ഫോൺ അഴിമതികൾ വഷളാവുന്നത് ഡിമെൻഷ്യയുടെ ആദ്യകാല സൂചനയായിരിക്കാം

ഫോൺ അഴിമതികൾ വഷളാവുന്നത് ഡിമെൻഷ്യയുടെ ആദ്യകാല സൂചനയായിരിക്കാം

(സിഎൻഎൻ) സ്ത്രീ മാത്രം താമസിക്കുന്ന, എന്നാൽ അവൾ അപൂർവ്വമായി ശൂന്യമാണ്. സുഹൃത്തുക്കൾ മിക്ക രാവുകളും നിർത്തുന്നു, ഒരാളുടെ മകൾ ആഴ്ചതോറും നോക്കുന്നു. എന്നിരുന്നാലും, അവളുടെ ഉച്ചഭക്ഷണങ്ങളും വൈകുന്നേരങ്ങളും അവളുടെ കസേരയിൽ ഇരിക്കുന്നതും ചെലവഴിക്കുന്നതും മേഘരൂപങ്ങളും ആകാശവും ഒരു ചിത്രം വിൻഡോയിലൂടെ നോക്കി നിൽക്കുന്നു. കോളർ നന്നായി പറഞ്ഞു.

“ഗുഡ് ആഫ്റ്റർനൂൺ”, അവൻ തന്റെ ആദ്യനാമം ഉപയോഗിക്കാമോ എന്ന് ചോദിച്ച് ഒരു പാവാടത്ത് ശബ്ദം പറഞ്ഞു. സ്വീപ്സ്റ്റേക്കുകളിലേക്ക് പ്രവേശിക്കുന്നതിൽ അവൾക്ക് ഓർമയില്ലായിരുന്നു. പക്ഷേ, അവൾക്ക് ഉറപ്പുണ്ടെന്നും അത് പ്രശ്നമല്ലെന്നും അദ്ദേഹം ഉറപ്പ് നൽകി. “നിങ്ങൾ നേടിയത് ഒരു അദ്വിതീയ നിക്ഷേപ അവസരമാണ്,” അദ്ദേഹം വിശദീകരിച്ചു. അവൾ 200 ഡോളർ അയച്ചാൽ, അവൾക്ക് 2,000 ഡോളർ ലഭിക്കും – 10 മടങ്ങും നിക്ഷേപം.
“അവർ അവരുടെ ബാങ്കിൽ നിന്നും 200 ഡോളർ കൈമാറി, അവർ അത് വളർത്തുകയായിരുന്നു, അവർ അവരുടെ ദൈനംദിനത്തെ വിളിക്കാൻ തുടങ്ങി”, സെയിന്റ് ലൂയിസ് യൂണിവേഴ്സിറ്റി ഹോസ്പിറ്റലിലെ വയോജന മെഡിസിനിലെ ഡോക്ടർ ആഞ്ചെല സാൻഫോർഡ് പറഞ്ഞു. “ഒരുപക്ഷേ, ഒരുപക്ഷേ 10,000 ഡോളറോ അതിനു 12,000 ഡോളറോ ആയിരുന്നിരിക്കാം, അത് മരുന്ന് തിരിച്ചറിഞ്ഞു.”
സാൻഫോർഡിന്റെ രോഗിക്ക് അൽപ്പം ബുദ്ധിമുട്ടുള്ള ബുദ്ധിമുട്ട് കണ്ടുപിടിച്ചെങ്കിലും മെമ്മറി പരീക്ഷകളിൽ “സൂപ്പർ ലോവർ” സ്കോർ ചെയ്തിട്ടില്ലെന്നും അവർ പറയുന്നു. അവളുടെ തലച്ചോറിലെ പ്രശ്നം ഓർമിക്കാനുള്ള പ്രാപ്തിയെക്കുറിച്ചല്ല, എന്നാൽ വിധിക്കുവാനുള്ള അവളുടെ കഴിവിനെ ബാധിച്ചില്ല.
