ജഡ്ജിക്കെതിരെയുള്ള ഗൂഢാലോചന തെളിയിക്കാൻ സുപ്രീംകോടതി ഉത്തരവിട്ടു. എസ്സി കസ്റ്റഡിയിൽ സി.ബി.ഐ, ഇൻറൽ ബ്യൂറോ – ഹിന്ദുസ്ഥാൻ ടൈംസ്

ജഡ്ജിക്കെതിരെയുള്ള ഗൂഢാലോചന തെളിയിക്കാൻ സുപ്രീംകോടതി ഉത്തരവിട്ടു. എസ്സി കസ്റ്റഡിയിൽ സി.ബി.ഐ, ഇൻറൽ ബ്യൂറോ – ഹിന്ദുസ്ഥാൻ ടൈംസ്

സുപ്രീംകോടതിയിലെ മൂന്ന് ജഡ്ജിമാരുടെ ബെഞ്ചാണ് സുപ്രീംകോടതി ചീഫ് ജസ്റ്റിസിനെതിരെ ലൈംഗിക പീഡന ആരോപണങ്ങൾക്കു പിന്നിൽ വലിയ ഗൂഡാലോചനയുണ്ടെന്ന് ആരോപിച്ച അഭിഭാഷകൻ ഉത്സവ് ബെയിൻസ് നൽകിയ അവകാശവാദത്തിന്റെ ചുവടുവെപ്പിന്റെ സൂചന. അന്വേഷണത്തിന് സെൻട്രൽ ബ്യൂറോ ഓഫ് ഇൻവെസ്റ്റിഗേഷൻ, ഇന്റലിജൻസ് ബ്യൂറോ, ഡൽഹി പോലീസിനോട് ആവശ്യപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്.

സിബിഐയുടെ രഞ്ജൻ ഗൊഗോയ്ക്കെതിരെ ലൈംഗിക പീഡന ആരോപണം ഉന്നയിച്ച മുൻ സുപ്രീംകോടതി സ്റ്റാഫ് മദ്രാസ് ഹൈക്കോടതിയുടെ ഉത്തരവിനെ ചോദ്യം ചെയ്തുകൊണ്ട് മൂന്ന് അംഗങ്ങളുള്ള അന്വേഷണക്കമ്മിറ്റിക്ക് കത്തയച്ചിരുന്നു.

ജസ്റ്റിസുമാരായ എസ്.എ.എസ്. ബോബ്ഡെ, ജസ്റ്റിസുമാരായ എൻ.വി.രാമണ, ഇന്ദിര ബാനർജിയ എന്നിവരുൾപ്പെടുന്ന സമിതി വെള്ളിയാഴ്ച ഈ വിഷയത്തിൽ കാമറ കേൾക്കുന്നു.

ജസ്റ്റിസ് രമണൻ ചീഫ് ജസ്റ്റിസുമായി വളരെ അടുത്തയാളാണെന്നും, ഒരു കുടുംബാംഗത്തിന് വളരെ അടുത്താണ് എന്നും, “ഞാൻ സംശയിക്കുന്ന പാനലിൽ നിൽക്കുമ്പോൾ എനിക്ക് സൌജന്യമായി ലഭിക്കില്ലെന്നും അന്വേഷണ കമ്മീഷൻ അംഗങ്ങൾ എഴുതിയ കത്തിൽ പറയുന്നു. ഈ വിഷയത്തിൽ വസ്തുനിഷ്ഠമായ ശ്രവണം. ”

ചണ്ഡീഗഢ് അഭിഭാഷകനായ ബെയ്ൻസ് സമർപ്പിച്ച സത്യവാങ്മൂലത്തിലെ പ്രശ്നം പരിഹരിക്കാൻ മൂന്ന് ജഡ്ജസ് ബെഞ്ചാണ് കേസ് മുന്നോട്ടുവച്ചത്. “അന്വേഷണത്തിൻറെ അന്വേഷണത്തിനായി ഞങ്ങൾ അന്വേഷണം അന്വേഷിക്കുക, അന്വേഷണം നടത്തുക” എന്ന് പറഞ്ഞു.

ലൈംഗിക പീഢന ആരോപണം സിബിഐയ്ക്ക് എതിരായ ലൈംഗിക പീഡന ആരോപണങ്ങൾക്കു പിന്നിൽ പ്രവർത്തിച്ച വലിയ ശക്തികൾ ഉണ്ടെന്ന് ഏപ്രിൽ 22 സത്യവാങ്മൂലത്തിൽ പറയുന്നു.

