'ഗെയിം ഓഫ് ത്രോൺസ്, ലൈവ് ലൈവ്': എങ്ങനെയാണ് ഇന്ത്യക്ക് പുറത്ത് ഏറ്റവും വലിയ ആരാധകവൃന്ദം ഇന്ത്യ – സ്ക്രോൾ

'ഗെയിം ഓഫ് ത്രോൺസ്, ലൈവ് ലൈവ്': എങ്ങനെയാണ് ഇന്ത്യക്ക് പുറത്ത് ഏറ്റവും വലിയ ആരാധകവൃന്ദം ഇന്ത്യ – സ്ക്രോൾ

“ഡാറാ സിംഗ് ഉപേക്ഷിച്ചതാണെന്ന് ഡാങ് സിംഗ് കരുതിയിരുന്നപ്പോൾ കാംഗിനെ തന്റെ കഴുത്തിൽ നിന്ന് പിടിച്ചെടുക്കുകയും നാടകീയമായി അയാളെ ചലിപ്പിക്കുകയും ചെയ്തു. അവസാനം, റഫറിക്ക് ഇടപെടാൻ വേണ്ടി അവൻ കരയുകയായിരുന്നു. റഫിയുടെ ഇടപെടലിൽ ദാരാ അക്ഷരാർത്ഥത്തിൽ വളയത്തെ വലിച്ചെറിയുകയും കിരീടം അവകാശപ്പെടുകയും ചെയ്തു. ദാരായുടെ ശക്തിയും വൈദഗ്ധ്യവും പ്രശംസാർഹമായ പ്രേക്ഷകരിൽ നിന്ന് അദ്ഭുതകരമായി പോയി അദ്ദേഹം ലോകമെമ്പാടുമുള്ള പ്രശസ്തിയിലേക്ക് ക്ഷണിച്ചു. ”

ഇതിഹാസ ഇന്ത്യൻ റസ്ലർ ദാരസിംഗിൻറെ ഏറ്റവും മഹത്തരമായ മത്സരങ്ങളിലൊന്നാണ് മെൻസ് എക്സ്പി ആർട്ടിക്കിൾ . ഇരുപതാം നൂറ്റാണ്ടിന്റെ രണ്ടാം പകുതിയിൽ വളരുന്ന ഒരു തലമുറയ്ക്കോ, 2012 ൽ 83 വയസുള്ള മരിക്കുന്ന സിംഗ് ശക്തിയുടെ പര്യായമാണ്. അവനെക്കാൾ ശക്തനായ ഒരു ലോകത്തിലല്ലാതെ ആരും ഉണ്ടായിരുന്നില്ല. സിംഗിന്റെ കരിയറിലെ ഏതെങ്കിലും ലേഖനം നിങ്ങൾ വായിച്ചാൽ, 500-ലധികം പ്രൊഫഷണൽ പോരാട്ടങ്ങളിൽ അയാൾ വിജയിക്കുമെന്ന് പറയാൻ കഴിയും.

എന്നിരുന്നാലും, ആ പോരാട്ടങ്ങൾ മുൻകൂട്ടി നിശ്ചയിച്ചിട്ടുള്ളതാണെന്ന് ആ ലേഖനങ്ങളിൽ ഭൂരിഭാഗവും നിങ്ങൾക്ക് പറയാനാവില്ല. പ്രൊഫഷണൽ റെസ്ലിംഗ് ബിസിനസ്സിൽ, അത്ലറ്റിക്സും തിയേറ്ററുമാണ് സിംഗ്. പ്രൊഫഷണൽ റെസ്ലർമാർ അവരുടെ നീക്കങ്ങൾ അവരുടെ എതിരാളികളുടെ പൂർണ്ണമായ സഹകരണത്തോടെ നടപ്പിലാക്കുകയും, പരിക്കേൽക്കുന്നതിനുള്ള സാധ്യത കുറയ്ക്കുകയും ചെയ്യുന്നു.

