ശാസ്ത്രജ്ഞർ മസ്തിഷ്ക സിഗ്നലുകളെ AI – NBC News- ന്റെ സഹായത്തോടെ സംസാരത്തിൽ എത്തിക്കുന്നു

ശാസ്ത്രജ്ഞർ മസ്തിഷ്ക സിഗ്നലുകളെ AI – NBC News- ന്റെ സഹായത്തോടെ സംസാരത്തിൽ എത്തിക്കുന്നു

ജയ്ലിൻ ജെഫ്രി-വിൽൻസ്സ്കി

ഇലക്ട്രോഡുകളും കൃത്രിമ ബുദ്ധിശക്തിയും ഉപയോഗിച്ച്, കാലിഫോർണിയയിലെ ശാസ്ത്രജ്ഞർ മസ്തിഷ്ക സിഗ്നങ്ങളെ സംസാരഭാഷയിൽ വിവർത്തനം ചെയ്യുന്ന ഒരു ഉപകരണം നിർമ്മിച്ചു. അവരുടെ പരീക്ഷണാത്മക ഡീകോഡർ ഒരു മസ്തിഷ്കം ഇംപ്ലാന്റിലേക്ക് നയിക്കുമെന്ന് അവർ പറയുന്നു. ഇത് സ്ട്രോക്ക്, ട്രോമാറ്റിക് ബ്രെയിൻ ഇൻഷുറൻസ്, മൾട്ടിപ്പിൾ സ്ക്ലിറോസിസ്, പാർക്കിൻസൺസ് രോഗം തുടങ്ങിയ ന്യൂറോളജിക്കൽ രോഗങ്ങളുടെ ഫലമായി നഷ്ടപ്പെട്ടവർക്ക് സംസാരിക്കാനുള്ള കഴിവിനെ പുനഃസ്ഥാപിക്കുന്നു.

“സാങ്കേതികവിദ്യയുടെ പ്രാധാന്യം , സ്പീഡ് നഷ്ടം നേരിടുന്ന രോഗികൾക്കുള്ള ഒരു ഉപകരണം നിർമ്മിക്കാൻ നമുക്ക് കഴിയണം,” കാലിഫോർണിയ സർവകലാശാലയിലെ ന്യൂറോളജിക്കൽ സർജറി പ്രൊഫസറായ എഡ്വേർഡ് ചാങ് പറഞ്ഞു. സാൻഫ്രാൻസിസ്കോ, ടെക്നോളജി വിവരിക്കുന്ന ഒരു പേപ്പർ മുതിർന്ന എഴുത്തുകാരൻ ഒരു പ്രസ്താവനയിൽ പറഞ്ഞു.

അവരുടെ ഗവേഷണത്തിന്, ചാഞ്ചായും അദ്ദേഹത്തിന്റെ സഹകാരികളും അഞ്ചു അപസ്മാരം രോഗികളുടെ മസ്തിഷ്ക്ക പ്രവർത്തനത്തെ (അവരുടെ ചികിത്സയുടെ ഭാഗമായി ഇതിനകം മസ്തിഷ്കം ഇരുന്നുകൾ ഉണ്ടായിരുന്നു) വായിച്ചുതുടങ്ങി. പിന്നെ ഒരു ജോടി ന്യൂറൽ നെറ്റ്വർക്കുകൾ – പ്രത്യേകമായി പാറ്റേൺ തിരിച്ചറിയലിനായി രൂപകൽപ്പന ചെയ്ത കൃത്രിമ ഇന്റലിജൻസ് അൽഗോരിതങ്ങൾ – ഡീകോഡിംഗ് പ്രക്രിയ ആരംഭിച്ചു. ചുണ്ടുകൾ, നാവ്, താടിയെല്ലുകൾ, തൊണ്ടയിലേയ്ക്കയച്ച നിർദ്ദേശങ്ങൾ പ്രവചിക്കുന്നതിനായി അവർ ആദ്യം മസ്തിഷ്ക സിഗ്നലുകൾ ഉപയോഗിച്ചു. ഒരു കമ്പ്യൂട്ടർ നിർമ്മിക്കുന്ന സംശ്ലേഷിത സംഭാഷണത്തിലേക്ക് പ്രവചിത ചലനങ്ങൾ രണ്ടാമത്തേതായി മാറി.