മുൻ ഉദ്യോഗസ്ഥൻ അനുകൂലമായി മാധ്യമ വാർത്താ സമ്മേളനം നടത്തുന്നതിന് കൈക്കൂലി വാഗ്ദാനം ചെയ്തിരുന്നതായി ബെയിൻസ് അവകാശപ്പെട്ടു. സുപ്രീംകോടതിയിലെ എല്ലാ ജഡ്ജിയെയും രാജി വയ്ക്കാനും ഭീഷണിപ്പെടുത്താനും ചീഫ് ജസ്റ്റിസിനെതിരെ ഗൂഢാലോചന നടക്കുന്നുണ്ടെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ബെയ്ൻസ് സമർപ്പിച്ച സത്യവാങ്മൂലത്തിൽ ജസ്റ്റിസുമാരായ അരുൺ മിശ്ര, ആർ.എഫ്. നരിമാൻ, ദീപക് ഗുപ്ത എന്നിവരുടെ ബെഞ്ചിൻറെ പരിഗണനയിലാണ് സത്യവാങ്മൂലം സമർപ്പിച്ച സത്യവാങ്മൂലങ്ങൾ തീർത്തും ഗൗരവപൂർവം കാണുന്നത്.

“ഞങ്ങളോട് അന്വേഷിക്കുകയും ജോലിസ്ഥലത്ത് പരിഹരിക്കുന്നവരുടെ അവകാശവാദങ്ങളിലൂടെയും ജുഡീഷ്യറിയെ കൈകാര്യം ചെയ്യുന്നതിലേക്കും പോകുകയും ചെയ്യും. അവർ തുടർന്നും പ്രവർത്തിച്ചാൽ നമ്മിൽ ആരും രക്ഷപ്പെടില്ല … വ്യവക്കുഴിയിൽ കളിക്കാൻ ഒരു പങ്കുമില്ല. ജസ്റ്റിസ് അരുൺ മിശ്ര പറഞ്ഞു.

രണ്ട് സുപ്രീംകോടതി അംഗങ്ങൾ കസ്റ്റഡിയിൽ നിന്ന് പുറത്താക്കിയതിനെതിരെ സി.ബി.ഐ. സമർപ്പിച്ച കത്തുകൾ ബുധനാഴ്ച സമർപ്പിച്ച സത്യവാങ്മൂലത്തിലാണ് ഇക്കാര്യം വെളിപ്പെടുത്തിയത്.

സുപ്രീംകോടതി ജീവനക്കാരുടെ സാന്നിധ്യത്തിൽ ഇടപെട്ടുകൊണ്ട് ജസ്റീസ് മിശ്ര ഇങ്ങനെ നിരീക്ഷിച്ചു: “ചില ഘടകങ്ങൾക്ക് എതിരായി നടപടിയെടുക്കാൻ CJI ധൈര്യം കാണിച്ചില്ല. മുൻകാലങ്ങളിൽ ഇത് നടക്കുന്നുണ്ട്. എന്നാൽ സിജിഐ നടപടിയെടുത്തിട്ടില്ല. സിജിഐ ഗോഗോയ് ഈ സംവിധാനം വൃത്തിയാക്കാൻ ആഗ്രഹിച്ചു. ഹൈക്കോടതികളിലും ഇത്തരം സംഭവങ്ങൾ നടക്കുന്നുവെങ്കിലും നടപടിയെടുക്കുന്നില്ല. ”

ഒരു കോടതിയുടെ ഉത്തരവുകൾ കെട്ടിച്ചമച്ചുകൊണ്ട് രണ്ട് നിയമനിർവ്വഹണക്കാർ മനഃപൂർവം തെറ്റ് ചെയ്തുവെന്ന് വിശ്വസിക്കപ്പെടുന്നു. അവർ രണ്ടുപേരും തള്ളുകയും പിഴ ചുമത്തുകയും ചെയ്യുന്നു.

സത്യവാങ്മൂലം സമർപ്പിച്ചതിനു ശേഷം മൂന്നു ജഡ്ജസ് ബെഞ്ച് വിളിച്ചുചേർത്ത് സി എൻട്രൽ ബ്യൂറോ ഓഫ് ഇൻവെസ്റ്റിഗേഷന്റെ ഡയറക്ടർ, ഡൽഹി പോലീസിലെ കമ്മീഷണർ, ഇൻറലിജൻസ് ബ്യൂറോ ഡയറക്ടർ എന്നിവരുമായി കൂടിക്കാഴ്ച നടത്തി. സത്യവാങ്മൂലത്തിൽ ആരോപണം നേരിടുന്നതിനും സത്യവാങ്മൂലം സംബന്ധിച്ച വിവരങ്ങൾ പിന്തുണയ്ക്കുന്നതിനും ഉചിതമായ സാധനങ്ങളും പിടിച്ചെടുക്കാൻ കോടതി ആവശ്യപ്പെട്ടു.