യുഎസ് ഡിപ്പാർട്ട്മെന്റ് ഓഫ് ജസ്റ്റിസിന്റെ കണക്കനുസരിച്ച്, ഓരോ വർഷവും, 3 ബില്യൺ ഡോളർ , ദശലക്ഷക്കണക്കിന് സീനിയർമാരിൽ നിന്ന് മോഷ്ടിക്കപ്പെടുകയോ അല്ലെങ്കിൽ വഞ്ചനയിൽപ്പെടുകയോ ചെയ്യുന്നു. ചില സമയങ്ങളിൽ, ഫോണിൽ തൂങ്ങിക്കിടക്കുന്നതാണ് നല്ല അഭിപ്രായം: ബോക്സസ് ടെലിമാർക്കറികളുമായി സംഭാഷണം അവസാനിപ്പിക്കാൻ ബുദ്ധിമുട്ടുന്ന വളരെ മുതിർന്നവർ ഡിമെൻഷ്യക്ക് സാധ്യതയുള്ളതായിരിക്കാം, പുതിയ ഗവേഷണങ്ങൾ സൂചിപ്പിക്കുന്നു.
മുതിർന്ന ആളുകളുടെ ഒരു വലിയ ഗ്രൂപ്പിലെ ഡിമെൻഷ്യയുടെ ലക്ഷണങ്ങൾ കാണിക്കാതെ, ടെലഫോൺ തട്ടിപ്പിന്റെ സാധുത അറിയാത്തതിൽ അൽപം പോലും നേരിയ കുറഞ്ഞ മാനസിക നില തകരാറിലായിരിക്കുന്നു, ചില കേസുകളിൽ അൽഷിമേഴ്സ് രോഗം, ആൻസൽസ് ഓഫ് ഇന്റേണൽ മെഡിസിൻ എന്ന ജേണലിലാണ് തിങ്കളാഴ്ച പ്രസിദ്ധീകരിച്ച പഠനം.
റഷ് യൂണിവേഴ്സിറ്റിയിലെ അൽഷിമേഴ്സ് ഡിസീസ് സെന്ററിലെ ന്യൂറോളജിക്കൽ സൈക്കോളജിസ്റ്റായ പട്രീഷ്യ ബോയ്ൽ പറഞ്ഞു “ഞങ്ങളുടെ മുതിർന്ന വഞ്ചനയെക്കുറിച്ച് ഞങ്ങൾ മനസ്സിലാക്കുന്നുണ്ട്” എന്നാണ് ഈ പഠനം സൂചിപ്പിക്കുന്നത്, വാസ്തവത്തിൽ, പല പരിചയവും പ്രായമായ ആളുകളും സാമ്പത്തിക തട്ടിപ്പുകളും മറ്റ് തരത്തിലുള്ള വഞ്ചനയും ദുരുപയോഗം നടത്തിയും ഈ പ്രശ്നത്തിന്റെ വ്യാപ്തിയിൽ പുതിയ വെളിച്ചം കാണിക്കുന്നു. ”

മോശം തീരുമാനങ്ങൾ മെമ്മറി നഷ്ടപ്പെടുന്നതിന് മുമ്പ് സംഭവിക്കാം

സാധ്യതയുള്ള “മാർക്കുകൾ” അത്ര വ്യക്തമല്ലായിരിക്കാം, ബോയ്ലിയും അവളുടെ സഹപ്രവർത്തകരും അനുമാനിക്കുന്നു: എളുപ്പം മറച്ചുപിടിക്കുന്ന സീനിയർമാർ തീർച്ചയായും മറന്നുപോകുന്നതോ ആശയക്കുഴപ്പത്തിനോ വേണ്ടി മാത്രമായിരിക്കില്ല.
