ഒരു ഉൽക്കാശിലയിൽ ലോക്ക് ചെയ്തു, മെമ്മറീസ് ഓഫ് ഹൗഡ് എർ എർ ഇൻ ബേട്ട് യൂത്ത് – ദി വയർ

ഒരു ഉൽക്കാശിലയിൽ ലോക്ക് ചെയ്തു, മെമ്മറീസ് ഓഫ് ഹൗഡ് എർ എർ ഇൻ ബേട്ട് യൂത്ത് – ദി വയർ

നമ്മുടെ സൗരയൂഥത്തിന്റെ രൂപവത്കരണവും പരിണാമവും ഇന്നത്തെ ആധുനിക അസ്ട്രോണമിയിലെ കോർണല്ലെൻ പ്രശ്നങ്ങളിലൊന്നാണ്.

വ്യാപകമായി അംഗീകരിക്കപ്പെട്ട, അപൂർണ്ണമായ ഒരു മാതൃക സൂചിപ്പിക്കുന്നത്, വലിയ, ഇടതൂർന്ന തന്മാത്രകളുടെ ഒരു ഭാഗം ഒരു ഘട്ടത്തിൽ തകർന്നു, ഒരു പ്രോട്ടോസ്റ്ററും അതിനെ ചുറ്റുന്ന ഒരു പ്രോട്ടോപ്ലാറ്റിറ്ററി ഡിസ്കും രൂപവത്കരിച്ചു. ഈ പ്രോട്ടോ സൺ കൂടുതൽ സുസ്ഥിരമായ രൂപത്തിലേക്ക് പരിണമിച്ചുണ്ടായപ്പോൾ, ചുറ്റുമുള്ള വാതകവും പൊടിയും അതിനെ ചെറുതും വലുതുമായ അവശിഷ്ടങ്ങൾ രൂപംകൊള്ളുന്നതിനായി രൂപാന്തരപ്പെടുത്തി, ഇന്ന് നാം ഇന്ന് കാണുന്ന ഛിന്നഗ്രഹങ്ങൾ, ധൂമകേതുക്കൾ, പാറകൾ, ഗ്യാസ് ഭീമന്മാർ.

സൗരയൂഥം അതിന്റെ ഇപ്പോഴത്തെ രൂപത്തിൽ ഒരു ദശലക്ഷം വർഷം മുൻപുള്ള ജനനത്തീയതിയിൽ നിന്ന് പക്വത പ്രാപിച്ചതായി ശാസ്ത്രജ്ഞർ പറയുന്നു. ഇന്ന് ഏതാണ്ട് 4.5 ബില്ല്യൻ വർഷങ്ങൾ പഴക്കമുള്ളതാണ്.

ശിശുസംവിധാനത്തിന്റെ ചൂടുള്ള ബേക്കറിയിൽ രൂപം നൽകിയ ആദ്യത്തെ മിശ്രിതങ്ങളും, ഇവയിൽ കാൽസ്യം-അലൂമിനിയം സമ്പന്നമായ ഉൾച്ചേർച്ചകളും (CAI കൾ) ആ ആദ്യ വർഷങ്ങളിൽ കൃത്യമായി എന്താണ് സംഭവിച്ചതെന്ന് നമുക്ക് മനസ്സിലാക്കാൻ കഴിയും. കോണ്ട്രൈറ്റിക് ഉൽക്കാ ശിലകൾക്കുള്ളിൽ മാത്രമേ CA CA കൾ കണ്ടെത്താനാകൂ. ഇവ പ്രധാനമായും റിയാക്റ്ററി ഓക്സൈഡുകളും കാത്സ്യം, അലുമിനിയം, മഗ്നീഷ്യം, ടൈറ്റാനിയം എന്നീ സിലിക്കേറ്റുകളുമാണ്.

കാരണം, സൗരയൂഥം അതിൻറെ ജനന വേദനകളിലൂടെ കടന്നുപോകുന്ന സമയത്തുണ്ടായ ഈ ഉൽക്കകൾ ആദ്യമായി രൂപം കൊണ്ടതിനാൽ, അക്കാലത്ത് സമാനമായ സമത്വവും അവയുടെ ഐസോടോപ്പുകളും അവ അടങ്ങിയിരിക്കുന്നു. അതുകൊണ്ട് അവ ദീർഘകാലം നിലനിൽക്കുന്ന ഒരു കാലഘട്ടത്തിൽ നിന്ന് ശാരീരികവും രാസപരവുമായ വിവരങ്ങൾ സംരക്ഷിക്കുന്ന തരത്തിലുള്ള ഒരു മ്യൂസിയമാണ്.

ബെറില്ലിയാൽ ഈ വിശദാംശം വളരെ പ്രധാനമാണ്.

