോക്വിലിനാണ് ലഭിച്ചത്. അതേസമയം 34 എംഡിആർ-ടിബി രോഗികൾക്ക് ഡെമാമൈനിഡ് ലഭിക്കുന്നു. എംഡിആർ-ടിബി കേസുകൾ കൈകാര്യം ചെയ്യുന്നതിനായി രണ്ട് മരുന്നുകൾ അവതരിപ്പിച്ചിട്ടുണ്ട്. എന്നാൽ എം.ഡി.ആർ-ടി.ബി രോഗികൾക്ക് ഡെമാമൈനിഡ് ലഭിക്കണമെന്ന് തീരുമാനിക്കുന്ന ഗവൺമെന്റ് മെഡിക്കൽ കോളേജുകളിലെ കമ്മിറ്റികളാണ്. ബെഡാകുകൈൻ നിയമത്തിൽ രോഗികളെ ചേർക്കണം. പരമ്പരാഗത ടി.ബി മരുന്നിനു നേരെ പ്രതിരോധശേഷി ഉണ്ടായിരുന്ന രോഗികൾക്ക് പുതിയൊരു പ്രത്യാശയായി സംസ്ഥാനത്ത് ഈ മരുന്നുകൾ അവതരിപ്പിച്ചു.

കഴിഞ്ഞ ഡിസംബറിൽ ആരോഗ്യ മന്ത്രാലയം രണ്ട് പുതിയ മരുന്നുകൾ വിതരണം ചെയ്തു തുടങ്ങി. പുതിയ മരുന്നുകൾ ഒരു ഗെയിം മാഗ്നാസർ ആയിരിക്കും എന്ന് ഉദ്യോഗസ്ഥർ പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു. 2025 ആകുമ്പോഴേക്കും റ്റിബറ്റ് ഉന്മൂലനം ചെയ്യാനാണ് ലക്ഷ്യം. ആറുമാസത്തിനുള്ളിൽ രണ്ട് മരുന്നുകൾ നൽകും. ഇന്ത്യയിലുടനീളം ബേഡാകൂവിലാണ് ലഭ്യമാവുക. എന്നാൽ, ആറ് സംസ്ഥാനങ്ങളിൽ ഒന്നാണ് രാജസ്ഥാൻ.

മാത്രമല്ല, മരുന്നുകൾ മാറ്റിക്കൊണ്ടിരിക്കുന്നു. “എംഡിആർ-ടിബിയുടെ പുതിയ മരുന്നുകൾ പരിചയപ്പെടുത്തുന്നതിലൂടെ, ചികിത്സയുടെ സമയദൈർഘ്യം പകുതിയായി കുറയ്ക്കാനാകുമെന്ന് ഞങ്ങൾ പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു”, ആരോഗ്യ വിഭാഗം ഡയറക്ടർ ഡോ. വി.കെ.മാഥൂർ പറഞ്ഞു.