ഈ സിദ്ധാന്തം പരിശോധിക്കുന്നതിനായി, ഗവേഷകർ 935 ഓളം പേരെ ഉൾപ്പെടുത്തി. ചികിൽസ രോഗം കണ്ടുപിടിക്കാൻ കഴിഞ്ഞിട്ടില്ലാത്ത ചിക്കാഗോ പ്രദേശത്ത്.
തുടക്കത്തിൽ, പങ്കെടുക്കുന്നവർ അഞ്ചു പേരെ ഉൾക്കൊള്ളുന്ന ഒരു “സ്കാം ബോധവൽക്കരണ ചോദ്യാവലി” പൂർത്തിയാക്കി പ്രസ്താവനകൾ: “അത് വളച്ചൊടിക്കുമ്പോൾ ടെലഫോൺ വിളിക്കാൻ ഞാൻ ആരാണെന്നെ, ആരാണ് വിളിക്കുന്നതെന്ന് അറിയില്ലെങ്കിൽ.” “ടെലിഫോൺ സംഭാഷണം, കോളർ ഒരു ടെലിമാർക്കറ്റർ ആണെങ്കിൽപ്പോലും എനിക്കറിയാത്ത ആരെങ്കിലും, അല്ലെങ്കിൽ എന്നെ വിളിക്കാൻ ഞാൻ ആഗ്രഹിച്ചില്ലെങ്കിൽപ്പോലും ഒരു ടെലഫോൺ കോൾ അവസാനിപ്പിക്കാൻ എനിക്ക് ബുദ്ധിമുട്ടാണ്”. “സത്യസന്ധമായ എന്തെങ്കിലും നല്ലത് ആണെങ്കിൽ, അത് സാധാരണമാണ്.” “65 വയസ്സിൽ കൂടുതൽ പ്രായമുള്ള വ്യക്തികൾ പലപ്പോഴും കോൺ കലാസൃഷ്ടികളാൽ ലക്ഷ്യം വെക്കുന്നു.” “ടെലിമാർക്കറ്റേഴ്സ് എന്നെ വിളിക്കുമ്പോൾ, അവർ സാധാരണയായി എന്താണ് പറയുന്നതെന്ന് ഞാൻ കേൾക്കുന്നു.”
ഓരോ വർഷവും പഠനം നടത്തുന്നവർ പരമ്പരാഗത ന്യൂറോ സൈക്കോളജിക്കൽ ടെസ്റ്റുകൾ പൂർത്തിയാക്കി. (ആറ് വർഷത്തെ ശരാശരി). പഠന കാലയളവിൽ മരിച്ചുപോയ 264 പേർ മസ്തിഷ്കപ്രശ്നങ്ങൾക്ക് വിധേയരായിരുന്നു. രോഗത്തിൻറെ ലക്ഷണങ്ങളുള്ള മസ്തിഷ്കത്തിന്റെ പോസ്റ്റ്മോർട്ട പരീക്ഷ.
പഠന കാലയളവിലെ 151 പേർ (അല്ലെങ്കിൽ 16.1%) വികസിപ്പിച്ചെടുത്തു അൽഷിമേഴ്സിന്റെയും, 255 (അല്ലെങ്കിൽ 34.2%) ലുമൺ കോഗ്നേറ്റിക് വൈകല്യവും വികസിപ്പിച്ചെടുത്തു.
പഠനം ആരംഭിക്കുന്നതിൽ കുറഞ്ഞ സ്കാമിന്റെ അവബോധം കാണിക്കുന്ന പങ്കാളികൾ അൽഷിമേഴ്സ്, ഡിമെൻഷ്യ, മയക്കുമരുന്ന ബുദ്ധിമുട്ടുകൾ എന്നിവയ്ക്ക് കൂടുതൽ സാധ്യതയുണ്ടെന്ന് ഗവേഷകർ കണ്ടെത്തി. പോസ്റ്റ്മോർട്ട് തലച്ചോറിൻറെ പ്രത്യേകിച്ച് ബീറ്റാ അമോയിഡിന്റെ ഫലകത്തിൽ അൽഷിമേഴ്സ് രോഗത്തിൻറെ ലക്ഷണങ്ങളുമായി ബന്ധപ്പെട്ട തട്ടിപ്പ് ബോധവൽക്കരണ പരിശോധനയിൽ കുറവായിരുന്നു.