വ്യാഴാഴ്ച വീണ്ടും കോടതിയിൽ ഹാജരാകാൻ ബെയ്ൻസ് ആവശ്യപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്.

വിചാരണയുടെ അവസാനത്തിൽ ഒരു ഉത്തരവ് പാസ്സാക്കുകയും കോടതി അഭിഭാഷകനെതിരെ സി.ബി.ഐയുടെ ഗൂഢാലോചനയും മൂന്ന് ജഡ്ജിയുടെ പാനലിലെ അന്വേഷണവും പീഡന ആരോപണവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് ബുധനാഴ്ച കോടതിയിൽ യാതൊരു ബന്ധവുമില്ലെന്ന് കോടതി വ്യക്തമാക്കി.

ഈ വിചാരം സ്വതന്ത്രമായി തുടരും എന്നാണ്. സുപ്രീംകോടതി ജഡ്ജിമാരുടെ മൂന്നംഗ സമിതിയാണ് ചൊവ്വാഴ്ച ഹൈക്കോടതിയിൽ ഹർജി സമർപ്പിച്ചത്. കോടതിയിൽ ഹാജരായ മുൻ വനിതാ ജീവനക്കാരന്റെ ലൈംഗിക പീഡന ആരോപണത്തെക്കുറിച്ച് അന്വേഷണം നടത്താൻ കോടതി നിർദേശിച്ചു.

വെള്ളിയാഴ്ച ഉച്ചകഴിഞ്ഞ് 12.30 ന് സമിതിക്ക് മുമ്പാകെ ഹാജരാകാൻ സുപ്രീംകോടതിയിൽനിന്ന് മുൻ അറ്റോർണി ജനറലിനോട് ആവശ്യപ്പെട്ടിരുന്നു.

അവളുടെ നോട്ടീസിനെ പ്രതികരിച്ചുകൊണ്ട്, തന്റെ കത്തിൽ സ്റ്റാഫ് പറഞ്ഞത്, അവർ സന്നിഹിതനാകുമ്പോൾ, കമ്മിറ്റിയുടെ ഘടനയെക്കുറിച്ച് ചില ആശങ്കകളും ചോദ്യങ്ങളും ഉണ്ട്.

വിശാഖ കേസിൽ കോടതി സ്വന്തം ഉത്തരവാദിത്വം പിന്തുടരുകയും ലൈംഗിക പീഢന ആരോപണങ്ങൾ അന്വേഷിക്കുന്നതിനുള്ള മാർഗനിർദ്ദേശങ്ങൾ പാലിക്കുകയും ചെയ്യുമെന്ന് അവർ എഴുതി.

ഓരോ അന്വേഷണ കമ്മറ്റിയിലും വനിതാ അംഗങ്ങളുടെ ബഹുഭൂരിപക്ഷവും പുരുഷൻമാരുടെയും സ്ത്രീകളുടെയും സ്ത്രീകളുടെയും അറിവോടെയുള്ള ബാഹ്യ സ്ത്രീ അംഗം ഉണ്ടായിരിക്കണം “എന്ന് ഈ കത്ത് വായിക്കുന്നുണ്ട്, അതിന്റെ ഒരു പകർപ്പ് HT അവലോകനം ചെയ്തിട്ടുണ്ട്.

ഒരു അഭിഭാഷകനെ സഹായിക്കുന്നതിനുമുൻപായി യുവതിയെ സമിതി ശുപാർശ ചെയ്തു.

കമ്മീഷൻ മുമ്പാകെ മുഴുവൻ നടപടികളും വീഡിയോ റെക്കോർഡിംഗ് ആവശ്യപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്. അതിനാൽ, നടപടിയിൽ എന്താണ് ട്രാൻസ്ഫർ ചെയ്യേണ്ടതെന്ന കാര്യത്തിൽ തർക്കമില്ല.

ആദ്യം പ്രസിദ്ധീകരിച്ചത്: ഏപ്രിൽ 24, 2019 23:50 IST