വെസ്റ്റ് നൈൽ വൈറസ്, അതിന്റെ ഒറ്റപ്പെട്ട ഇരയായ – ഡൌൺ ടു ടു മാഗസിൻ

വെസ്റ്റ് നൈൽ വൈറസ്, അതിന്റെ ഒറ്റപ്പെട്ട ഇരയായ – ഡൌൺ ടു ടു മാഗസിൻ
ആരോഗ്യം

വൈറസിൽ നിന്ന് കേരളത്തിലെ ഒരു ബാലന്റെ മരണം മറ്റെവിടെയെങ്കിലും മനുഷ്യരോഗബാധയുണ്ടാക്കുന്ന ഒരു രോഗാവസ്ഥയെക്കുറിച്ച് ഇൻഡ്യക്ക് എത്രമാത്രം അറിയാമെന്നതാണ്.

ചിത്രം: ഗെറ്റി ഇമേജസ്

ചിത്രം: ഗെറ്റി ഇമേജസ്

മാർച്ച് 18 ന് പശ്ചിമ നൈൽ അണുബാധ ബാധിച്ച് ഏഴ് വയസുകാരിയെ മലപ്പുറം സ്വദേശി മരിച്ച നിലയിൽ കണ്ടതിനെത്തുടർന്ന് കേരളം വലിയ മുന്നറിയിപ്പാണ് നൽകിയത്. രാജ്യത്ത് പനിബാധിതർ മാത്രം സംഭവിച്ച വൈറസിന്റെ ആദ്യ മനുഷ്യ അപകടമാണ് കുട്ടി. മാഗസിൻ പ്രസിദ്ധീകരിച്ചതുവരെ സംഭവത്തെത്തുടർന്ന് മറ്റൊരു കേസും കേരളത്തിലോ മറ്റെന്തെങ്കിലുമുണ്ടായിരുന്നില്ല. ഒറ്റപ്പെട്ട ഒരു സംഭവമോ അല്ലെങ്കിൽ പൊട്ടിപ്പുറപ്പെടുന്നതിന്റെ തുടക്കമോ?

ആശുപത്രിയിൽ കൊണ്ടുപോയപ്പോൾ പന്നിപ്പനി, പനി തുടങ്ങിയ ലക്ഷണങ്ങളുണ്ടായിരുന്നു. “ഈ വൈറസ് അദ്ദേഹത്തിന്റെ നാഡീവ്യവസ്ഥയെ ബാധിച്ചതായി തോന്നി. ഇത് ഒരു ഹൃദയാഘാതത്തെത്തുടർന്ന് ഗുരുതരമായ അസുഖം മൂലം മരണത്തിന് കീഴടങ്ങി,” മല്ലാപുരം ജില്ലാ മെഡിക്കൽ ഓഫീസറായ സക്കീന കെ പറയുന്നു. പാശ്ചാത്യ നൈൽ അണുബാധയെക്കുറിച്ച് സംശയാസ്പദമായ കേസ് റിപ്പോർട്ടുചെയ്യാൻ എല്ലാ പൊതു, സ്വകാര്യ ആശുപത്രികളോടും ഡയറക്ടറേറ്റ് ഓഫ് ഹെൽത്ത് സർവീസസ് ആവശ്യപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്. “ഛർദ്ദി, തലവേദന അല്ലെങ്കിൽ ഡിസൊറിയൻറേഷൻ എന്നിവ എല്ലാ ആശുപത്രികളും കർശനമായി നിരീക്ഷിക്കും. ആവശ്യമെങ്കിൽ ആവശ്യമായ സാമ്പിളുകൾ ശേഖരിച്ച് വൈറോളജിയിലെ നാഷണൽ ഇൻസ്റ്റിറ്റിയൂട്ട് ഓഫ് വൈറോളജിയിലേക്ക് പരിശോധന നടത്തുക.” കേരള ആരോഗ്യ സേവനങ്ങൾ ഡയറക്ടർ സരിതാ ആർ.എൽ. സ്ഥിതി വിലയിരുത്തുന്നതിനായി, കലക്ടറെ പ്രതിവാര അവലോകന യോഗങ്ങൾ സംഘടിപ്പിക്കുന്നു.

വൈറസ് ബാധയെക്കുറിച്ച് പഠിക്കാൻ കേന്ദ്ര ആരോഗ്യ മന്ത്രാലയം മലപ്പുറം നാഷണൽ സെന്റർ ഫോർ ഡിസീസ് കൺട്രോളിൽ (എൻ സി ഡി സി) ഒരു മൾട്ടി ഡിസിപ്ലിനറി ടീമിനെ അയച്ചിട്ടുണ്ട്.

