ഇലക്ട്രിക് ബസ്സുകൾ വിതരണം ചെയ്യുന്നതിൽ കാലതാമസമില്ലെന്ന് ടാറ്റ മോട്ടോഴ്സ് – Moneycontrol.com

ഇലക്ട്രിക് ബസ്സുകൾ വിതരണം ചെയ്യുന്നതിൽ കാലതാമസമില്ലെന്ന് ടാറ്റ മോട്ടോഴ്സ് – Moneycontrol.com

ഇന്ത്യയിലെ ഏറ്റവും വലിയ ട്രക്ക്, ബസ് നിർമ്മാതാക്കളായ ടാറ്റ മോട്ടോഴ്സ് ഏപ്രിൽ 4 ന് വൈദ്യുത ബസ്സുകൾ വാങ്ങുന്നതിനുള്ള ഡെലിവറി ടൈംലൈനുകൾ അറിയിച്ചിട്ടുണ്ട്. അതിനാൽ സർക്കാർ ‘ബ്ലാക്ക്ലിസ്റ്റ് ചെയ്യുന്നതിനെ കുറിച്ച് യാതൊരു ചോദ്യവും ഇല്ല’.

2019 മാർച്ചോടെ 50 ശതമാനം ഓർഡർ വിതരണം ചെയ്യുമെന്ന് മുംബൈ ആസ്ഥാനമായി പ്രവർത്തിക്കുന്ന കമ്പനി അറിയിച്ചിട്ടുണ്ട്. 2019 ജൂലായിൽ 25 ശതമാനം നൽകും. ശേഷിക്കുന്ന ബസ്സുകൾ 2019 ജൂലായിൽ പൂർത്തിയാക്കും.

വിവിധ സംസ്ഥാനങ്ങളിലേക്ക് മുഴുവൻ ഇലക്ട്രോണിക് ബസുകളും വിതരണം ചെയ്യുന്നതിന് ടാറ്റ മോട്ടോഴ്സിന് പരമാവധി ഓർഡറുകൾ ലഭിച്ചു.

ടാറ്റ മോട്ടോഴ്സ് ബസ്സുകൾക്ക് കൂടുതൽ കാലതാമസമുണ്ടെങ്കിൽ ഭാവി കരാറുകൾക്ക് ബ്ലാക്ക്ലിസ്റ്റ് ലഭിക്കുമെന്ന് സർക്കാർ മുന്നറിയിപ്പ് നൽകിയിരുന്നുവെന്ന് ഏപ്രിൽ 4 ന് മാധ്യമ റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തു. 190 ഇലക്ട്രോണിക് ബസ്സുകൾക്ക് രണ്ട് വ്യത്യസ്ത വലുപ്പങ്ങൾ വിതരണം ചെയ്യുന്നതിനായി ആറ് സംസ്ഥാനങ്ങളിൽ നിന്നുള്ള കമ്പനിയാണ് മുംബൈ ആസ്ഥാനമായുള്ള കമ്പനി സ്വന്തമാക്കിയത്. ജയ്പുർ, ഇൻഡോർ, ലക്നൗ, കൊൽക്കത്ത, ജമ്മു, ഗുവാഹത്തി എന്നീ നഗരങ്ങളിലേക്ക് ടാറ്റ മോട്ടോഴ്സ് നൽകും.

ഏപ്രിൽ 4 ന് പുറത്തിറക്കിയ ഒരു പ്രസ്താവനയിൽ, ബാറ്ററികളുടെ ക്ഷാമം ഈ കാലതാമസം ചൂണ്ടിക്കാട്ടിയിട്ടുണ്ട്. “മറ്റു വിപണികളിൽ നിന്ന് ഇറക്കുമതി ചെയ്യുന്ന ബാറ്ററികൾ വിതരണം ചെയ്യുന്നതിന് മുൻകൂട്ടി നിശ്ചയിച്ചിട്ടുള്ള പ്രശ്നങ്ങൾ കാരണം ചില കാലതാമസമുണ്ടായിട്ടുണ്ട്. എല്ലാ ഉപഭോക്താക്കളുമായി ഞങ്ങൾ നിരന്തരമായ ചർച്ച നടത്തുകയും എല്ലാ വെല്ലുവിളികളെയും അധികൃതരെ അറിയിക്കുകയും ചെയ്തിട്ടുണ്ട് “, കമ്പനി പറഞ്ഞു.

