നരേന്ദ്ര മോഡി – ടൈംസ് ഓഫ് ഇന്ത്യയുടെ ആവിർഭാവത്തോടെ കോൺഗ്രസ് തളർച്ച ബാധിച്ചു

നരേന്ദ്ര മോഡി – ടൈംസ് ഓഫ് ഇന്ത്യയുടെ ആവിർഭാവത്തോടെ കോൺഗ്രസ് തളർച്ച ബാധിച്ചു

ന്യൂഡൽഹി: 2019 ലെ തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ ജനങ്ങൾക്ക് വാഗ്ദാനം ചെയ്ത വാഗ്ദാനങ്ങളുടെ രൂപകൽപ്പനയിലും ഉള്ളടക്കത്തിലും കോൺഗ്രസ് ധ്രുവനക്ഷത്രത്തിന്റെ രൂപവത്കരണത്തിൽ അനേകം തടസ്സങ്ങളുണ്ടാക്കി.

നരേന്ദ്ര മോഡി

സ്വയം ഒരു “ശക്തനായ നേതാവായി” നിലയുറപ്പിച്ചു. പുതിയ നിയമങ്ങളുടെ (വിദ്വേഷ വിരുദ്ധത), മറ്റുള്ളവരുടെ റദ്ദാക്കലും പിൻവലിക്കലും (രാജ്യദ്രോഹവും പൗരത്വ ബില്ലും) അല്ലെങ്കിൽ എ.എഫ്.എസ്.പി.എക്ക് ഭേദഗതികൾ നൽകുന്നതിന്റെ വാഗ്ദാനങ്ങളുമായി കോൺഗ്രസ് മാനിഫെസ്റ്റോ ലഭ്യമാണ്.

“ദേശീയതയുടെ” കുങ്കുമപ്പൂവിന്റെ കീഴിൽ വരുന്ന ഈ വാഗ്ദാനങ്ങൾ ബിജെപിയുടെ വിമർശനത്തിന് സ്വയം തയാറാവുന്നു. അധികാരത്തിൽ അഞ്ചു വർഷം കഴിഞ്ഞപ്പോൾ, “ഹൈപ്പീ ദേശീയത” എന്ന ഒറ്റ സാങ്കൽപ്പിക പരിപാടിയിൽ തകർച്ച നേരിട്ടു. എന്നിരുന്നാലും, കോൺഗ്രസ് മുന്നോട്ടുപോയാൽ, രാഹുൽ ഗാന്ധിയുടെ നേതൃത്വം സ്വപ്രയത്നം പ്രകടിപ്പിക്കുന്ന കാര്യത്തിൽ മൂന്ന് ഘടകങ്ങൾ പാർട്ടിയിൽ ഉയർത്തിക്കാട്ടുന്നതായി തോന്നുന്നു.

ഒടുവിൽ കോൺഗ്രസ് (രാഹുൽ) എത്തിയതായി തോന്നുന്നു. ഒന്നാമതായി, രാഹുൽ ഗാന്ധിയുടെ ക്ഷേത്രം പ്രവർത്തിപ്പിക്കുന്നത് ബിജെപിയുടെ ശ്രമത്തെ കോൺഗ്രസ്സിനെ ചിത്രീകരിച്ച് ന്യൂനപക്ഷം എന്ന നിലയിൽ ഫലപ്രദമാകുമെന്ന് ഫലപ്രദമായി തെളിയിച്ചിരിക്കുന്നു. ഇതിനുപുറമെ, ആവർത്തിച്ചുള്ള വോട്ടുകളും

ഗുജറാത്ത്

2017 ഡിസംബറിൽ നടന്ന തെരഞ്ഞെടുപ്പുകളിൽ ഗ്രാമീണമേഖലയിലെ ദുരിതം, തൊഴിലില്ലായ്മ എന്നിവയെക്കുറിച്ചുള്ള ആശങ്കകൾ മറ്റ് ഇടപെടലുകളിലുണ്ടാകും.

