രാഹുൽ ശർമ്മയെ രക്ഷിക്കാനായി സ്പേസ് സ്റീവ് റിസ്ക് കാരണമായി – രാഹുൽ ശർമ്മ

രാഹുൽ ശർമ്മയെ രക്ഷിക്കാനായി സ്പേസ് സ്റീവ് റിസ്ക് കാരണമായി – രാഹുൽ ശർമ്മ

ASAT പരീക്ഷണം: ടെസ്റ്റ് റിസൾട്ട് ISS- യിൽ 40 ശതമാനത്തിലധികം വർദ്ധിപ്പിച്ചു, നാസയുടെ ചീഫ് ഫിലിം ഫോട്ടോ

ന്യൂ ഡെൽഹി:

കഴിഞ്ഞ മാസം ഒരു ഉപഗ്രഹ വിക്ഷേപണത്തെ (ASAT) വിജയകരമായി പരീക്ഷിച്ചതിന്റെ ഫലമായി അന്താരാഷ്ട്രതലത്തിൽ ഒരു ഉപഗ്രഹം വെടിവെച്ചു. പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്രമോദി ഈ പരീക്ഷണം നടത്തിയത് ഇന്ത്യയെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം ‘വലിയ നിമിഷം’ എന്ന മിഷൻ ശക്തി എന്ന പേരിലാണ്. അമേരിക്കൻ സ്പേസ് ഏജൻസിയായ നാസ ഈ പരീക്ഷണത്തെ “ഭീകരമായ കാര്യം” എന്നു വിളിച്ചു. ഈ പരീക്ഷണം നിരവധി ബഹിരാകാശ അവശിഷ്ടങ്ങൾ സൃഷ്ടിക്കുകയും ഇന്റർനാഷണൽ ബഹിരാകാശ കേന്ദ്രത്തിൽ നിന്നോ ഐ.എസ്.എസ്. അപകടത്തിൽ നിന്നോ ആസ്ട്രോനോട്ടുകളുണ്ടാകുമെന്നും നാസയുടെ തലവൻ ജിം ബ്രിഡ്ജെൻസ്റ്റൈൻ പറഞ്ഞു. ടെസ്റ്റ് റിസൾട്ട് ISS- യിൽ 40% കണ്ട് വർധിപ്പിച്ചു.

പരിക്രമണപഥത്തിൽ നിന്ന് 400 പാത്രങ്ങൾ നിർമ്മിച്ചതായി നാസ അധികൃതർ അറിയിച്ചു. ഇതിൽ അറുപതോളം സ്ഫോടനങ്ങളുണ്ടായിട്ടുണ്ട്. ബഹിരാകാശ അവശിഷ്ടങ്ങളുടെ ആഘാതം കുറയ്ക്കാൻ 300 കിലോമീറ്ററിൽ കുറഞ്ഞ ഉപരിതലത്തിലാണ് ഉപഗ്രഹം നശിച്ചത് എന്ന് ഇന്ത്യൻ ഉദ്യോഗസ്ഥർ പറഞ്ഞു. 24 സ്പേസ് സ്റ്റേഷനുകൾ ‘അന്താരാഷ്ട്ര ബഹിരാകാശ നിലയത്തിന്റെ apogee മുകളിലാണ് പോകുന്നതെന്ന്’ ബ്രിഡൻസ്റ്റൈൻ പറഞ്ഞു.

നാസയുടെ പ്രതികരണത്തെ “ഓവർ-റിക്ഷക്ഷൻ” എന്ന് വിളിക്കുന്നു, Astronaut Wing Commander (Retd) രാകേഷ് ശർമ അപകടസാധ്യതയിൽ ഐ.എസ്.എസ്. “അപകടസാധ്യത വർദ്ധിക്കുന്നതായി ഞാൻ വിശ്വസിക്കുന്നില്ല,” വിംഗ് കമാൻഡർ ശർമ്മ പറഞ്ഞു, 1984 ൽ, സ്ഥലം വിക്ഷേപണത്തിന് ആദ്യ ഇന്ത്യക്കാരനായി.

