റിസർവ് ബാങ്ക് സുപ്രീംകോടതിയിൽ സുപ്രീംകോടതിയുടെ ഭരണഘടനയിൽ നിന്ന് ബ്രേക്ക് എടുക്കുന്ന അഞ്ച് അക്കൗണ്ടുകൾ

റിസർവ് ബാങ്ക് സുപ്രീംകോടതിയിൽ സുപ്രീംകോടതിയുടെ ഭരണഘടനയിൽ നിന്ന് ബ്രേക്ക് എടുക്കുന്ന അഞ്ച് അക്കൗണ്ടുകൾ

സാമ്പത്തിക മാന്ദ്യത്തെക്കുറിച്ച് റിസർവ് ബാങ്ക് ഓഫ് ഇന്ത്യയുടെ ചീഫ് എക്സിക്യൂട്ടീവ് ഓഫീസർ സുബ്രഹ്മണ്യൻ സ്വാമി സുപ്രീം കോടതിയെ അറിയിച്ചു. അഴിമതിക്കെതിരായ നടപടികൾ തടഞ്ഞ നിരവധി കമ്പനികൾക്ക് ആശ്വാസമായി.

2018 സെപ്തംബർ വരെ, റെക്കോഡ് ഏജൻസി ഐ സി എ അനുസരിച്ച്, ഏകദേശം 3.8 ലക്ഷം കോടി രൂപയുടെ കടബാധ്യതയുള്ള 70 വായ്പക്കാർ ഫിബ്രവരി 12, 2018 ലെ സർക്കുലർ അനുസരിച്ച് ക്രമേണ വായ്പ നൽകും. അക്കൗണ്ടിലെ സമ്മർദ്ദം പരിഹരിക്കാനോ അല്ലെങ്കിൽ തട്ടിപ്പ് ആരംഭിക്കാനോ സർക്കുലർ ആദ്യ ദിവസത്തിൽ നിന്ന് 180 ദിവസം ബാങ്കുകൾക്ക് നൽകി.

സുപ്രീംകോടതി ഇത് താഴെയിട്ടു.

നിരുത്തരവാദപരമായ ഒരു അസറ്റിന്റെ നോട്ടീസ് അല്ലെങ്കിൽ ബാങ്കുകൾ ഉപേക്ഷിക്കേണ്ട വ്യവസ്ഥകൾ എന്ന നിലയിൽ, സമ്മർദ്ദമുള്ള ഒരു അക്കൗണ്ടിന്റെ വർണവൽക്കരണത്തെ കോടതി ഉത്തരവിലേക്കു സ്വാധീനിക്കില്ലെങ്കിലും, ഒരു പരിഹാരപദ്ധതി ആസൂത്രണം ചെയ്യുന്നതിനായി ബാങ്കുകൾക്ക് കൂടുതൽ സമയവും വിവേചനാധികാരം നൽകും. ഇൻസോൾവൻസി പ്രോസിക്യൂട്ടിങ്ങിനുള്ള അന്തിമ റഫറൽ കാലാവധിയല്ല.

റിസർവ് ബാങ്കിന്റെ സർക്കുലറിലും, ജെറ്റ് എയർവെയ്സ് പോലുള്ള കമ്പനികളിലും വെല്ലുവിളി ഉയർത്താൻ ശ്രമിക്കുന്ന ബാങ്കുകളുടെ വലിയ വൈദ്യുത സ്ഥാപനങ്ങളിൽ നിന്ന് ഈ റിലീഫ് കാണാം. ഏതൊക്കെ അക്കൗണ്ടുകൾക്ക് ഗുണം ചെയ്യുമെന്നത് മനസ്സിലാക്കാൻ വിശകലന വിദഗ്ധരോടും ബാങ്കർമാരോടും ബ്ലൂംബെർഗ്വിന്റ് സംസാരിക്കുന്നു. താഴെ നൽകിയിട്ടുള്ള പട്ടിക ഈ സംഭാഷണങ്ങളെ അടിസ്ഥാനമാക്കിയുള്ളവയാണ്, അവ സമഗ്രമല്ല.

