ആസ്തമ ദിനത്തിൽ 2019: 5 അലർജികൾ ആസ്തമ ആക്രമണം – TheHealthSit

ആസ്തമ ദിനത്തിൽ 2019: 5 അലർജികൾ ആസ്തമ ആക്രമണം – TheHealthSit

ആസ്തമയുടെ ആഗോളഭാരം ഭീതിയാർജ്ജിച്ചതാണ്, 300 മില്യൺ ആളുകൾ ഈ അവസ്ഥയിൽ നിന്നും (ഡാറ്റാ ഉറവിടം: ഗ്ലോബൽ ആസ്ത്മ റിപ്പോർട്ട് 2018) സഹിക്കുന്നുണ്ട്. ഈ ശ്വാസകോശ അസുഖം മുതിർന്നവരേക്കാൾ കൂടുതൽ കുട്ടികളെ ബാധിക്കുന്നുവെന്നതാണ് ഏറ്റവും ഭീകരമായ കാര്യം. കുട്ടികളുടെ കാര്യത്തിൽ, ആസ്തമ ആക്രമണത്തിൻറെ എപ്പിസോഡിന് പിന്നിൽ ട്രിഗറുകൾ പ്രധാനമായും അലർജിയുണ്ടാക്കുന്നവയാണ്, അലർജിക്ക് കാരണമാകുന്ന വസ്തുക്കളാണ്. അലർജി മൂലമുണ്ടാകുന്ന ആസ്ത്മ രോഗത്തെ തടയുന്ന ഏക വഴി അലർജിയിൽ നിന്ന് മാറിനിൽക്കലാണ്. ഇന്ന് ലോക ആസ്തമ ദിനത്തെ ആഘോഷിക്കുന്നതിനിടക്ക്, ഗ്ലോബൽ ഇനീഷ്യേറ്റീവ് ഫോർ ആസ്ത്മ എന്ന അന്താരാഷ്ട്ര പ്രചരണ പരിപാടി ഈ അവസ്ഥയെക്കുറിച്ച് ബഹുജന ബോധം പ്രചരിപ്പിക്കുകയാണ്, ഈ അപകടകരമായ അലർജിക്ക് ഏകദേശം എല്ലായിടത്തും നിങ്ങൾ കാണേണ്ടതുണ്ട്.

