'സ്റ്റോക്ക് ഇൻ ട്രേഡിൽ' എന്നതിനെക്കുറിച്ചുള്ള ITAT ഭരണം ലീഗുകൾക്കെതിരെയുള്ള നാശത്തിന് ഇടയാക്കി – ഇക്കണോമിക്സ് ടൈംസ്

'സ്റ്റോക്ക് ഇൻ ട്രേഡിൽ' എന്നതിനെക്കുറിച്ചുള്ള ITAT ഭരണം ലീഗുകൾക്കെതിരെയുള്ള നാശത്തിന് ഇടയാക്കി – ഇക്കണോമിക്സ് ടൈംസ്

മുബൈ: നിക്ഷേപം നടത്തുമ്പോൾ ഒരു കമ്പനി അല്ലെങ്കിൽ നിക്ഷേപകരുടെ ഉദ്ദേശം നിർണ്ണയിക്കുന്നു

നികുതി

കടക്കുക? ഇത് ഒരു പുതിയ ടാക്സ് ആക്റ്റ് പ്രകാരം. നിക്ഷേപം തന്ത്രപരമായ ആവശ്യങ്ങൾക്ക് മാത്രമാണോ അല്ലെങ്കിൽ ഹ്രസ്വകാലത്തേക്കോ ആകട്ടെ, ഒരു പണ്ടോരയുടെ ബോക്സ് തുറക്കാൻ കഴിയുമോ എന്നതിനെ ആശ്രയിച്ചായിരുന്നു നികുതി.

നികുതി വ്യവഹാരങ്ങൾ

.

ഒരു സമീപകാല

ആദായ നികുതി

അപ്പലേറ്റ് ട്രിബ്യൂണൽ (

ITAT

) നികുതി വെട്ടിക്കുറച്ചുള്ള സ്റ്റോക്ക് ട്രേഡിൽ ‘സ്റ്റോക്ക് ചെയ്തിരുന്നാൽ’ അധികാരം ‘സ്റ്റോക്ക് ഇൻ ട്രേഡ്’ എന്നും ‘പലിശ നിയന്ത്രണം’ എന്നും വേർതിരിച്ചുകഴിഞ്ഞു.

പല കമ്പനികളും നിക്ഷേപകരെ സഹായിക്കാൻ കഴിയുമ്പോഴും സുപ്രീംകോടതിയുടെ തീരുമാനത്തെത്തുടർന്ന് അടച്ചുപൂട്ടിയ ഒരു കേസ് വീണ്ടും തുറക്കുമെന്നും നികുതി വിദഗ്ധർ പറഞ്ഞു.

സുപ്രീംകോടതിയുടെ തീരുമാനമെടുക്കുന്നതുവരെ ഒരു വർഷം മുമ്പുവരെ പരമാവധി വിചാരണ നേരിടുന്ന പ്രശ്നങ്ങളിലൊന്നായിരുന്നു ഇത്.

പട്ടികജാതി വിധിപ്രകാരം, ഒരു കമ്പനിക്ക് അല്ലെങ്കിൽ വ്യക്തിക്ക് നികുതിയില്ലാതെയുള്ള വരുമാനം ഉണ്ടെങ്കിൽ, അത്തരമൊരു വരുമാനത്തിന് അനുയോജ്യമായ ചെലവ് കിഴിവ് പോലെ അനുവദനീയമല്ല. അതിനാൽ, ഏതെങ്കിലും കമ്പനി അല്ലെങ്കിൽ വ്യക്തി സ്വീകരിക്കുന്ന ഡിവിഡന്റ് വരുമാനം ഭരണപരമായ ചിലവുകൾ കുറയ്ക്കാനാവില്ല.

എന്നാൽ, ഐടിഇടി, മറ്റൊരു വിധത്തിൽ, സുപ്രീം കോടതി തീരുമാനത്തെ വ്യാഖ്യാനിച്ചു. ഓഹരികൾ ട്രേഡ് എന്ന നിലയിൽ കൈവശം വയ്ക്കുന്നത് മാത്രമാണെങ്കിൽ, പിന്നീട് കിഴിവ് അനുവദിക്കുക. ബിസിനസ്സ് ഗ്രൂപ്പുകളുടെയും കോർപ്പറേറ്റുകളുടെയും ധാരാളം കമ്പനികൾ

MNC- കൾ

സബ്സിഡിയറിയും ഓഹരികളിൽ നിക്ഷേപിക്കുന്ന വ്യക്തികളും ഇപ്പോൾ കുറച്ചുകൂടി നികുതി ഒഴിവാക്കണമെന്നും വിദഗ്ധർ പറയുന്നു.

“സെക്ഷൻ 14 എ പ്രകാരം തടസ്സം നേരിടുന്ന പ്രശ്നം ഒരു പകർച്ചവ്യാധി പ്രശ്നമാണ്, അത് നിയമലംഘനമാണെന്നും” ഒരു മുതിർന്ന ചാർട്ടേർഡ് അക്കൗണ്ടന്റായ ദിലീപ് ലഖാനി പറഞ്ഞു.

