ആപ്പിൾ, ഇന്റൽ, ക്വാൽകോം: 5 ജി മോഡേം സർക്കസ്സ് തരംതിരിക്കുക – News18

ആപ്പിൾ, ഇന്റൽ, ക്വാൽകോം: 5 ജി മോഡേം സർക്കസ്സ് തരംതിരിക്കുക – News18

ക്വാൽകോം ഉപയോഗിച്ചുള്ള ദീർഘകാലത്തെ തർക്കം പരിഹരിക്കുന്നതിന് മുമ്പ്, ആപ്പിളിന്റെ 5 ജി മോഡൽ ബിസിനസ്സിന് മേൽ ദീർഘമായ ചർച്ചകൾ നടന്നു. ഇപ്പോൾ എവിടെയാണ് സ്ഥിതി.

Apple, Intel, Qualcomm: Decluttering the 5G Modem Circus
ക്വാൽകോം ഉപയോഗിച്ചുള്ള ദീർഘകാലത്തെ തർക്കം പരിഹരിക്കുന്നതിന് മുമ്പ്, ആപ്പിളിന്റെ 5 ജി മോഡൽ ബിസിനസ്സിന് മേൽ ദീർഘമായ ചർച്ചകൾ നടന്നു. ഇപ്പോൾ എവിടെയാണ് സ്ഥിതി.
ഒരു രണ്ടാഴ്ച മുമ്പ്, ലോകം ആപ്പിളും ക്വാൽകോംസും തമ്മിലുള്ള നീണ്ട നിയമവിരുദ്ധമായ ആഹ്വാനവുമായി വളരെ രസകരവും ആശ്ചര്യകരവുമായ അന്ത്യത്തിലേക്ക് ഉണർന്നു. സ്മാർട്ട്ഫോൺ ചിപ്പ് വ്യവസായത്തെ തങ്ങളുടെ അവകാശങ്ങൾ ദുരുപയോഗം ചെയ്തുകൊണ്ട് ക്വാൽകോം ആരോപണ വിധേയനായപ്പോൾ, ആപ്പിളിനെ അനധികൃതമായി തങ്ങളുടെ സാങ്കേതികവിദ്യകൾ ഉപയോഗിച്ച് ആപ്പിളിനെ കുറ്റപ്പെടുത്തുകയും, അതോടെ ഇന്റലിനു രഹസ്യപദ്ധതികൾ കൈമാറുകയും ചെയ്തു. രണ്ട് കമ്പനികളും പരസ്പരം കുറ്റവിമുക്തമായിരുന്നു. ആദ്യത്തെ സ്യൂട്ട് നഷ്ടമായതിനു ശേഷം ക്വാൽകോം ഒടുവിൽ ചൈനയിലും ജർമനയിലും ഒരു പ്രധാന വിജയത്തിന് വിജയിച്ചു. പ്രധാന വിപണികളിൽ ഐഫോണുകൾ വിൽക്കുന്നതിനെതിരെ ഭീഷണി മുഴക്കി.

2016 മുതൽ, ആപ്പിളും ക്വാൽകോംസും തമ്മിലുള്ള ബന്ധം വളർന്നുവന്നിരുന്നു, മുമ്പത്തെ ഇന്റൽ ഇന്റർനെറ്റിലേക്ക് കണക്റ്റിവിറ്റി ചിപ്പുകൾ നിർമ്മിക്കാൻ ഐഫോൺ ശ്രമിച്ചു. മൈക്രോപ്രോസസർ ഭീമൻ ആകാം, എന്നാൽ ക്വാൽകോം മൊബൈൽ സിപ്പുകളിൽ വന്നപ്പോൾ ഇന്റലിന്റെ ആധിപത്യം ശക്തമായിരുന്നു. ആപ്പിളിന്റെ കരാർ നിരസിച്ചതിനേക്കാൾ വളരെ വലുതും പ്രധാനവുമായതിനാൽ, കഴിഞ്ഞ രണ്ടു വർഷമായി ഇന്റൽ, അതിന്റെ ഐഫോൺ വഴി കണക്റ്റിവിറ്റിയുടെ അറ്റത്ത് നിലനിർത്താൻ ആവശ്യമായ ചിപ്സ് ഉപയോഗിച്ച് ആപ്പിളിന് നൽകിയിട്ടുണ്ട്. ഇപ്പോൾ, 5 ജി വരവോടെ, കാര്യങ്ങൾ കൂടുതൽ സങ്കീർണ്ണമായിത്തീർന്നു.

