ഐഎസ്ആർഒയുടെ വിക്ഷേപണത്തിനുമുൻപ് മിസൈൽ വിക്ഷേപണം: എൻഡിടിവി

ഐഎസ്ആർഒയുടെ വിക്ഷേപണത്തിനുമുൻപ് മിസൈൽ വിക്ഷേപണം: എൻഡിടിവി

ഐഎസ്ആർഒ പിഎസ്എൽവി ഏപ്രിൽ ഒന്നിനാണ് തുടങ്ങുന്നത്.

ന്യൂ ഡെൽഹി:

ഇന്ത്യയുടെ ഉപഗ്രഹ വിക്ഷേപണത്തെക്കുറിച്ചുള്ള ഇന്ത്യയുടെ പരീക്ഷണം പോളാർ സാറ്റലൈറ്റ് ലോഞ്ച് വെഹിക്കിൾ നാളെ തുടങ്ങും? മിഷൻ ശക്തിയുടെ ഭാഗമായി ആരംഭിച്ച ഉപഗ്രഹ വിരുദ്ധ ആയുധം പുതിയൊരു അവശിഷ്ടം ഭൂമിക്ക് 300 കിലോമീറ്റർ മുകളിലേയ്ക്ക് ഉയർത്തി.

ശ്രീഹരിക്കോട്ടയിൽ നിന്ന് പി.എസ്.എൽ.വി ആരംഭിക്കുമ്പോൾ, ആ അവശിഷ്ടങ്ങൾ വലിച്ചെറിയുക, അവിടെ കൂട്ടിയിടിക്ക് സാധ്യതയുണ്ടാകും.

മാർച്ച് 27 നാണ് ബോളിവുഡ് മിസൈൽ പ്രതിരോധ സംവിധാനത്തിന്റെ പുതിയ റോക്കറ്റ് വിക്ഷേപണം. 300 കിലോഗ്രാം വരുന്ന 300 കിലോഗ്രാം ഭാരമുള്ള ഉപഗ്രഹം 700 കിലോഗ്രാം മൈക്രോസിറ്റ്-ആർ ഉപഗ്രഹം വെടിവെച്ചു.

ഒഡീഷ തീരത്തെ ഡോ. അബ്ദുൾ കലാം ദ്വീപിൽ നിന്നാണ് ഡിഫൻസ് റിസേർച്ച് ആന്റ് ഡവലപ്മെന്റ് ഓർഗനൈസേഷൻ അല്ലെങ്കിൽ ഡിആർഡിഒ ശാസ്ത്രജ്ഞർ മിസൈൽ തുടങ്ങിയത്.

06gjg46o

വിക്ഷേപണ സംവിധാനങ്ങളെ തകരാറിലാക്കിയ ഒരു എസാറ്റ് മിസൈൽ ഒരു ശത്രു രാഷ്ട്രത്തെ നിശ്ശബ്ദമാക്കാൻ ശ്രമിക്കും.

പിഎസ്എൽവി വിക്ഷേപണത്തിനായി ഇന്ത്യൻ സ്പേസ് റിസർച്ച് ഓർഗനൈസേഷൻ (ഐ.എസ്.ആർ.ഒ.) എന്നതിനേക്കാളുമൊക്കെ ചില സൂചനകൾ ആവശ്യമുള്ള വലിയ ചോദ്യം – ഇന്ത്യ തന്നെ സൃഷ്ടിച്ച ഈ പുതിയ അവശിഷ്ടങ്ങളിൽ നിന്നുള്ള അപകടങ്ങൾ എന്തെല്ലാമാണ്? ഈ പുതിയ ഭീഷണി ലഘൂകരിക്കാൻ ഇസ്രോയ്ക്ക് ഒരു പ്ലാൻ ഉണ്ടോ?