“നിക്ഷേപകർ മൂലധന ആസ്തിയോ അല്ലെങ്കിൽ സ്റ്റോക്ക് എക്സ്ചേഞ്ചായി നിക്ഷേപം നടത്തുന്നു, പിന്നീടുണ്ടെങ്കിൽ ലാഭവിഹിതം വ്യാപാരം ചെയ്യുന്നതും ലാഭം നേടാൻ ഉദ്ദേശിക്കുന്നതും ബിസിനസ്സ് വരുമാനമായി നികുതി ചുമത്തിയിരിക്കുന്നു, അത് പ്രധാന ഉദ്ദേശ്യമല്ല. അനുബന്ധ ചെലവുകൾ അനുവദിക്കപ്പെടുന്ന വാദഗതിയെ ITAT തീരുമാനം പിന്തുണയ്ക്കും. ”

ഉദാഹരണത്തിന്, നിക്ഷേപകർക്ക് ഓഹരികൾ വാങ്ങാൻ 50 ലക്ഷം രൂപയും, അഞ്ച് ലക്ഷത്തിന്റെ പലിശയും, ഒരു ലക്ഷത്തിന്റെ ഡിവിഡന്റ് ലഭിക്കുകയും, കുറച്ച് മാസത്തിന് ശേഷം പത്തുലക്ഷം രൂപ വീതം ഓഹരികൾ വിൽക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. ഇപ്പോൾ, നിക്ഷേപകൻ തൻറെ ചെലവുകൾക്കായി 5 ലക്ഷം രൂപ നീക്കിവയ്ക്കാനോ സാധിക്കുമോ?

നികുതിവകുപ്പിന്റെ നിലപാടിന് അനുസരിച്ച്, ചെലവുകൾ അനുവദിക്കപ്പെടില്ല, എന്നാൽ ITAT ഭരണം പിന്തുടർന്ന് നിക്ഷേപം തന്ത്രപരമായതാണോ, അല്ലെങ്കിൽ ഡിവിഡന്റ് വരുമാനം ആകസ്മികമായുണ്ടോ എന്നതിനെക്കുറിച്ചും ചർച്ച ചെയ്യപ്പെടും. ഓഹരികൾ മാത്രമായിരിക്കും നിക്ഷേപകന്റെ കയ്യിൽ ഡിവിഡന്റ് വരുമാനം ലഭിച്ചു.

എന്നാൽ, ITAT വിധി സുപ്രീംകോടതിയെ വിരുദ്ധമല്ലെന്ന് ടാക്സ് വിദഗ്ധർ വ്യക്തമാക്കുന്നു.

നിക്ഷേപകർ, കമ്പനികളോ വ്യക്തികളോ, ഇരട്ടിയായ നേട്ടങ്ങളില്ലെന്ന് നികുതി വകുപ്പിൻറെ കാഴ്ചപ്പാടിനെ സുപ്രീംകോടതി ഭാഗികമായി ഉറപ്പിച്ചിരുന്നു. അതായത്, കാലാവധി തീരുവയ്ക്കായി (ഉദാഹരണമായി, അത്തരം നിക്ഷേപങ്ങൾക്കുവേണ്ടിയുള്ള ചെലവുകൾ) ഡിവിഡന്റ്, (അടുത്തിടെ വരെ, ദീർഘകാല മൂലധന നേട്ടം), നികുതി അടയ്ക്കുന്നതിൽ നിന്നും നികുതി ഒഴിവാക്കാനും അവ ഒഴിവാക്കാനും കഴിയില്ല.

12

ഇൻകം ടാക്സ് ആക്ടിന്റെ സെക്ഷൻ 14 എ പ്രകാരം നിരുൽസാഹപ്പെടുത്താൻ ലക്ഷ്യമിട്ടുള്ള സുപ്രധാന ആവശ്യകതയെ പിന്താങ്ങാൻ മുമ്പുണ്ടായിരുന്ന സുപ്രീം കോടതി വിധിയെ ഐടിഎടി ആശ്രയിച്ചിരുന്നുവെന്നും നിയമ നിർമാതാക്കളായ ഷാർദ്ദുൽ അർച്ചarch, അമിത് സിങ്ഹാനിയ പറഞ്ഞു. “സ്റ്റോക്ക് കൈവശമുള്ള നികുതിദായകരുടെ ആധിപത്യപരമായ ഉദ്ദേശം (തന്ത്രപരമായ നിക്ഷേപത്തിനും വ്യാപാരത്തിനും ഇടയിലുള്ള സ്റ്റോക്ക്) തെളിയിക്കാൻ ഡോക്യുമെന്റേഷൻ നിലനിർത്തുന്നത് എത്ര പ്രധാനമാണെന്ന് ഈ വിധി വീണ്ടും ഊന്നിപ്പറയുന്നു. സ്റ്റോക്കുകൾ ട്രേഡ് പോർട്ട്ഫോളിയോയിൽ പങ്കെടുക്കുന്ന നികുതിദായകർക്ക് ഈ ന്യായവിധികൾ ആശ്വാസം നൽകും, “അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

സബ്സിഡിയറികളിലെ നിക്ഷേപമുള്ള ധാരാളം കമ്പനികളും ഉയർന്ന നിക്ഷേപകരുമായ നിക്ഷേപകർ ചെലവുകൾ അനുവദിക്കാതിരിക്കാൻ നികുതി വകുപ്പിന്റെ നിലപാടിനെ സസ്പെൻഡ് ചെയ്യുന്നതിനാലാണ് ഈ പ്രശ്നത്തിന്റെ കാരണം.