പുതിയ മുന്നറിയിപ്പ് സംവിധാനം, ഫാനിയുടെ രോഷം – ടൈംസ് ഓഫ് ഇന്ത്യ കാരണം മയക്കുമരുന്ന് വിമുക്ത മരണനിരക്ക്

പുതിയ മുന്നറിയിപ്പ് സംവിധാനം, ഫാനിയുടെ രോഷം – ടൈംസ് ഓഫ് ഇന്ത്യ കാരണം മയക്കുമരുന്ന് വിമുക്ത മരണനിരക്ക്

ഭുവനേശ്വർ: തീരം

ഒഡീഷ

വെള്ളിയാഴ്ച ‘തീവ്രമായ’ ചുഴലിക്കാറ്റ് കൊടുങ്കാറ്റ് ‘ഫാനി’യുടെ രോഷം അഭിമുഖീകരിച്ചു. എന്നാൽ, കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാന മുന്നറിയിപ്പ് സംവിധാനം, ലക്ഷക്കണക്കിന് ജനങ്ങളുടെ വിജയം, മെച്ചപ്പെട്ട കേന്ദ്ര-സംസ്ഥാന ഏകോപനം, എൻ.ഡി.ആർ.എഫ് പരിമിതമായ മരണനിരക്കിൽ ഏറ്റവും കൂടുതൽ വിന്യസിച്ചത്. ആറുകോടിയിൽ സർക്കാർ മരണമടഞ്ഞു. വാർത്താ ഏജൻസികൾ എട്ട് മരണം റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തു.

‘ഫാനി’യിലിരുന്ന് സഞ്ചരിച്ച ഭാഗങ്ങൾ തകരാറിലായിരുന്നില്ല. കുര്യ വീട്ടിൽ 160 പേർക്ക് ആശുപത്രിയിൽ പ്രവേശിപ്പിക്കപ്പെട്ടു. എസ്.പി., ഡിഎംഎൽ എന്നിവയുടെ വസതി മോശമായി തകർന്നിരുന്നു. വൈദ്യുതി വിതരണം ഗുരുതരമായ പരുക്കേൽക്കുകയും ചെയ്തു.

എന്നാൽ, ഐ.എം.ഡി യുടെ പുതിയ ചുഴലിക്കാറ്റ് മോഡൽ, ചുഴലിക്കാറ്റ് ഭീഷണി നേരിടാൻ ഇന്ത്യയെ പ്രേരിപ്പിച്ചു. 1999 ൽ സൂപ്പർ ചുഴലിക്കാറ്റ് വീശിയപ്പോൾ, ട്രേഡിങ്ങിലും പ്രവചനത്തിലും എത്ര കൃത്യതയാണുണ്ടായത് എന്ന് വ്യക്തമായി. ആയിരക്കണക്കിന് വീടുകളും നൂറുകണക്കിന് ചതുരശ്ര കിലോമീറ്റർ ഗ്രാമപ്രദേശങ്ങളും നശിപ്പിച്ചു.

അടുത്തകാലത്തെ ഫിലിൻ (ഒക്ടോബർ 2013), ഹുദ്ഹുഡ് (2014 ഒക്ടോബറിലേക്ക്) പ്രതികരിക്കുന്നതിൽ വിജയകരമായി വിജയിച്ചതിന് ശേഷം ചുഴലിക്കാറ്റ്, കേന്ദ്ര ഏജൻസികൾ, സംസ്ഥാന സർക്കാരുകൾ വൻതോതിൽ ഇക്കോക്കേഷൻ നടത്തുന്നു. കൊടുങ്കാറ്റ് ബങ്കറുകൾ വഴി കടലും അടിസ്ഥാനസൗകര്യങ്ങളും വെട്ടിക്കുറയ്ക്കപ്പെട്ടു. പ്രത്യേകിച്ച് ഒഡിഷ,

ആന്ധ്രപ്രദേശ്

അത് കൂടുതൽ ദുർബലമായതായി കാണപ്പെടുന്നു.