“സാമൂഹ്യ ബോധം – സാമൂഹിക വിധി – വിവിധമായ പ്രവർത്തനരീതികൾ ഉൾക്കൊള്ളുന്നു,” ബോയ്ൽ പറഞ്ഞു. ഈ “സങ്കീർണ്ണമായ പെരുമാറ്റം, വിവിധങ്ങളായ നിരവധി കഴിവുകളെ ഉൾക്കൊള്ളുന്നു, അവയുൾപ്പെടെയുള്ള വൈജ്ഞാനിക വികാരങ്ങൾ, മറ്റുള്ളവരുടെ പെരുമാറ്റത്തെക്കുറിച്ച് അനുമാനവും കാഴ്ചപ്പാടുകളും ഉണ്ടാക്കുന്നതും ഒരു സ്വന്തം പ്രചോദനം നിയന്ത്രിക്കുന്നതും ഉൾപ്പെടുന്നു.” ഒരാൾ വിശ്വാസയോഗ്യമാണോ എന്ന് മനസ്സിലാക്കാനുള്ള കഴിവ് സോഷ്യൽ വിജ്ഞാനത്തിന്റെ ഒരു ഉദാഹരണമാണ്.
“സങ്കീർണ്ണമായ ഒരു പെരുമാറ്റം കാരണം, അത് പിന്തുണയ്ക്കുന്ന മസ്തിഷ്ക നെറ്റ്വർക്കുകളെ ഉൾപ്പെടുത്തിയിരിക്കണം,” ബോയ്ൽ പറഞ്ഞു. വളർന്നുവരുന്ന തൊഴിൽശേഖരം കാണിക്കുന്നത് മോശം ധനകാര്യ തീരുമാനങ്ങളെടുക്കുക അല്ലെങ്കിൽ സങ്കീർണ്ണമായ ദൈനംദിന ജീവിത പരിപാടികളിൽ അപര്യാപ്തത – സാമൂഹിക ബോധനത്തിൻറെ വശങ്ങൾ – മെമ്മറി നഷ്ടപ്പെടൽ പോലുള്ള വ്യക്തമായ ബുദ്ധിപൂർവമായ ലക്ഷണങ്ങൾ പ്രത്യക്ഷപ്പെടുന്നതിന് മുമ്പ് സംഭവിച്ചേക്കാം.

ആദ്യകാല സ്ക്രീനിംഗ് വിജയകരമായ സ്കാമുകളെ തടയാൻ കഴിയും

സാൻഫോർഡും അവരുടെ ക്ഷമയും പുതിയ പഠനത്തിൽ ഉൾപ്പെട്ടിട്ടില്ല, എന്നാൽ അവർ ഗവേഷണം “രസകരമെന്ന്” പറഞ്ഞു, സീനിയർമാരിൽ നേരിയ ലഹരിമൂല്യം കൂടുതൽ പ്രദർശനത്തിനായി വാദിക്കാൻ കഴിയും.
“ഈ രാജ്യത്ത് മതിയായ സ്ക്രീനിംഗ് ഞങ്ങൾ ചെയ്യുന്നില്ല, അത് ചെയ്യാൻ [ഡോക്ടർമാർക്ക് നൽകുന്ന മാർഗനിർദ്ദേശങ്ങൾ ഞങ്ങൾക്കില്ല,” അവർ പറഞ്ഞു. “ഈ രോഗികളിൽ പലർക്കും രോഗനിർണയവും, അത്തരം അഴിമതികൾ പോലുള്ള മോശപ്പെട്ട കാര്യങ്ങളും അറിയാൻ കഴിയുന്നതു വരെ സംഭവിക്കുന്നു.”