വിംഗ് കമാൻഡർ ശർമ്മ റഷ്യയുടെ (മുൻ സോവിയറ്റ് ടി.എസ്.) സ്പേസ് ദൗത്യത്തിന്റെ ഭാഗമായിരുന്നു. 1984 ഏപ്രിൽ രണ്ടിന് ഈ പര്യവേഷണം ആരംഭിച്ചു. അദ്ദേഹം 8 ദിവസം ചെലവഴിച്ചു.

എൻഡിടിവിയിൽ സംസാരിക്കുകയായിരുന്നു വിംഗ് കമാൻഡർ ശർമ, ബഹിരാകാശ അവശിഷ്ടങ്ങൾ അന്തർദേശീയ ബഹിരാകാശ നിലയത്തിലെ അപകടങ്ങൾക്കെതിരെയുള്ള ചോദ്യങ്ങൾക്ക് ഉത്തരം നൽകി.

Q) കഴിഞ്ഞ മാസം ഇന്ത്യയിലെ ASAT പരീക്ഷയെക്കുറിച്ച് നിങ്ങൾ കേട്ട ആദ്യത്തെ പ്രതികരണം എന്തായിരുന്നു?

ഉത്തരം: ബലിസ്റ്റി മിസ്സൈൽ ഡവലപ്പ്മെൻറ് (BMD), ഇന്റഗ്രേറ്റഡ് ഗൈഡഡ് മിസൈൽ ഡെവലപ്മെന്റ് പ്രോഗ്രാം (IGMDP) എന്നിവയെക്കുറിച്ച് എനിക്കറിയാം, ആന്റി സാറ്റലൈറ്റ് ആയുധ പരീക്ഷ (ASAT) വാർത്ത എന്നെ അത്ഭുതപ്പെടുത്തി. ഈ സാങ്കേതികവിദ്യയുടെ ഇംപാക്ട് ഘട്ടങ്ങൾ വരെ ഞങ്ങൾ ലക്ഷ്യമിട്ട ലക്ഷ്യത്തെക്കുറിച്ചും മാർഗനിർദേശത്തിലും ഞങ്ങൾ ഉണ്ടാക്കിയിട്ടുള്ള പുരോഗതിയെക്കുറിച്ച് എനിക്ക് ബോധ്യമില്ലായിരുന്നു. ചുരുക്കത്തിൽ, വാർത്ത ഞാൻ സാങ്കേതികവിദ്യയിലെ നേട്ടങ്ങളുടെ അതിഭയത്തെക്കുറിച്ച് അറിഞ്ഞിരുന്നു.

അതൊരു അനിവാര്യമാണ്. ഇന്ത്യക്ക് ശരിയായ ദിശയിൽ ഒരു പടി?

അതെ: അതെ, അതെ. നമുക്ക് ഇപ്പോൾ സ്പെയ്നിൽ “തിന്മ” കണ്ണുമായി ഇടപെടാനുള്ള കഴിവുണ്ട്.

അയാള് സ്ഥലം ബഹിഷ്കരിക്കാന് പ്രേരിപ്പിക്കുമോ?

ഉത്തരം: പ്രതിരോധാത്മകമായ തരത്തിലുള്ള ആയുധങ്ങൾ മാത്രമാണ് അത് ചെയ്യുന്നത്.

Q) മികച്ച ബദൽ അടിത്തറയിടാൻ നേരിട്ടോ, അല്ലെങ്കിൽ ലേസർ ആയുധമോ ജാമീമിനോ ഉത്തമമാകുമോ?

ഉത്തരം: കൂടുതൽ സങ്കീർണമായവയിലേക്ക് നാം സഞ്ചരിക്കുന്നതിന് മുമ്പുതന്നെ ഇത്തരം തരത്തിലുള്ള ആയുധങ്ങൾ നാം ആദ്യം പരുക്കണം. യുദ്ധം തന്നെ നാടിന് പുറത്തേക്കു പോകണമെന്ന് നമുക്ക് പ്രതീക്ഷിക്കാം (കാരണം അത് ബിസിനസിനു മോശമാണ്) നാം എഴുന്നെള്ള എഴുന്നെള്ളത്തിലേക്ക് കയറുന്നതിനുമുമ്പ്.