ഒഡീഷയിലെ പ്രാദേശിക ദുരന്തനിവാരണ അധികാരികളും

ദേശീയ ദുരന്ത പ്രതികരണ സേന

(എൻഡിആർഎഫ്) ഫാനിയുടെ കയ്യേറ്റത്തിന് തൊട്ടുമുമ്പാണ്. ഒഡീഷയിൽ 38 അംഗങ്ങളുള്ള 65 ടീമുകൾ (ഒരു ടീമിൽ 45 പേരെ ഉൾക്കൊള്ളുന്നു) എൻഡിആർഎഫ് അവരുടെ ഏറ്റവും ഉയർന്ന വിന്യസനം നടത്തി. കഴിഞ്ഞ മൂന്ന് ദിവസങ്ങളിലായി 11.5 ലക്ഷം പേരെ ഒഡീഷ, ആന്ധ്രപ്രദേശ്, പശ്ചിമബംഗാൾ എന്നിവിടങ്ങളിൽ ഒഴിപ്പിച്ചു. റോഡ് ക്ലിയറൻസ്, ക്രമസമാധാന, ഉണങ്ങിയ ഭക്ഷണം എന്നിവയ്ക്കായി കൂടുതൽ ടീമുകൾ രംഗത്തിറങ്ങിയിട്ടുണ്ട്.

ഐ.എം.ഡി. സമ്പ്രദായം സ്മരണയ്ക്കായി വന്നു. “ഐഎംഡിക്ക് ഇത് ഒരു വലിയ നേട്ടമാണ്. ഒരു വലിയ പ്രതിസന്ധിയെ നേരിടുന്നതിന് ഡയറക്ടർ ജനറലായ കെ.ജെ. രമേഷിന് ഞാൻ ഒരു അഭിനന്ദന കുറിപ്പ് എഴുതി. നിലവിലുള്ള നിലവിലുള്ള മോഡലുകൾ കൂടാതെ ഡിപ്പാർട്ട്മെന്റ് അതിന്റെ പ്രാദേശിക ചുഴലിക്കാറ്റ് മോഡൽ ഉപയോഗപ്പെടുത്തി, “ഭൗമശാസ്ത്ര വകുപ്പ് മന്ത്രിയുടെ മാധവൻ രാജീവൻ പറഞ്ഞു.

മറ്റു മാതൃകകളിൽ അന്തരീക്ഷത്തിന് പുറമെ സമുദ്ര ഘടകങ്ങൾ ഉള്ള പുതിയ പ്രാദേശിക മോഡൽ ചുഴലിക്കാറ്റ് നിരീക്ഷിക്കാൻ കഴിയുമെന്ന് രാജീവൻ പറയുന്നു. നിലവിലെ സംവിധാനം അവലോകനം മേയ് 13 നാണ് പൂർത്തിയാകും. കാലാവസ്ഥാ നിരീക്ഷണ സംവിധാനം കൂടുതൽ മെച്ചപ്പെടുത്തുമെന്ന് രാജീവ് പറഞ്ഞു.

യുദ്ധവിരാമങ്ങളായിരുന്നു ഒരുക്കങ്ങൾ. ഗോപാൽപൂരിലെ മൂന്ന് ആർമി കോളങ്ങൾ, പനഗറിൽ എൻജിനീയറിങ് ടാസ്ക് ഫോഴ്സിന്റെ ഘടകങ്ങൾ. അതുപോലെ, സൈന്യം സന്നദ്ധരായിരുന്നു

സെക്കന്ദരാബാദ്

, ബരാക് പോർ, കൊൽക്കത്ത, കാങ്കിനാര. നാവികസേന ആറ് കപ്പലുകളെ ദുരിതാശ്വാസ പ്രവർത്തനങ്ങൾക്കായി വിന്യസിച്ചു. മെഡിക്കൽ, ഡൈവിംഗ് ടീമുകൾ മുന്നറിയിപ്പ് നൽകിയിരുന്നു. സ്റ്റേബൈബിയിൽ രണ്ട് സി -17 കളും, രണ്ട് സി 130 ഉം, നാല് എ 32 കളും ഉണ്ടായിരുന്നതായി ഐഎഎഫ് പറയുന്നു.

അനുഭവത്തിൽനിന്ന് പഠിച്ചതാകട്ടെ, പ്രാദേശിക അധികാരികൾ അടിയന്തിര ഉപയോഗത്തിന് ഭക്ഷണപദാർത്ഥങ്ങൾ സൂക്ഷിച്ചുവച്ചിരുന്നു. സർക്കാരും സ്വകാര്യ ആശുപത്രികളും ഡ്യൂട്ടി, മരുന്നുകൾ, കിടക്കകൾ എന്നിവയിൽ കൂടുതൽ ജോലിക്കാരെ ആകർഷിച്ചു.

