സെബി വിലനിയന്ത്രണം: എൻഎസ്ഇയ്ക്ക് 1,100 കോടി, സ്പെക്ട്രം അഴിമതി: സെബി അന്വേഷണം തുടങ്ങി

സെബി വിലനിയന്ത്രണം: എൻഎസ്ഇയ്ക്ക് 1,100 കോടി, സ്പെക്ട്രം അഴിമതി: സെബി അന്വേഷണം തുടങ്ങി

മുംബൈ: രാജ്യത്തെ ഏറ്റവും വലിയ സ്റ്റോക്ക് എക്സ്ചേഞ്ചായ എൻഎസ്ഇയ്ക്ക് മാര്ക്കറ്റ് റെഗുലേറ്ററി അതോറിറ്റി (എൻഎസ്ഇ) നോകിയത് 1,100 കോടി രൂപ. അനധികൃത വ്യാപാര മാർക്കറ്റ് ഉപയോഗിച്ച് നെറ്റ്വെയർ, സെർവറുകൾ തുടങ്ങിയവ ഉപയോഗപ്പെടുത്തി അനധികൃത ലാഭമുണ്ടാക്കാൻ ഏതാനും ബ്രോക്കർമാരാണുള്ളത്. സെർവറുകൾ സ്ഥാപിച്ചു. രവി നാരായണനെയും സെബി വിലക്കി

ചിത്ര രാമകൃഷ്ണ

, എക്സ്ചേഞ്ചിന്റെ മുൻ എംഡിമാരുൾപ്പെടെ, അഞ്ചു വർഷം ഓരോ എക്സ്ചേഞ്ചിലും, എൻഎസ്ഇ ബ്രോക്കർമാർക്ക് ഒപ്പുവെച്ച മൂന്നു ബ്രോക്കർമാർ – ഒപിജി സെക്യൂരിറ്റീസ്, ജി.കെ.എൻ സെക്യൂരിറ്റീസ്, വേ 2 വെൽത്ത് സെക്യൂരിറ്റീസ് എന്നിവ – അവരുടെ മറ്റ് ശമ്പളം .

അടുത്ത ആറുമാസത്തേക്ക് പുതിയ ഡെറിവേറ്റീവ് കരാറുകൾ അവതരിപ്പിക്കരുതെന്ന് റെഗുലേറ്റർ എൻ.എസ്.ഇയോട് ആവശ്യപ്പെട്ടു. അഞ്ച് വ്യത്യസ്ത ആർട്ടിസ്റ്റുകളിലൂടെ സെബി അഞ്ചു ബ്രോക്കർമാർക്ക് വിലക്കേർപ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്. ഇതിനെത്തുടർന്ന് 51 കോടിയുടെ അനധികൃത ലാഭം ഉണ്ടാക്കാൻ ആവശ്യപ്പെടുകയും ചെയ്തു.

രണ്ട് വർഷത്തേയ്ക്ക് ലിസ്റ്റുചെയ്ത കമ്പനികളുമായി സഹകരിച്ചുകൊണ്ട് സെബി മുൻ ധനകാര്യ മന്ത്രാലയത്തിലെ ഉദ്യോഗസ്ഥനും സാമ്പത്തിക ശാസ്ത്രവിഭാഗത്തിൽ അജയ് ഷായും വിലക്കേർപ്പെടുത്തി. എൻ.എസ്.ഇയിൽ നിന്നും സ്വകാര്യ ആനുകൂല്യങ്ങൾക്കുവേണ്ടി ഷാ രഹസ്യപത്രം ഉപയോഗിച്ചു. ബ്രോക്കർമാർക്ക് അനിയന്ത്രിതമായ നേട്ടങ്ങൾ ഉണ്ടാക്കുന്നതിൽ നിർണായക പങ്കു വഹിച്ച മറ്റു നിരവധി പേർക്കും സോഫ്റ്റ്വെയറുകൾക്കും സെബിയുടെ നിരോധനം ഏർപ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്. മേയ് മാസത്തിൽ എൻ.എസ്.ഇ യുടെ മാനേജിങ് സ്ഥാനത്ത് നാരായൺ രാജിവെച്ചു. വൈസ് ചെയർമാനായി ചുമതലയേറ്റു. രാമകൃഷ്ണ എം.ഡി ആയി.

