കവറേജ് വിസ്തീർണ്ണം: ബിഎസ്എൻഎൽ ഗ്രാമീണ വായ്പാ നഷ്ടം കഴിഞ്ഞാൽ – ദി ഫിനാൻഷ്യൽ എക്സ്പ്രസ്

കവറേജ് വിസ്തീർണ്ണം: ബിഎസ്എൻഎൽ ഗ്രാമീണ വായ്പാ നഷ്ടം കഴിഞ്ഞാൽ – ദി ഫിനാൻഷ്യൽ എക്സ്പ്രസ്
മാർക്കറ്റ് ഷെയർ, യൂസർ ബേസ് എന്നിവയുടെ അടിസ്ഥാനത്തിൽ നഗരത്തിലെ ഗ്രാമപ്രദേശങ്ങളിൽ സ്വകാര്യ കളിക്കാർ പരാജയപ്പെട്ടു

രാജ്യത്തെമ്പാടുമുള്ള പാൻ ഇൻഡ്യൻ ഓപ്പറേറ്ററായ പ്രഥമസ്ഥാനമായ ഭാരത് സഞ്ചാർ നിഗം ​​ഇപ്പോൾ സ്വകാര്യ ഓപ്പറേറ്റർമാരായാണ് കയ്യടക്കിയിരിക്കുന്നത്. മെച്ചപ്പെട്ട താരിഫ്സും മാർക്കറ്റിംഗ് വൈദഗ്ധ്യവും നേടിയെടുക്കുന്ന സ്വകാര്യ ഓപ്പറേറ്റർമാരാണ് ഇപ്പോൾ.

ഗ്രാമീണ ഇൻഡ്യയുടെ ദീർഘിപ്പിക്കാൻ കഴിയുന്ന ഒരു സ്ഥലത്തേക്ക് കാര്യങ്ങൾ മാറിയിരിക്കുകയാണ്. അത് ഗ്രാമത്തിൽ മാത്രമല്ല. സ്വകാര്യ ഓപ്പറേറ്റർമാർ അവിടെ ഇടപാടുകാരുടെ കുറച്ചുമാത്രം താഴ്ന്നുകൊണ്ടിരിക്കുകയായിരുന്നു. അവിടെ ഉപഭോക്താക്കൾക്ക് താഴ്ന്ന ഉപഭോക്താക്കളും ബി.എസ്.എൻ.എല്ലിന്റെ ആധിപത്യവും രാജ്യത്തിന്റെ അന്തർഭാഗത്ത് അടച്ചുപൂട്ടുന്നതിനെതിരെ ശക്തമായ വാദം ഉയർന്നു.

എന്നാൽ, ഇപ്പോൾ അഞ്ച് വർഷത്തേക്ക് നഷ്ടമുണ്ടാക്കുന്ന പൊതുമേഖലാ സ്ഥാപനങ്ങളെ ഗ്രാമീണ ഇന്ത്യയിലും സ്വകാര്യമേഖലയിലും വലിയ തോതിൽ സ്വാധീനം ചെലുത്തുന്നുണ്ട്. കഴിഞ്ഞ പത്ത് വർഷത്തിനുള്ളിൽ ഗ്രാമീണ മേഖലകളിൽ സ്വകാര്യ പങ്കാളിമാരാക്കി ബിഎസ്എൻഎൽ അതിന്റെ വയർലസ് മാർക്കറ്റ് വിഹിതം നഷ്ടപ്പെട്ടു.

ടെലികോം റെഗുലേറ്ററി അതോറിറ്റി ഓഫ് ഇന്ത്യ (ട്രായ്) പുറത്തുവിട്ട കണക്കുകൾ പ്രകാരം ബിഎസ്എൻഎലിന്റെ വയർലെസ് വിപണി പങ്കാളിത്തം ഡിസംബർ അവസാനം 2018 അവസാനത്തോടെ 6.82% ആയി ഉയരുകയുണ്ടായി. 2009 ജൂണിൽ ഇത് 15.36% ആയിരുന്നു.

2016 സെപ്തംബറിൽ റിലയൻസ് ജിയോ സേവനം ലഭ്യമാക്കും. ബി.എസ്.എൻ.എൽ. നിലവാരത്തിൽ 19.01 ശതമാനമാണ് ഗ്രാമീണ വിപണിയിലെ പങ്ക്.

പൊതുമേഖലാ സ്ഥാപനങ്ങളെ ബാധിക്കുന്ന സാധാരണ പ്രശ്നങ്ങളോടുള്ള വിദഗ്ധർ ചൂണ്ടിക്കാട്ടുന്നു – മന്ദഗതിയിലുള്ള തീരുമാനമെടുക്കൽ, ഉയർന്ന വേതന ബില്ലിനോടെയുള്ള തകർന്ന ജീവനക്കാർ, മത്സരാധിഷ്ഠിത വിപണിയുടെ മേഖലയിൽ പ്രവർത്തിക്കുന്നതിന് മോശം പരിശീലനം ലഭിച്ചവർ, സമയബന്ധിതമായ വികസനം, നവീകരണം തുടങ്ങിയവ. ഉദാഹരണത്തിന് സ്വകാര്യ കമ്പനികളോട് അപേക്ഷിച്ച് 3 ജി സേവനം ആരംഭിക്കുന്നതിനേക്കാളും ഒരു വർഷത്തിലേറെ മുൻപാണ് കമ്പനിയ്ക്ക് തുടക്കമിട്ടത്. കാരണം, സ്പെക്ട്രം മുമ്പ് അനുവദിച്ചിരുന്നു. എന്നാൽ, അത് നേടിയെടുക്കാൻ കഴിഞ്ഞില്ല.