300 ഓളം വരുന്ന മനുഷ്യനിർമിത വസ്തുക്കൾ വളരെ ഉയർന്ന വേഗത കൂട്ടിയിണക്കിയിട്ടുണ്ട്. ധാരാളം അവശിഷ്ടങ്ങൾ ഉണ്ടാകും. അടുത്ത ഏതാനും ആഴ്ചകൾക്കകം ഭാവിയിൽ സമാരംഭിക്കാനാവും.

ചൊവ്വയുടെ ഭ്രമണത്തിന് ആറു ദിവസത്തിനു ശേഷം ഇന്ത്യ ഒരു ഉപഗ്രഹം തുടങ്ങുന്നു. ഡിആർഡിഒയുടെ മറ്റൊരു ഉപഗ്രഹമാണിത്. ഡിആർഡിഒ മിഷൻ ശക്തി നടപ്പിലാക്കുന്നതിലുള്ള ആശങ്കകൾ ഇമിസറ്റ് എന്ന തങ്ങളുടെ ഉപഗ്രഹത്തിന് ഭീഷണിയായിട്ടുണ്ട്.

“ശരി, സൈദ്ധാന്തികമായി, അത് ശരിയാണ്, പക്ഷേ ഇന്നു ശൂന്യാകാശത്തിൽ ദശലക്ഷക്കണക്കിന് അവശിഷ്ടങ്ങൾ ഒഴുകുന്നു, ഓരോ ഉപഗ്രഹ വിക്ഷേപണത്തിനും 100-150 ശകലങ്ങൾ വരെ അവശേഷിക്കുന്നു, അവ ചെറിയ ഉരുപ്പടികൾ ആയിരിക്കാം, ഡിഎച്ച്ഡിഒ മുൻ ചെയർമാൻ വി.കെ. സരസ്വത്, എൻഐടിടി അയേക്ക് പറഞ്ഞു.

“അന്തരീക്ഷത്തിൽ നിന്ന് പുറത്തെത്തിയ ഉടൻ ഒന്നും സംഭവിക്കുന്നില്ല, അത് എല്ലായിടത്തും തുടരുന്നു, അത് സാറ്റലൈറ്റിന്റെ അതേ വേഗതയിൽ ആയതിനാൽ അവ എപ്പോഴും കറങ്ങിക്കൊണ്ടിരിക്കുന്നു.അങ്ങനെ അവർ കറങ്ങിക്കൊണ്ടിരിക്കുമ്പോൾ അവർക്കൊരു പ്രവണതയുണ്ട് അതുകൊണ്ട് തന്നെ ആഗോളതലത്തിൽ തന്നെ തുടച്ചുനീക്കപ്പെടാവുന്ന മറ്റ് വസ്തുക്കളുടെ മാർഗത്തിൽ ഇന്ത്യക്ക് ഒരു പരിപാടി സാധ്യമാവുന്ന വിധം അവശിഷ്ടങ്ങൾ നീക്കം ചെയ്യാനും ഇന്ത്യയ്ക്ക് ഒപ്പുവയ്ക്കാനും സാധിക്കും, “അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

“ഒരു ഉപഗ്രഹ വിക്ഷേപണം തുടങ്ങുന്നത് ഒരു ഉപഗ്രഹം ആരംഭിക്കുമ്പോൾ നാം ചെയ്യുന്ന 50 ശതമാനം പോലും സൃഷ്ടിക്കുന്നില്ല, അതിനാൽ നമ്മൾ വർധിപ്പിക്കാൻ പോകുകയല്ല, 10 അല്ലെങ്കിൽ 50 അല്ലെങ്കിൽ 60 ഡിബ്രിസ് ഘടകങ്ങൾ ഒരു ലക്ഷം ലക്ഷമോ ഒരു മില്ല്യൻ അതിലധികമോ അധികമായി മാറിയിരിക്കുന്നു, “സരസ്വത് പറഞ്ഞു.