ഇന്റൽ കോടിക്കണക്കിന് ഡോളർ നഷ്ടം
കാലക്രമേണ, 5G കണക്റ്റിവിറ്റിയിലെ ആദ്യകാല അംഗീകാരമുള്ള ഹുവാവിയും ക്വാൽകോം, ബാലോംഗ് 5000, സ്നാപ്ഡ്രാഗൺ X55 എന്നിവയും അവതരിപ്പിച്ചു. അടുത്ത തലമുറയുടെ കണക്ടിവിറ്റി ടൂളുകളിലേക്ക് ഉയർത്തിപ്പിടിക്കാൻ സാധ്യതയുള്ള ഭാവിയിൽ-പ്രൂഫ് 5G മോഡംകളാണ് ഏറ്റവും പ്രാപ്യമാകുക. ആപ്പിളിന് പ്രാധാന്യമുണ്ട് ഇന്റൽ, XMM 8160 എത്തി, 5 ജി സ്മാർട്ട്ഫോണുകൾക്ക് ആവശ്യമായ പ്രവർത്തന മാപ്പുകൾ നൽകാൻ കഴിയുന്നത്ര ശേഷിയുള്ള പേപ്പർ അത്യാവശ്യമാണ്. എന്നാൽ, ഇന്റൽ മൊബൈൽ ചിപ്പ്സെറ്റ് ബിസിനസ് ഒരു പുരോഗമനമല്ല – കമ്പനിയുടെ കാര്യമായ ബിസിനസ് മേഖലയല്ല. ആപ്പിളിന്റെ കാര്യത്തിൽ ആദ്യത്തേത് ആപ്പിൾ ആണെന്ന് അവകാശപ്പെട്ടു. എന്നാൽ, ഇന്ഡക്സിനായി ഇപ്പോൾ കാര്യങ്ങൾ വളരെ തന്ത്രപ്രധാനമാണ്. മാത്രമല്ല, 5 ജി ഐഫോണിനായി പരീക്ഷണ സാമ്പിളുകൾ വിതരണം ചെയ്യുന്നതിനായി മോഡം ഉൽപ്പാദനം കുറയ്ക്കണമെന്നും മാത്രമല്ല, ആപ്പിളിന്റെ 5 ജി ഐഫോണുകൾ ലഭ്യമാക്കുന്നത് വരെ.

ഇന്റൽ XMM 8160

ഏപ്രിൽ 16 ന് വാഷിങ്ടണിൽ നിന്ന് തുടങ്ങുന്ന വാദമുഖങ്ങൾ കോടതിയിൽ നിന്ന് വ്യത്യസ്തമായി പരിഹാരം കാണാൻ തീരുമാനിച്ചു. എന്നാൽ, ആശ്വാസം നൽകുന്നതിന് ആപ്പിൾ 6000 കോടി ഡോളർ നൽകിക്കൊണ്ട്, കിണറ്. എന്നിരുന്നാലും, ആപ്പിള് ആ പണം ചെലവഴിച്ച തുകയായി കണക്കാക്കും, കാരണം അത് ഒന്നിലധികം വർഷത്തെ പേറ്റൻറ് ലൈസൻസിംഗ് കരാറിൽ ഒരേ സമയം വിജയിക്കുകയും ചെയ്തു. ക്വാൽകോം പുറത്തിറക്കിയ 5 ജി മോഡലുകളെ തങ്ങളുടെ ഐഫോണുകളിൽ ഉപയോഗിക്കാൻ ഇത് പ്രത്യേകമായി ഉപയോഗിക്കാറുണ്ട്. ഇന്റൽ, അതു തോന്നുന്നു, ആപ്പിൾ ഉപയോഗിച്ച് കരാർ നഷ്ടപ്പെടാൻ ആയിരുന്നു.