സിംഗ് മോഷ്ടാവ് ആണെന്നല്ല. കെയ്ഫേ എന്നറിയപ്പെടുന്ന പ്രോ-റെസ്ലിംഗ് കോഡുകളെ അവൻ ഒരിക്കലും തകർത്തിട്ടില്ല, കഥാപാത്രങ്ങളും കഥാതന്തുക്കളും യഥാർഥമാണെന്ന മിഥ്യാധാരണയെ അദ്ദേഹം സൂചിപ്പിച്ചു. ഒരു പ്രോ-ഗുസ്തി കഥാപ്രാധാന്യത്തിൽ, സാധാരണയായി ‘മുഖം’ എന്നറിയപ്പെടുന്ന ഒരു നായകൻ, ഒരു വിരുദ്ധ നായകൻ, ‘കുതികാൽ’ എന്നു വിളിക്കപ്പെടുന്നു.

“data-thumbnail =” https://i.ytimg.com/vi/bP1VunYXcQ8/hqdefault.jpg “data-width =” 459 “>

പ്ലേ ചെയ്യുക

തന്റെ പോരാട്ടങ്ങളിൽ മുഖമുദ്രയായിരുന്ന സിംഗ്, ഇന്ത്യൻ കുട്ടിക്ക് പ്രിയങ്കരാണെങ്കിൽ, പ്രത്യേകിച്ച് അവർ വിദേശ മൽസരങ്ങളിൽ ആയിരിക്കുമ്പോൾ. ഒരു വിധത്തിൽ, യുഎസ് ഡബ്ല്യു.ഡബ്ല്യുഇ (WWE), അല്ലെങ്കിൽ യുവാക്കൾക്ക് പ്രോത്സാഹജനകമാവുന്നതിനു സമാനമായി, ഇന്ത്യൻ വിമലിനെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം വികാരപ്രകടനത്തിന് വിത്ത് വിത്ത് സിംഗ് പറഞ്ഞു.

യുഎസിന് പുറത്തുള്ള ഡബ്ല്യുഡബ്ല്യുഇയുടെ ഏറ്റവും വലിയ ആരാധകവൃന്ദം ഇന്ത്യയാണ്. വർഷത്തിൽ 335 ദശലക്ഷം ടെലിവിഷൻ പരിപാടികൾ. ഫേസ്ബുക്ക് ഇടപഴകലും YouTube കാഴ്ചപ്പാടിലും ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും വലിയ വിപണിയാണ് WWE- ഉം – യുഎസ്ഡിനെ അപേക്ഷിച്ച് ഇന്ത്യയും. 15-30 വയസ്സിന് ഇടയ്ക്ക് പ്രായമുള്ളവർ 10 മുതൽ 50 വരെ പ്രായമുള്ളവരാണ്. 34 ശതമാനം വരുന്ന ഏറ്റവും വലിയ ഭാഗമാണ് ഇന്ത്യൻ പ്രേക്ഷകർ. WWE- ന്റെ 40% പ്രേക്ഷകരിൽ ഏകദേശം 40% സ്ത്രീകളാണ്.

അപ്പോൾ ഇന്ത്യയിലുള്ള WWE യ്ക്ക് ഈ വികാരം എന്താണുള്ളത്? WWE പ്രമോട്ടർ വിൻസ് മക്മഹോൺ ബാഗിൽ നിന്നും കായ്ഫേബ് പൂച്ചയെ അനുവദിച്ചതിന് 30 വർഷത്തിനു ശേഷം ഇന്ത്യൻ ആരാധകർ യഥാർത്ഥ പോരാളികളാണെന്ന് കരുതുന്നുണ്ടോ? “എല്ലാം വായിച്ചിട്ടുണ്ട് എന്ന് എനിക്ക് അറിയാമായിരുന്നു, എന്നാൽ അത് വിശ്വസിക്കാൻ ഞാൻ ഇഷ്ടപ്പെടുന്നില്ല,” ആക്സഞ്ച്ചറിൽ പ്രവർത്തിക്കുന്ന മാനേജ്മെന്റ് അനലിസ്റ്റായ മാൽവിക ബാദ്വാൾ പറഞ്ഞു. “ഇപ്പോൾതന്നെ, നിങ്ങൾ അത് ലിപിച്ച് പറഞ്ഞതാണെങ്കിൽ ഞാൻ പറഞ്ഞതല്ല, ഇല്ല, അല്ല.”

