സിംഗപ്പൂർ, ഭാരതി എയർടെൽ, വാർഡ്ബർഗ് പിൻസിസ് തുടങ്ങി നിരവധി വിഭവങ്ങൾ.

സിംഗപ്പൂർ, ഭാരതി എയർടെൽ, വാർഡ്ബർഗ് പിൻസിസ് തുടങ്ങി നിരവധി വിഭവങ്ങൾ.

കൊൽക്കത്ത | ന്യൂ ഡെൽഹി | മുംബൈ:

ഭാരതി എയർടെൽ

ഒപ്പം

വാർബർഗ് പിൻസിസ്

സുഭാഷ് ചന്ദ്രയുടെ കുടുംബത്തിലെ 61 ശതമാനം ഓഹരി വാങ്ങാൻ ഇരുവരും ചർച്ച നടത്തിവരികയാണ്

ഡിഷ് ടിവി

സുനിൽ മിത്തലിന്റെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള ടെലികോം ഡിജിറ്റൽ ടിവിയും ഹോം ബ്രോഡ്ബാൻഡ് പ്ലേയുമെൻറേയും പോരാട്ടത്തിന് വേണ്ടി ശ്രമിക്കുന്നു.

Jio

, ഇക്കാര്യം പരിചയമുള്ളവർ പറഞ്ഞു.

ഭാരതി ടെലിമെഡിയയുടെ കീഴിലുള്ള ഭാരതി എയർടെൽ ഡിജിറ്റൽ ടി.വി. ബിസിനസ്സിൽ നിന്ന് പിൻവാങ്ങും. ലിസ്റ്റുചെയ്ത ഡിഷ് ടിവിയുടെ സംയുക്ത ലയനത്തിലൂടെ ഇത് കൂട്ടിച്ചേർക്കപ്പെടും.

ഡെലി ടിവിയുടെ 82.05 ശതമാനം ഓഹരിയും സെയിം എന്റർടെയ്ൻമെന്റിന്റെ 59 ശതമാനം ഓഹരികളും കന്പനികൾക്ക് നൽകുമെന്ന് വാഗ്ദാനം ചെയ്ത സീ ഗ്രൂപ്പ് ഗ്രൂപ്പ് പ്രമോട്ടർമാർക്ക് ഇത് ആവശ്യമായ ദ്രവ്യത നൽകും.

സുഭാഷ് ചന്ദ്ര

സെയ്ന്റ എന്റർടെയ്ൻമെൻറിൽ ഒരു വലിയ ഓഹരി വിൽക്കാനുള്ള ചർച്ചയിലാണ്. എസ്സൽ ഗ്രൂപ്പിന്റെ മൊത്തം കടം 17,174 കോടി രൂപയാണ്. ഇതിൽ ലിസ്റ്റ് ചെയ്യാത്ത സ്വകാര്യ കമ്പനികളുടെ ലിസ്റ്റും ലിസ്റ്റുചെയ്തവയും ഉൾപ്പെടുന്നു.

1

“പ്രൊമോട്ടർമാരുടെ പങ്കാളിക്ക് 50 രൂപയിൽ നിന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്ന ഓഫറിലൂടെയാണ് ചർച്ചകൾ (ഡിഷ് ടിവിക്ക്).” നേരത്തെ സൂചിപ്പിച്ച ആളുകളിൽ ഒരാൾ പറഞ്ഞു. “ഉത്കണ്ഠ തുടരുകയാണ്, കരാർ രണ്ട് മാസത്തിനുള്ളിൽ പൂർത്തിയാക്കുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു.”

ഓപ്പൺ ഓഫർ ഉൾപ്പെടെയുള്ള 87 ശതമാനം ഓഹരികൾക്ക് 50 രൂപ വീതം ഓഹരികൾ നൽകും. കൺസോർഷ്യത്തിന് ഫലപ്രദമായി ഏകദേശം 1.15 ബില്ല്യൺ രൂപ (ഏതാണ്ട് 8000 കോടി രൂപ) നൽകാം.

ഡിഷ് ടിവി യുടെ കടബാധ്യതയിൽ പരിഗണിക്കപ്പെടും

ഇതിനു പുറമേ, സിംഗിൾ-ഭാരതി എയർടെൽ-വാർബർഗ് പിൻസിസ് കൺസോർഷ്യം ഡിഷ് ടിവിന്റെ കടബാധ്യത 2018 മാർച്ചിൽ 3,154 കോടി രൂപ (451 ദശലക്ഷം ഡോളർ) ആയിരിക്കണം. എന്നിരുന്നാലും എസ്ബിഐപ്പിപ്പ് സെക്യൂരിറ്റീസ് ഡിസംബറോടെ 600 ദശലക്ഷം ഡോളർ.

ബിഎസ്ഇയിൽ ഡിഷ് ടിവിയുടെ ഓഹരികൾ 37.45 രൂപാ നിരക്കിൽ കുറഞ്ഞു. ബുധനാഴ്ച ഓഹരി വിപണിയിൽ ഒരു ശതമാനം മാത്രമാണ് വിപണിമൂല്യം കൈവരിച്ചത്. ഇത് 6,895.50 കോടി രൂപയാണ്. എയർടെൽ ലിമിറ്റഡ് 3.3 ശതമാനം കുറഞ്ഞ് 340.05 രൂപയിലാണ് അവസാനിച്ചത്.