ഡോ. എഡ്വേർഡ് ചാമ്പ് മസ്തിഷ്കം എങ്ങനെ ഉത്പാദിപ്പിക്കുകയും അപഗ്രഥിക്കുകയും ചെയ്യുന്നുവെന്നും പഠിക്കുന്നു. സ്റ്റീവ് ബാബുൽജാക്ക് / യുസിഎസ്എഫിന്റെ കടപ്പാട്

കംപ്യൂട്ടർ ജനറേറ്റുചെയ്ത പ്രസംഗം മനസ്സിലാക്കാൻ ബുദ്ധിമുട്ടുള്ള പരീക്ഷണത്തിന്, ഇംഗ്ലീഷ് ഭാഷക്കാരായ വിദഗ്ധർ വാചകം കേൾക്കുകയും ഓരോ വാക്കിനും സാധ്യതയുള്ള ഒരു ലിസ്റ്റിൽ നിന്നും തിരഞ്ഞെടുക്കുകയും ചെയ്തു. ഫലങ്ങൾ തിരഞ്ഞെടുക്കാൻ ട്രാൻസ്ക്രൈബറുകൾ എത്രമാത്രം ഉണ്ടായിരുന്നു എന്നതിനെ ആശ്രയിച്ചിരിക്കും, എന്നാൽ ശരാശരി 70 ശതമാനം വാക്കുകൾ ശരിയായി തിരിച്ചറിയാൻ ശ്രോതാക്കൾക്ക് സാധിച്ചു. വാക്കിൽ 25 ഓപ്ഷനുകൾ നൽകുമ്പോൾ, വാക്കുകളുടെ 69 ശതമാനം കൃത്യമായി ലഭിക്കുന്നു. 50 ശതമാനം അവർക്ക് 47 ശതമാനം ശരിയാണെന്ന് കണ്ടെത്തി.

പ്രത്യേക വാക്കുകളിലോ ശബ്ദങ്ങളിലോ പകരം സംഭാഷണം ഉളവാക്കാൻ ആവശ്യമുള്ള വായ്പാ പ്രസ്ഥാനങ്ങളിൽ ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിച്ച് മറ്റ് ശാസ്ത്രജ്ഞന്മാർ ഈ ഗവേഷണം പ്രകീർത്തിച്ചു. ജർമനിലെ ട്യൂബിങൻ സർവകലാശാലയിലെ മസ്തിഷ്ക-മെഷീൻ ഇന്റർഫേസ് ലാബിലേക്ക് നയിക്കുന്ന ആൻഡേറ റാമോസ്-മുർറുവിഡഡെയുടെ ചലനത്തെക്കുറിച്ച് ചിന്തിക്കാനുള്ള ഒരു ഗവേഷണത്തിലൂടെ അവർ അവരെ സമീപിച്ചു. എൻ.ബി.സി ന്യൂസ് മാച്ച് ഒരു ഇ-മെയിലിൽ പറഞ്ഞു.

ബ്രെയിൻ-മഷീൻ ഇന്റർഫേസുകൾ മസ്തിഷ്ക സിഗ്നലുകളെ സ്ക്രീനിൽ ഒരു കഴ്സർ നീക്കുകയോ ഡ്രോൺ ഉപയോഗിച്ച് പറക്കുന്നതോ പോലുള്ള പ്രവർത്തനങ്ങളിലേക്ക് മാറും. അവരുടെ മസ്തിഷ്ക്കത്തോടുകൂടിയ പക്ഷാഘാതം കൊണ്ട് ആളുകളെ സഹായിക്കുന്നതിന് അവർ നേരത്തെ ഉപയോഗിച്ചിട്ടുണ്ട് – പ്രഭാഷണ തിരിച്ചറിയൽ സംവിധാനത്തിനായി 150 മിനിറ്റ് കൊണ്ട്, മിനിറ്റിന് എട്ട് വാക്കുകൾ മാത്രമേ ലഭിക്കുകയുള്ളൂ.

ആൻ ഓർബോറിലെ മിഷിഗൺ ഡയറക്ടർ ബ്രയിൻ ഇൻറർഫേസ് ലബോറട്ടറി യൂണിവേഴ്സിറ്റി ഡയറക്ടർ ജെയ്ൻ ഹഗ്ഗിൻസ് പറഞ്ഞു. ഗവേഷകരുടെ സമീപനം ലോകത്തിന് പ്രക്ഷേപണം ചെയ്യുമെന്ന ഭയം അഴിച്ചുവിടുകയാണ്.

“സംഭാഷണം സൃഷ്ടിക്കുന്ന വായന പ്രസ്ഥാനങ്ങളുമായി മസ്തിഷ്ക സിഗ്നലുകൾ ഡീകോഡിംഗ് ആണു വ്യക്തിയുടെ ഡീകോഡിംഗ് കാര്യങ്ങൾ മാത്രമാണ്,” ഒരു ഇമെയിൽ പറഞ്ഞു. “അതുകൊണ്ട് മറ്റു തരത്തിലുള്ള മസ്തിഷ്ക പ്രവർത്തനങ്ങൾ ഡീകോഡുചെയ്യുന്നതിനുള്ള സ്വകാര്യത ആശങ്കകൾ കുറയ്ക്കുന്നു.”

