പുതിയ കൃത്രിമ ഇന്റലിജൻസ് സമീപനം IVF വിജയത്തെ ശക്തിപ്പെടുത്തുന്നു – ദി ഹാൻസ് ഇന്ത്യ

പുതിയ കൃത്രിമ ഇന്റലിജൻസ് സമീപനം IVF വിജയത്തെ ശക്തിപ്പെടുത്തുന്നു – ദി ഹാൻസ് ഇന്ത്യ

വാഷിങ്ടൺ: അഞ്ച് കൃഷിക്കാരെ ഗർഭനിരോധന ഗർഭാവസ്ഥയിലേക്ക് ഉയർത്താൻ കഴിവുള്ള മനുഷ്യ ഭ്രൂണത്തിൽ അഞ്ചെണ്ണം പ്രായമുണ്ടോ എന്നറിയാനായി ഒരു പുതിയ കൃത്രിമ സൂക്ഷ്മ (AI) സമീപനത്തെക്കുറിച്ച് ഗവേഷകർ വിശദീകരിച്ചു.

ആദ്യകാല ഘട്ടങ്ങളിലെ ഭ്രൂണത്തിന്റെ സമയലാസ് ചിത്രങ്ങൾ വിശകലനം ചെയ്യുന്ന ഈ സാങ്കേതികവിദ്യ, ആസ്ട്രോ ഫെർട്ടിലൈസേഷന്റെ (IVF) വിജയ നിരക്ക് മെച്ചപ്പെടുത്താനും ഒന്നിലധികം ഗർഭ നിരോധനങ്ങളെ കുറയ്ക്കാനും കഴിയും. ഗർഭധാരണത്തിലെ എട്ട് ശതമാനം സ്ത്രീകളിൽ വന്ധ്യതയുണ്ടാകുമെന്നാണ് യു എസിലെ വെൽ കോർണൽ മെഡിക്കൽ കോളേജിലെ ഗവേഷകർ പറയുന്നത്. IVF സഹായിച്ചിട്ടുണ്ട് ദശലക്ഷങ്ങൾ പ്രസവിക്കുന്നത്, യുഎസ് ശരാശരി വിജയം നിരക്ക് 45% ആണ്. NPJ ഡിജിറ്റൽ മെഡിസിനിൽ പ്രസിദ്ധീകരിച്ച പഠനത്തിൽ, ഒരു AI അൽഗോരിതം പരിശീലിപ്പിക്കുന്നതിന് കൃത്യമായ 110 മണിക്കൂറിനുള്ളിൽ കൃത്യമായ 110 മണിക്കൂറാണ് എടുത്തത്.

ഓരോ ഭ്രൂണത്തിനും ഭ്രൂണം രൂപംനൽകുന്ന വിവിധ ഘടകങ്ങളെക്കുറിച്ച് ചിന്തിച്ച, ഭ്രൂണശാസ്ത്രജ്ഞർ ഒരു ഗ്രേഡ് നൽകി. വിജയകരമായ ഗർഭധാരണത്തിലെ ഫലത്തിലേക്കു പോകാനുള്ള സംഭാവ്യതയോടെ, ഭ്രൂണ ഗ്രേഡുമായി പരസ്പര ബന്ധത്തിന് ഗവേഷകർ പിന്നീട് ഒരു സ്റ്റാറ്റിസ്റ്റിക്കൽ വിശകലനം നടത്തി. സാധ്യതകൾ 35 ശതമാനത്തിൽ താഴെയാണെങ്കിൽ, 58% ത്തിലും ഉയർന്ന നിലവാരത്തിലും സാധ്യതയുണ്ടെങ്കിൽ, മികച്ച ഗുണനിലവാരമായി പരിഗണിക്കപ്പെടും.