സെർവറുകൾ കുംഭകോണവും കോ-ലോ അഴിമതിയുമൊക്കെയായി 2011-നും 2014-നും ഇടയിൽ തുടർന്നിരുന്ന വ്യാപാരികളുടെ വ്യാപനത്തിനായി മൂന്ന് ബ്രോക്കർമാർക്ക് എൻ എസ് ഇ മുൻഗണന നൽകിവരുന്നു. എൻ എസ് ഇ യുടെ പരിധിയിലുള്ള അനധികൃത കച്ചവടക്കാരിൽ നിന്നുമുള്ള ഒപ്റ്റിക്കൽ ഫൈബർ നെറ്റ്വർക്കുകൾ എക്സ്ചേഞ്ചിന്റെ സെർവറുകൾ ആക്സസ് ചെയ്യാൻ ഉപയോഗിച്ചിരുന്നു.

ആറുമാസത്തേക്ക് എൻ എസ് ഇ സ്റ്റോക്ക് മാർക്കറ്റിൽ നിന്നും സെബി വിലക്ക് ഏർപ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്. അതായത്, എക്സ്ചേഞ്ചിന് റിക്രൂട് ചെയ്യാനുള്ള നിർദ്ദേശങ്ങൾക്കായി വർഷങ്ങൾ നിറുത്തിവച്ചിരിക്കുകയാണ്. എൻ എസ് ഇ വക്താവ് പറഞ്ഞു. എക്സ്ചേഞ്ച് സെബി നിർദ്ദേശം നടപ്പാക്കുന്ന പ്രക്രിയയിലാണ്. നിയമപരമായി നിർദ്ദേശിച്ചേക്കാവുന്ന നടപടികൾ സ്വീകരിക്കും. നാരായണും രാമകൃഷ്ണയും തങ്ങളുടെ ശബ്ദലേഖനങ്ങളും സന്ദേശങ്ങളും അവർക്ക് നൽകിയില്ല.

എൻഎസ്ഇ മാനേജിങ് ഡയറക്ടർ വിക്രം ലിമെയ് പറയുന്നത്, എൻ എസ് ഇയിൽ പതിവ് ട്രേഡിങ്ങിന് ഉത്തരവിടാൻ കഴിയില്ല, “എന് എസ് ഇയുടെ വിശ്വാസ്യതയും എല്ലാ നിക്ഷേപകര്ക്ക് ഇന്ത്യന് വിപണികളിലും റോക്ക് സോള് ആണ്”. അഞ്ചു മുതൽ ഒമ്പത് വർഷം മുൻപ് നടന്ന സംഭവങ്ങളെക്കുറിച്ചുള്ള കാര്യവും അദ്ദേഹം ചൂണ്ടിക്കാട്ടി. അതിനുശേഷം എന് എസ് ഇ യുടെ സംവിധാനങ്ങള് കടലിലെ മാറ്റം വരുത്തിയിട്ടും വളരെ മുമ്പേ കരുത്തുറ്റതായി അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. കോ-ലോക്കറ്റ് കുംഭകോണത്തിന് ബോർബിയുടെ ബോർഡും മാനേജ്മെൻറും സെബിയുടെ “ക്ലീൻ അപ് പ്രോസസ്” ഭാഗമായി 2017 ജൂലൈയിൽ എൻഎസ്ഇയിൽ ചേർന്നു.

2010 ൽ എൻആർഇ ബ്രോക്കർമാർക്ക് അവരുടെ സെർവറുകൾ സ്ഥാപിക്കാനായി ഒരേ ഇടത്തിൽ എക്സ്ചേഞ്ച് ട്രേഡ് എൻജിനുകൾ എന്നും ട്രേഡ് എൻജിനുകൾ എന്നു വിളിക്കുന്ന ഒരു സൗകര്യം തുടങ്ങി. ഈ സെർവറുകൾ ഏതൊരു എക്സ്ചേഞ്ചിന്റെയും കോർ ആണ്. ബ്രോക്കര്മാര് എപ്പോഴും ട്രേഡിങ്ങ് എഞ്ചിനുകളിലേക്ക് വേഗത്തിലുള്ള ആക്സസ് നേടാന് ശ്രമിക്കുന്നു, അതിനാല് തന്നെ അവരുടെ സെർവറുകൾ എൻജിനുകൾക്ക് വളരെ അടുത്താണ്, വേഗത്തിൽ നിർദേശങ്ങൾ നടപ്പാക്കാനുള്ള അവരുടെ കഴിവാണ്. ട്രേഡ് എൻജിനുകൾക്ക് വേഗത്തിൽ ആക്സസ് ലഭിക്കുന്നതിന് മൂന്ന് ബ്രോക്കർമാർ എൻഎസ്ഇയുടെ വ്യാപാര സംവിധാനത്തിൽ ഒരു തളർച്ച ഉപയോഗിച്ചു, എൻ എസ് ഇ അവർക്ക് അനധികൃത ലാഭമുണ്ടാക്കാൻ ആ ബോധത്തെ ചൂഷണം ചെയ്യാൻ അനുവദിച്ചു. ആഗസ്ത് 2015 ൽ സിംഗപ്പൂർ ആസ്ഥാനമായ വിസൽ-ബ്ളൂവാറിലുണ്ടായിരുന്ന ഒരു കത്തിൽ, സെബിയുടെ കോ-ലോക്കൽ കുംഭകോണത്തിന് ഇരയായത് അന്വേഷണം ആരംഭിച്ചു.