ആസ്ത്മക്ക് അലർജികളും നോൺ അലർജിയും ആകാം. അലർജി അലർജമല്ലാത്തത് മിക്കപ്പോഴും ശ്വാസകോശഗ്രാമങ്ങളിലെ അണുബാധ മൂലമാണ്. അലർജിക്ക് കാരണമാകുന്ന പദാർത്ഥങ്ങളിൽ നിന്നാണ് അലർജിക്ക് ഈ അവസ്ഥയെ അലട്ടുന്നത്. നിങ്ങളുടെ അലർജ ആസ്ത്മ ഉണ്ടെങ്കിൽ നിങ്ങളുടെ രോഗപ്രതിരോധസംവിധാനത്തിൽ നിങ്ങളുടെ ശരീരത്തിൽ പുഞ്ചിരിച്ച ശേഷം അലർജിയുണ്ടാകും. തത്ഫലമായി, ഈ അലർജി ട്രിഗ്ഗറുകൾ അമിതമായി സെൻസറ്റീവ് നിങ്ങളുടെ എയർവേകൾ, എഴുന്നേറ്റു എഴുന്നേറ്റു. ചുറ്റുമുള്ള പേശികൾ കട്ടിയുള്ളതായി മാറുന്നു, കട്ടിയുള്ള മ്യൂക്കസുമായി അവർ ഒതുങ്ങുന്നു. “അലർജിയോസ് അലർജിക്ക് സാധ്യതയുള്ള വ്യക്തിയുടെ കണ്ണുകളിൽ പ്രവേശിക്കുമ്പോൾ, മൂക്കും ശ്വാസകോശഗ്രാമങ്ങളും അവന്റെ പ്രതിരോധ സംവിധാനത്തെ ബാഹ്യശകലങ്ങളെ നിർവീര്യമാക്കാൻ ശരീരത്തിലെ കോശങ്ങൾ പുറപ്പെടുവിക്കുന്നതിലൂടെ പ്രതികരിക്കുന്നു. ശ്വാസോച്ഛ്വാസം, ശ്വാസതടസ്സം, ശ്വാസകോശം തുടങ്ങിയവ ആസ്ത്മയുടെ ലക്ഷണങ്ങൾക്ക് കാരണമാകാം. “- പുനീത് ഗുപ്ത പറയുന്നു. സീനിയർ കൺസൾട്ടന്റ് പുൽമോളോളജിസ്റ്റ്, ചെസ്റ്റ് സ്പെഷ്യലിസ്റ്റായ, ശ്വാസകോശ കെയർ സെന്റർ നോയിഡ. “പൊള്ളൻ, സൂര്യപ്രകാശം, മുട്ട വെളുത്ത, കശം, നാരങ്ങ തുടങ്ങിയ ചില ഭക്ഷണരീതികൾ ആസ്ത്മ രോഗത്തെ അലട്ടുന്നു. ഇതിനു പുറമെ, ചില മരുന്നുകൾ പാൻകികിറ്ററുകൾ പോലുള്ളവ നിങ്ങൾക്ക് ബുദ്ധിമുട്ടുള്ള കാര്യമാണെന്നും ഡോക്ടർ ഗുപ്ത പറഞ്ഞു. നിങ്ങൾക്ക് ഒരു ദുർബല രോഗപ്രതിരോധ സംവിധാനമുണ്ടെങ്കിൽ, ഈ അലർജിയുണ്ടാകാതിരിക്കാനായി ആസ്തമയുടെ ആക്രമണ സാധ്യത കുറയ്ക്കാൻ ഇത് നിങ്ങളെ സഹായിക്കും. നിങ്ങൾ ആസ്ത്മയുടെ ചരിത്രം ഉണ്ടെങ്കിൽ നിങ്ങൾക്ക് ഒഴിവാക്കാവുന്ന പൊതുവസ്തുതകൾ ഇവിടെയുണ്ട്.

പൊടി കോറ്റ്

ആസ്തമ ആക്രമണത്തിന് പിന്നിലെ ഏറ്റവും സാധാരണമായ കുറ്റവാളികളാണ് മസ്തിഷ്ക്കത്തിന്റെ ആക്രമണം. ആസ്തമ ആക്രമണങ്ങളിൽ 64 ശതമാനവും മണ്ണിൽ നിന്നാണ് ഉണ്ടായത് എന്ന് പല കണക്കുകളും സൂചിപ്പിക്കുന്നു. നിങ്ങളുടെ വീടിന്റെയും വീട്ടിന്റെയും തൊട്ടികളിൽ നിന്നും ഫർണിച്ചറുകളിലേയ്ക്ക്, നിങ്ങളുടെ വീടിന്റെ ഏതാണ്ട് മൂലയിൽ അവർ കാണാവുന്നതാണ്. നിങ്ങൾ മണ്ണിൽ അലർജിയുണ്ടെങ്കിൽ , നിങ്ങൾ ചൊറിച്ച കണ്ണുകൾ, ചുമ, തുമ്മൽ അല്ലെങ്കിൽ തടഞ്ഞ മൂക്ക് തുടങ്ങിയ ലക്ഷണങ്ങൾ അനുഭവിച്ചേക്കാം. പൊടി ഉരുകിയാൽ ആസ്ത്മ ആക്രമണത്തിന് കാരണമാകുമോ ഇല്ലയോ എന്നത് രോഗപ്രതിരോധ സംവിധാനത്തോടു പ്രതികരിക്കുന്നതിനെ ആശ്രയിച്ചിരിക്കുന്നു.
നിങ്ങൾക്ക് എന്തുചെയ്യാൻ കഴിയും: പൊടി വളകൾ വലുതായിരിക്കും എന്നതിനാൽ, നിങ്ങളുടെ വീട്ടിൽ നിന്ന് പൂർണമായി അവയെ ഇല്ലാതാക്കാൻ സാധിക്കില്ല. എന്നിരുന്നാലും, ആസ്തമ രോഗിക്ക് കൂടുതൽ പ്രാധാന്യം നൽകുന്നത് അവളുടെ താമസസ്ഥലം അൾട്രാ ശുദ്ധമാണെന്നാണ്. കൈയിൽ വൃത്തിയായി സൂക്ഷിക്കുക, വീടിനുള്ളിൽപ്പോലും കാറ്റത്ത് ഒരു മാസ്ക് ധരിക്കാം. നിങ്ങളുടെ മരുന്നുകൾ മറക്കരുത്.

