ഇന്റർനെറ്റ് ഉപഗ്രഹങ്ങൾ നിർമ്മിക്കുന്നതിനായി ജെഫ് ബെസോസിന്റെ ആമസോൺ – ക്വാർട്ട്സ്

ഇന്റർനെറ്റ് ഉപഗ്രഹങ്ങൾ നിർമ്മിക്കുന്നതിനായി ജെഫ് ബെസോസിന്റെ ആമസോൺ – ക്വാർട്ട്സ്

ഉപഭോക്താക്കൾക്ക് ഇന്റർനെറ്റ് കണക്ടിവിറ്റി നൽകുന്ന ആയിരക്കണക്കിന് ഉപഗ്രഹങ്ങളെ സമാരംഭിക്കാനുള്ള ആമസോണിന്റെ പദ്ധതിയാണ് ക്യുപെർ സിസ്റ്റംസ് എന്ന പേരിൽ അറിയപ്പെടുന്നത്.

ജനീവയിലെ ഇന്റർനാഷണൽ ടെലികക്ക്യൂണിക്കേഷൻസ് യൂണിയനിൽ റെഗുലേറ്ററി ഫയൽ ചെയ്ത വാർത്തകൾ പുറത്തുവിട്ട ഒരു വാർത്ത ഗീക്ക്വിയർ ആദ്യം റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തത് ഒരു ആമസോൺ വക്താവ് ക്വാർട്ട്സിനോട് സ്ഥിരീകരിച്ചു.

“ലോ എർത്ത് ഓർബിറ്റ് സാറ്റലൈറ്റുകളുടെ ഒരു കൂട്ടായ്മ സ്ഥാപിക്കാൻ പ്രൊജക്ട് കുയിപ്പർ ആണ്, അത് ലോകം മുഴുവൻ സൗകര്യമില്ലാത്തതും അടിത്തറയില്ലാത്തതുമായ കമ്മ്യൂണിറ്റികൾക്കായി ലോ-ലാറ്റൻസി, ഹൈ സ്പീഡ് ബ്രോഡ്ബാൻഡ് കണക്റ്റിവിറ്റി ലഭ്യമാക്കും,” ആമസോൺ പ്രസ്താവനയിൽ പറയുന്നു. ബ്രോഡ്ബാൻഡ് ഇന്റർനെറ്റിൽ പ്രവേശിക്കാൻ കഴിയാത്ത ദശലക്ഷക്കണക്കിന് ജനങ്ങളെ സേവിക്കുന്ന ഒരു ദീർഘകാല പദ്ധതിയാണ് ഇത്. ഈ കാഴ്ചപ്പാടിൽ പങ്കുപറ്റുന്ന കമ്പനികളുമായി പങ്കുചേരാൻ ഞങ്ങൾ ആഗ്രഹിക്കുന്നു. ”

അംബൺ മസ്ക്സ് സ്പെയ്സ് എക്സ്, സോഫ്റ്റ്ബാങ്ക് വിഷൻ ഫണ്ട്-വുഡ് വൺവെബ്, കാനഡയുടെ ടെലസറ്റ് തുടങ്ങിയ കമ്പനികൾ ഇതിനകം തന്നെ അനേകം പുതിയ സാറ്റലൈറ്റ് സ്കീമുകൾക്ക് സമാനമാണ് . ഓരോ നൂറുകണക്കിന് ഡോളറുകളും ആയിരക്കണക്കിന് ഉപഗ്രഹങ്ങൾ നിർമ്മിക്കുന്ന ആയിരക്കണക്കിന് ഉപഗ്രഹങ്ങൾ ഭൂമിയിൽ നിന്ന് ഏകദേശം 600 മൈൽ (600 കി.മീറ്ററിൽ താഴെ) മുതൽ 1000 മൈൽ (1609 കി.മീ) ഉയരമുള്ള താരതമ്യേന താഴ്ന്ന ഉയരങ്ങളിൽ ഭൂമിയിലേക്ക് സഞ്ചരിക്കുന്നു. ലോകത്തെമ്പാടുമുള്ള വേഗത്തിലുള്ള ഇന്റർനെറ്റ് നെറ്റ്വർക്ക് ലഭ്യമാക്കാൻ അവർ വാഗ്ദാനം ചെയ്യുന്നു.