പ്ലൂട്ടോണിയം ഐസോട്ടോപ്പിന്റെ ഉറവിടം അന്വേഷിക്കുന്നത് ഗുരുത്വാകർഷണ വേവ് ഡിറ്റക്ഷൻ ഓൺ കപ്പ് സെറ്റ് ചെയ്യുന്നു

ഹൈഡ്രജൻ, ഹീലിയം, ചില ലിഥിയം -7 തുടങ്ങിയവ – ഭീമൻ മൂലകങ്ങൾ – മഹാവിസ്ഫോടനത്തിനുശേഷം ഉടൻ രൂപംകൊള്ളുന്നു. മറ്റ് മൂലകങ്ങളും അവയുടെ ഐസോടോപ്പുകളും സാങ്കേതികമായി നക്ഷത്രങ്ങളുടെ ഗർഭത്തിൽ രൂപംകൊള്ളാൻ കഴിയും – അവ എല്ലാം ലിത്തിയം, ബെറിലിയം, ബോറോൺ എന്നിവയുൾപ്പെടെയുള്ളവ ചെയ്തു. ഈ മൂലകങ്ങളുടെ അണുകേന്ദ്രങ്ങൾക്ക് ഒരു നക്ഷത്രം രൂപീകരിക്കാൻ വളരെ കുറഞ്ഞ അളവിലുള്ള ഊർജ്ജം ഉണ്ട്.

ബഹിരാകാശത്തിലെ ബെറിലിയം -9, ബെറിലിയം -10 ഐസോട്ടോപ്പുകളാണ് സ്പെളേഷൻ പ്രതികരണങ്ങളാൽ രൂപീകരിക്കപ്പെട്ടിട്ടുള്ളതെന്ന് ആണവ ഭൗതികശാസ്ത്രജ്ഞർ കണ്ടെത്തി. ഊർജ്ജമേറിയ ഹൈഡ്രജൻ, ഹീലിയം ആറ്റങ്ങൾ ഭാരം കുറഞ്ഞ ആറ്റോണിക് അണുകേന്ദ്രങ്ങളെ ആക്രമിക്കുകയും അവയെ ബെറില്ലിയം ഉൾപ്പെടെയുള്ള ആറ്റോമിക ആറ്റങ്ങളാക്കി മാറ്റുകയും ചെയ്യുന്നു.

“പോസ്റ്റ് [ഊർജ്ജമേറിയ സോളാർ കണങ്ങൾ] സുപെര്ഫ്ലരെസ് പൾസുകൾ വിവിധ ബെറിലിയത്തോടൊപ്പം ഐസോടോപ്പുകൾ രൂപീകരണം നയിച്ചേക്കാം പ്രാങ്ഗ്രഹ ൽ കാർബൺ ഓക്സിജൻ ആറ്റങ്ങൾ പതന,” റിതേഷ് കുമാർ മിശ്ര, ഹൈഡെല്ബര്ഗ് യൂണിവേഴ്സിറ്റി, ജർമനി ഒരു ചൊസ്മൊഛെമിസ്ത്, വയർ പറഞ്ഞു.

സൗരയൂഥം നിലനിന്നതിനു മുൻപ് നക്ഷത്രാന്തര സ്ഥലത്തെ വാതകവും പൊടിയും ഉൽപ്പാദിപ്പിക്കാൻ ബെല്ലിലിൻ തയ്യാറായി എന്ന് ശാസ്ത്രജ്ഞന്മാർ വിശ്വസിച്ചിരുന്നു. എന്നാൽ, 1969 ൽ മെക്സിക്കോയിൽ തകർന്ന അലൻഡെ ഉൽക്കാശിലയിലെ ബെറിലിയം -10 ന്റെ സമൃദ്ധി, സൗരയൂഥത്തിന്റെ യഥാർത്ഥ ജനനത്തിന് മുമ്പുതന്നെ അത് നിർമ്മിക്കപ്പെടുമായിരുന്നു.

സ്റ്റെല്ലാർ ന്യൂക്ലിയോസിന്തസിസ് ലെ സമീപകാല മുന്നേറ്റങ്ങൾ ആവശ്യപ്പെടുമ്പോൾ ബെറിലിയം-10 രണ്ടു പുതിയ ഉൽപ്പാദന മദമിളകിയ പരിഗണിക്കാൻ ശാസ്ത്രജ്ഞർ ചെയ്തിരിക്കുന്നു: കുറഞ്ഞ ബഹുജന നക്ഷത്രങ്ങളും എന്ന സൂപ്പർനോവ വികിരണം ഒരു യുവ സൂര്യനിൽ നിന്ന്