പുകവലി

പുകവലി പല ആരോഗ്യപ്രശ്നങ്ങളോടെയും വരുന്നുണ്ട്. ആസ്ത്മയുടെ ആക്രമണങ്ങളിൽ ഒന്ന് മാത്രമാണ്. നിങ്ങൾ പുകവുന്നില്ലെങ്കിൽ, രണ്ടാമത്തെ കൈ പുകയോ, പുകവലി പുകവലിക്കാരനോ രോഗിയുടെ ഒരു ചരിത്രം ഉണ്ടെങ്കിൽ ആസ്ത്മ രോഗത്തെ നേരിടാനുള്ള നിങ്ങളുടെ സാധ്യതയും നിങ്ങൾക്ക് ഉണ്ടാകും. 9,092 പേർ പങ്കെടുക്കുന്ന അലർജിയർ ആൻഡ് ഇമ്യൂണോളജി ജേർണലിലെ ഇന്റർനാഷണൽ ആർക്കൈവ്സ് നടത്തിയ പഠനത്തിലാണ് ഇക്കാര്യം വ്യക്തമാക്കുന്നത്. പുകവലിയ്ക്ക് കാരണമായ പുകവലി മൂലമുണ്ടാകുന്ന ഒരു ആസ്തമ ആക്രമണത്തിന് കാരണമാവുകയും ചെയ്തു. പുകവലിച്ചാൽ, സിഗരറ്റിലെ രാസവസ്തുക്കൾ നിങ്ങളുടെ എയർവേയ്സ് തട്ടിയെടുക്കുകയും ശ്വാസകോശങ്ങൾക്ക് അസ്വസ്ഥമാക്കുകയും ചെയ്യും . ഇത് പലപ്പോഴും ശ്വാസതടസവും ശ്വാസതടസവും സൃഷ്ടിക്കുന്നു, “ഡോ. ഗുപ്ത പറയുന്നു. സിഗററ്റുകൾ കൂടാതെ, സിഗറുകളിൽ നിന്നും പുകയിലും, ഇ-സിഗരറ്റിന്റെയും പുക ശ്വസിക്കുന്നത് നിങ്ങൾക്ക് ബുദ്ധിമുട്ടുണ്ടാക്കും.
നിങ്ങൾക്ക് എന്ത് ചെയ്യാൻ കഴിയും: നിങ്ങൾ ആസ്ത്മ ബാധിതരാണെങ്കിൽ പുകവലി നിർത്തണം. കാലയളവ്. ആസ്ത്മ രോഗിക്ക് അപകടകരമായ പുകവലി കൂടുതൽ ദോഷകരമാണ്. പുകവലിക്കുന്ന ഒരാളുമായി നിങ്ങൾ താമസിക്കുന്നെങ്കിൽ, നിങ്ങൾക്ക് പുറത്തുനിന്നു പുകവലിക്കാൻ ചോദിക്കാവുന്നതാണ്. വാസ്തവത്തിൽ, നിങ്ങളുടെ വീട്ടിൽ പുകവലി മേഖലയെ നിയോഗിക്കുക.