ജെറ്റ് എയർവേയ്സ്

10,000 കോടി രൂപയുടെ കടബാധ്യതയാണ് ഈ വർഷം ജനുവരിയിൽ ഉണ്ടായത്. റിയൽ എസ്റ്റേറ്റ് പദ്ധതിയുടെ ഭാഗമായി കമ്പനിയുടെ 50.5 ശതമാനം ഓഹരികൾ ഏറ്റെടുത്തു. വരും മാസങ്ങളിൽ വാഹകരെ വാങ്ങാൻ അവരുടെ ഓഹരികൾ വിൽക്കാൻ കമ്പനിക്കായി.

റിസർവ് ബാങ്കിന്റെ സർക്കുലറിന്റെ അടിസ്ഥാനത്തിൽ, ഇൻഷൊലൻസ് നടപടികൾ ഒഴിവാക്കാൻ ബാങ്കുകൾക്ക് ജൂണിൽ ഒരു നിർദ്ദിഷ്ട പദ്ധതി തയ്യാറാക്കേണ്ടി വന്നേ പറ്റൂ. സർക്കുലർ റദ്ദാക്കിയ എസ്.സി.ക്ക് ബാങ്കർമാർക്ക് കൂടുതൽ സമയം ലഭിക്കുന്നു. എന്നിരുന്നാലും, ഫിബ്രവരി 12 ലെ സർക്കുലർ ഉപയോഗിച്ച് അവർ അന്തിമരൂപം നൽകപ്പെട്ടതിനാൽ ബാങ്കർമാർ പുനർനിർമിക്കുന്നതിനുള്ള കൃത്യമായ കൃത്യമായ ചില വ്യവസ്ഥകൾ പുനരാരംഭിക്കേണ്ടതുണ്ട്.

വാങ്ങുന്നയാളിന് കൂടുതൽ ഫണ്ട് നൽകാനായി 3,500 കോടി രൂപ ആവശ്യമുണ്ട്. ടാറ്റാ ഗ്രൂപ്പ്, ടിപിജി ക്യാപിറ്റൽ എന്നിവയിലേക്ക് കടത്താൻ എസ്ബിഐ കഴിഞ്ഞ ആഴ്ചയിൽ ബ്ലൂംബർഗ് ക്വിറ്റ്റ്റ് റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തിരുന്നു.

ലളിത്പുർ പവർ ജനറേഷൻ കമ്പനി.

ഉത്തർപ്രദേശിലെ ലളിത്പൂരിലെ ഷിഷിർ ബജാജ് ഗ്രൂപ്പിന്റെ 1,980 മെഗാവാട്ട് താപ വൈദ്യുതി പദ്ധതി നിരവധി വർഷങ്ങളായി പ്രശ്നങ്ങൾ നേരിടുന്നുണ്ട്.

2014-ൽ, ജോൻഡന്റ് ലെൻഡേഴ്സ് ഫോറം ഉപയോഗിച്ച് അക്കൌണ്ടിനായി ഒരു പ്രമേയം കണ്ടെത്താൻ വായ്പയെടുക്കാൻ ശ്രമിച്ചു. തുടർന്ന്, പുനർനിർമാണം 2017 ൽ സ്ട്രെസ്ഡ് അസറ്റുകളുടെ അല്ലെങ്കിൽ എസ് 4 എ സ്കീമിന്റെ സുസ്ഥിര ഘടനാപരമായ ശ്രമത്തിന്റെ ഭാഗമാവുകയും ചെയ്തു.

വിദഗ്ദനായ റിപ്പോർട്ടുകൾ കമ്പനി അതിന്റെ പണമിടപാടിന് സ്വാധീനിക്കുന്ന, ഉത്തർപ്രദേശ് പവർ കോർപ്പറേഷൻ ലിമിറ്റഡ് നിന്ന് കുടിശ്ശിക തിരിച്ചടവ് വലിയ കാലതാമസം നേരിടുന്നതിനാൽ എന്നു പറയുന്നു. അതിന്റെ ഫലമായി, വൈദ്യുതി ഉൽപാദനത്തിന്റെ കടം തിരിച്ചടയ്ക്കാനുള്ള ശേഷി മോശമായിത്തുടങ്ങി. അതിന്റെ മൊത്തം കടം 17,700 കോടി രൂപയിലധികമാണ്.