ലിസ്റ്റുചെയ്ത കമ്പനിയ്ക്ക് അനുവദിച്ചിട്ടുള്ള പരമാവധി 75% പ്രമോട്ടർ ഷെയറുകളേക്കാൾ, അവസാനമായി കൂട്ടിച്ചേർക്കപ്പെട്ട സ്ഥാപനത്തിലെ മൂന്ന് അംഗസംഖ്യകളുടെ പങ്കാളിത്തം, അനുവദനീയമായ പരിധിയിലേക്ക് ഈ ഹോൾഡിനെ കുറയ്ക്കാൻ ഒരു വർഷം ഒരു വർഷം ഉണ്ടായിരിക്കും.

ഇ.ടി.എസിന്റെ ചോദ്യങ്ങൾക്കു മറുപടിയായി ഭാരതി എയർടെല്ലും

സിംഗ്ടെൽ

അവർ കിംവദന്തികളും ഊഹാപോഹങ്ങളും ചർച്ച ചെയ്യുന്നില്ല. വാർബർഗ് പിൻസിനസും ഡിഷ് ടിവിയും പ്രസ് ടൈം എന്ന മറുപടിയിൽ നിന്ന് മറുപടി നൽകിയിരുന്നില്ല.

സിംഗിൾ, വാർബർഗ് പിൻസിസ് എന്നിവയാണ് ഭാർതി എയർടെലിന്റെ കടബാധ്യത കുറയ്ക്കുന്നതിന് നിക്ഷേപം നടത്തുന്നത്. എന്നാൽ ഭാരതി ടെലിമെഡിയയുടെ 80 ശതമാനം ഓഹരികൾ സ്വന്തമാക്കിയാണ് എയർടെൽ ഇപ്പോഴും കൂട്ടിച്ചേർക്കപ്പെടുന്നത്. വാർബർ പിൻഗസ് 20 ശതമാനം ഓഹരികൾ സ്വന്തമാക്കിയിട്ടുണ്ട്.

എയർടെൽ-ഡിഷ് ടിവി കരാർ സംയുക്തസംവിധാനത്തിലൂടെ സംയുക്ത കമ്പനിയാണ് ലോകത്തെ ഏറ്റവും വലിയ ടി.വി. വിതരണ കമ്പനിയാകുക. 38 മില്ല്യൺ ഉപഭോക്താക്കളാണ് ഇന്ത്യയിലുള്ളത്. കൂടാതെ ഇന്ത്യയുടെ ഡിഎച്ച്എച്ച് മാർക്കറ്റിൽ 61 ശതമാനം ഓഹരികളും. ഹതവേ, ഡിഎൻഎൽ എന്നിവിടങ്ങളിൽ ഭൂരിഭാഗം ഓഹരികൾ സ്വന്തമാക്കിയ ജിയോ 750 നഗരങ്ങളിൽ ഈ രണ്ടു കമ്പനികളുടെയും 24 ദശലക്ഷം കേബിൾ ബന്ധിത വീടുകൾ നിയന്ത്രിക്കുന്നു. ഇത് ഏകദേശം 70 ദശലക്ഷം ആണെന്ന് കരുതുന്ന ഇന്ത്യയിലെ കേബിൾ വ്യവസായത്തിന്റെ 35 ശതമാനവും.

ഭാരതിയുടെ ഡിടിഎച്ച് വ്യവസായം നഗര കേന്ദ്രീകൃതമാണെന്നതു മുതൽ, പ്രത്യേകിച്ചും ജിയോ, 80-നും 100-നും ഇടയ്ക്കുള്ള ടയർ- 1, മാർക്കറ്റ് മാർക്കറ്റുകളിൽ ലക്ഷ്യം നേടാൻ സാധ്യതയുണ്ട്. ഫൈബർ അടിസ്ഥാനമാക്കിയുള്ള സൂപ്പർഫാസ്റ്റ് ഹോം ബ്രോഡ്ബാൻഡ് സേവനങ്ങൾ .

എസ്ബിഐപാപ്പ് സെക്യൂരിറ്റികളിലെ ഗവേഷണത്തിന്റെ സഹ-തലവനായ രാജീവ് ശർമ്മ, ഡിഷ് ടിവി- ഭാരതി ടെലിമെഡിയയുടെ കമ്പനിയുമായുള്ള മൂലധനം 3.5 ബില്ല്യൻ ഡോളർ മൂല്യമുള്ളതായി കണക്കാക്കുന്നു. ഡിഷ് ടിവി വാങ്ങാൻ ഭാരതിക്ക് ശക്തമായ ഒരു തത്ത്വചിന്തയുണ്ട്.

ഡിജിറ്റൽ ടി വി മാർക്കറ്റിൽ വലിയൊരു കളിക്കാരനായി തുടരാൻ ഭാരതിയെ അനുവദിക്കുക, ഡിസ്കിന്റെ മൊത്തത്തിലുള്ള വൈകല്യങ്ങൾ കുറയ്ക്കുക വഴി നഗര വിപണികളിൽ ജിയോസിലേക്ക് ഇത് നഷ്ടപ്പെടുമെങ്കിലും, ഉയർന്ന ഗ്രാമീണ ഉപ-ബേസ് ഉള്ളത് പോലെ, ശർമ എ.ടി.യോട് പറഞ്ഞു.