വ്യത്യസ്ത തരം ആരാധകർ

മൂന്നു തരം WWE ആരാധകർ ഉണ്ട്, 21 വയസ്സുള്ള എൻജിനീയറിങ് വിദ്യാർത്ഥിയായ റൈനാത് ചൗധരിയെ അറിയിച്ചു.

ആദ്യത്തേത് അത് സ്ക്രിപ്റ്റിന് അറിയില്ലെന്ന യഥാർത്ഥത്തിൽ അറിയില്ല. WWE ലോകത്ത് അത്തരം ആരാധകരെ ‘മാർക്ക്’ എന്ന് വിളിക്കുന്നു. രണ്ടാമത്തെ തരം സ്ക്രിപ്റ്റിനെക്കുറിച്ച് അറിയാവുന്ന ഒരാൾ ആണ്, പക്ഷെ അതിലേക്ക് വളരെയധികം ചിന്തിക്കുന്നില്ല, പ്രദർശനം ആസ്വദിക്കുന്നു. ഭദ്വാളിനെ പോലെ തന്നെ. മൂന്നാമത്തെ തരം സ്ക്രിപ്റ്റിനെക്കുറിച്ച് അറിയാവുന്ന ഒരാൾ, സോഷ്യൽ മീഡിയ, ഓൺലൈൻ ഫോറങ്ങളിൽ കഥാക്യം പതിവായി ചർച്ച ചെയ്യുന്നു. ഈ തരം ഫാൻ സ്മാർക്ക് മാർക്ക് എന്നതിന്റെ ചുരുക്കമായി സ്മർക്ക് എന്നു പറയുന്നു.

“ഞാൻ മൂന്നാം സമുദായത്തിന്റെ ഭാഗമാണ്, എന്നാൽ ഭൂരിഭാഗം ഇന്ത്യക്കാരും രണ്ടാം ഭാഗമാണ്,” ചൗധരി പറഞ്ഞു. “മിക്ക ആരാധകർക്കും ഇത് ഒരു റിയാലിറ്റി ഷോ പോലെയാണ്.”

ഈ റിയാലിറ്റി ഷോ ലഭിക്കുന്ന ടെലിവിഷൻ വ്യൂവർഷിപ്പ് മനസ്സ്-ബഗ്ഗിങ്ങ് ആണ്. ഫെഡറൽ ഓഫ് ഇന്ത്യൻ ചേമ്പേഴ്സ് ഓഫ് കൊമേഴ്സ് ആന്റ് ഇൻഡസ്ട്രി, ഏൺസ്റ്റ് ആൻഡ് യംഗ് എന്നിവരുടെ റിപ്പോർട്ടനുസരിച്ച് 2018 ൽ ഇന്ത്യൻ ടെലിവിഷനിൽ ഏറ്റവും കൂടുതൽ കണ്ട കായിക വിനോദമാണ് മൽസരം .

സ്പോർട്സ് വ്യൂപോർട്ടിൽ 20 ശതമാനം പങ്കാളിത്തം നേടിയ ഇന്ത്യൻ റെസ്ലിങ് 19 ശതമാനം കായികതാരങ്ങളായിരുന്നു. പരസ്പരം ഗുസ്തി വിഭാഗത്തിൽ, പ്രധാന സവിശേഷതകളായ WWE, ഇൻഡ്യയുടെ പ്രോ റെസ്ലിംഗ് ലീഗ് ആയിരുന്നു. WWE ഉം PWL ഉം തമ്മിലുള്ള വ്യൂപോർട്ട് നിലച്ചാൽ റിപ്പോർട്ട് നൽകുന്നില്ല. അതേസമയം, ഏത് വസ്തുവകകൾ കൂടുതൽ കാഴ്ചക്കാർക്ക് ലഭിച്ചുവെന്നത് സുരക്ഷിതമാണെന്ന് തോന്നുന്നു.

ഇന്ത്യക്കാരെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം WWE നെക്കുറിച്ച് എന്താണ് അതിശയകരമായത്?