പരിശീലനവും സാധൂകരണത്തിനുശേഷം, അൽഗോരിതം, സ്റ്റോർക്ക് എന്ന പേരിൽ പുതിയ ഒരു കൂട്ടം ചിത്രങ്ങളുടെ നിലവാരം 97 ശതമാനം കൃത്യതയോടെ തരംതിരിച്ചു. “IVF ൻറെ ഫീൽഡിൽ പുതിയ സാങ്കേതികവിദ്യ അവതരിപ്പിച്ചുകൊണ്ട് നമുക്ക് ആധിഷ്ഠിതമായ മനുഷ്യ വ്യവഹാരത്തെ ആശ്രയിക്കുന്ന ഒരു പ്രക്രിയ ഓട്ടോമേറ്റ് ചെയ്യുകയും, ആസൂത്രിതമാക്കുകയും ചെയ്യാം,” വെൽ കോർണെൽ മെഡിക്കൽ കോളേജിലെ ജീവ് റോസൻവാക്സ് പറഞ്ഞു. ഭാവിയിൽ ഈ ഫീൽഡ് എങ്ങനെ കാണപ്പെടുമെന്ന് ഈ ജാലകത്തിൽ ഒരു ജാലകം നമുക്കു നൽകുന്നു. ആരോഗ്യകരമായ ഗർഭത്തിൽ വളരുന്നതിനുള്ള മികച്ച സാധ്യതകളുമായി ഭ്രൂണത്തെ തിരഞ്ഞെടുക്കുന്നത് ഇപ്പോൾ ആത്മനിഷ്ഠ പ്രക്രിയയാണ്.

ബ്ലാസ്റ്റോസിസ്റ്റ് ഘട്ടത്തിൽ രൂപംകൊണ്ടുള്ള ഒരു വ്യക്തിയുടെ ഭ്രൂണത്തെക്കുറിച്ച് പ്രവചിക്കാൻ കഴിയുന്ന തരത്തിൽ പരിചയസമ്പന്നരായ ഭ്രൂണശാസ്ത്ര വിദഗ്ദ്ധരുടെ ഇടയിൽ കരാർ കുറവാണ്. അതിൽ 200-300 സെല്ലുകൾ മാത്രമേ ഉൾപ്പെടുന്നുള്ളു. “ഐവിഎഫിന്റെ വിജയനിരക്കുകൾ വർദ്ധിപ്പിക്കുന്നതിന് തെരഞ്ഞെടുപ്പ് പ്രക്രിയ ഒപ്റ്റിമൈസ് ചെയ്യുന്നതിനും ഒപ്റ്റിമൈസ് ചെയ്യുന്നതിനുമുള്ള ഒരു വസ്തുനിഷ്ഠ രീതി വികസിപ്പിക്കുവാൻ ഞങ്ങൾ ആഗ്രഹിച്ചു,” നികിക സാനിനോവിച്ച് പറഞ്ഞു. ആറുമാസത്തേറെപ്പേരും ഗവേഷകർ ചെലവഴിച്ച 50,000 അനിമൽ ഇമേജുകളാണ് 10,148 മനുഷ്യ ഭ്രൂണങ്ങളിൽ നിന്നും ഏഴ് വർഷത്തെ സമയദൈർഘ്യം ഫോട്ടോഗ്രാഫി ശേഖരിച്ചത്.

ഭ്രൂണശാസ്ത്ര അസൈൻ നൽകിയ ഗ്രേഡ്, ഗർഭാവസ്ഥയുടെ ഫലത്തെക്കുറിച്ച് ബോധപൂർവ്വമായ അറിവ് എന്നിവയോടൊപ്പം, ഗർഭപ്രതിഭാസം നല്ലതോ നല്ലതോ മോശമോ ആയ ഗുണനിലവാരമുള്ള ഗവേഷകരെ തരം തിരിക്കാം. പുതിയ ചിത്രങ്ങളെ എങ്ങനെ തരംതിരിക്കണമെന്നും അൽഗോരിതം പഠിപ്പിക്കുന്നതിനായി അവർ രണ്ടുതരം 6,000 ചിത്രങ്ങൾ, നല്ലതോ മോശപ്പെട്ടതോ ആയ ചിത്രങ്ങൾ ഉപയോഗിച്ചു. മനുഷ്യരുടെ ഭ്രൂണങ്ങളിൽ ആഴത്തിലുള്ള പഠന അൽഗോരിതം ആവിഷ്കരിച്ചിട്ടുണ്ട്, “അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. പഠനത്തിന്റെ മുഖ്യരചയിതാവായ പെഗഹ് ഖോസ്റവി പറഞ്ഞു.