മദ്യം

മദ്യപാനം ഒരു ആസ്ത്മ രോഗമല്ല നയിക്കുന്നത്. എന്നിരുന്നാലും, ചില സന്ദർഭങ്ങളിൽ ഇത് ഒരു ആക്രമണം ട്രിഗർ ചെയ്യാം. രോഗലക്ഷണങ്ങൾ വ്യക്തിയിൽ നിന്ന് വ്യത്യസ്തമായിരിക്കും. “മദ്യപാനം ഒരു അലർജിയെന്ന നിലയിൽ പരിഗണിക്കാനാവില്ല. എന്നിരുന്നാലും, മദ്യപാനം ചില ആക്രമണങ്ങൾക്ക് കാരണമാകാം, അത് ആക്രമണത്തിന് കാരണമാകും, “ഡോ. ഗുപ്ത പറഞ്ഞു. ലഹരിവസ്തുക്കൾ, അലർജി, ആസ്ത്മ, ദീർഘകാലാടിസ്ഥാനത്തിലുള്ള അലർജി പോലുള്ള രോഗങ്ങൾ അലർജിക്ക് കാരണമാകുമെന്ന് ജേർണലിലെ ആഡിക്ഷൻ ബയോളജിയിൽ പ്രസിദ്ധീകരിച്ച ഒരു പഠനത്തിൽ കണ്ടെത്തി. ആസ്തമ ആക്രമണത്തിനുള്ള ഏറ്റവും സാധാരണമായി റിപ്പോർട്ടു ചെയ്യപ്പെടുന്ന വെന്റെറിയാണ് ഈ പഠനം നടത്തിയത്. ലഹരിപാനീയങ്ങളിൽ ഹിസ്റ്റാമിൻ അടങ്ങിയിരിക്കുന്നു. (അനേകം അലർജി പ്രതികരണങ്ങൾക്ക് കാരണമാകുന്ന ഒരു സംയുക്തം), സൾഫർ ഡൈഓക്സൈഡ് (വീഞ്ഞിലും ബിയറിനിലും സാധാരണയായി കാണപ്പെടുന്ന ഒരു സംരക്ഷകന്). അലർജിക്ക് ഒരു അലർജി ഉണ്ടാക്കാൻ കഴിയും.
നിങ്ങൾക്ക് എന്ത് ചെയ്യാൻ കഴിയും: മദ്യപാനം നിങ്ങളുടെ അലർജിയാണെങ്കിൽ, മദ്യപാനം ഉപേക്ഷിക്കേണ്ടതുണ്ട്. എന്നിരുന്നാലും, നിങ്ങൾ ആവശ്യമെങ്കിൽ, നിങ്ങൾ വീഞ്ഞോ ബിയർക്കോ പകരം വോഡ്ക പോലുള്ള വ്യക്തമായ മനോഭാവത്തോടെ പരീക്ഷിച്ചുനോക്കാം. ഇതിൽ ഹിസ്റ്റാമിൻ, സൾഫൈറ്റ് എന്നിവ കുറവാണ്.