കഴിഞ്ഞ ഡിസംബറിൽ ബി.ജെ.പി ഭരിച്ച സംസ്ഥാനങ്ങളിൽ കോൺഗ്രസ്സിന് വിജയം, നരേന്ദ്രമോഡിയുടെ ആക്രമണമുണ്ടായെങ്കിലും, വിശ്വാസം വിശ്വാസത്തെ പ്രോത്സാഹിപ്പിച്ചു. രാഹുലിന്റെ വ്യക്തിപരമായ വിശ്വാസമാണ് പാർട്ടിയുടെ മുഖ്യധാരയിൽ. എതിരാളിയുടെ എതിർപ്പ് കണക്കിലെടുക്കാതെ പാർട്ടിയെ സ്വന്തം അജണ്ട സൃഷ്ടിക്കുന്നുവെന്നത് നിർണായകമായിരുന്നു. മോഡിയെതിരെ റാഫേൽ ആക്രമണത്തെ നേരിടാൻ സഹപ്രവർത്തകരും സഖ്യകക്ഷികളുമൊന്നും പറഞ്ഞില്ല. അദ്ദേഹം അതിനെതിരെ നിലയുറപ്പിച്ച്, ഒരു നിരയിലേക്ക് സ്വന്തം ജീവിതത്തെ ഉയർത്തി. അതിനുശേഷം സഹപ്രവർത്തകരും സഖ്യകക്ഷികളും സന്തുഷ്ടരാണ്. ആശയക്കുഴപ്പം അഴിച്ചുവിടുകയും ചെയ്തു, പാർടിയിൽ അടിയന്തിരമായി ഉണരുന്നു

ബാലകോട്ട്

എയർ സ്ട്രൈക്കുകൾ. പക്ഷേ, രാഹുൽ ഈ പാർടിയെ നിരസിച്ചു.

കോൺഗ്രസിൻറെ വ്യക്തതയെക്കുറിച്ച് പലർക്കും വ്യക്തമായ തെളിവുകൾ ലഭിക്കുന്നത്, “പശു സംരക്ഷണം” എന്നതിനെ കുറിച്ച ഏതെങ്കിലും പരാമർശം, ഡിസംബറിൽ കോൺഗ്രസ് നേടിയ മൂന്ന് നിയമസഭാ തിരഞ്ഞെടുപ്പുകളിൽ അതിശയോക്തിപരമായി പ്രസ്താവിച്ചു. ആ സന്ദർഭത്തിൽ,

ലോക്സഭാ

ബി.ജെ.പിയുടെ പശുരാഷ്ട്രീയത്തിന് പ്രതിരോധ പരിരക്ഷ ആവശ്യമില്ലെന്ന പ്രഖ്യാപനം ഡിസംബർ ഡിസംബറിലാണ് പ്രകടമാക്കുന്നത്. എന്നാൽ അത് എല്ലാ ആക്രമണങ്ങളും അല്ല. അതിൽ ഒരു രീതിയും കാണുന്നു. എ.എഫ്.എസ്.പി.എ ഭേദഗതി ചെയ്തതിനെ എതിർക്കുകയോ പൗരത്വ ഭേദഗതി ബിൽ പിൻവലിക്കൽ സംബന്ധിച്ച് ബി.ജെ.പി.ക്ക് പ്രചാരണമുണ്ടാക്കാൻ കഴിയില്ലെന്ന് കോൺഗ്രസ് കരുതുന്നു. കാരണം, വടക്കുകിഴക്കൻ മേഖലയിൽ അവർക്ക് ശക്തമായ അനുരണമുണ്ട്.

യു.എ.പി.എ ഭരണകാലത്ത് നിലനിന്നിരുന്ന സമീപനത്തിന്റെ പുനരുജ്ജീവനം കൂടിയാണ് എ.എഫ്.എസ്.പി.എയുടെ നീക്കത്തിനു പിന്നിലുള്ള സന്നദ്ധത, പക്ഷേ, ആഭ്യന്തര സമ്മർദത്തെത്തുടർന്ന് ഇഷ്ടാനിഷ്ടമായ ഘട്ടത്തിൽ എത്താൻ കഴിഞ്ഞില്ല. മാത്രമല്ല, “മതന്യൂനപക്ഷങ്ങളുടെ” ഉപദേഷ്ടാവിനു കീഴിൽ “വിദ്വേഷ കുറ്റകൃത്യങ്ങൾ” ഏർപ്പെടുത്തുന്നതിനുള്ള ഒരു പുതിയ നിയമം പ്രതിജ്ഞാബദ്ധമാണെങ്കിൽ, വാഗ്ദാനത്തിനുള്ള വ്യക്തമായ പ്രചോദനമായ cowlings ആയിരുന്നു. ഹിന്ദുത്വ എതിരാളികൾക്ക് ഒരു രാഷ്ട്രീയ ഹാൻഡിനെ അനുവദിക്കാതിരിക്കാൻ ശ്രദ്ധാപൂർവ്വമായ ഒരു ശ്രമം ഇതാണെന്ന് തോന്നുന്നു.