ഐഎംആരോ പ്രതിസന്ധി മറികടക്കാൻ അടിയന്തിര നടപടി സ്വീകരിക്കണമെന്ന് ഐക്യരാഷ്ട്രസഭ ആവശ്യപ്പെടുന്നു

ഐഎംആരോ പ്രതിസന്ധി മറികടക്കാൻ അടിയന്തിര നടപടി സ്വീകരിക്കണമെന്ന് ഐക്യരാഷ്ട്രസഭ ആവശ്യപ്പെടുന്നു

മയക്കുമരുന്ന് പ്രതിരോധമുള്ള അണുബാധകളെ പ്രതിരോധിക്കുന്നതിനും പ്രതിവർഷം മരണമടഞ്ഞവരുടെ എണ്ണം തടയുന്നതിനും അന്താരാഷ്ട്ര സംഘടനകൾ നിർണായകമായ ശുപാർശകൾ തയ്യാറാക്കുകയാണ്

യു.എൻ, അന്താരാഷ്ട്ര ഏജൻസികൾ, വിദഗ്ധർ എന്നിവർക്കെതിരേ ശക്തമായ റിപ്പോർട്ടുകൾ പുറത്തുവന്നിട്ടുണ്ട്. മാരകമായ പ്രതിരോധ പ്രതിസന്ധി നേരിടാൻ അടിയന്തിരവും ഏകോപിതവുമായ നടപടികൾ സ്വീകരിക്കണമെന്ന് ആവശ്യപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്.

നടപടിയൊന്നും എടുത്തില്ലെങ്കിൽ – 2050 ഓടെ മയക്കുമരുന്ന് പ്രതിരോധമുള്ള അസുഖങ്ങൾ ഓരോ വർഷവും പത്തു ദശലക്ഷം മരണങ്ങൾക്ക് കാരണമാവുകയും സാമ്പത്തിക വ്യവസ്ഥിതി 2008-2009 ആഗോള സാമ്പത്തിക പ്രതിസന്ധിയുണ്ടാക്കുകയും ചെയ്യും. . 2030 ആകുമ്പോഴേക്കും ഉത്തേജക പ്രതിരോധം 24 ദശലക്ഷം പേരെ കടുത്ത ദാരിദ്ര്യത്തിലേക്ക് തള്ളിയിടും.

മയക്കുമരുന്ന് പ്രതിരോധശേഷി മൂലം ഓരോ വർഷവും കുറഞ്ഞത് 700,000 പേർ മരിക്കുന്നു. ഇതിൽ മൾട്ടിഡ്ഗ്ഗ് പ്രതിരോധമുള്ള ക്ഷയരോഗബാധിതരിൽ നിന്ന് 230,000 ആളുകൾ മരിക്കുന്നു. ശ്വാസകോശഗ്രാമങ്ങളിലെ അണുബാധകൾ, ലൈംഗിക പകർച്ചവ്യാധികൾ, മൂത്രാശയ രോഗബാധ തുടങ്ങിയവ ഉൾപ്പെടെ കൂടുതൽ സാധാരണ രോഗങ്ങൾ ചികിത്സയ്ക്കില്ല. ജീവിതശൈലീ രോഗങ്ങൾ കൂടുതൽ അപകടസാധ്യതയുള്ളവരാകുകയും നമ്മുടെ ഭക്ഷ്യ സംവിധാനങ്ങൾ കൂടുതൽ അപകടകരമാവുകയും ചെയ്യുന്നു.

നിർണായകമായ മരുന്നുകൾ ഫലപ്രദമല്ലാത്തതിനാൽ ലോകവും സാമ്പത്തികവും ആരോഗ്യപരവുമായ അനന്തരഫലങ്ങൾ അനുഭവിക്കുകയാണ്. എല്ലാ വരുമാന ബ്രാക്കറ്റുകളിലുമുള്ള രാജ്യങ്ങളിൽ നിക്ഷേപമില്ലെങ്കിൽ, ഭാവി തലമുറയ്ക്ക് അനിയന്ത്രിതമായ പ്രതിരോധ പ്രതിരോധത്തിന്റെ പ്രതികൂലമായ പ്രത്യാഘാതങ്ങൾ നേരിടേണ്ടിവരും.

മനുഷ്യ, മൃഗം, ഭക്ഷണം, പാരിസ്ഥിതിക ആരോഗ്യം എന്നിവ പരസ്പര ബന്ധിതമാണെന്ന് തിരിച്ചറിഞ്ഞ്, കോർഡിനേറ്റഡ്, മൾട്ടിസക്ടറൽ “വൺ ഹെൽത്ത്” സമീപനത്തിന് റിപ്പോർട്ട് ആവശ്യപ്പെടുന്നു.