എന്നാൽ വായിൽ പ്രസ്ഥാനങ്ങളുടെ അതേ ആശ്രയം, ഡകോഡർക്ക് അതിൽ നിന്ന് കൂടുതൽ പ്രയോജനം ചെയ്യുന്നവരെ സഹായിക്കുമോ എന്ന് വ്യക്തമല്ല: സ്ട്രോക്ക്, അയോട്രോഫ്ഫുള്ള ലാറ്ററൽ സ്ക്ലിറോസിസ് അല്ലെങ്കിൽ മറ്റ് വ്യവസ്ഥകൾ വഴി വായിക്കാൻ കഴിയാത്ത ആളുകൾ.

“ഈ ഫലങ്ങളുടെ പ്രധാന പരിധി അവർ ഇപ്പോൾ പ്രയോഗിക്കാൻ കഴിയില്ല എന്നതാണ്, ഇപ്പോൾ അവർ, ഉത്തേജനം ഇല്ലാതെ രോഗികൾക്ക്,” രാമോസ്-മുർഗുവലൈദ പറഞ്ഞു, സംഭാഷണം ഉത്പാദിപ്പിക്കുന്നു കഴിവ്. മറ്റൊരു രീതിയിൽ പറഞ്ഞാൽ, പുതിയ പഠനത്തിൽ പങ്കെടുക്കുന്നവർ എല്ലാവരും സാധാരണയായി സംസാരിക്കുമെന്നതിനാൽ, ജനങ്ങളുടെ മസ്തിഷ്ക സിഗ്നലുകളിൽ അൽഗോരിതങ്ങൾ എങ്ങനെ പ്രവർത്തിക്കുമെന്ന് വ്യക്തമല്ല.

ഇലക്ട്രോഡുകൾ പ്രയോഗിക്കുന്നതിനുള്ള ചോദ്യവും ഉണ്ട്. മസ്തിഷ്ക-കമ്പ്യൂട്ടർ ഇന്റർഫേസുകളെപ്പോലെ, പരീക്ഷണാത്മക ഡീകോഡർ തലച്ചോറിലേക്ക് നേരിട്ട് സെൻസറുകൾ ഉപയോഗിക്കുന്നു. ശാസ്ത്രജ്ഞർ ഒരു ബദൽ കണ്ടുപിടിക്കുന്നില്ലെങ്കിൽ, ഡീകോഡർ ഇംപ്ലാന്റേഷൻ ചെയ്യാനുള്ള നടപടി തലച്ചോർ ശസ്ത്രക്രിയ ആവശ്യമാകുമെന്നാണ്.

അത്തരം ആശങ്കകൾ ഉണ്ടായിരുന്നിട്ടും, രാമോസ്-മുർൽകുലേഡെ, സംഭാഷണ ബുദ്ധിമുട്ടുകളുള്ള ആളുകൾ തത്സമയം എളുപ്പത്തിൽ ആശയവിനിമയം ചെയ്യാൻ കഴിയുന്ന ഒരു ഭാവിയെക്കുറിച്ച് “വളരെ ഫലപ്രദമായ ഒരു പടി” എന്നാണു വിളിക്കുന്നത്.

ജോഷി ചാര്ട്ടിയർ, ഒരു യുസിഎസ്എഫ് ഗ്രാജ്വേറ്റ് വിദ്യാർത്ഥിയും പഠനത്തിൽ സഹ-എഴുത്തുകാരനും അങ്ങനെ ചിന്തിക്കുന്നു.

“കൈകളും കാലുകളും നീക്കാൻ സാധിക്കാത്ത ആളുകൾ തങ്ങളുടെ തലച്ചോറിനൊപ്പം റോബോട്ടിക് അവശിഷ്ടങ്ങൾ നിയന്ത്രിക്കാൻ പഠിച്ചിട്ടുണ്ട് ,” അദ്ദേഹം ഒരു പ്രസ്താവനയിൽ പറഞ്ഞു. “ഒരു ദിവസം, സംഭാഷണ വൈകല്യമുള്ളവർ ഈ തലച്ചോറുള്ള നിയന്ത്രിത കൃത്രിമ ശബ്ദകോശം ഉപയോഗിച്ച് വീണ്ടും സംസാരിക്കാൻ പഠിക്കാനാവുമെന്ന് ഞങ്ങൾ പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു.”

ശാസ്ത്രത്തെക്കുറിച്ച് കൂടുതൽ കഥകൾ വേണോ?

സൈനപ്പ് മഛ് വാർത്താക്കുറിപ്പ് ഓൺ എൻബിസി വാർത്ത മഛ് പിന്തുടരുക TWITTER , FACEBOOK ൽ , കൂടാതെ യൂസേഴ്സ് .