നിരവധി എതിരാളികളെ പോലെ, ആമസോൺ അതിന്റെ സാധ്യതയുള്ള നെറ്റ്വർക്കിനെ അടിവരയിടുന്ന സമുദായങ്ങൾക്കായി ചിത്രീകരിക്കുകയും, ഭൂമിശാസ്ത്രപരമായ മേഖലകളിലുള്ള ഭൂപ്രദേശങ്ങളിലുള്ള ഇന്റർനെറ്റ് ഉപയോഗത്തിന് ഇൻഫ്രാസ്ട്രക്ചർ ചെലവാകുകയും ചെയ്യുന്നു. ടെലികോം, സൈനിക, എണ്ണ കമ്പനികൾ, ക്രൂയിസ് ലൈനുകൾ എന്നിവയിൽ നിന്ന് സാറ്റലൈറ്റ് ഇൻറർനെറ്റ് പദ്ധതികൾ കൂടുതലും പണം ഉണ്ടാക്കുന്നുണ്ട്. അവരുടെ വഴിപാടുകൾ വിലകുറഞ്ഞതും കൂടുതൽ ശേഷിയുമുള്ളതാകുമ്പോൾ അത് മാറാം.

ആമസോൺ സ്ഥാപകൻ ജെഫ് ബെസോസ് ഒരു സ്പെയ്സ് അംബാസഡർ ആണ് . തന്റെ റോക്കറ്റ് കമ്പനിയായ ബ്ലൂ ഓറിജിനെ, ഉപവിശിഷ്ട ടൂറിസത്തിനു വേണ്ടി ഉപയോഗിക്കാൻ പല റോക്കറ്റുകളെയും രൂപകൽപ്പന ചെയ്തിട്ടുണ്ട്, കൂടാതെ 2022 ൽ തുടങ്ങുന്ന ഒരു വലിയ, വീണ്ടും ഉപയോഗിക്കാവുന്ന റോബറ്ററ്റ് റോക്കറ്റാണ് ഇത് നിർമ്മിച്ചിരിക്കുന്നത്.

പക്ഷേ, ഈ പദ്ധതികൾ അത്ര എളുപ്പമല്ല: നൂറുകണക്കിന് ചെറിയ ഉപഗ്രഹങ്ങൾ ഉപരിതലത്തിൽ നിന്ന് പറന്നുയർത്തുന്നത്, ചില വലിയ ഉപഗ്രഹങ്ങൾ കൂടുതൽ ദൂരം സഞ്ചരിക്കുന്നതിനുപകരം പ്രവർത്തിക്കാൻ ഇതുവരെ കഴിഞ്ഞിട്ടില്ല. 10 ബില്ല്യൻ ഡോളർ. മറ്റ് കമ്പനികളുമായി ആമസോൺ പങ്കാളിത്തത്തെക്കുറിച്ച് പറയുന്നതിൻറെ കാരണം ഇതാണ്: ലോകത്തിലെ വൻകിട ചില്ലറ കോൾസസസ്ക്ക് ഈ സഹായം ആവശ്യമായി വരും.

അവർ തിരക്കിലാണ്. സ്പേസ് എക്സ്ക്സിന്റെ സ്റ്റാർലിങ്കിന് രണ്ട് പ്രവർത്തന ഉപഗ്രഹങ്ങളുണ്ട്, ഈ വർഷം കൂടുതൽ നടത്താൻ പദ്ധതിയിടുന്നുണ്ട്, ടെലികോം സംരംഭകനായ ഗ്രെഗ് വൈലറിന്റെ പിൻബലമുള്ള OneWeb ഫെബ്രുവരിയിൽ ആദ്യ ആറ് ഉപഗ്രഹങ്ങളെ വിക്ഷേപിച്ചു . 2022 ൽ ടെലസറ്റ് സ്വന്തം സർവീസ് തുടങ്ങാൻ പദ്ധതിയിട്ടിട്ടുണ്ട്. ബോയിങ് ഒരു സമാന നെറ്റ്വർക്കിനായി പ്ലാൻ അവതരിപ്പിച്ചിട്ടുണ്ട്. 1990-കളിൽ ആരംഭിച്ച ആദ്യത്തെ പ്രധാന വാണിജ്യ ഉപഗ്രഹ ശൃംഖലകൾ പാപ്പരവൽക്കരണത്തിന്റെ ഭാഗമായി ഓവർ-കപ്പാസിറ്റിയുടെ ഫലമായി, ഇന്നത്തെ അവസാന സാറ്റലൈറ്റ് കമ്പനികൾക്കും സമാനമായ ഒരു വിധിയുണ്ടാകും.