ഇത് രാജ്യങ്ങളെ ശുപാർശ ചെയ്യുന്നു:

  • സ്കെയിൽ-അപ്പ് ഫണ്ട്, ശേഷിനിർമ്മാണം തുടങ്ങിയ പരിശ്രമങ്ങൾക്ക് ദേശീയ ആക്ഷൻ പദ്ധതികൾ മുൻഗണന നൽകുക;
  • മാനുഷിക, മൃഗ – പ്ലാൻറി ആരോഗ്യ മേഖലയിലെ പ്രൊഫഷണലുകൾ പ്രതിരോധ മരുന്നുകളുടെ ആന്റിമൈക്രോബയോളിയുകളുടെ ഉത്തരവാദിത്തത്തിനും വിവേകാനാധികാരത്തിനും ശക്തമായ നിയന്ത്രണ സംവിധാനങ്ങൾ ഏർപ്പെടുത്തുക;
  • പുതിയ സാങ്കേതിക വിദ്യകൾക്കായി ഉത്തേജക ഗവേഷണത്തിനും വികസനത്തിനും ആന്റി ക്വിക്ബിയൽ പ്രതിരോധത്തെ നേരിടാൻ നിക്ഷേപിക്കുക;
  • കാർഷിക വളർച്ചാ പ്രൊമോട്ടർമാർ എന്ന നിലയിൽ വിമർശനാത്മകമായ പ്രധാന ആന്റിമിക്കോളിയൽസിന്റെ ഉപയോഗം അടിയന്തിരമായി നിർത്തുകയാണ്.

ഐക്യരാഷ്ട്രസഭയുടെ ഡെപ്യൂട്ടി സെക്രട്ടറി ജനറലും ഐ.എ.ജി.ജി.യുടെ ചെയർമാനുമായ അമിനാ മുഹമ്മദ് പറഞ്ഞു, “ആഗോള സമൂഹമെന്ന നിലയിൽ നമ്മൾ അഭിമുഖീകരിക്കുന്ന ഏറ്റവും വലിയ ഭീഷണികളിൽ ഒന്നാണ് ആന്റിമോസിബയോഡിയൽ പ്രതിരോധം. ആരോഗ്യരംഗത്ത് ഒരു നൂറ്റാണ്ടിലെ പുരോഗതി സംരക്ഷിക്കുന്നതിനും വളർച്ചയെ തടയുന്നതിനും പ്രതികരണത്തിന്റെ ആഴവും വ്യാപ്തിയും ഈ റിപ്പോർട്ട് പ്രതിഫലിപ്പിക്കുന്നു. കാത്തിരിക്കേണ്ട സമയം ഇല്ലെന്നത് ശരിയാണ് എന്ന് ഞാൻ ഊന്നിപ്പറയുന്നു; എല്ലാ ആധുനിക ഉപഭോക്താക്കളും അതിന്റെ ശുപാർശകളിൽ പ്രവർത്തിക്കാനും ഞങ്ങളുടെ ജനങ്ങളെയും ഗ്രഹങ്ങളെയും സംരക്ഷിക്കാനും അടിയന്തര ഭാവി സുരക്ഷിതമാക്കാനും അടിയന്തിരമായി പ്രവർത്തിക്കണമെന്ന് ഞാൻ ആവശ്യപ്പെടുന്നു. “

ഗവൺമെന്റുകളിൽ നിന്നും സ്വകാര്യമേഖലയിൽ നിന്നും, പൊതു സമൂഹത്തിനും, അക്കാദമിയിലേക്കും, ഉടനീളം ഉടൻ ഇടപെടൽ ആവശ്യമാണ്.

2016 ലെ Antimicrobial Resistance ന് ആദ്യ യുഎൻ ഹൈ ലെവൽ മീറ്റിംഗിനുശേഷം ലോക നേതാക്കളുടെ അഭ്യർത്ഥനയിൽ പങ്കെടുത്ത്, വിദഗ്ധ സംഘം യു.എൻ, അന്തർദേശീയ സംഘടനകൾ, മനുഷ്യർ, മൃഗങ്ങൾ, പ്ലാന്റ് ഹെൽത്ത് ഭക്ഷണം, മൃഗസംരക്ഷണം, വ്യാപാരം, വികസനം, പരിസ്ഥിതി മേഖലകൾ എന്നിവയ്ക്കെതിരേ, മലിനീകരണ പ്രതിരോധത്തിനെതിരായ പോരാട്ടത്തിന് ഒരു ബ്ലൂപ്രിന്റ് രൂപീകരിക്കാനായി.