കെ.എസ്.കെ മഹാനദി പവർ കമ്പനി.

കെ.എസ്.കെ. എനർജി വെൻചറസിന്റെ മുൻ സബ്സിഡിയറിയായ കെ.എസ്.കെ. മഹാനദി പവർ മൊത്തം കടബാധ്യത 15,702 കോടി രൂപയാണ്. ഛത്തീസ്ഗഡിലെ 3,600 മെഗാവാട്ട് താപവൈദ്യുത നിലയം ഗുജറാത്ത്, ആന്ധ്രപ്രദേശ്, ഛത്തീസ്ഗഡ്, തമിഴ്നാട്, ഉത്തർപ്രദേശ് എന്നിവിടങ്ങളിലേക്ക് വൈദ്യുതി വിൽക്കുന്നു.

സർക്കാർ ഉടമസ്ഥതയിലുള്ള പവർ ഡിസ്ട്രിബ്യൂട്ടറുകളിൽ നിന്നുള്ള തിരിച്ചടവ് കാലതാമസം വരുത്തി, കമ്പനിക്ക് പണത്തിന്റെ ഒഴുക്കിനൽകാൻ കാരണമായി. അതാകട്ടെ, ഡിസ്കോമിലേക്ക് വൈദ്യുതി വിതരണം കുറച്ചുകൊണ്ടുവന്നു.

സമദ് പദ്ധതിയുടെ അടിസ്ഥാനത്തിൽ ഏറ്റെടുത്തിരിക്കുന്ന ഏഴ് വൈദ്യുത നിർമാതാക്കളിൽ ഒരാണിത്. ഗൗതം അദാനിയുടെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള അദാനി ഗ്രൂപ്പ് ബിഡിനു ശേഷം ഈ ഓഫർ പിൻവലിക്കുകയായിരുന്നു.

ജയ്പ്രകാശ് പവർ വെഞ്ച്വർ

1994 ൽ സ്ഥാപിതമായ ജെയ്പ്രകാശ് പവർ വെൻചറിലാണ് രാജ്യത്തെ മൊത്തം വൈദ്യുതി ഉൽപാദനം 2,220 മെഗാവാട്ടായി ഉയർത്തുന്നത്. 400 മെഗാവാട്ട് ജലവൈദ്യുതി, 1,820 മെഗാവാട്ട് വൈദ്യുതി ഉൽപാദന ശേഷിയുള്ള പ്ലാൻറുകൾ എന്നിവയാണ് ഈ പദ്ധതികൾ. ബാങ്കുകൾക്ക് 14,000 കോടിയുടെ കടബാധ്യതയുണ്ട്.

കൽക്കരി ലഭിക്കാത്തതിനാലും ദീർഘകാലാടിസ്ഥാനത്തിലുള്ള വാങ്ങൽ കരാറുകൾ ലഭിക്കാത്തതിനാലും തുടർച്ചയായി നഷ്ടം സംഭവിച്ചതായി കമ്പനികൾ പറയുന്നു.

കഴിഞ്ഞ വർഷം കമ്പനിയിൽ 50 ശതമാനം ഓഹരികൾ വിൽക്കാൻ ശ്രമിച്ചുവെങ്കിലും വാങ്ങുന്നവരിൽ നിന്ന് താത്പര്യമില്ലായിരുന്നു. സമദാന പദ്ധതിയുടെ പുനർനിർമാണത്തിനായി റഫർ ചെയ്യപ്പെട്ടു, എന്നാൽ ഇതുവരെ ഒരു തീരുമാനമെടുക്കാൻ കഴിഞ്ഞിട്ടില്ല.

