മുകേഷ് അംബാനിയുടെ റിലയൻസ് പരസ്പര സഹകരണത്തിന് 1.2 ബില്ല്യൻ തട്ടിപ്പും കള്ളപ്പണം വെളുപ്പിക്കുന്നതുമാണ് ഡച്ച് അന്വേഷണം. – പിഗുരുസ്

മുകേഷ് അംബാനിയുടെ റിലയൻസ് പരസ്പര സഹകരണത്തിന് 1.2 ബില്ല്യൻ തട്ടിപ്പും കള്ളപ്പണം വെളുപ്പിക്കുന്നതുമാണ് ഡച്ച് അന്വേഷണം. – പിഗുരുസ്
A Dutch investigation alleges 15 firms that over-invoiced and did money laundering on part of Reliance
റിലയൻസിന്റെ ഭാഗമായി നടത്തിയ റെയ്ഡിൽ 15 കമ്പനികളെ പിടികൂടുകയും ചെയ്തു

മേൽ-ഇൻവോയ്സിംഗ് വാതക എണ്ണ പര്യവേക്ഷണം ബന്ധപ്പെട്ട ഉപകരണങ്ങൾ വാങ്ങാനുളള പണം വെളുപ്പിക്കൽ നയിക്കുന്ന ഒരു ഡച്ച് അന്വേഷണം മുകേഷ് അംബാനിയുടെ വാതിലുകൾ എത്താൻ പ്രതീക്ഷിക്കുന്നത് സിംഗപ്പൂർ, ഇന്ത്യയിലെ റിലയൻസ് ഇൻഡസ്ട്രീസ് ലിമിറ്റഡ് (ആർഐഎൽ) ലിങ്ക്ഡ് കമ്പനികൾ -ഹെഅദെദ്. ഡച്ച് ജേണലിസ്റ്റുകൾ പറയുന്നത്, ഡീലിയൻ കമ്പനിയായ ഏ. ഹക്ക് , 2017 നവംബറിൽ ആർഐഎൽ ഗ്യാസ് പൈപ്പ് ലൈൻ പദ്ധതികളുമായി ബന്ധമുള്ള നിരവധി കമ്പനികൾക്ക് വ്യാജ ഇൻവെസ്റ്റിഗേഷൻ അന്വേഷണം നടത്തി. ഏപ്രിൽ 5 ന്, സാമ്പത്തിക ഇന്റലിജൻസ് ആൻഡ് ഇൻവെസ്റ്റിഗേഷൻ സേവനം & സാമ്പത്തിക ഇൻവെസ്റ്റിഗേഷൻ സേവനം (ഫിഒദ്-എച്ദ്) അ.ഹക് ചീഫ് എക്സിക്യൂട്ടീവ് ഓഫീസർ (സിഇഒ) വില്ലെമ് വാൻ ഗെഎംഹുഇജെന് അവന്റെ മകൻ മാർക്കോ, മകൾ മരിസ്ക അറസ്റ്റ്.

അന്വേഷണവുമായി സഹകരിക്കാൻ മജിസ്ട്രേറ്റ് സി.ഇ.ഒയും മകനും മകളും ജയിൽ മോചിതനാക്കണമെന്ന് ഡച്ച് ജേണലിസ്റ്റുകൾ പറഞ്ഞു. അന്വേഷണത്തിന്റെ പുരോഗതിയിൽ, മാർക്കിയും മാരിസ്കയും ഏപ്രിൽ 2018 ൽ ഡയറക്റ്ററികളിൽ നിന്ന് രാജിവെച്ചു.

“ഈ ഡച്ച് കമ്പനിയിലൂടെ വാതക പൈപ്പ്ലൈൻ പദ്ധതിക്കായി ലോകത്തെമ്പാടുമുള്ള വസ്തുക്കളും സേവനങ്ങളും വാങ്ങിയതായി പറയുന്നു. ഇന്ത്യൻ കമ്പനിയാണ് ഗ്യാസ് ഉപഭോക്താക്കൾക്കും ഉപഭോക്താക്കൾക്കുമായി വിതരണം ചെയ്ത സാധനങ്ങളുടെയും സേവനങ്ങളുടെയും ചെലവുകൾ ഇന്ത്യയിലേത് ഗ്യാസ് ഉപഭോക്താക്കൾക്കും ഉപഭോക്താക്കൾക്കും കൈമാറ്റം ചെയ്യപ്പെട്ടതെന്ന് ഡച്ച് ദിനപത്ര കോബ് പറയുന്നു . 1.2 ബില്ല്യൻ ഡോളർ ( 80,000 കോടിയിൽ കൂടുതൽ) ആർഐഎല്ലുമായി ബന്ധപ്പെട്ട ഇന്ത്യൻ കമ്പനികളുമായി ബന്ധപ്പെട്ടതാണ്.

