ചിക്കൻ മാറ്റ്, മുട്ടകൾ – വയറിനുള്ളിൽ മൾട്ടി-ഡ്രഗ് റെസിസ്റ്റന്റ് ബാക്ടീരിയ കണ്ടുപിടിക്കുന്നു

ചിക്കൻ മാറ്റ്, മുട്ടകൾ – വയറിനുള്ളിൽ മൾട്ടി-ഡ്രഗ് റെസിസ്റ്റന്റ് ബാക്ടീരിയ കണ്ടുപിടിക്കുന്നു

ന്യൂഡൽഹി: മുംബൈയിലെ 12 സ്ഥലങ്ങളിൽ നിന്നുള്ള ചിക്കൻ കരൾ, മുട്ട എന്നിവയുടെ സാമ്പിളുകൾ മൾട്ടി ആൻറിബയോട്ടിക് പ്രതിരോധശേഷിയുള്ള ബാക്ടീരിയയെന്ന് കണ്ടെത്തി.

12 പ്രധാന ആൻറിബയോട്ടിക്കുകൾക്കുള്ള പ്രതിരോധത്തിനോ അല്ലെങ്കിൽ അപകടത്തിനോ വേണ്ടി സാമ്പിളുകൾ പരീക്ഷിക്കപ്പെട്ടു. ബാക്ടീരിയൽ ഒറ്റപ്പെട്ട വസ്തുക്കളിൽ ഒന്ന് എല്ലാ ബയോട്ടിക്കുകൾക്കും പ്രതിരോധശേഷിയുള്ളതായി കണ്ടു.

“മൃഗം ഫീഡിൽ ബയോട്ടിക്കുകൾ അമിതമായ ഉപയോഗം ഇത്തരം ആന്റിബയോട്ടിക്കായ പ്രതിരോധത്തെ പ്രധാന കാരണങ്ങൾ ഒന്നാണ്,” വികാസ് ഝാ, പഠനം രചയിതാക്കൾ ഒരു പറഞ്ഞു ഭൂമിയോട് താഴേയ്ക്കും.

കുറഞ്ഞത് മൂന്നു ക്ലാസുകളിലെ ആൻറിബയോട്ടിക്കുകളെ പ്രതിരോധിക്കുമ്പോഴാണ് ബാക്ടീരിയയെ മൾട്ടി-മയക്കുമരുന്ന് പ്രതിരോധം എന്ന് കണക്കാക്കുന്നത്. ബാക്ടീരിയയുടെ പ്രതിരോധം കാരണം, അതിനെ ബാധിച്ച ഒരു മനുഷ്യനെ എളുപ്പത്തിൽ ചികിത്സിക്കാൻ കഴിയില്ല.

സാമ്പിളുകളിൽ നിന്ന് ഭക്ഷണം വിഷബാധയുണ്ടാക്കുന്ന സാൽമൊണല്ല ബാക്ടീരിയയെ ഗവേഷകർ ഒറ്റപ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്. അമോക്സിസിൻ, അസിത്രൈസിൻ, സിപ്രൊ ഫ്ളോക്സിസീൻ, സെഫ്രിയോക്സോൺ, ക്ലോറാംപാഹിനിക്, എറിത്ോമൈസിൻ, ജെന്റാമിമിമിൻ, ലെവോഫ്ലോക്സസീൻ, നൈട്രോഫുറാൻടോൻ, ടെട്രാസൈക്ലിൻ തുടങ്ങിയ മരുന്നുകളിലുള്ള 12 ആൻറിബയോട്ടിക്കുകളുമായി ഈ ഒറ്റപ്പെട്ട ബാക്ടീരിയത്തിലെ ഇടപെടലാണ് പരിശോധിച്ചത്.

അസിത്തോമൈസിൻ, എറിത്ോമിസൈൻ, നൈട്രോഫുറന്റോൻ, ട്രൈമെത്തോപീരം എന്നിവിടങ്ങളിലുള്ള പ്രതിരോധം ഏറ്റവും കൂടുതൽ ആയിരുന്നു. ഏതാണ്ട് എല്ലാ സാമ്പിളുകളും ഈ ആൻറിബയോട്ടിക്സിനോടുള്ള പ്രതിരോധശേഷിയുള്ളതായിരുന്നു. സാമ്പിളുകളിൽ 60 ശതമാനത്തിലധികം ടെട്രാസൈക്ലൈൻ, ജെന്റാമിമിൻ, ക്ലോറാംപാഹിനോൾ, അമോക്സിലിൻ എന്നിവ പ്രതിരോധിക്കാൻ കഴിഞ്ഞു.