വെസ്റ്റ് നൈൽ വൈറസ് അതിന്റെ പകർച്ചവ്യാധി പക്ഷികളിലേക്കും കൊതുക്സുകളിലേക്കും മാറ്റുന്നു. പക്ഷികൾ ക്യാരക്ടറുകളായി പ്രവർത്തിക്കുകയും വൈറസ് വർദ്ധിപ്പിക്കുന്ന ഹോസ്റ്റായി പ്രവർത്തിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. ഇത് വളരെയധികം സങ്കടകരമാണ്, അതേസമയം കലേക്സ് മോസ്കി ടോൾ സാധാരണ വെക്ടർ ആകുന്നു. 1937 ൽ ഉഗാണ്ടയിലെ വെസ്റ്റ് നൈൽ ജില്ലയിലെ ഒരു സ്ത്രീയിൽ നിന്ന് ആദ്യമായി വേർതിരിച്ചെടുത്തത് മുതൽ ഈ വൈറസ് മനുഷ്യർക്കുണ്ടാകുന്ന പകർച്ചവ്യാധികൾ പകർച്ചവ്യാധികളെ ലോകമെമ്പാടുമുള്ള മനുഷ്യരെ ബാധിച്ചു. ഓരോ വർഷവും അമേരിക്ക നൂറുകണക്കിന് ആയിരക്കണക്കിന് കേസുകൾ റിപ്പോർട്ട് ചെയ്യുന്നുണ്ട്. നെൽ പനി, “നിയോൺ ഗ്രുബ്രൂ എന്ന മദ്യപാന ബാധിതരെ നിരീക്ഷിക്കുന്ന യേൽ സ്കൂൾ ഓഫ് പബ്ലിക് ഹെൽത്തിലെ ഗവേഷകൻ പറയുന്നു. 1999 മുതൽ അമേരിക്കയിൽ 7 ദശലക്ഷം പേർ രോഗം ബാധിച്ചെന്നാണ് കണക്കാക്കുന്നത്. 2,100 ലധികം പേർ മരിച്ചു.

ഇന്ത്യയിൽ രോഗം വളരെ അപൂർവമായി റിപ്പോർട്ട് ചെയ്യപ്പെട്ടിട്ടുണ്ടെങ്കിലും ആരോഗ്യ വിദഗ്ധർ ആശങ്കാകുലരാണ്, കാരണം അതിന് പ്രത്യേക ചികിത്സയും വാക്സിനും ഇല്ല. യുഎസ് സെന്റർ ഫോർ ഡിസീസ് കൺട്രോൾ ആന്റ് പ്രിവെൻഷൻ (സി ഡി സി) പ്രകാരം വൈറസ് ബാധിച്ച 20 ശതമാനം ആളുകൾ മാത്രമാണ് പനി ബാധിക്കുക. ബാക്കിയുള്ളവർ അസ്മിറ്റോമാറ്റിക് ആയി നിലകൊള്ളുന്നു. “ഏതാനും രോഗികളിൽ കൂടുതൽ ഗുരുതരമായ ന്യൂറോ ഇൻഗ്രസിസ്റ്റ് അണുബാധയിലേക്ക് പനി ഉയർന്നു വരികയാണെങ്കിൽ, വൃദ്ധരിലും രോഗം ബാധിച്ച രോഗപ്രതിരോധവ്യവസ്ഥയുടേയും ലക്ഷണങ്ങൾ പ്രധാനമാണ്,” ഗ്രുബ്രൂ പറയുന്നു. രോഗം മൂലം സംഭവിക്കുന്നത് മാനസികരോഗത്തിന് കാരണമാകാമെങ്കിൽ രോഗിക്ക് രോഗം ബാധിക്കാം. കൂടാതെ, കൊതുകുകൾ പലതരത്തിൽ കൊഴിഞ്ഞുപോകാറുണ്ട്. സി-ത്രിതീനിഹോർച്ചസ്, സി വിഷ്ണു, സി ബിറ്റനേരിഹൈഞ്ചസ്, സി അൺവിട്ടേറ്റസ്, സി പിപിയിൻസ് ഫിലിഗൻസ്, ആഡേസ് ആൽപോപി സിറ്റസ് തുടങ്ങിയ വെണ്ടയ്ക്കാണ് ഇത്.