അയാള്, അന്താരാഷ്ട്ര ബഹിരാകാശ സ്റ്റേഷന് (ഐഎസ്എസ്) ഒരു ബഹിരാകാശയാത്രികയായിരുന്നെങ്കില്, ASAT നെക്കുറിച്ച് കേട്ടതിനു ശേഷം നിങ്ങള് കൂടുതല് ആകുലപ്പെടുന്നതായിരിക്കുമോ? പരിശോധന റിസ്ക് വർദ്ധിപ്പിക്കുന്നുണ്ടോ?

ഉത്തരം: അപകടസാധ്യതകൾ ഏതെങ്കിലും ശ്രദ്ധേയമായ വിധത്തിൽ വർദ്ധിച്ചുവെന്ന് ഞാൻ വിശ്വസിക്കുന്നില്ല. ഈ പരീക്ഷണത്തിലൂടെ ISS ന്റെ പരിക്രമണത്തേക്കാൾ 100 കി.മീറ്റർ ദൈർഘ്യമുള്ള ഒരു പരിശോധന നടത്തുകയുണ്ടായി. മൈക്രോമീറ്ററീറ്റുകളും സൗരജ്വാലകളും എല്ലായ്പ്പോഴും ഇപ്പോഴത്തെ അപകടങ്ങളെ നേരിടുന്നു, കൂടാതെ മനുഷ്യന്റെ വിദൂരനിയന്ത്രിതമായ പ്രവർത്തനങ്ങളുടെ ഭാഗമാണ്. പരീക്ഷണ ഇടപെടലിന്റെ ഉയരത്തിൽ നിന്ന് 100 കി.മീ. അകലെ നിർത്താനുള്ള സാധ്യത റിമോട്ട് ആണ്, അത് അവിടെ ഉണ്ടെങ്കിൽ.

Q) ഇന്ത്യയുടെ പരീക്ഷയെ “ഭയാനകമായ കാര്യം” എന്ന് വിളിച്ചപ്പോൾ നാസയുടെ ചീഫ് പ്രതികരിച്ചോ?

അതെ: ഞാൻ കരുതുന്നു, ഉവ്വ്. ISS- ൽ പ്രവർത്തിക്കുന്ന മറ്റേതെങ്കിലും അംഗരാഷ്ട്രം ഞാൻ കേൾക്കുന്നില്ല, സമാനമായ ഒരു വികാരം പ്രകടിപ്പിക്കുന്നു.

Q) ‘മിഷൻ ശക്തി’ കൂടുതൽ സുരക്ഷിതമായ ഇന്ത്യക്ക് ഇടയാക്കുമോ, ഇന്ത്യയുടെ ബഹിരാകാശ ആസ്തികളെ കൂടുതൽ കരുത്തുറ്റതാക്കാൻ നമുക്ക് കഴിയുമോ?

ഉത്തരം: നിസ്സംശയമായും.

Q) അടുത്ത ഘട്ടം എന്തായിരിക്കണം, ഒരു ASET പരീക്ഷണം കൂടുതൽ ASAT പരീക്ഷണങ്ങൾ അല്ലെങ്കിൽ വികസനം?

ഉത്തരം: ഈ സാങ്കേതികവിദ്യയുടെ അടിസ്ഥാനത്തിൽ സിസ്റ്റം കൂടുതൽ പ്രാവർത്തികമാക്കുന്നതിന് കൂടുതൽ പരിശോധനകൾ ആവശ്യമാണെന്ന് ഞാൻ കരുതുന്നില്ല. ഒരു സ്പെയ്സ് ഡെത്ത്റൈനിനെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം, തീർച്ചയായും തീർച്ചയായും (ഒന്നാകണം). വിശ്വാസയോഗ്യമായതും സമഗ്രവുമായ കാര്യക്ഷമമായ കമാൻഡും നിയന്ത്രണ കേന്ദ്രവും നിലനിർത്തുന്നതിന്.

Q) ഭാവിയിൽ സ്ഥലം എങ്ങനെ ഉപയോഗപ്പെടുത്തുന്നു എന്ന് ചർച്ചചെയ്യാൻ ‘ഉയർന്ന ടേബിളിൽ’ ഇന്ത്യക്ക് സ്ഥാനം ലഭിച്ചിട്ടുണ്ടോ?