“ഡെലിവറികളുടെ സമയരേഖ വിവിധ തലങ്ങളിൽ ആശയവിനിമയം നടത്തിയിട്ടുണ്ട്. അതുകൊണ്ടുതന്നെ ഗവൺമെൻറ് കരിമ്പട്ടികയിൽ പെടുത്തിയിരിക്കുക എന്ന ഒരു ചോദ്യവും ഇല്ല, “ടാറ്റ മോട്ടോഴ്സ് കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

കൊൽക്കത്ത, ഇൻഡോർ, ലക്നൗ എന്നിവിടങ്ങളിലേക്ക് കമ്പനി ഇതിനകം ബസുകൾ നൽകിയിട്ടുണ്ട്. ലക്നൗ, കൊൽക്കത്ത, ഇൻഡോർ, ഗുവാഹത്തി, ജമ്മു എന്നിവിടങ്ങളിലേക്ക് മൊത്തം 22 ബസുകൾ വിതരണം ചെയ്തു.

മുംബൈയിലെ ഏറ്റവും മികച്ച സ്ഥാപനങ്ങളിൽ നിന്ന് ലഭിച്ച മികച്ച ചില ഓർഡറുകൾ ഇന്ത്യ-ചൈനീസ് സംയുക്ത സംരംഭമായ ഓക്സ്ട്രാ-ബി.വൈ.ഡി (ഗോൾഡ് സ്റ്റോൺ-ബി.വൈ.ഡി) എന്ന കമ്പനിയുമായി ചേർന്നു.

290 ഇലക്ട്രിക് ബസ്സുകൾ ബംഗളൂരു, മുംബൈ, ഹൈദരാബാദ് എന്നിവിടങ്ങളിലേക്ക് മൂന്ന് കരാറുകൾക്കായി ബിഐഡി കുറഞ്ഞ തുകയായി ഉയർത്തിയിട്ടുണ്ട്. എന്നാൽ, 130 ബസുകളായി കേന്ദ്രസർക്കാരിന് സബ്സിഡിയില്ല. പകരം 160 ബസ്സുകൾ മാത്രമാണ് വിതരണം ചെയ്യുന്നത്.

ഒക്ടേറയിൽ നിന്ന് 40 ഇലക്ട്രിക് ബസ്സുകൾ വാങ്ങുന്നതിന് കരാർ റദ്ദാക്കണമെന്ന് ബോംബെ ഹൈക്കോടതി ഉത്തരവിട്ടിരുന്നു. അന്ന് 24 ബസ്സുകൾ ഇതിനകം നിർമ്മിച്ചിരുന്നു.

ചാർജുചെയ്യാൻ വേണ്ടി ഉപയോഗിക്കുന്ന 68 ചാർജറുകളുടെ അടിസ്ഥാന സൗകര്യങ്ങളുടെ അഭാവമാണ് ടാറ്റ മോട്ടോഴ്സ് ചൂണ്ടിക്കാട്ടുന്നത്.

“ഓരോ സ്ഥലത്തും ആവശ്യമായ അടിസ്ഥാന സൗകര്യങ്ങളുടെ അടിസ്ഥാനത്തിൽ ഇ.വി. ചാർജറുകൾ ഇൻസ്റ്റാൾ ചെയ്യുന്നതിനുള്ള പിന്തുണയും കമ്പനി നൽകിയിട്ടുണ്ട്. ഇന്നത്തെപ്പോലെ, മൊത്തം 70 ചാർജർ ഇതിനകം തന്നെ ഇൻസ്റ്റാൾ ചെയ്തിട്ടുണ്ട്. ശേഷിക്കുന്ന 68 ചാർജറുകൾ ഉപഭോക്താവിൻറെ അവസാനഘട്ടത്തിൽ ആവശ്യമായ അടിസ്ഥാന സൗകര്യങ്ങളുടെ അഭാവമാണ്. “ടാറ്റ മോട്ടോഴ്സ് പറഞ്ഞു.