ഗ്ലോബൽ ഡ്രഗ് സർവ്വേ: മയക്കുമരുന്ന് ഉപയോഗം കുറയ്ക്കുന്നതിനുള്ള സഹായം തേടുന്ന ഇന്ത്യക്കാരെ നയിക്കുക

ഗ്ലോബൽ ഡ്രഗ് സർവ്വേ: മയക്കുമരുന്ന് ഉപയോഗം കുറയ്ക്കുന്നതിനുള്ള സഹായം തേടുന്ന ഇന്ത്യക്കാരെ നയിക്കുക

ഇന്ത്യയിൽ നിന്നുള്ള പ്രതിവിപ്ലവവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് ആദ്യമായി നടത്തിയ സർവ്വേയിൽ മയക്കുമരുന്ന് ഉപഭോഗം കുറയ്ക്കാനുള്ള സഹായം തേടി ഇന്ത്യക്കാരും മറ്റു ദേശക്കാരായ ഇന്ത്യക്കാരും അന്വേഷിക്കുന്നുണ്ട്.

മദ്യം, പുകയില, കഞ്ചാവ് തുടങ്ങിയവയാണ് ഇന്ത്യക്കാരുടെ ഏറ്റവും സാധാരണ ഉത്തേജക പാക്കേജുകൾ. 30 രാജ്യങ്ങളിൽ നിന്നുള്ള 1,00,000 ആളുകളിൽ, കഴിഞ്ഞ 12 മാസങ്ങളിൽ 41 തവണ ശരാശരി ഇന്ത്യക്കാരാണ് മദ്യപിച്ചു കൊണ്ടിരിക്കുന്നത് – യുകെ, അമേരിക്ക, കാനഡ, ഓസ്ട്രേലിയ, ഡെൻമാർക്ക് എന്നിവയ്ക്ക് പിന്നിൽ, ആഗോള ശരാശരിയെക്കാൾ വളരെ കുറവാണ് 33 തവണ.

മയക്കുമരുന്ന് ഉപയോഗം സംബന്ധിച്ച പ്രവണതകൾ വിലയിരുത്താൻ വിശദമായ ചോദ്യാവലി ഉപയോഗിക്കുകയാണ് പതിവ്. ഗ്ലോബൽ ഡ്രഗ് സർവേ (ജിഡിഎസ്), മയക്കുമരുന്ന് ഉപയോഗിക്കുന്നവരിൽ പതിവായി ഉപയോഗിക്കുന്ന രോഗങ്ങളെക്കുറിച്ചും പുതിയ പ്രവണതകളുടെ ആദ്യകാല ദത്തെടുപ്പുകളുമാണ്. ഒരു ജനസംഖ്യയിൽ മയക്കുമരുന്ന് പ്രവണത വ്യാപകമാക്കുന്നതിന് സർവേ രൂപകൽപ്പന ചെയ്തിട്ടില്ലെങ്കിലും, “മറഞ്ഞിരിക്കുന്ന ഒരു ജനവിഭാഗത്തെ ഉത്തേജിതമായ സ്വഭാവങ്ങൾ, ആരോഗ്യപ്രശ്നങ്ങൾ എന്നിവയിലേക്ക് വെളിച്ചം വീശുന്നു, അത് എത്തിച്ചേരാനാകാത്തവിധം ബുദ്ധിമുട്ടാണ് … അത് ലക്ഷ്യമിടൽ ഇടപെടലുകൾ അറിയിക്കാൻ ഉപയോഗിക്കാം” 2018 ൽ മെഡിക്കൽ ജേർണൽ ലെൻസെറ്റിൽ എഡിറ്റോറിയൽ വഴി സംഘടനയുടെ ഒരു വിവരണം .

2018 ഒക്ടോബര് മുതല് ഡിസംബര് വരെ നടത്തിയ സര്വേയില് ഇന്ത്യന് പ്രതികരിച്ചത്, മറ്റ് ദേശീയതകളേക്കാള് കൂടുതലാണ്. 2019 ലെ GDS അനുസരിച്ച്, പ്രതിവർഷം 51 ശതമാനം പേരും കുടിവെള്ളം കുറയ്ക്കാൻ ആഗ്രഹിച്ചു, 41 ശതമാനം പേരും അത് ചെയ്യാൻ ആഗ്രഹിച്ചു – മറ്റ് രാജ്യങ്ങളിൽ ഏറ്റവും ഉയർന്ന ശതമാനം.

“ദോഷകരമായ അറിയപ്പെടുന്ന തലങ്ങളിൽ ഉപഭോഗത്തെക്കുറിച്ച് ബോധവാനായിരിക്കുന്നതിൽ മദ്യപാനത്തിന്റെ ഉയർന്ന തലത്തിലുള്ള ആശങ്ക പ്രകടിപ്പിക്കുന്നതായും സർവേയുടെ പ്രധാന എഴുത്തുകാരായ ആദം വിൻസ്റ്റോക്ക് പറഞ്ഞു. വിൻസ്റ്റോക്ക് ജി.ഡി.എസ്സിന്റെ സ്ഥാപകനും ഡയറക്ടറുമായിരുന്ന ലണ്ടനിലെ ഒരു മനോരോഗ ചികിത്സകൻ.