ഉത്തരം: ‘ഹൈ ഡെപ്താപ്പിൽ’ ഒരു സ്ഥലം സുരക്ഷിതമാക്കുക എന്നത് ഒരു വസ്തുതയാണ്. ഐ.എസ്.ആർ.ഒ. പക്ഷെ, ഇപ്പോൾ ഞങ്ങൾ ആ മേശയെ കെട്ടിയിടാനും സമാധാനപരമായ ഉദ്ദേശ്യങ്ങൾക്കായി ഔട്ടർ സ്പേസ് ഉപയോഗപ്പെടുത്തുന്നതിനെ നിയന്ത്രിക്കുന്ന അന്താരാഷ്ട്ര നയവുമായി ചർച്ച നടത്തുമ്പോൾ ഞങ്ങളുടെ ശബ്ദം കേൾക്കുമെന്ന് ഞാൻ കരുതുന്നു.

അയാള് ‘മിഷൻ ശക്തി’, ഗഗ്യാനൻ എന്നിവർ കൈകോർക്കുമോ അല്ലെങ്കിൽ നമ്മുടെ ആസ്ട്രോനോട്ട് പദ്ധതിക്ക് ഭീഷണിയായോ?

ഉത്തരം: ഞാൻ ഇവിടെ സംഘട്ടനമില്ല. ഫണ്ടിംഗ് നിയന്ത്രണങ്ങൾ അസംഭവ്യമാണ്. വിഹിതങ്ങൾ ഇതിനകം തന്നെ ഉണ്ടാക്കിയിട്ടുണ്ട്. നമ്മുടെ ഗഗനൗട്ടുകൾക്ക് വിദേശത്തു പരിശീലന സൗകര്യങ്ങൾ നിഷേധിക്കാനാണ് നിങ്ങൾ ശ്രമിക്കുന്നതെങ്കിൽ, സംഭവിക്കാൻ സാധ്യതയില്ല. ഏറ്റവും മോശം സംഭവം, ഗഗനാനിയൻ പദ്ധതിയെ തകരാറിലാക്കിയേക്കില്ല.

Q) ഇന്ത്യയ്ക്ക് ഇപ്പോൾ ഒരു സമ്പൂർണ ‘സ്പേസ് കമാണ്ട്’ ആവശ്യമുണ്ടോ?

ഉത്തരം: അത് ചെയ്യും; ഡിഫൻസ് സ്റ്റാഫ് ഒരു ചീഫ് സ്റ്റാഫിനു ആവശ്യമുള്ളതിനാൽ അടിയന്തിരമായി. ദേശീയ സുരക്ഷാ ഉപദേഷ്ടാവ് (എൻഎസ്എ), പുതുതായി രൂപീകരിച്ച ഡിഫൻസ് പ്ലാനിംഗ് കമ്മിറ്റി ഇനിയുമുണ്ടാകുമെന്നത് ഊഹക്കച്ചവടമാണ്. പ്രതിരോധ സ്റ്റാഫ് മേധാവി ഇപ്പോൾ നമ്മുടെ രാജ്യത്തിന്റെ സുരക്ഷക്ക് ഉത്തരവാദിയല്ല.

Ndtv.com/elections ൽ 2019 ലെ ലോക്സഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പിനുള്ള ഏറ്റവും പുതിയ തെരഞ്ഞെടുപ്പ് വാർത്തകൾ , തത്സമയ അപ്ഡേറ്റുകൾ, ഇലക്ഷൻ ഷെഡ്യൂൾ എന്നിവ നേടുക. ഞങ്ങളുടെ മേൽ പോലെ ഫേസ്ബുക്ക് അല്ലെങ്കിൽ ഞങ്ങളെ ട്വിറ്റർ ആൻഡ് യൂസേഴ്സ് 2019 ഇന്ത്യൻ പൊതു തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ 543 പാർലമെന്ററി സീറ്റുകളിൽ ഓരോ നിന്നുള്ള അപ്ഡേറ്റുകൾക്കായി.