വൈറസ് റിസർവോയർ (കൂടുതൽ രോഗബാധയുടെ ഒരു സ്രോതസ്സായി പ്രവർത്തിക്കാൻ കഴിയുന്ന ജീവികൾ), സംസ്ഥാന നിരീക്ഷണ യൂണിറ്റും കോട്ടയത്തുള്ള ഇന്ത്യൻ കൌൺസിൽ ഓഫ് മെഡിക്കൽ റിസർച്ചിലെ വെക്ടർ കൺട്രോൾ റിസേർച്ച് സെന്ററും എന്നിവ ശേഖരിച്ച സാമ്പിളുകൾ ശേഖരിച്ചു. അവന്റെ വീട്ടിന് ചുറ്റും. ആലപ്പുഴയിലെ നാഷണൽ ഇൻസ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട് ഓഫ് വൈറോളജി-കേരള യൂണിറ്റിന് സാമ്പിളുകൾ അയച്ചിരുന്നു. എന്നാൽ വെസ്റ്റ് നൈൽ വൈറസിന് നെഗറ്റീവ് പരിശോധന നടത്തി. കൂടുതൽ സാമ്പിളുകൾ പഠിക്കാൻ ടീം ആലോചിക്കുന്നു.

എൻ സി ഡി സി അതിന്റെ കണ്ടെത്തലുകൾ പങ്കുവച്ചിട്ടില്ലെങ്കിലും, രണ്ട് പക്ഷികളും കൊതുകുകളും വൈറസിനെ പ്രതികൂലമായി ബാധിക്കുന്നതിനാൽ, ഈ രോഗം കുട്ടിയെ എങ്ങനെ ബാധിച്ചു എന്ന് വ്യക്തമല്ല.

എന്നിരുന്നാലും, രോഗപ്രതിരോധ കുത്തിവയ്പ്പ് കേസുകൾ റിപ്പോർട്ട് ചെയ്യപ്പെട്ടിട്ടുള്ള ആലപ്പുഴ, തിരുവനന്തപുരം ജില്ലകളിൽ 18 മാസം പ്രായമുള്ള കുഞ്ഞിന് ജപ്പാനീസ് എൻസെഫലൈറ്റിസ് (ജെഇഎച്ച്) വാക്സിൻ നൽകിത്തുടങ്ങി. നിരവധി വൈറസ് ബാധിച്ച അണുബാധമൂലമുണ്ടാകുന്ന തലച്ചോറിലെ. മലപ്പുറം, കോഴിക്കോട് എന്നിവിടങ്ങളിലേക്കുള്ള പരിപാടി നടപ്പാക്കാൻ കേന്ദ്ര ആരോഗ്യ മന്ത്രാലയത്തിൽ നിന്നും ഒരു അംഗീകാരം നൽകാനും ശ്രമിക്കുന്നുണ്ട്. “വെസ്റ്റ് നൈൽ വൈറസ് കുടുംബ ഫ്ലേവിവൈറസിന്റെ ഉടമസ്ഥനാണ്, അതിനാൽ അദ്ദേഹത്തിനു കാരണമായ വൈറസുമായി അടുത്ത ബന്ധമുണ്ട്. വെസ്റ്റ് നൈൽ അണുബാധയിൽ നിന്ന് ഒരാളെ രക്ഷിക്കാൻ ജെഇഎയ്ക്ക് വാക്സിനേഷൻ നൽകും. “WHO- യിലെ നിരീക്ഷകർ മെഡിക്കൽ ഓഫീസർ ആശാ രാഘവൻ പറയുന്നു. വേനൽക്കാലത്ത് Culex കൊതുക് കൂടുതൽ സജീവമായിത്തീരുന്നതിനാൽ, സംസ്ഥാനവും അതിന്റെ കൊതുകളുടെ മാനേജ്മെന്റ് പ്രോഗ്രാമും വികസിപ്പിച്ചിട്ടുണ്ട്.

ഇത് വൈറസിനെ തടയുന്നുണ്ടോ?

വൈറസ് അതിൻറെ സാന്നിധ്യം കുറച്ച് പ്രാവശ്യം രാജ്യത്ത് അനുഭവപ്പെട്ടു. കേന്ദ്ര ആരോഗ്യ മന്ത്രാലയത്തിന്റെ മുഖ്യഭാഗമായ നാഷണൽ ഹെൽത്ത് പോർട്ടൽ പറയുന്നത് വെസ്റ്റേൺ നൈൽ വൈറസ് ഇന്ത്യയിൽ വളരെ കൂടുതലാണ്. തമിഴ്നാട്ടിലെ വെല്ലൂർ ജില്ലയിലും കർണാടകയിലെ കോലാർ ജില്ലയിലും 1977, 1978, 1981 വർഷങ്ങളിൽ അണുബാധയുണ്ടായി.