അതു നഷ്ടപ്പെടുത്തും.

ഒരു ചെറിയ ചരിത്രം
ഡെസ്ക്ടോപ്പിന്റേയും മറ്റു പെരിഫറൽ കമ്പ്യൂട്ടിംഗിന്റേയും എതിരാളിയേക്കാൾ എതിരാളിയാകാൻ ഇന്റൽ കഴിവുള്ളപ്പോൾ, സ്മാർട്ട്ഫോൺ പ്രോസസറുകൾ ഒരിക്കലും ശക്തമായ ഒരു സ്യൂട്ട് ആയിരുന്നില്ല. മൂന്ന് വർഷങ്ങൾക്ക് മുൻപ്, ഇന്റൽ അതിന്റെ ആറ്റം ലാക്കിൽ സ്മാർട്ട്ഫോൺ പ്രോസസറുകൾ നിർമ്മിക്കാൻ ക്വാൽകോം, ആപ്പിൾ, സാംസങ് എന്നിവയുമായി മത്സരിക്കാൻ ഏറ്റെടുത്തിരുന്നു. അതിന്റെ പ്രവർത്തനം ഒരിക്കലും നഷ്ടമാകുന്നില്ല. എങ്കിലും അതിന്റെ പ്രോസസ്സർമാരുടെ വാങ്ങലുകാരെ (അസൂസിന്റെ ‘Zenfone 2 ലൈൻഅപ്പ്’ എന്ന മിഥ്യാധാരണ) കണ്ടെങ്കിലും, കമ്പനി അതിന്റെ ആറ്റം പ്രോസസർ ലുക്കപ്പിന്റെ എല്ലാ ഭാവി പ്ലാനുകളും റദ്ദാക്കുകയും പ്രായോഗികമായി സ്മാർട്ട്ഫോൺ പ്രോസസർ വ്യവസായം ഉപേക്ഷിക്കുകയും ചെയ്തു.

ക്വാൽകോം സ്നാപ്ഡ്രാഗൺ X55

ക്വാൽകോം വീണ്ടും ഉയർന്നുവന്നു. കമ്പനിയുടെ വളർച്ച വളവ് നക്ഷത്രം ആയിരുന്നു, പ്രായോഗികമായി എല്ലാ മുൻനിര (മറ്റ്) സ്മാർട്ട്ഫോണുകളും സ്വന്തം പ്രോസസറുകളെ അടിസ്ഥാനമാക്കിയുള്ളതായിരുന്നു. സാംസങ് സെമിനാഡക്റ്റർ അതിന്റെ അത്യുത്പാദന ശേഷിയുള്ള എക്സ്നോനോസ് ലൈൻ പ്രോസസറുകളുമായി മുന്നോട്ട് വന്നു. ഹുവായ്യും അതിന്റെ സ്വന്തം പ്രൊസസ്സർമാർക്ക് വേണ്ടി വർദ്ധിച്ചുവരുന്ന ശക്തിയാണ്, അതിന്റെ പൂർണ്ണ ഉടമസ്ഥതയിലുള്ള HiSilicon നിർമ്മിച്ചതും, ശേഷിച്ച വ്യവസായവും മീഡിയടെക്ക് വിലകുറഞ്ഞതും യുക്തിസഹമായതുമായ മൊബൈൽ പ്രോസസറുകളാണ്.