കമ്പനികളുടെ ഉത്പന്നങ്ങളുടെയും സേവനങ്ങളുടെയും ഇൻവോയ്സുകൾ വർദ്ധിപ്പിക്കുന്നതിന് കമ്പനിയായ എ ഹക് ഉപയോഗപ്പെടുത്തിയെന്ന് ഡച്ച് മീഡിയ സംഘടനകൾ കോടതിയെ അറിയിച്ചു. “കമ്പനി ഇൻവോയിസ് ഇരട്ടയായി പ്രവർത്തിച്ചു. ഇത് ഗ്യാസ് ഉപഭോക്താക്കൾക്ക് വസ്തുക്കളുടെയും സേവനങ്ങളുടെയും ചെലവ് രണ്ടുതവണ പ്രഖ്യാപിക്കാൻ കമ്പനിയെ അനുവദിച്ചു.

“തെറ്റായ ഇൻഷ്വറൻസ് കരാറുകൾ അവസാനിപ്പിച്ചുകൊണ്ട് ഇത് നടന്നു. ഡച്ചുകാർ യഥാർത്ഥത്തിൽ ആ അപകടസാധ്യതകൾ നടത്തിയെന്ന് യാതൊരു സൂചനയും ഇല്ലെങ്കിലും, ഭൌതിക വാങ്ങലുകളുടെ അപകടങ്ങളെ മൂടുവാൻ ഇൻഷ്വറൻസ് എടുത്തിട്ടുണ്ട്. ദുബൈ, സ്വിറ്റ്സർലാന്റ്, കരീബിയൻ എന്നിവിടങ്ങളിലെ കമ്പനികളുടെയും നിർമ്മാണങ്ങളുടെയും ഒരു പരമ്പരയിലൂടെ സിംഗപ്പൂരിലെ ഇന്ത്യൻ ക്ലയൻറിന്റെ ഒരു കമ്പനിയുമായി ഈ ലാഭം അവസാനിച്ചു. “മറ്റൊരു ഡച്ച് പത്രമാണ് ക്വോട്ട് പറയുന്നത് .

റിലയൻസ് ഇൻഡസ്ട്രീസ് ലിമിറ്റഡ് (ആർഐഎൽ), ഗ്യാസ് എന്നിവയുമായി ബന്ധമുള്ള ഡച്ച് അതോറിറ്റിയുടെ അന്വേഷണത്തെക്കുറിച്ച് മാധ്യമങ്ങൾ റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തതായി ആർഐഎൽ വക്താവ് പറഞ്ഞു. 2006 ൽ ഇന്ത്യയിലുണ്ടായ പൈപ്പ്ലൈൻ, 2006 ൽ ആർഐഎല്ലും അതിന്റെ ഏതെങ്കിലും സബ്സിഡിയറുകളും ഗ്യാസ് പൈപ്പ്ലൈൻ സ്ഥാപിച്ചിട്ടില്ല. ഏതെങ്കിലും ഒരു നെതർലാന്റ് കമ്പനിയുമായി ഏതെങ്കിലും കരാർ ഉണ്ടാക്കുകയോ, ഗ്യാസ് പൈപ്പ്ലൈൻ സ്ഥാപിക്കാനോ കരാർ ഉണ്ടാക്കില്ല. എല്ലാ ചട്ടങ്ങളും, ചട്ടങ്ങളും, ബാധകമായ നിയമങ്ങളും എല്ലായ്പ്പോഴും അനുസരിച്ച് റിലയൻസ് എല്ലായിടത്തും അനുസരിക്കുന്നുണ്ട്. റിലയൻസിന്റെ അത്തരമൊരു നിർദേശത്തെ നിരന്തരം തള്ളിപ്പറയുന്നു [1] . ”

റിലയൻസ് ഗ്യാസ് ആൻഡ് ട്രാൻസ്പോർട്ട് ഇൻഫ്രാസ്ട്രക്ചർ ലിമിറ്റഡ് (ആർ.ജി.ടി.ഇ.ൽ) എന്ന കമ്പനിയുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് രണ്ടു കമ്പനികളിലായി 1.2 ബില്ല്യൺ ഡോളർ നിക്ഷേപം നടത്തിയതായി ഡച്ച് റിപ്പോർട്ടുകൾ വ്യക്തമാക്കുന്നു. ഇപ്പോൾ ഈസ്റ്റ് വെസ്റ്റ് പൈപ്പ് ലൈൻ (ഇഡബ്ലിയുഎൽപിഎൽ) എന്നറിയപ്പെടുന്നു.

“പൊതു ഫണ്ടുകളൊന്നും നിക്ഷേപിച്ചിട്ടില്ല. ബാങ്കുകൾ, ധനകാര്യ സ്ഥാപനങ്ങൾ തുടങ്ങി മറ്റുള്ളവരുടെ വായ്പകൾ പ്രൊമോട്ടർമാർക്ക് പൂർണ്ണമായും തിരിച്ചടയ്ക്കപ്പെട്ടു. പദ്ധതി നടപ്പാക്കുന്ന സമയത്ത് ഏത് ഘട്ടത്തിലും കറങ്ങിക്കൊണ്ടിരിക്കുന്ന പണത്തിന്റെ ഏതെങ്കിലും നിർദ്ദേശം ഞങ്ങൾ ശക്തമായി നിഷേധിക്കുന്നു. ഇത്തരം പിഴവുകൾക്ക് നിർദ്ദേശം യുക്തിയും സാമ്പത്തിക ഉത്തരവാദിത്തവും ഇല്ലെന്ന് ഉറപ്പുവരുത്തുകയാണ്, “ഡച്ച് കമ്പനികളുടെ പ്രൊമോട്ടർമാരെ അറസ്റ്റുചെയ്തതിന് ശേഷം ഇ ഡബ്ല്യൂപ്ലാർ ഒരു പ്രസ്താവനയിൽ പറഞ്ഞു.