കഴിഞ്ഞ 12 മാസത്തിനിടയിൽ സ്ത്രീകളിലെ 6% സർവ്വേയിൽ ‘അടിയന്തര ചികിത്സാ ചികിത്സ’ ആവശ്യപ്പെട്ടു. ആഗോള സ്ത്രീ ശരാശരി 13 ശതമാനമായിരുന്നു.

ആഗോള ശരാശരി 12 ശതമാനവുമായി താരതമ്യം ചെയ്യുമ്പോൾ ഇന്ത്യയിലെ പുരുഷന്മാരിലാരെങ്കിലും ചികിത്സ തേടിയിട്ടില്ല.

71% മദ്യപിച്ച് ലഹരിയിലാണ്

ആഗോളതലത്തിൽ 74 ശതമാനവും പൊഖ്റാനിൽ പങ്കെടുത്ത 15 ശതമാനം പേരും പോർട്ടുഗീസുകാരിൽ 82 ശതമാനം പേരും മദ്യപിച്ചതായി ഇന്ത്യക്കാർ പറയുന്നു.

സർവ്വേയുടെ പ്രധാന എഴുത്തുകാരനായ ആദം വിൻസ്റ്റോക്കിനെ, ഇന്ത്യയിൽ നിന്നുള്ള 850 ആളുകളിൽമാത്രമേ ഉണ്ടായിരുന്നുള്ളൂവെന്നും അവർ വലിയ ജനസംഖ്യയെ പ്രതിനിധാനം ചെയ്യുന്നില്ലെന്നും ഊന്നി പറഞ്ഞു.

സർവേയിൽ പങ്കെടുത്ത ഇന്ത്യക്കാർ മിക്കവരും 25-34 വയസ്സ് പ്രായക്കാരായിരുന്നു. സർവ്വേ നടത്തിയവരിൽ മൂന്നിലൊന്ന് കഴിഞ്ഞ വർഷത്തിൽ കുറഞ്ഞത് നാല് തവണയെങ്കിലും “ക്ലബ്ബ് നടത്തിയിരുന്നു”.

കഞ്ചാവുകൾ ഉപയോഗിച്ച് 250 ഇന്ത്യക്കാർ സർവേ നടത്തിയതായി 43% റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തിട്ടുണ്ട്. അതിൽ 44% പേരും ‘അറിയപ്പെടുന്ന ഡീലർമാരിൽ നിന്ന്’ ശേഖരിച്ചുവെന്നും 21 ശതമാനം പേർ സുഹൃത്തുക്കളിൽ നിന്ന് പരിഹാരം കണ്ടെത്തിയെന്നും പറഞ്ഞു.

കുറഞ്ഞ കഞ്ചാവടി

കഞ്ചാവ് ഉപയോഗിച്ചുള്ള ശേഷം 2% മാത്രമേ അടിയന്തിര വൈദ്യചികിത്സ തേടാൻ പാടുള്ളൂ, മദ്യത്തിന്റെ ഉപയോഗം 51 ശതമാനം മാത്രമാണ് അവർ അടുത്ത വർഷത്തിൽ കുറവ് കാൻബാബി ഉപയോഗിക്കാൻ തീരുമാനിച്ചത്. മറ്റു ദേശീയതയേക്കാളും ആഗോള ശരാശരി 31 ശതമാനത്തിനു മുകളിലുമാണ്.

മദ്യം, പുകയില എന്നിവ ആഗോളതലത്തിൽ ഏറ്റവും കൂടുതൽ ഉപയോഗിക്കപ്പെടുന്ന മരുന്നുകൾ കഞ്ചാവീസ്, എംഡിഎംഎ (അല്ലെങ്കിൽ എക്സ്റ്റസി), കോക്കിയൻ, ആംഫർട്ടമിൻസ്, എൽഎസ്ഡി (അല്ലെങ്കിൽ ആസിഡ്), മാജിക് കൂൺ, ബെൻസോഡിയാസ്പീടൈൻസ്, കുറിപ്പടി ഓപിയോയിഡുകൾ, കെറ്റാമൈൻ, നൈട്രസ് ഓക്സൈഡ് എന്നിവയാണ്.

ആഗോളതലത്തിൽ ഏകദേശം 14% (11,000) ലൈംഗികത പ്രയോജനപ്പെടുത്തി ലൈംഗിക ജീവിതത്തിൽ ലഹരിപിടിച്ചതും കഴിഞ്ഞ 12 മാസത്തിനുള്ളിൽ 4% വുമാണ്. ഇന്ത്യയിൽ നിന്നും ഒരു കണക്കും കിട്ടിയിട്ടില്ല.