“നിങ്ങൾ ഗെയിം ഓഫ് ത്രോൺസ് പോലെയുള്ള ഒരു ഷോ കാണാൻ പോകുന്നതുപോലെ അതിനെക്കുറിച്ച് ചിന്തിക്കുക, എന്നാൽ ഇത് ജീവിക്കുന്നത് സംഭവിക്കുന്നു,” ചൗധരി പറഞ്ഞു. “അത് നടക്കുന്നുണ്ടെങ്കിലും, വെട്ടിക്കുറക്കാനോ തിരിച്ചടിക്കാനോ സ്ഥലം ഇല്ല. ആരെങ്കിലും ഒരു പ്രസംഗം അല്ലെങ്കിൽ നീക്കത്തെ കളങ്കപ്പെടുത്തുന്നത് ഒരു പരാജയമാണെന്ന് പരിഗണിക്കപ്പെടും. ”

ചൗധരി വിശ്വസിക്കുന്നത് ഇന്ത്യയിലെ ഡബ്ല്യുഇഡബ്ല്യുഎ ജനപ്രിയത ഇന്ത്യൻ സിനിമയിലെ കഥാപാത്രങ്ങളേക്കാൾ വലുതും കഥാപരവുമായ കഥാപാത്രങ്ങളാണ്. “അണ്ടർടേക്കർ നോക്കുക,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. “ഗുസ്തി ലോകത്തിൽ, അവൻ ഒരു ചാവുകടൽ പോലെയാണെങ്കിൽ ഒരു ചങ്ങാത്തം പോലെയാണ് – മിസ്റ്റിക് ശക്തികളുള്ള ഒരാൾ. എന്നാൽ എന്തായാലും WWE അതിനെ ഭ്രാന്തനാക്കാതെ അയാളെ പിന്തിരിപ്പിക്കാൻ ശ്രമിക്കുന്നു. ”

ട്രിപ്പിൾ എച്ച് എന്ന കൗമാരക്കാരിയെ കബളിപ്പിക്കുന്നതായി ഭദ്വാൾ ഓർക്കുന്നു. “മോതിരം കടക്കുന്നതിനിടയിൽ അവൻ തന്റെ വായിൽ നിന്നും വെള്ളം തളിക്കാൻ ഉപയോഗിച്ചിരുന്നു,” അവൾ പറഞ്ഞു. “കഥാപാത്രങ്ങളും മത്സരങ്ങളും കെയ്ൻ, അണ്ടർടേക്കർ എന്നിവർക്കിടയിൽ രസകരമായിരുന്നു. കെയ്ൻ മുഖംമൂടി ധരിക്കുന്നതുപോലെയാണ് കഥ. കാരണം, അയാളുടെ അർദ്ധ സഹോദരൻ അണ്ടർറ്റേക്കർ തന്റെ മുഖത്ത് തീ കത്തിച്ചു. അത് കാണാൻ രസകരമാണ്. ”

കൌമാരക്കാരനായ പ്രൊഫഷണൽ ലൈഫിനൊപ്പം കൌൺസിലിനെത്തുടർന്ന് കൗമാരപ്രായത്തിനു ശേഷം ഡബ്ല്യുഡബ്ല്യുഇയെ കാണരുതെന്ന് ഭദ്വാൾ ആവശ്യപ്പെട്ടിരുന്നു. എന്നാൽ 2011 ൽ രാജ്യത്ത് കടകൾ ആരംഭിക്കുന്നതിനായി ഇന്ത്യൻ ഇന്ത്യൻ പ്രേക്ഷകരെ നിർമിക്കാൻ കമ്പനി ശ്രമിച്ചു. ആദ്യ ഏതാനും വർഷങ്ങളിൽ ബ്രാൻഡ് വളർത്തിയെടുത്ത് പ്രാദേശികവൽക്കരിക്കുക.