ടിബ്ടി ആർക്കിടെക്ചർ (ഒരു പ്രത്യേക ട്രേഡ് സോഫ്റ്റ്വെയർ സോഫ്റ്റ്വെയർ പ്രോസസ്) എൻ എസ് ഇ നിർദ്ദിഷ്ട ജാഗ്രത പുലർത്തുന്നില്ലെന്ന് സെബി പൂർണ്ണ സമയം അംഗം ജി മഹാലലം വ്യക്തമാക്കുന്നു. “അതുതന്നെയായിരുന്നു വ്യാപാരം, അത്തരമൊരു അന്തരീക്ഷം സൃഷ്ടിച്ചു, ഇത് ന്യായമായതും നീതിപൂർവ്വവും പരിഗണിക്കില്ല”, അദ്ദേഹം ചൂണ്ടിക്കാട്ടി. മഹാലലിംഗിന്റെ അഭിപ്രായത്തിൽ, “എൻഎസ്ഇ ഒരു വിപണിയാണ്

അടിസ്ഥാന സൗകര്യം

മറ്റ് മാർക്കറ്റ് ഇടനിലക്കാരോടും പങ്കാളികളോടും തുല്യമായി സ്ഥാപനത്തെ കൈകാര്യം ചെയ്യാൻ കഴിയില്ല, കാരണം അത് അനുവദിച്ചിട്ടുള്ള അംഗീകാരത്തിൽ നിന്ന് സ്റ്റോക്ക് എക്സ്ചേഞ്ചായി പ്രവർത്തിക്കാനുള്ള അധികാരം അത്യാവശ്യമാണ്. ”

കോ-ലോഡിംഗ് കുംഭകോണത്തിലെ പങ്കാളിത്തത്തിനായി 2014 ഏപ്രിൽ 1 മുതൽ 625 കോടി രൂപയും 12 ശതമാനം പലിശയും നൽകണമെന്ന് സെബി ആവശ്യപ്പെട്ടു. സെപ്തംബർ 11 മുതൽ 62.6 കോടി രൂപയും 12 ശതമാനം പലിശയും നൽകണമെന്ന് എൻഎസ്ഇയെ നിർദേശിച്ചിട്ടുണ്ട്

45 ദിവസം

ഓർഡർ തീയതി മുതൽ. ഒപിജി സെക്യൂരിറ്റികൾ 15.6 കോടി രൂപ, വേ 2. വെയിൽത്ത് 15.34 കോടി, ജി.കെ.എൻ സെക്യൂരിറ്റീസ് 4.9 കോടി എന്നിങ്ങനെയാണ് പിഴ ചുമത്തുക. ഈ മൂന്ന് ബ്രോക്കർമാരും പിഴ ചുമത്തുന്നതിന് നാലു മുതൽ അഞ്ച് വർഷം വരെ 12% പലിശ നൽകും.

നിലവിലുള്ള എൻഎസ്ഇ ഉദ്യോഗസ്ഥർ, രവി വാരാണസി, സുബ്രാപത് ലാല,

സുബ്രഹ്മണ്യൻ ആനന്ദ്

, നാഗേന്ദ്ര കുമാർ എസ്ആർവിഎസ്, ദേവീപ്രസാദ് സിങ്, മൂന്ന് ബ്രോക്കിങ് ഹൗസ് ഉദ്യോഗസ്ഥർ എന്നിവരാണ്.