പല ഡോക്ടർമാരുടേയും കയ്യിൽ ഒരു സ്ക്രീനിംഗ് ടെസ്റ്റ് നടത്താറില്ല, ആരുടെയെങ്കിലും മെമ്മറി പ്രശ്നത്തെക്കുറിച്ച് സംസാരിക്കുന്നു. “ജെറിയട്രിക്സിൽ സാർവത്രിക പ്രദർശനത്തിനായി ഞങ്ങൾ വാദിക്കുന്നു,” അവർ പറഞ്ഞു.
“ജനങ്ങളെ ബോധവാന്മാരാക്കുന്നതിനേക്കാൾ ജനസംഖ്യയിൽ ഡിമെൻഷ്യയും വൈജ്ഞാനികതയും വളരെ കൂടുതലാണ്,” അവർ പറഞ്ഞു. 65 വയസ്സിനു മുകളിലുള്ള സെൻറ് ലൂയിസിലും ഒരു ഗ്രാമീണ ക്ലിനിക്കിലുമൊക്കെ പ്രായപൂർത്തിയായ വ്യക്തികളെക്കുറിച്ചുള്ള പഠനത്തിന്റെ അടിസ്ഥാനത്തിൽ, “ഡിമെൻഷ്യയുടെ മാനദണ്ഡങ്ങൾ പരിശോധിച്ച 10,288 ആളുകളിൽ 28 ശതമാനവും പ്രായമെത്തിയത്, അത് നഗരപ്രദേശങ്ങളിൽ ഉയർന്ന ശതമാനം . ” നഗരപ്രദേശങ്ങളിലെ ഉയർന്ന നിരക്ക് ആന്തരിക നഗരങ്ങളിൽ താഴ്ന്ന വിദ്യാഭ്യാസവും സാമൂഹികവും സാമ്പത്തിക നിലവാരവും അടിസ്ഥാനമാക്കിയുള്ളതാണെന്ന് അവൾ അനുമാനിക്കുന്നു.
“പലപ്പോഴും വളരെ സൂക്ഷ്മമായത് കാരണം മൃദുവായ മാനസിക അസ്വാസ്ഥ്യത്തെ ഡിമെൻഷ്യയെക്കാളേ നേരിടാൻ പലപ്പോഴും ബുദ്ധിമുട്ടാണ്.” പലരും ബോധപൂർവമായ അണുബാധയുള്ളവർ അവരുടെ വീടുകളിൽ ഉന്നത പ്രവർത്തനം നടക്കുന്നുണ്ടെന്ന് അവർ പറഞ്ഞു. അൽപം ബുദ്ധിപൂർവമായ വൈകല്യമുള്ള ഒരു രോഗിയെ സഹായിക്കുക എന്നത് മനസിലാക്കാൻ സഹായിക്കും. കാരണം, ഒരു രോഗിക്ക് നിങ്ങളുടെ സമീപനം ഉണ്ടാകും, നിങ്ങൾക്ക് മെമ്മറി കുറവുണ്ടാകാം, നിങ്ങൾക്ക് ആ കുടുംബാംഗങ്ങൾ മുൻകൂട്ടി തയ്യാറാക്കുകയും ഭാവിയിലേക്കുള്ള പ്ലാൻ തുടങ്ങുകയും ചെയ്യാം.