ഇത് സ്മാർട്ട്ഫോൺ പ്ലേ രംഗത്ത് വന്നപ്പോൾ ഇന്റലിന്റെ ഒരു മുൻകൈയടിയായി ഇത് പ്രവർത്തിച്ചിരിക്കണം. ക്വാൽകോം കമ്പനിയുമായി സാംസങ് ഇപ്പോൾ അതിന്റെ പ്രോസസ്സിംഗ് ടെക്നോളജി ഉപയോഗിക്കുമ്പോൾ, ഹുവാവേ സ്വന്തമാക്കുന്നത്. ആപ്പിളും, സ്വന്തം റേഡിയോ ചിപ്സിങ്ങുനൽകുന്നതിനുള്ള സാധ്യതയെക്കുറിച്ച് ചിന്തിക്കുന്നതായിരിക്കും ആപ്പിൾ. അപ്പോൾ ഇന്റലിൻ എവിടെയായിരുന്നിടത്ത്?

ടൈറ്റൻസ് കളിക്കുമ്പോൾ
ആപ്പിളും ക്വാൽകോവും തർക്കമുണ്ടായപ്പോൾ കുപെർടിനോ ബീമോത്ത് 5 ജി മോഡലുകളുടെ ഇന്റൽ ഉപയോഗിച്ചു. ആപ്പിളിന്റെ പ്ലാനുകൾക്ക് പിന്നിൽ ഗൂഗിൾ ക്രോമസോം തകരാറിലായതുകൊണ്ടും, ആപ്പിളിന്റെ 5 ജി-ഐഫോണിനായ ഐഫോണിന് ആപ്പിൾ പ്ലാനിന്റെ കാലതാമസമുണ്ടായി. വാൾസ്ട്രീറ്റ് ജേർണൽ കഴിഞ്ഞ ദിവസം പുറത്തുവിട്ട റിപ്പോർട്ട് പുറത്തുവിട്ടിരുന്നു. റേഡിയോ പ്രൊസസർ ഡെവലപ്മെന്റ് ഡിവിഷൻ സ്വന്തമാക്കാൻ ആപ്പിൾ കമ്പനിയുമായി ചർച്ച നടത്തിയിരുന്നു. ഇന്റലിനോടൊപ്പമാണ് ചർച്ചകൾ നടന്നത്.

ഭാവി ഐഫോൺ റെൻഡർ

ആപ്പിളിനൊപ്പം ക്വാൽകോം സമാധാനാന്തരീക്ഷം ഇൻറർനെറ്റിന്റെ തെറ്റായ സമയത്താണ്. സ്മാർട്ട്ഫോൺ മോഡം ടെക്നോളജിയിലെ ഒരു നോൺ-പ്രദർശന വസ്തുവല്ല, മൊബൈൽ സാങ്കേതികവിദ്യയുടെ രണ്ട് ടൈറ്റാനുകളാണ് ഇപ്പോൾ അവ ഉയർന്നത്. ഇന്റലിജൻസ് 5G മോഡലിന്റെ പ്രധാന നിർമ്മാതാവായ ഉമാശങ്കർ ത്യാഗരാജൻ, ക്വാൽകോം കമ്പനിയുമായി പുതുക്കിയ കരാറിനൊപ്പം ആപ്പിളുകൾ കബളിപ്പിക്കപ്പെട്ടു. ബിസിനസ്സ് ലൈനിന്റെ തലയില്ലാതെയും അതുവഴി മാർക്കറ്റിലെയും സാങ്കേതികവിദ്യ വിൽക്കുന്ന ഒരു കസ്റ്റമർക്ക് വിൽക്കാൻ ഇപ്പോൾ കഴിയില്ല.