ഇന്ന്, നാല് ഭാഷകളിലായി ഹിന്ദി, തമിഴ്, ടെല്യൂ, ഇംഗ്ലീഷ് എന്നീ ഭാഷകളിലായി ഇന്ത്യൻ ടെലിവിഷനിൽ WWE ഉള്ളടക്കം ലഭ്യമാണ്. ഈ വർഷം മാർച്ചിൽ വൾസ്മാനിയ എന്ന വാർഷിക പരിപാടിയുടെ മുന്നോടിയായി ഡബ്ല്യു ഡബ്ല്യുഇഇ നൗ ഇൻഡ്യ എന്ന പേരിൽ ഹിന്ദിയിൽ ആഴ്ചതോറും ഡിജിറ്റൽ ഷോ അവതരിപ്പിച്ചു. “ഷോ ബ്രേക്കിംഗ് ന്യൂസ്, എക്സ്ക്ലൂസീവ് അഭിമുഖങ്ങൾ ഇന്ത്യ എല്ലാ സംസാരിക്കുന്നത് എന്ന് സീന അനിയനും സ്റ്റോറികൾ ഒരു ദേശി വളച്ചൊടിച്ച് ഏല്പിക്കുന്നു” വക്താവ് പറഞ്ഞു.

“data-thumbnail =” https://i.ytimg.com/vi/AKZ54QtjHnM/hqdefault.jpg “data-width =” 480 “>

പ്ലേ ചെയ്യുക

2017 ൽ കൌൺസിൽ ഗുസ്തിക്കാരനായ ജിൻഡർ മഹലിൻറെ ഡബ്ല്യുഡബ്ല്യുഇഇ ഇന്ത്യൻ വംശജരുടെ ആദ്യ ചാമ്പ്യൻ ആയി മാറി. അതേ വർഷം ഡബ്ല്യുഡബ്ല്യുഇഇ ട്രയൽ റിങിൽ മത്സരിക്കുന്ന ആദ്യ ഇന്ത്യൻ വനിത കവിത ദേവിയാണ് .

എന്നിരുന്നാലും, ഡബ്ല്യുഇഡബ്ല്യുഇ പ്രതീക്ഷിക്കുമായിരുന്നതിനാൽ രണ്ട് മൽസരങ്ങളും ഇന്ത്യയെപ്പോലെ ജനപ്രിയമായി തീരുകയില്ല. WWE ചാമ്പ്യൻ ആയിരുന്ന ആധുനിക മഹാരാജാവിൻറെ ഭരണകാലം ആറുമാസത്തിനകം നീണ്ടു. 2017 ഡിസംബറിൽ ഡെൽഹിയിൽ നടന്ന ഒരു പോരാട്ടത്തിൽ മഹൽ വിജയിക്കാൻ ഡ്വാപ്പിൾ എച്ച് വൺ ഡബ്ല്യൂഎ ക്ക് ലഭിച്ചു. ഈ സമയം തന്റെ സമയം അവസാനിച്ചുവെന്നാണ് പലതരം പുകവലി തട്ടിപ്പ് നടത്തിയത്.

“ജിൻഡർ മഹൽ അത്ര മോശമായിരുന്നില്ല, അയാൾക്ക് അയാളെ അവരുമായി സഹകരിക്കാൻ കഴിയുകയില്ല,” ചൗധരി പറഞ്ഞു. “അവർ അവനെ ഒരു കുതികാൽ നിർത്തിക്കൊണ്ട് ഒരു തെറ്റ് ചെയ്തു. അദ്ദേഹം വളരെ ഭീരുത്വസ്വഭാവമുള്ളയാളായിരുന്നു, അതിനാൽ അത് ഇന്ത്യക്കാരെ ആകർഷിക്കുന്നതിൽ പരാജയപ്പെട്ടു. ”