ക്രമേണ സ്വകാര്യ ഓപ്പറേറ്റർമാർ ഗ്രാമീണ മേഖലകളിലേക്ക് കടന്നുവരാൻ തുടങ്ങിയതോടെ നഗരപ്രദേശങ്ങളിൽ ടെലഡൻസിറ്റി നിറഞ്ഞു, ഈ മാർക്കറ്റുകളുടെ നൂതന പാക്കേജുകളും അവർ നിർമ്മിച്ചു, ബി.എസ്.എൻ.എല്ലിന് അതിന്റെ തുരുത്തിൽ പ്രതിരോധിക്കാൻ കഴിഞ്ഞില്ല.

4 ജി സ്പെക്ട്രം കുറവുള്ളതിനാൽ ബിഎസ്എൻഎല്ലിന്റെ ഗ്രാമീണ വിപണിയിലെ പങ്ക് കുറയ്ക്കുന്നതിനുള്ള ഒരു കാരണമാണ് ബ്രോഡ്ബാൻഡ് ഇന്ത്യ ഫോറത്തിന്റെ പ്രസിഡന്റ് ടി.വി രാമചന്ദ്രൻ അഭിപ്രായപ്പെടുന്നത്. കഴിഞ്ഞ പത്ത് വർഷമായി ഈ ഇടിവ് സ്ഥിരതയാർന്നതാണ്. സ്വകാര്യ പങ്കാളിത്തക്കാരുടെ മെച്ചപ്പെട്ട അനുഭവവും അവരുടെ പങ്കാളിത്തത്തിനും കാരണമാകുമെന്നും അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേർത്തു. ടെലികോം അനലിസ്റ്റായ മഹേഷ് ഉപ്പൽ ഏറ്റവും പുതിയ ഇൻഫ്രാസ്ട്രക്ചറും ടെക്നോളജിയും സ്വന്തമാക്കിയ സ്വകാര്യ ഓപ്പറേറ്റർമാരാണ് ബിഎസ്എൻഎൽ. നിർഭാഗ്യവശാൽ, ഗ്രാമീണ മേഖലയിൽ സംസ്ഥാനതല സ്ഥാപനത്തിന് സംരക്ഷിക്കുന്നതിനോ പ്രതീക്ഷിക്കുന്നതിനോ വേണ്ടത്ര വരുമാനമില്ല. ഇത് പുതിയ കളിക്കാരുമായി മത്സരിക്കാൻ അനുവദിക്കുന്ന മതിയായ നിക്ഷേപങ്ങളെ ന്യായീകരിക്കുന്നത് ബുദ്ധിമുട്ടാക്കും, “ഉപ്പൽ പറഞ്ഞു.

ഗ്രാമീണ മേഖലയിൽ വോഡാഫോൺ ഐഡിയയുടെ സ്ഥാനം 41.76 ശതമാനമാണ്. ഭാരതി എയർടെൽ 31.91 ശതമാനവും. ഗ്രാമീണ വരിക്കാരുടെ മൊത്തത്തിലുള്ള കണക്കനുസരിച്ച് ബി.എസ്.എൻ.എൽ മൂന്നു സ്വകാര്യ ഓപ്പറേറ്റർമാർക്കു ശേഷം, ബി.എസ്.എൻ.എല്ലിന് താഴെയാണ്. വോഡാഫോൺ ഐഡിയയുടെ ഉപയോക്താക്കളുടെ എണ്ണം 52.71 ശതമാനവും ഭാർതി എയർടെൽ 49.56 ശതമാനവും റിലയൻസ് ജിയോ 35.87 ശതമാനവും ആണ്. ബിഎസ്എൻഎല്ലിന്റെ ഉപഭോക്താക്കളുടെ എണ്ണം 31.51 ശതമാനമാണ്.

രാജ്യത്തെ മൊത്തം വയർലെസ് വരിക്കാരുടെ എണ്ണം 2018 ഡിസംബറിൽ 528.48 ദശലക്ഷം ആയി ഉയർന്നു. 521.59 മില്ല്യൺ വരിക്കാരാണ്. രാജ്യത്തെ മൊത്തം വയർലസ് വരിക്കാരുടെ എണ്ണം 647.70 ദശലക്ഷം ആയിരുന്നപ്പോൾ 647.52 ദശലക്ഷമായി കുറഞ്ഞു. ഗ്രാമീണ വരിക്കാരുടെ എണ്ണം വർദ്ധിച്ചപ്പോൾ ഗ്രാമീണ ഉപയോക്താക്കളുടെ ശതമാനം 44.94 ശതമാനമായി ഉയർന്നു.

ബോംബെ സ്റ്റോക്ക് എക്സ്ചേഞ്ച് ബോംബെ സ്റ്റോക്ക് എക്സ്ചേഞ്ച് ആൻഡ് എൻ എസ് ഇ, ഏറ്റവും പുതിയ എൻഎവൈ, മ്യൂച്വൽ ഫണ്ടുകളുടെ പോർട്ട്ഫോളിയോ, ഇൻകം ടാക്സ് കാൽക്കുലേറ്റർ വഴി നിങ്ങളുടെ നികുതി കണക്കുകൂട്ടുക , മാര്ക്കറ്റിന്റെ ടോപ്പ് ഗൈനറുകൾ , ടോപ്പ് നഷ്ടപ്പെട്ടവർ , മികച്ച ഇക്വിറ്റി ഫണ്ട് എന്നിവ അറിയുക . ഫേസ്ബുക്കിൽ ഞങ്ങളെ പോലെ ട്വിറ്റർ ഞങ്ങളെ പിന്തുടരുക.