ജേർണലായ ആക്ടാ സയന്റിഫിക് മൈക്രോബയോളജിയിൽ പ്രസിദ്ധീകരിച്ച പഠനം നാഷണൽ ഫെസിലിറ്റി ഓഫ് ബയോഫോർമൂട്ടിക്കൽസ്, സെന്റ് ജോൺസ് കോളേജ് ഓഫ് ഹ്യൂമാനിറ്റീസ് ആന്റ് സയൻസസ്, വി എസ് കോളേജ് ഓഫ് ഫാർമസി എന്നിവയിൽ രചിക്കപ്പെട്ടതാണ്.

ലാബുകളായ മാംസം അടുത്ത കാർഷിക വിപ്ളവത്തിലേക്ക് നയിച്ചേക്കാം

2017 ൽ സെന്റർ ഫോർ സയൻസ് ആന്റ് എൻവയോൺമെൻറിൻറെ റിപ്പോർട്ടിൽ കോഴി വളർത്തൽ മേഖലകളിലെ ഇ.കോളി, ക്ലെബ്സെയ്ല്ല ന്യൂമോണിയ , സ്റ്റാഫൈലോകോക്കസ് ലെന്റസ് തുടങ്ങിയ ബാക്ടീരിയകളിലെ മൾട്ടി-മരുന്നുകളുടെ പ്രതിരോധം കണ്ടെത്തി. ഉത്തരേന്ത്യ, ഉത്തർപ്രദേശ്, ഹരിയാന, രാജസ്ഥാൻ, പഞ്ചാബ് എന്നീ നാലു പ്രധാന പൗൾട്രി ഉത്പാദക സംസ്ഥാനങ്ങളിൽ നിന്ന് സാമ്പിളുകൾ ശേഖരിച്ചു.

16 ബയോട്ടിക്കുകൾ പ്രതിരോധിക്കാൻ ഈ മൂന്ന് ബാക്ടീരിയകൾ പരീക്ഷിക്കപ്പെട്ടു. ഈ പത്ത് ആൻറിബയോട്ടിക്കുകൾ മനുഷ്യരെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം ‘ഗുരുതരമായ പ്രാധാന്യം’ ആയി കണക്കാക്കുന്നു, ലോകാരോഗ്യ സംഘടനയാണ്.

കോഴി വളർത്തലിൽ ആൻറിബയോട്ടിക് ചെറുത്തുനിൽപ്പിനെക്കുറിച്ച് മനസ്സിലാക്കാൻ ഞങ്ങൾ ആദ്യം ശ്രമിച്ചു. തുടർന്ന്, കോഴി വളർത്തലിൽ നിന്നും പാഴായി വളരുന്ന പാഴ്വസ്തുക്കളിൽ നിന്ന് പാഴാക്കിമാറ്റുകയാണെങ്കിൽ, മാലിന്യ സംസ്കരണത്തിലൂടെ ആൻറിബയോട്ടിക് ചെറുത്തുനിൽക്കാൻ കഴിയണം, “സിഎസ്ഇയുടെ ഡെപ്യൂട്ടി ഡയറക്ടർ ചന്ദ്ര ഭൂഷൺ പറഞ്ഞു. പഠിക്കുക.

കോഴി ഫാമുകളിൽ ആൻറിബയോട്ടിക്കുകളുടെ ദുരുപയോഗം മൾട്ടി മയക്കുമരുന്ന് പ്രതിരോധ ശേഷിയുള്ള ബാക്ടീരിയകളാണ്. ഈ ഫാമുകളിൽ നിന്ന് ലിറ്റർ മുഖേന ബാക്ടീരിയകൾ പരിസ്ഥിതിയിലേക്ക് കടന്നുവരുന്നു.

അവരുടെ പഠനം, സാനിദ്ധ്യം 100% പ്രകാരം 92% ക്ലെബ്സിഎല്ല പ്നെഉമൊനിഅഎ 78% സ്തഫ്യ്ലൊചൊച്ചുസ് ലെംതുസ് കോഴി പരിസ്ഥിതി നിന്ന് വേർതിരിച്ചെടുത്തു മൾട്ടി-മയക്കുമരുന്ന് പ്രതിരോധം ആയിരുന്നു. ചില ബാക്ടീരിയകൾ പാൻസില്ലിനുകളും ഫ്ലൂറോക്വിനോലോണുകളും പോലെയുള്ള മനുഷ്യർക്കുള്ള വളരെ ആന്റിബയോട്ടിക്കുകൾക്ക് പ്രതിരോധശേഷി ഉണ്ടായിരുന്നു.