ഏതെങ്കിലും ഒരു ലോഞ്ചിനു മുമ്പ് ഐ.എസ്.ആർ.ഒ ബഹിരാകാശ അവശിഷ്ടങ്ങൾക്കായി നോക്കുകയാണ് ചെയ്യുന്നത്. ഈ സന്ദർഭത്തിൽ കൂടുതൽ ജാഗ്രത പുലർത്തണം. “ശരിക്കുള്ള ഒഴിവാക്കൽ ഒരു സാധാരണ പ്രക്രിയയാണ്. ശ്രീഹരിക്കോട്ടിലെ ഈ വിക്ഷേപണത്തെക്കുറിച്ച് ഞങ്ങൾ കൂടുതൽ ശ്രദ്ധാലുക്കളായിരിക്കും,” ഐഎസ്ആർഒ അസിസ്റ്റന്റ് ശാസ്ത്രജ്ഞൻ സെക്രട്ടറി വിവേക് ​​സിങ് പറഞ്ഞു.

ശ്രീഹരിക്കോട്ടയിൽ നിന്നും മോട്ടോർ സൈക്കിൾ വിക്ഷേപണത്തിനു ശേഷമാണ് അപകടങ്ങൾ സംഭവിക്കുന്നതെന്ന് ഐഎസ്ആർഒയുടെ കൂട്ടിയിടി ഒഴിവാക്കൽ ടീം കണ്ടെത്തിയിട്ടുണ്ട്. വാഹനങ്ങൾക്ക് വ്യക്തമായ മാർഗമുണ്ടെന്ന് ഉറപ്പുവരുത്തുന്നതിനായി ഏതാനും മിനിട്ടുകൾ നീട്ടിവെക്കപ്പെട്ടു.

സ്ഥലത്തെ അവശിഷ്ടങ്ങൾ നിരീക്ഷിക്കാൻ ഐആർആർഒ, ശ്രീഹരിക്കോട്ടയിലെ ഒരു പ്രത്യേക മൾട്ടി ഓബ്ജറ്റ് ട്രാക്കിംഗ് റഡാറിനെ സ്ഥാപിച്ചു. ഇതുകൂടാതെ, ഇന്ത്യൻ ബഹിരാകാശ ശാസ്ത്രജ്ഞർ, സ്പേസ് അവശിഷ്ടങ്ങൾ, അമേരിക്കൻ സാമർത്ഥ്യശക്തികൾ ലഭ്യമാക്കുന്ന സിറ്റിഞ്ചേറ്റ ബോധവൽക്കരണത്തെക്കുറിച്ചുള്ള പൊതു വിവരങ്ങൾ എന്നിവയെ ആശ്രയിച്ചാണിരിക്കുന്നത്.

സാധാരണ സാഹചര്യങ്ങളിൽ, ഐ.എസ്.ആർ.ഒ മോണിറ്ററുകൾ സ്പേസ് പോർട്ടുബോളിലെ സ്പേസ് ഷിപ്പിങ് ഉപയോഗിച്ച് നൂതനമായ റഡാറുകൾ ഉപയോഗപ്പെടുത്തി, ഈ സന്ദർഭത്തിൽ അവർ സമൃദ്ധമായ മുൻകരുതലുകൾ എടുക്കുമെന്ന് പറയുന്നു.

Ndtv.com/elections ൽ 2019 ലെ ലോക്സഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പിനുള്ള ഏറ്റവും പുതിയ തെരഞ്ഞെടുപ്പ് വാർത്തകൾ , തത്സമയ അപ്ഡേറ്റുകൾ, ഇലക്ഷൻ ഷെഡ്യൂൾ എന്നിവ നേടുക. ഞങ്ങളുടെ മേൽ പോലെ ഫേസ്ബുക്ക് അല്ലെങ്കിൽ ഞങ്ങളെ ട്വിറ്റർ ആൻഡ് യൂസേഴ്സ് 2019 ഇന്ത്യൻ പൊതു തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ 543 പാർലമെന്ററി സീറ്റുകളിൽ ഓരോ നിന്നുള്ള അപ്ഡേറ്റുകൾക്കായി.