ദുബായ്, സ്വിറ്റ്സർലാന്റ്, കരീബിയൻ ദ്വീപുകൾ എന്നിവിടങ്ങളിലെ 15 കമ്പനികളിലായാണ് ബയോമെട്രിക്സ് മാർക്കറ്റിങ് ലിമിറ്റഡ് എന്നറിയപ്പെടുന്ന സിംഗപ്പൂരിലെ ഒരു കമ്പനിയുൾപ്പെടെ 1.2 ബില്ല്യൻ ഡോളറാണ് ഇൻവോയ്സിംഗും കള്ളപ്പണം പിടിച്ചെടുത്തത്. കൃഷ്ണ ഗോദാവരി (കെ.ജി.) ബേസിൻ വിവാദത്തിൽ, മുകേഷ് അംബാനിയുടെ ആർഐഎല്ലുമായി ബന്ധപ്പെട്ട ഈ സിംഗപ്പൂർ കമ്പനിയുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് 6500 കോടിയുടെ പണം ചെലവഴിച്ചു. 2014 ൽ പ്രശസ്ത അഭിഭാഷകൻ പ്രവർത്തകയുമായ പ്രശാന്ത് ഭൂഷൺ, കമ്മ്യൂണിസ്റ്റ് പാര്ട്ടി ഓഫ് ഇന്ത്യ (സി.പി.ഐ) നേതാവ് ഗുരുദാസ് ദാസ് ഗുപ്ത അവരുടെ ഹർജിയിൽ ഈ സിംഗപ്പൂർ കമ്പനിയെ ബിഒമെത്രിക്സ മാർക്കറ്റിംഗ് ലിമിറ്റഡ് പ്രതി റിലയൻസ് വേണ്ടി കള്ളപ്പണം വേണ്ടി [2] . മോഡി സർക്കാർ അത് അന്വേഷിക്കുമെന്ന് സുപ്രീംകോടതിക്ക് ഉറപ്പുനൽകി. ഇപ്പോൾ ഡച്ച് ഗവേഷകരുടെ അന്വേഷണത്തിലൂടെ എണ്ണ, ഗ്യാസ് പര്യവേക്ഷണ വ്യവസായ മേഖലയിൽ വൻതോതിലുള്ള തട്ടിപ്പ് നടന്നുകൊണ്ടിരിക്കുകയാണ്. വൻതോതിലുള്ള ഇൻവോയ്സിംഗ് തട്ടിപ്പും കള്ളപ്പണ നിരോധനവുമടങ്ങുന്ന ഇന്ത്യൻ അധികൃതരെ തങ്ങളുടെ ഡച്ച് സംഘവുമായി ബന്ധപ്പെടുന്നതിന് ഇന്ത്യൻ സർക്കാർ അനുവദിക്കുമോ എന്നതാണ് വലിയ ചോദ്യം.

റെഫറൻസുകൾ:

[1] ഇന്ത്യൻ എക്സ്പ്രസ്സ് ഏപ്രിൽ 7, 2019 റിലയൻസ് പ്രൊമോട്ടർ ഗ്രൂപ്പുമായി ബന്ധപ്പെടുത്തി പണമൊഴുക്കിനെ ഡച്ച് ഉദ്യോഗസ്ഥർ ആരോപിക്കുന്നു

[2] ഭൂഷൺ റിലയൻസ് ആരോപണത്തിന്റെ ര്സ്൬,൫൦൦ കോടി കള്ളപ്പണം അന്വേഷണത്തിന് എസ്ഐടി ആവശ്യപ്പെടുന്നു ജൂലൈ 9, 2014, MoneyLife.in –

ടീം പിഗ്മൂസ്

ഞങ്ങൾ താഴെ പറയുന്ന ഏതെങ്കിലും ഫീൽഡിൽ ഉള്ള വൈദഗ്ധ്യമുള്ള ശ്രദ്ധയിപ്പെട്ട വ്യക്തികളുടെ സംഘമാണ്. ജേർണലിസം, ടെക്നോളജി, എക്കണോമിക്സ്, രാഷ്ട്രീയം, സ്പോർട്സ് ആൻഡ് ബിസിനസ്സ്. ഞങ്ങൾ യഥാർഥവും കൃത്യവും നിഷ്പക്ഷവുമായവയാണ്.

ഏറ്റവും പുതിയ പോസ്റ്റുകൾ Team PGurus ( എല്ലാം കാണുക )