ഏറ്റവും കൂടുതൽ 2.81 ലക്ഷം ജനങ്ങൾ ഗഞ്ചം മുതൽ 4,852 വരെ ചുഴലിക്കാറ്റ്, വെള്ളപ്പൊക്കം എന്നിവ കണ്ടെത്തി. ഉടൻ രക്ഷാപ്രവർത്തനം നടത്താൻ അനുമതി തേടി രണ്ട് ഹെലികോപ്റ്ററുകൾ എത്തിയിരുന്നു. വോയ്സ് മെസ്സേജിംഗിലൂടെയും സൈറൽ സന്നാഹങ്ങളിലൂടെയും അവസാന മൈൽ കണക്റ്റിവിറ്റി ഉറപ്പാക്കാൻ ഒഡീഷ ഒരു മുൻകൂർ മുന്നറിയിപ്പ് സംവിധാനം ഏർപ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്.

മെച്ചപ്പെട്ട മുന്നറിയിപ്പ് സംവിധാനങ്ങൾ അന്തർദ്ദേശീയ പ്രശംസ നേടിക്കൊടുത്തു. ദുരന്ത നിവാരണത്തിനായി യു.എൻ ഓഫീസ് ഹൗധാഡിനു മുന്നിൽ 4 ലക്ഷം ജനങ്ങളെ ഒഴിപ്പിക്കാൻ ഉത്തരവിടുക എന്ന ലക്ഷ്യത്തോടെ IMD ന്റെ സഹായത്തോടെ ദുരന്തനിവാരണ അധികൃതരുടെ സഹായം തേടിയിരുന്നു.

2007-12 കാലഘട്ടത്തിൽ 137 കിലോമീറ്ററിൽനിന്ന് 24 മണിക്കൂറും, 2012-16 കാലഘട്ടത്തിൽ 97 കിലോമീറ്ററുമുള്ള ട്രേഡ് പ്രവചനത്തിൽ ഐഎംഡി കുറച്ചിട്ടുണ്ട്. അതുപോലെ തന്നെ, ഈ കാലയളവിൽ ” ഭൂപ്രകൃതി ” 101km ൽ നിന്ന് 56km ആയി കുറഞ്ഞു.

ഏറ്റവും പുതിയ ഐഎംഡി അപ്ഡേറ്റ് പ്രകാരം ‘ഫാനി’ പുരിയോട് ചേർന്ന് ഒഡീഷ തീരത്തേക്ക് കടക്കുന്നു. പരമാവധി കാറ്റിന്റെ വേഗത 175-185 കിലോമീറ്ററായിരിക്കും. വെള്ളിയാഴ്ച രാവിലെ 8-10 മുതൽ 205 കിലോമീറ്റർ വരെ ശക്തമായി.

ശനിയാഴ്ച പുലർച്ചെ 115 മണിയോടെ കാറ്റിന്റെ വേഗം 90-100 കി.മീറ്റർ കനമുള്ള ശക്തമായ ചുഴലിക്കാറ്റ് ഉണ്ടാകുമെന്ന് ബംഗാൾ ഗംഗയിൽ പശ്ചിമ ബംഗാളിലേക്ക് മുന്നേറാനുള്ള സാധ്യത ഏറെയാണ്. കൂടുതൽ വടക്കൻ-വടക്കുകിഴക്കൻ പ്രദേശങ്ങളിലേക്ക് നീങ്ങാൻ ഏറെ സാധ്യതയുണ്ട്

ബംഗ്ലാദേശ്

ശനിയാഴ്ച വൈകുന്നേരം 60-70 കിലോമീറ്റർ വേഗതയിൽ കാറ്റും വീശുന്ന ചുഴലിക്കൊടുങ്കാറ്റ് 80 കിലോമീറ്ററുമാണ്.

കഴിഞ്ഞ വർഷത്തെ രണ്ടാമത്തെ കൊടുങ്കാറ്റ് മാത്രമാണ് ബംഗാൾ ഉൾക്കടലിൽ രൂപീകരിക്കാൻ കഴിഞ്ഞത്. ഏപ്രിൽ മാസത്തിൽ ഇന്ത്യയുടെ പ്രധാന ഭൂവിഭാഗം കടന്നുപോകുന്നത്. അവസാനത്തെ കടുത്തത്

നർഗീസ് ചുഴലിക്കാറ്റ്

ഏപ്രിൽ മാസത്തിൽ ബംഗാൾ ഉൾക്കടലിൽ രൂപംകൊണ്ട ആ സ്ഥലം തകർന്നു

മ്യാൻമർ

1891-2017 കാലത്ത് ബംഗാൾ ഉൾക്കടലിൽ ഏപ്രിൽ മാസത്തിൽ രൂപം കൊണ്ടത് 14 കഠിനമായ ഉഷ്ണമേഖലാ പ്രദേശങ്ങളാണ്.

# തിരഞ്ഞെടുപ്പുകൾവീതം

മോഡി മീറ്റർ