ഐക്യരാഷ്ട്രസഭയുടെ ഫുഡ് ആന്റ് അഗ്രിക്കൾച്ചർ ഓർഗനൈസേഷൻ ഡയറക്ടർ ജനറലായ ജോസെ ഗ്രാസിനോ ഡാ സിൽവ പറഞ്ഞു, “ഭക്ഷ്യ ഉൽപ്പാദനം, സുരക്ഷ, വ്യാപാരം, അതുപോലെ മനുഷ്യരും മൃഗങ്ങളും എന്നിവയെ സംരക്ഷിക്കുന്നതിനുള്ള ഉത്തേജക മരുന്ന് വിരുദ്ധമാണ് റിപ്പോർട്ട് റിപ്പോർട്ടുകൾ. ഇത് മേഖലകളിൽ ഉത്തരവാദിത്തത്തോടെയുള്ള ഉപയോഗം പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുന്നു. രാജ്യത്തിന്റെ സുസ്ഥിരമായ ഭക്ഷണ ശൃംഖലയും കാർഷിക രീതികളും പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കാൻ കഴിയും. ഇത് ആന്റിമിക്കോളിയൽ പ്രതിരോധത്തിന്റെ സാധ്യത കുറയ്ക്കും.

യുഎൻ (FAO), വേൾഡ് ഓർഗനൈസേഷൻ ഫോർ അനിമൽ ഹെൽത്ത് (OIE), വേൾഡ് ഹെൽത്ത് ഓർഗനൈസേഷൻ (ലോകാരോഗ്യ സംഘടന) എന്നിവ ലോക നിലവാരത്തിൽ സഹകരിക്കുന്ന പ്രവർത്തനത്തിന് ഈ റിപ്പോർട്ട് പ്രതിഫലിപ്പിക്കുന്നു.

ലോക ഓർഗ്യൈസേഷൻ ഫോർ അനിമൽ ഹെൽത്ത് (OIE) ഡയറക്ടർ ജനറൽ ഡോ. മോണിക് എലോയ്ത് പറഞ്ഞു, “അന്തർദേശിക്ബ്ബിയൻ പ്രതിരോധം അടിയന്തിരമായി അഭിസംബോധന ചെയ്യണം, ഗവൺമെന്റുകളിൽ നിന്നും മറ്റ് പങ്കാളികളിൽ നിന്നുമുള്ള ബോൾഡ്, ദീർഘകാല ബാധ്യതകൾ ഉൾപ്പെടുന്ന ഒരു ആരോഗ്യ സമീപനത്തിലൂടെ അന്താരാഷ്ട്ര സംഘടനകൾ . പൊതുജനാരോഗ്യം, മൃഗസംരക്ഷണം, ക്ഷേമം, ഭക്ഷ്യസുരക്ഷ എന്നിവയ്ക്കെതിരായ ആഗോള വെല്ലുവിളി നേരിടുന്നതിനാവശ്യമായ പ്രതിബദ്ധതയും ഏകോപനതയും ഈ റിപ്പോർട്ട് തെളിയിക്കുന്നു. ഈ അവശ്യ മരുന്നുകളുടെ ഭാവിയിലേക്കുള്ള പ്രവേശനവും ഫലപ്രാപ്തിയും ഉറപ്പാക്കുന്നതിൽ നാം എല്ലാവരും പങ്കുചേർക്കേണ്ടതാണ്. “

ലോക് ഹെൽത്ത് ഓർഗനൈസേഷന്റെ ഡയറക്ടർ ജനറലായ ഡോ. തദേറോസ് അദനോം ഗീബ്രയിസസ് പറയുന്നു, “ഏറ്റവും പ്രധാനപ്പെട്ട മരുന്നുകളിൽ ചിലതിനെ സംരക്ഷിക്കുന്നതിനുള്ള പോരാട്ടത്തിൽ ഞങ്ങൾ ഒരു നിർണായക ഘട്ടത്തിലാണ്. ഓരോ വർഷവും ആയിരക്കണക്കിന് ജീവൻ രക്ഷിക്കാൻ കഴിയുമെന്ന ഈ റിപ്പോർട്ടുകൾ വ്യക്തമാക്കുന്നു. “

ആന്റിമിക്കോളജിക്കൽ പ്രതിരോധത്തെ മറികടക്കാൻ ഏകോപിതവും തീവ്രവുമായ പരിശ്രമങ്ങൾ ആവശ്യമാണെന്ന് റിപ്പോർട്ട് എടുത്തുപറയുന്നുണ്ട്. സാർവത്രിക ആരോഗ്യ പരിരക്ഷ, സുരക്ഷിതവും സുരക്ഷിതവുമായ ഭക്ഷണം, സുസ്ഥിരമായ കൃഷി സമ്പ്രദായം, ശുദ്ധജലം, ശുചിത്വം തുടങ്ങിയ നിരവധി ഐക്യരാഷ്ട്രങ്ങൾ സുസ്ഥിര വികസന ലക്ഷ്യങ്ങൾ കൈവരിക്കുന്നതിന് ഒരു പ്രധാന തടസ്സം.