സാൻഫോർഡ് രോഗികളിൽ പലരും സാമ്പത്തിക തട്ടിപ്പുകൾക്ക് ഇരയായിട്ടുണ്ട്. “ഇവിടെ എന്തോ സംഭവിക്കുന്ന എന്തോ ഒന്ന് കുടുംബത്തിന് എന്താണ് സൂചിപ്പിക്കുന്നത്, അത് ഞാൻ അസ്വസ്ഥനാകാം, ചിന്തിക്കുക, ചിന്തിക്കുക. ”

കുടുംബങ്ങൾക്ക് സഹായം

ഒരു സ്വീപ്പ്സ്റ്റേക്കുവിൽ തനിക്ക് വിജയിക്കാനാകുമെന്ന് വിചാരിച്ച സ്ത്രീയുമായി പോലീസ് അന്വേഷണം നടത്തി. മറ്റൊരാൾ ഫോൺ വിളികൾ നടത്തിയതായി കണ്ടെത്തി. “മൂന്ന് തവണ ഫോൺ നമ്പർ മാറ്റാൻ കഴിയുമ്പോഴും അവരുടെ നമ്പർ കണ്ടെത്താനും അവർ ഫെയ്സ്ബുക്കിൽ തന്നെ ബന്ധപ്പെടുകയും ചെയ്തു,” സാൻഫോർഡ് പറഞ്ഞു.
മെമ്മോ ടെസ്റ്റുകളിൽ സ്ത്രീ കൂടുതൽ സ്കോർ ചെയ്തെങ്കിലും, അവളുടെ മസ്തിഷ്കത്തിലെ രോഗപ്രതിരോധം അവൾക്ക് ബാധിച്ചു, സാൻഫോർഡ് പറഞ്ഞു.
“മോശമായ തട്ടിപ്പിന്റെ പ്രശ്നം സംബന്ധിച്ച് കുടുംബങ്ങൾക്ക് ഉപദേശം എപ്പോഴും ജാഗ്രത പാലിക്കുകയാണ്” ബോയ്ൽ പറഞ്ഞു. ഫൈനാൻഷ്യൽ ഇൻഡസ്ട്രി റഗുലേറ്ററി അതോറിറ്റിയുടെയും AARP യുടെയും വെബ്സൈറ്റുകൾ ശുപാർശ ചെയ്യുന്നു. ഉദാഹരണത്തിന് AARP, IRS ഏജന്റുമാരായി ആളുകൾ ഉരക്കുന്ന തട്ടിപ്പുകൾ വിവരിക്കുന്നു.
“തട്ടിപ്പുകാരുടെയും അവരുടെ അടവുകളിലൂടെയും നോക്കുക, അക്കാലത്ത് നടന്നുകൊണ്ടിരിക്കുന്ന ഏറ്റവും സാധ്യതയുള്ള അഴിമതികളെക്കുറിച്ച് ചിന്തിക്കുക,” ബോയ്ൽ പറഞ്ഞു.
വൈകല്യമുള്ളവർക്കുള്ള ആദ്യകാല സ്ക്രീനിംഗ് ഒരു പ്രശ്നത്തിന്റെ പ്രാഥമിക ബോധവത്കരണത്തിന് ഇടയാക്കുമെന്നും ഡോക്ടർമാർക്കും കുടുംബാംഗങ്ങൾക്കും സഹായകരമാകുമെന്നും സാൻഫോർഡ് പറഞ്ഞു.
“ഡെബിറ്റ് കാർഡ് ഉപയോഗിക്കുമ്പോൾ ബാങ്കുകൾ വാചക സന്ദേശങ്ങൾ കുടുംബങ്ങൾക്ക് അയയ്ക്കും അല്ലെങ്കിൽ അവർക്ക് പരിധി നിശ്ചയിക്കാം,” അവർ പറഞ്ഞു. “അതുകൊണ്ട് അഴിമതികളിൽ ചിലതിനെ സംരക്ഷിക്കുന്നതിനുമുൻപ് പല വഴികളുമുണ്ട്. ഈ പ്രതിസന്ധി നേരിടുന്നതിന് മുമ്പുതന്നെ ഇത്തരം സാധനങ്ങൾ സ്ഥാപിക്കാൻ കഴിയും.”