കൂടുതൽ-ഇൻ

കാൻഹ റിസർവിലെ പന്നികൾ ഏറ്റവും കൂടുതൽ ഗുണം നേടിയ ഗ്ലൂക്കോകാർട്ടിക്കോയിസ് മെറ്റബോളിറ്റ്സ് ലെവൽ (സമ്മർദ്ദത്തിനുവേണ്ടിയുള്ള അടയാളങ്ങൾ)

ബാന്ദ്രവ്ഗഢ്, കൻഹ, സരിസ്ക എന്നിവയിൽ 200 ൽ അധികം അമുർ പുല്ലുകളുമായി താരതമ്യം ചെയ്യുമ്പോൾ, ഇൻഡ്യയിലെ മൂന്ന് കടുവ സംരക്ഷണ കേന്ദ്രങ്ങളിൽ ബംഗാൾ കടുവകൾ ഏകദേശം 20 ശതമാനം കൂടുതൽ സമ്മർദ്ദമുണ്ടെന്ന് കണ്ടെത്തി. കടുവകളുടെ കാട്ടിൽ അടങ്ങിയിട്ടുള്ള ഗ്ലൂക്കോകാർട്ടൈയ്ക്കോസ് മെറ്റബോളിറ്റി പഠിക്കുന്നതിലൂടെ ഇൻഡൊ-റഷ്യൻ ടീം സ്ട്രെസ് ലെവലിനെ അളന്നു.

“ദീർഘകാലത്തേക്ക് ഉയർന്ന സമ്മർദ്ദം വർദ്ധിക്കുന്നത് കടുവകളെ പ്രതിരോധശേഷി, കായികക്ഷമതയെ ബാധിക്കും. വളരെ പ്രധാനമായി, ഉയരുന്ന സ്ട്രെസ് പ്രതികൂലമായി പ്രത്യുൽപാദന ഹോർമോണുകളെ ദോഷകരമായി ബാധിക്കുകയും പ്രത്യുല്പാദന പരാജയം കുറയ്ക്കുകയും ചെയ്യും. സമ്മർദ്ദം കാരണം വിട്ടുവീഴ്ച ചെയ്ത പ്രത്യുത്പാദന ചക്രം കാണിച്ചുകൊണ്ടുള്ള ആനകളെ നാം മുമ്പ് കണ്ടെത്തിയിരുന്നു “, സെന്റർ ഫോർ സെല്ലുലാർ ആന്റ് മോളിക്യുലർ ബയോളജി സെന്റർ, എന്റേഞ്ച്ഡ് സ്പീഷീസ് കൺസർവേഷൻ ലബോറട്ടറിയിലെ ലബോറട്ടറിയിൽ നിന്നുള്ള ഡോ. ഗോവിന്ദ സ്വാമി ഉമാപ്പി, (CSIR-CCMB) PLOS ONE എന്ന ജേണലിൽ പ്രസിദ്ധീകരിച്ച ഒരു പേപ്പർ .

കൻഹ റിസർവിലെ കടുവകൾ ഏറ്റവും ഉയർന്ന ഗ്ലൂക്കോകോർട്ടിക്കോയിഡ്സ് മെറ്റബോളിറ്റ്സ് ലെവൽ (സമ്മർദ്ദത്തിന് അടയാളങ്ങൾ), ബാന്ധവ്ഘർ റിസർവിലെ കടുവകൾ എന്നിവ ഏറ്റവും താഴ്ന്ന നിലയിലുള്ളതും റഷ്യയിലെ അമുർ പെന്നിയുമായി താരതമ്യപ്പെടുത്തുമായിരുന്നു.