ലാൻകോ അമർകാന്ത് പവർ

11,000 കോടിയുടെ കടബാധ്യതയുള്ള ലാൻകോ അമർക്കാന്ത് പവർ ഛത്തീസ്ഗഡിലെ 600 മെഗാവാട്ട് ശേഷിയുള്ള താപവൈദ്യുതി ഉത്പാദിപ്പിക്കുന്നു.

2018 ആഗസ്തിൽ ആക്സിസ് ബാങ്ക് ലിമിറ്റഡ് ഹൈദരാബാദിലെ നാഷണല് കമ്പനി ലോ ട്രിബ്യൂണലിന് 920 കോടി ആവശ്യപ്പെട്ടു. 2018 മേയ് മാസത്തിൽ ബാങ്ക് അക്കൗണ്ട് “സംശയാസ്പദം” എന്ന് തരം തിരിച്ചിട്ടുണ്ട്.

ലണ്ടൻ ആന്റ് ദി ഡോൾസൻ ആൻഡ് ഡിപ്പാർട്ടുമെൻറ് ഓഫ് ബോർഡ് ഓഫ് ഇൻഡ്യയുടെ വെബ്സൈറ്റിൽ പറയുന്നുണ്ട്. ബാങ്കുകൾക്ക് ഇൻഷ്വറൻസ് രേഖപ്പെടുത്താനുള്ള വിവേചനാധികാരം ഉണ്ടായിരിക്കുന്പോൾ ഫിബ്രവരി 12 നു സർക്കുലർ എടുത്തുകളയുകയോടുകൂടിയ പാപ്പരാകൽ പ്രക്രിയ പാളംതെറ്റിക്കുമോ എന്ന് വ്യക്തമല്ല.

എന്താണ് വിദഗ്ധരുടെ അഭിപ്രായം

പാപ്പരവകുപ്പിന്റെ നിയമത്തിൽ ഇപ്പോഴും വലിയൊരു ഭാഗവും ബാധകമാണ്. ഇന്ത്യാ റേറ്റിംഗ് ആൻഡ് റിസർച്ച് അസോസിയേറ്റ് ഡയറക്ടർ ജിൻഡാൽ ഹരിയ പറഞ്ഞു. “ഇത് പരിഹരിക്കപ്പെടാത്ത അധികാരമില്ലാത്ത മേഖലയിലെ ആസ്തികളിൽ ഭൌതിക സ്വാധീനം ഉണ്ടാക്കുന്നതാണെന്ന് ഞങ്ങൾ കരുതുന്നില്ല,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. “വൈദ്യുതി മേഖലയ്ക്കായി, പണമിടപാടുകൾ ഇപ്പോഴും തീരുമാനങ്ങളിൽ പ്രവർത്തിക്കാൻ കഴിയും, എന്നാൽ ഈ പ്രക്രിയയ്ക്ക് കൂടുതൽ സമയമെടുക്കും, ഫെബ്രുവരി 12 ലെ സർക്കുലറിനെ അപേക്ഷിച്ച് കൂടുതൽ വ്യവഹാരമാകും.”

വായ്പയുടെ 50 ശതമാനത്തിൽ സ്ഥിരതാമസമാക്കാൻ അനുക് അലൂമിനിയം ലിമിറ്റഡ് പ്രോമിട്ടേഴ്സ് തയ്യാറായെന്ന് ചൂണ്ടിക്കാട്ടി ആർബിഐയുടെ ഫിബ്രവരി 12 ന് സർക്കുലർ കൂടുതൽ കർശന നിർദ്ദേശം പുറപ്പെടുവിച്ചതായി ഒരു മുതിർന്ന പൊതുമേഖലാ ബാങ്കർ പറഞ്ഞു. എന്നാൽ, ദിവസാവർഷം കാലാവധി കഴിഞ്ഞിരിക്കുന്നു, അക്കൗണ്ടിന് വായ്പാ നടപടികൾ എടുക്കേണ്ടിയിരുന്നു. പ്രതീക്ഷയോടെ, ഇപ്പോൾ കൂടുതൽ വഴക്കം വരും, ഈ ബാങ്കർ പറഞ്ഞു.