ഡൌൺ ടു എർത്ത് വിശകലനം ചെയ്യുന്ന പല പഠനങ്ങളും എയ്സിൻറെ കേസുകൾ പലപ്പോഴും റിപ്പോർട്ട് ചെയ്യാറുണ്ട്. 2006 ലെ വടക്കുകിഴക്കൻ സംസ്ഥാനമായ ആസ്സാമിലെ നാല് ജില്ലകളിൽ നിന്ന് വൈറസ് ആദ്യമായി എൻഎച്ച്പി എന്ന പേരിൽ അറിയപ്പെട്ടു. 2019 മാർച്ചിൽ ജവഹർലാൽ ഓഫ് മെഡിക്കൽ വൈറോളജിയിൽ പ്രസിദ്ധീകരിച്ച ഒരു പഠന റിപ്പോർട്ട് മധ്യപ്രദേശിൽ AES അടക്കമുള്ള 75 കുട്ടികളിൽ നിന്നുമുള്ള സെറിബ്രൽ സ്പിന്നൽ ദ്രാവക സാമ്പിളുകൾ കണ്ടെത്തി. 2011 ലെ AES പൊട്ടിപ്പുറപ്പെടൽ സമയത്ത് രോഗികളുടെ രക്ത സാമ്പിളുകളിൽ വെസ്റ്റ് നൈൽ വൈറസ് കണ്ടെത്തി ഗവേഷകർ കണ്ടെത്തിയിട്ടുണ്ട്. വാസ്തവത്തിൽ വെസ്റ്റ് നൈൽ വൈറസിന് 235 രോഗികളാണ് നല്ലത്. 179 പേർക്ക് ജെഇഎ അപേക്ഷിച്ച് 2017 ജൂലായിൽ ഇന്ത്യൻ ജേർണൽ ഓഫ് മെഡിക്കൽ റിസർച്ചിൽ പഠനം നടക്കുന്നുണ്ട്.

കൊൽക്കത്തയിലെ ഗവേഷകർ നടത്തിയ ഒരു പഠനത്തിൽ രസകരമായ ഒരു ഉൾക്കാഴ്ച. ഡെങ്കി, ചിക്കുൻ തോഞ്ചിയ എന്നിവ കണ്ടെത്തുന്നതിനുള്ള സുപ്രീം റഫറൽ ലബോറട്ടറിയായ ഐസിഎംആർ കൊൽക്കത്ത വൈറസ് യൂണിറ്റിലാണ് ഡെങ്കി, ചിക്കുൻഗുനിയ രോഗികളെ പരിശോധിക്കുന്ന 574 രക്തം പരിശോധിച്ചത്. ഇവരിൽ 224 പേർ വെസ്റ്റ് നൈൽ വൈറസ് പോസിറ്റീവ് ആണെന്നു കണ്ടെത്തി. 14.5 ശതമാനം സാമ്പിളുകളിൽ എൽഐസിഎ കണ്ടെത്തി, 24.56 ശതമാനം സാമ്പിളുകളിൽ ആർടി-പിസിആർ കണ്ടെത്തി. ട്രോപ്പിക്കൽ മെഡിസിൻ ആൻഡ് ഹൈജിനീയറിൻറെ റോയൽ സൊസൈറ്റി പ്രസിദ്ധീകരിച്ച പഠനത്തിലാണ് ഇക്കാര്യം കണ്ടെത്തിയത്. 2017 ഏപ്രിൽ ഒന്നിന്. അതിൻറെ അർഥം അതിന്റെ സാന്നിധ്യം ഞങ്ങൾ അവഗണിക്കുകയാണോ?

(വിഭാ വർഷ്നിയിൽ നിന്നുള്ള വിവരണങ്ങൾ)

(ഈ ലേഖനം ആദ്യമായി പ്രസിദ്ധീകരിച്ച ഡൌൺ ലോഡ് എർത്ത് പ്രിന്റ് എഡിഷനിൽ ഏപ്രിൽ 16-30, 2019)

ഞങ്ങൾ നിനക്കു ഒരു ശബ്ദം ഉണ്ടാക്കാം; നിങ്ങൾ ഞങ്ങളെ സഹായിച്ചവർ. സ്വതന്ത്രവും വിശ്വാസയോഗ്യവും നിർഭയവുമായ ജേർണലിസമാണ് ഞങ്ങൾ നിർമ്മിക്കുന്നത്. ഒരു സംഭാവന നൽകിക്കൊണ്ട് നിങ്ങൾക്ക് കൂടുതൽ സഹായകമാകും. ഞങ്ങൾ ഒരുമിച്ച് മാറ്റം വരുത്താൻ കഴിയുന്ന വിധം വാർത്തകൾ, കാഴ്ചപ്പാടുകൾ, വിശകലനം എന്നിവ കൊണ്ടുവരാനുള്ള ഞങ്ങളുടെ കഴിവിന് ഇത് ധാരാളം.

ഇന്ത്യ പരിസ്ഥിതി പോർട്ടൽ റിസോഴ്സുകൾ:

അടുത്ത കഥ