“മൂന്ന് റിസർസുകളിലെ പുഴുക്കളിൽ ഗ്ലൂക്കോകാർട്ടൈക്കോ മെറ്റബോളിറ്റുകളുടെ സാന്ദ്രതയിൽ വ്യത്യാസമുണ്ടെങ്കിലും സ്ട്രെസ് തലത്തിൽ കാര്യമായ വ്യത്യാസമില്ല. ബംഗാൾ കടുവകളുടെ ഉയർന്ന ഊന്നൽ മാനസിക അസ്വസ്ഥത മൂലമാകാം, “സിസിഎംബിയിലെ ടെക്നിക്കൽ ഓഫീസർ വിനോദ്കുമാറും പത്രത്തിന്റെ സഹ-എഴുത്തുകാരനും പറയുന്നു.

ജനസംഖ്യ സാന്ദ്രത

ഇന്ത്യയിലെ കടുവ സങ്കേതങ്ങൾ റഷ്യയേക്കാൾ ചെറുതാണെങ്കിലും ഇന്ത്യൻ റിസർവുകളിൽ നരവംശമായ അസ്വാസ്ഥ്യങ്ങൾ വളരെ കൂടുതലാണ്.

ഉയർന്ന മാനസിക സമ്മർദ്ധം കൂടാതെ, മൂന്ന് റിസർവുകളിലെ കടുവകൾ അമെർ റഷ്യയിലെ പുലിയേക്കാൾ ജനസംഖ്യ സാന്ദ്രത കൂടുതലാണ്. 100 ചതുരശ്ര കിലോമീറ്ററിൽ 11.33 കടുവകളിൽ, റഷ്യയിൽ ഉസ്സൂറിസ്കി റിസർവ് (100 ചതുരശ്ര കിലോമീറ്ററിന് 0.15 പെഗ്ഗികൾ) നെ അപേക്ഷിച്ച് ഇന്ത്യയിൽ കടുവകളുടെ സാന്ദ്രത പലമടങ്ങ് കൂടുതലാണ്. “ആന്ത്രോപോജനിക് തകരാറുകളും ഉയർന്ന ജനസാന്ദ്രതയും ഇന്ത്യൻ കടുവകളിൽ ഉയർന്ന സമ്മർദ്ദം ഉണ്ടാക്കുന്നു,” ഡോ. ഉമാപ്പി പറയുന്നു.

“ഞങ്ങളുടെ സംഘത്തിന്റെ 2015 പഠനം സരിസ്ക റിസర్వിൽ വീണ്ടും പുനർനിർമ്മിച്ചുവെന്നും ആൻറോപെറോജെനിക് അസ്വാസ്ഥ്യങ്ങൾ മൂലം ഉയർന്ന സമ്മർദത്തെ നേരിടാൻ സഹായിക്കുമെന്നും ഡോ. ​​ഉമാപ്പി പറയുന്നു. ഉയർന്ന വാഹനങ്ങൾക്ക് പുറമേ, സരിസ്ക റിസർവ് കടുവകളിൽ കടുവയും, വനം, കന്നുകാലികളും മേച്ചിൽ ശേഖരത്തിനായി വനം സന്ദർശിക്കുന്ന ഗ്രാമീണർ. ഇതിന്റെ ഫലമായി സരിസ്ക കടുവകളുടെ പുനർനിർമ്മിത ശേഷി കുറഞ്ഞു.

സരിസ്കയിൽ നിന്ന് വ്യത്യസ്തമായി, പന്ന ടൈഗർ റിസർവ് കുറവാണ് മനുഷ്യശരീരഘടകങ്ങളെ പ്രതികൂലമായി ബാധിക്കുന്നത്. തത്ഫലമായി, പന്നയുടെ റിസർവ് ചെയ്ത അഞ്ചു പേരെ പുനരധിവസിപ്പിച്ച മൂന്നു പേരിൽ നാലു വർഷത്തിനിടയിൽ വിജയകരമായി ഒന്നിലധികം ലിറ്റർ ഉൽപാദിപ്പിച്ചു. സരിസ്കയിൽ നാലു വർഷത്തിനു ശേഷം ഒരിക്കൽ ഒരു സന്ന്യാസിക്ക് വിജയകരമായി വിജയിച്ചു.