മലിനീകരണവും കാലാവസ്ഥയും

ആസ്ത്മയും മലിനീകരണവും കൈകോർക്കുക. വായു മലിനീകരണത്തിൽ ധൂളീകൃത കണങ്ങൾ, വാഹനങ്ങൾ പുകവലിക്കുക, വ്യാവസായിക പുക തുടങ്ങിയവ അടങ്ങിയിരിക്കും. ഇവയെല്ലാം നിങ്ങളുടെ അവസ്ഥയെ വല്ലാതെ വലിക്കാൻ ഇടയാക്കും. ആസ്ത്മ ആക്രമണത്തിന്റെ ഉയർന്ന സാധ്യതയുള്ളതാണ് ഇത്. 2014 ലെ ലാൻസെറ്റ് റിപ്പോർട്ട് ട്രാഫിക് അന്തരീക്ഷ മലിനീകരണത്തിന് (നൈട്രജൻ ഡൈ ഓക്സൈഡ് അടങ്ങിയ) സുദീർഘമായ സാദ്ധ്യത ആസ്തമ ആക്രമണത്തിന്റെ സാധ്യത വർധിപ്പിക്കുന്നു. അതോടൊപ്പം, കുട്ടികളിലും മുതിർന്നവരിലും ആസ്ത്മയുടെ തുടക്കം വളരെ പ്രധാനമാണ്. “താപനിലയിലെ പെട്ടെന്നുള്ള വ്യതിയാനം ആസ്തമ ആക്രമണത്തിന് കാരണമാകും,” ഡോക്ടർ ഗുപ്ത പറഞ്ഞു.
നിങ്ങൾക്ക് എന്തുചെയ്യാൻ കഴിയും: നിങ്ങളുടെ വീടിന് പുറത്തുള്ളപ്പോഴെല്ലാം ഒരു മുഖംമൂടി ധരിക്കുക. വാർഷിക ഫ്ലൂ ഷോട്ടിനെ നിങ്ങൾ നഷ്ടപ്പെടുത്തുന്നില്ലെന്ന് ഉറപ്പാക്കുക. ഫ്ലൂ നിങ്ങളുടെ അവസ്ഥയെ വ്രണപ്പെടുത്തുകയും ആസ്തമ ആക്രമണം ഉണ്ടാകാനുള്ള സാധ്യത വർദ്ധിപ്പിക്കുകയും ചെയ്യും.

വളർത്തുമൃഗങ്ങൾ

നിങ്ങളുടെ ഫ്യുറി സുഹൃത്തുക്കളെ നിങ്ങൾ സ്നേഹിക്കുന്നു, നിങ്ങളിൽ നിന്നും അകന്നു നിൽക്കുന്നതിനെക്കുറിച്ച് ചിന്തിക്കാനാവില്ല. എന്നാൽ നിങ്ങളുടെ ഭംഗിയുള്ള കൊമ്പുകൾ നിങ്ങളുടെ ആസ്ത്മയുടെ അലയൊലിക്കു പിന്നിൽ ഉണ്ടാകുന്നതാണെന്ന് നിങ്ങൾക്ക് അറിയാമോ? നിർഭാഗ്യകരമെന്നു പറയട്ടെ, പല ആസ്ത്മ രോഗികളുടേയും ജീവിതത്തിൽ ഇത് യാഥാർത്ഥ്യമാകാം.   ഒരു അലർജപ്രയോഗം നയിക്കുന്ന മൃഗങ്ങളുടെ രോമങ്ങൾ എല്ലായ്പ്പോഴും അല്ലെന്ന് പുൾമോണോളജിസ്റ്റുകൾ പറയുന്നു. നിങ്ങൾ വളർത്തുമൃഗങ്ങളോട് അലർജിയുള്ളവരാണെങ്കിൽ, അവരുടെ ചർമ്മത്തിൽ, ഉമിനീർ അല്ലെങ്കിൽ മൂത്രത്തിൽ അടങ്ങിയിരിക്കുന്ന പ്രോട്ടീനുകളിൽ നിങ്ങൾ അലർജിയുള്ളവരാണെന്നാണ് അതിനർത്ഥം.
നിങ്ങൾക്കെന്ത് ചെയ്യാൻ കഴിയും: നിങ്ങൾ വളർത്തുമൃഗങ്ങളുടെ സ്നേഹിതനാണെങ്കിൽ, നിങ്ങൾ ആരോഗ്യ നിലവാരം പുലർത്തുന്നതായി ഉറപ്പാക്കുക. ശ്രദ്ധാപൂർവ്വം നിങ്ങളുടെ കൈകൾ കഴുകുകയും നിങ്ങളുടെ നാലു-കാലി സുഹൃത്ത് നിരന്തരം വൃത്തിയാക്കേണ്ടതുണ്ടെന്നും ഉറപ്പാക്കുക. നിങ്ങളുടെ വളർത്തുമൃഗങ്ങളിൽ നിന്നുള്ള ആസ്ത്മ രോഗത്തെ നേരിടുന്നതിന്റെ അപകടസാധ്യത ഇത് കുറയ്ക്കും.

പ്രസിദ്ധീകരിച്ചത്: മെയ് 7, 2019 6:27 pm