ഇന്റൽ – ധാർമ്മികമായും വാണിജ്യപരമായും നടക്കുന്ന ഒരു സംഭവത്തിന്റെ വിപരീത ദിശയാണ് ഇത്. വലതുവശത്ത്, ഇന്റൽ അതിന്റെ വാർഷിക വരുമാനം പ്രതീക്ഷിക്കുന്നത് വരാനിരിക്കുന്ന വരവ് വരെയാണ്, അതിന്റെ നിക്ഷേപകർ പ്രതികരിച്ചാണ് പ്രതികരിച്ചത് – കമ്പനിയുടെ ഓഹരികൾ 11 ശതമാനം ഇടിഞ്ഞു. ഒരു നിസ്സഹകരണ സ്വഭാവമുള്ളതിനാൽ, ഇന്റൽ മികച്ച പന്തയം കോർ ടെക്നോളജി ഒരു വ്യവസായപദവിക്ക് (അല്ലെങ്കിൽ എതിരാളിയായാലും) വിൽക്കുക എന്നതാണ്. ക്വാൽകോം, ഹുവാവായ് എന്നിവ ഇപ്പോൾ തന്നെ 5 ജി അക്സസ് ചെയ്ത സാങ്കേതികവിദ്യ, ആപ്പിളിന് ആവശ്യമില്ലാത്തതിനാൽ, സാംസങ്, മീഡിയടെക്ക് എന്നീ രണ്ട് ചിപ്സ് നിർമിക്കാനുള്ള ശേഷിയുണ്ട്, അത് ആരായിരിക്കും വിൽക്കാൻ പോകുന്നത്?

നഷ്ടം കുറയ്ക്കൽ
ഇന്റൽ, ഗോൾഡ്മാൻ സാച്ച്സ് വാങ്ങാൻ ശേഷിയുള്ള ഒരു ഉപഭോക്താവിനെ കണ്ടെത്തുന്നതിനുള്ള ചുമതല ഏൽപ്പിച്ചിട്ടുണ്ട് എന്ന് ഡബ്ല്യൂ.എസ്.ജെ റിപ്പോർട്ട് പ്രസ്താവിക്കുന്നു. സാങ്കേതികവിദ്യയുടെ മൂല്യം ശതകോടിക്കണക്കിന് ഡോളർ ആയിരിക്കുമെന്നാണ് ഇന്റൽ. എല്ലാത്തിനുമുപരി, മൈക്രോപ്രോസസർ വാസ്തുവിദ്യ പവർഹൗസ് ഇപ്പോഴും. എന്നിരുന്നാലും, ആപ്പിളുമായി ഇന്റലിന്റെ കരാർ ഉൽപ്പാദന സ്റ്റാറ്റസിലേക്ക് എത്തിയാൽ, അത് മൊത്തം സ്മാർട്ട്ഫോൺ വ്യവസായത്തിൽ നിർണായകമായ അളവിലും പ്രാധാന്യമർഹിക്കുന്ന കാര്യത്തിലും വന്നെത്തും.

അടുത്ത ഏതാനും മാസങ്ങൾക്കുള്ളിൽ എത്രമാത്രം പാൻ ഔട്ട് ചെയ്യണമെന്നതും, കരാർ സ്മാർട്ട്ഫോൺ ആയിരിക്കണം. ഒ.ഇ.എമ്മുകൾ ക്രമേണ 5 ജി മോഡംകളെ വേഗത്തിൽ അടിയന്തിരമായി പറിച്ചു തുടങ്ങും. ശക്തമായ ഉത്കണ്ഠ തോന്നുന്നതിനേക്കാളുപരി ഇന്റലിനെതിരെ ഇത് വളരെ രൂക്ഷമായിരിക്കും. സ്മാർട്ട്ഫോൺ സ്പേസ് ഉപയോഗിച്ച് മുന്നോട്ടുപോകാൻ കമ്പനിയ്ക്ക് ബൗൺസ് ലഭിക്കാൻ തീരുമാനിച്ചാൽ അത് തീർച്ചയായും പ്രശംസനീയമായിരിക്കും.