ആമസോൺ ഡിജിറ്റൽ, ഉപഭോക്തൃ കേന്ദ്രീകൃത തന്ത്രങ്ങൾ, കുറഞ്ഞത് പോലെ തന്നെ കമ്പനി ചെയ്യുന്ന മറ്റ് നിരവധി ടാസ്ക് പ്ലാനുകളുമായി സാറ്റലൈറ്റ് പ്ലാൻ തീർച്ചയായും യോജിക്കുന്നു. കഴിഞ്ഞ വർഷം, ക്ലൗഡ് കമ്പ്യൂട്ടിംഗ് ലഭ്യമാക്കുന്ന ഒരു വിഭജനം ആമസോൺ വെബ് സർവീസുകൾ, ഉപരിതല ഡാറ്റകൾ അതിന്റെ നെറ്റ്വർക്കിലേക്ക് സംപ്രേഷണം ചെയ്യാൻ സാറ്റലൈറ്റ് ഗ്രൗണ്ട് സ്റ്റേഷനുകൾ പ്രഖ്യാപിക്കുമെന്ന് പ്രഖ്യാപിച്ചു. അതിന്റെ ആഗോള ആശയവിനിമയ ശൃംഖല രൂപപ്പെടുത്തുന്നതിലൂടെ കൂടുതൽ സേവനങ്ങൾ നേരിട്ട് കൂടുതൽ സേവനങ്ങൾ ലഭ്യമാക്കുന്നതിനുള്ള അവസരങ്ങൾ സൃഷ്ടിക്കും. വിവിധ റോബോട്ടുകളെ അവയുടെ പാക്കേജുകൾ വിനിയോഗിക്കാനുള്ള പദ്ധതികളിൽ ആമസോൺ പിന്തുടരുകയാണെങ്കിൽ, ഈ കൂട്ടായ്മ ഈ സേവനത്തിന് തികച്ചും ആശയവിനിമയശേഷി ആയിരിക്കാം.

ബ്ലൂ ഓറിജിന് പകരം ആമസോണിലെ ഒരു ഉപഗ്രഹ ഇന്റർനെറ്റ് ശൃംഖല നിർമ്മിക്കാനുള്ള തീരുമാനം സൂചിപ്പിക്കുന്നത് ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും ധനികനായ മനുഷ്യൻ, നീലനിറത്തിൽ ദീർഘകാലാടിസ്ഥാനത്തിലുള്ള പദ്ധതികൾക്കു പകരം, ശൃംഖലയിൽ നിന്ന് നേരിട്ട് സാമ്പത്തിക പ്രവർത്തനങ്ങൾ നേടിയെടുക്കുന്നു. ഏത് കമ്പനിയാണ് നെറ്റ്വർക്കിൽ പ്രവർത്തിക്കുന്നത് എന്നതിനെ പറ്റി, ബെസോസ് തന്റെ സാറ്റലൈറ്റ് കമ്പനിയെ കൂടുതൽ സാറ്റലൈറ്റ് ലോഞ്ച് ചെയ്യുന്ന ബിസിനസ്സിൽ നൽകാൻ അവസരം ഉപയോഗിക്കില്ലെന്ന് സങ്കൽപ്പിക്കുക പ്രയാസമാണ്.

ആമസോൺ ഇന്റർനാഷണൽ ആക്സസ് സ്കീമുകൾ ഒഴുകുന്ന ഒരേയൊരു സാങ്കേതിക ഭീമനാണ്. ഫെയ്സ്ബുക്കിനും ഗൂഗിളിനും അവരുടെ സ്വന്തം സാറ്റലൈറ്റ് നെറ്റ്വർക്കുകളും, ഡ്രോൺ, ബലൂണുകളും ഉപയോഗപ്പെടുത്തുന്നു. ഈ പരിശ്രമങ്ങളൊന്നും ഇതുവരെ ഫലവത്തായില്ല.