മഹലിന്റെ മുന്നിൽ, മഹത്തായ ഖാലിയും ഉണ്ടായിരുന്നു. അദ്ദേഹം ഒരു കുതികാൽ പോലും പ്രശസ്തി നേടിക്കൊടുത്തിരുന്നു. “പക്ഷേ, അയാൾ ചിലപ്പോഴൊക്കെ പിന്നിലാക്കുവാൻ സാധ്യതയുണ്ട്,” ചൗധരി പറഞ്ഞു. “ഡബ്ല്യൂഡബ്ല്യൂഡബ്ല്യൂക്ക് ലഭിച്ചിരുന്ന സമയം വളരെ പ്രായമുള്ളതാണ്. അയാളുടെ കാൽമുട്ടുകൾ ബലഹീനമായിരുന്നു. അദ്ദേഹത്തിന്റെ വലിപ്പത്തെക്കുറിച്ചും ഡബ്ല്യു ഡബ്ല്യൂഡബ്ല്യൂഡിലെ ആദ്യ ഇന്ത്യൻ ഗുസ്തിക്കാരനാണെന്നതിനാലുമാണ് സച്ചിൻ വലിയ ആവേശം പ്രകടിപ്പിച്ചത്.

ഡബ്ല്യുഡബ്ല്യുഇഇയിൽ ഇന്ത്യൻ ഗുസ്തിക്കാരുടേതിലേക്കെത്താൻ ഈ വ്യക്തമായ പരാജയങ്ങൾ ഉണ്ടെങ്കിലും, കമ്പനി ഉപേക്ഷിക്കുകയില്ല. ഇപ്പോൾ ഡബ്ല്യുഡബ്ല്യുഇഡുമായി ഒപ്പുവച്ച ഒൻപത് ഗുസ്തിക്കാരും ഇപ്പോൾ ഉണ്ട്.

“മാർച്ച് മാസത്തിൽ ഡബ്ല്യുഡബ്ല്യുഇ ചരിത്രത്തിലെ ഏറ്റവും വലിയ ശ്രമം നടന്നത് ഞങ്ങൾ അഭിമാനിക്കുന്നു”, വക്താവ് പറഞ്ഞു. രാജ്യത്തൊട്ടാകെയുള്ള 20 വനിതകളടക്കം 80 അശ്ളീലികൾ പരിശ്രമത്തിൽ പങ്കെടുത്തു. ബോഡിബിൽഡിംഗ്, ഗുസ്തി, കബഡി, കായിക കായിക, ബാസ്കറ്റ്ബോൾ, ക്രിക്കറ്റ് തുടങ്ങിയവയുടെ പശ്ചാത്തലത്തിൽ നിന്നാണ് സ്ഥാനാർത്ഥികൾ മത്സരിക്കുന്നത്.

2019 ൽ വീണ്ടും ടെലിവിഷൻ വ്യൂവറിലൂടെ മൽസരത്തിൽ ക്രിക്കറ്റ് ഉണ്ടാക്കുന്നതിൽ പരാജയപ്പെടാൻ സാധ്യതയില്ല. ഇത് ക്രിക്കറ്റ് ലോകകപ്പ് വർഷമാണ്, എന്നാൽ ഡബ്ല്യുഡബ്ല്യുഇയ്ക്ക് വ്യത്യസ്ത ലക്ഷ്യങ്ങളാണുള്ളത്. ‘ഇന്ത്യയിലെ നമ്പർ വൺ നമ്മുടെ ലക്ഷ്യം അതല്ല,’ വക്താവ് പറഞ്ഞു. ഞങ്ങളുടെ ആരാധകർ ഞങ്ങളുടെ ആരാധകരുടെ മുഖത്ത് പുഞ്ചിരി വിടാം. ഓരോ ആഴ്ചയും 52 ആഴ്ചകളിലായി ഓരോ ആഴ്ചയിലും ഞങ്ങളുടെ ഫിലിം പ്രോഗ്രാമിന് ആരാധകരുമായും ബന്ധമുണ്ട്. മറ്റ് കായികവിനോദങ്ങളിൽ നിന്ന് വ്യത്യസ്തമായി ഞങ്ങൾക്ക് ഓഫ് സീസൺ ഇല്ല, ദിവസമല്ല. ”

ഇവിടെ സ്ക്രോൾ + സബ്സ്ക്രൈബ് ചെയ്യുന്നതിലൂടെ ഞങ്ങളുടെ ജേണലിസം പിന്തുണയ്ക്കുക. Letters@scroll.in ൽ നിങ്ങളുടെ അഭിപ്രായങ്ങൾ സ്വാഗതം ചെയ്യുന്നു.