ഭൂമിയിലേക്ക് വരുന്നതിനു മുൻപ്, ഉൽക്കകൾ, സാധാരണയായി കോസ്മിക് കിരണങ്ങളും മറ്റ് ഉയർന്ന ഊർജ്ജ കണങ്ങളുമൊക്കെയാണ്, റോയൽ ബഹിരാകാശത്തെ ലക്ഷക്കണക്കിന് വർഷങ്ങൾ ചെലവഴിക്കുന്നത്, അങ്ങനെ അവരുടെ CAI ഉള്ളടക്കത്തെ നശിപ്പിക്കുന്നു. സൗരയൂഥത്തിന്റെ രൂപവത്കരണ കാലഘട്ടത്തിൽ, ഉൽക്കാ ശിലകൾ വിശകലനം ചെയ്യുന്നതിനു മുമ്പ്, ശാസ്ത്രജ്ഞർ, അവരുടെ വിശകലനത്തിൽ ചില തിരുത്തലുകൾ വരുത്തുന്നു.

സൗരയൂഥം രൂപംകൊണ്ടപ്പോൾ ബെറിലിയം -9, ബെറിലിയം -10 എന്നിവകൊണ്ട് ബെറിലിയം -7 ഐസോട്ടോപ്പ് ഉണ്ടായിരിക്കുമെന്ന് പ്ലാറ്റ്ഫോം ശാസ്ത്രജ്ഞർ സംശയിക്കുന്നു. എന്നിരുന്നാലും, അവരുടെ സംശയങ്ങൾ സാധൂകരിക്കാൻ അവർക്ക് തെളിവുകൾ ഇല്ലായിരുന്നു. ബെറിലിയത്തിന്റെ 7-ആം അർദ്ധനിശ്ചയം, ഇപ്പോൾ നൂറുകണക്കിന് ജീർണികയും, നൂക്ലൈഡും, 53-ാം ദിവസം ഒരു അർദ്ധായുസും, അങ്ങനെ ഇപ്പോൾ അത് സ്ഥിരമായ ഒരു ഐസോട്ടോപ്പായ ലിഥിയം -7 ആയി മാറുന്നു.

എന്നിരുന്നാലും, വിവിധ ഐസോട്ടോപ്പുകളുടെ ആപേക്ഷിക സമൃദ്ധിക്ക് പഴയ പഠനങ്ങൾ ശരിയായി കണക്കാക്കുവാൻ കഴിഞ്ഞില്ല, കൂടാതെ ലിഥിയം -7 അധികമൂല്യത്തിന്റെ രൂപത്തിൽ ബെറിലിയം -7 ന്റെ ഏതെങ്കിലും സിഗ്നേച്ചറുകൾ കണ്ടെത്താനും കഴിഞ്ഞില്ല.

സമീപകാലത്ത്, അഹമ്മദാബാദിലെ ഫിസിക്കൽ റിസർച്ച് ലബോറട്ടറിയിലെ പ്ലാസ്റ്റിക് റിസർച്ച് ലബോറട്ടറിയിലെ ഒരു ഗ്രഹ ശാസ്ത്രജ്ഞനായ മിശ്രയും കുൽജീത് കുമാർ മാഹാസും , 21 കിലോഗ്രാം എഫ്രീമോവ്ക ഉൽക്കാശയത്തിൽ നിന്ന് ഇന്നത്തെ കസാഖ്സ്താനിൽ വീണുകിട്ടിയ 1962 ലെ സാമ്പിളുകൾ വിശകലനം ചെയ്തു. എഫ്രെമോവ്ക ഉൽക്കാശയം, ഭൂമിയിലെ ഉൽക്കാ ശിലകൾ – ആദ്യകാല സൗരയൂഥത്തിലെ അംഗങ്ങളുടെ ഏറ്റവും മികച്ച മ്യൂസിയങ്ങളിൽ ഒന്ന്.

ഒരു പ്ലാനറ്ററി ശാസ്ത്രജ്ഞനും അവരുടെ സൌരോർജ്ജ സോളാർ ധാന്യങ്ങളും

ലിഥിയം -7 മുതൽ ലിഥിയം -6 വരെയുള്ള ലിഥിയം -6 മുതൽ ലിഥിയം -6 വരെയുള്ള സംഖ്യയുമായി താരതമ്യം ചെയ്യുമ്പോൾ ബ്രയോലിൻ -7 സി.ഐ.ഐയിലെ ലിത്തിയം -7 ലേയ്ക്ക് വിടർന്നുവെന്നാണ് ഇവരുടെ കണ്ടെത്തൽ. കൂടാതെ, ലിനിയം -7-ലിഥിയം -6 അനുപാതത്തിന്റെ ഉയർന്ന ശരാശരി മൂല്യവും കാണിച്ചുതന്നു. ഒരു ഭ്രൂണാവസ്ഥയിലുള്ള സൂര്യനിൽ നിന്നും വികിരണത്തിന്റെ സ്വാധീനത്തിൽ നിന്നാണ് ബെറില്ലിയം -7 ഉം -10 ഐസോട്ടോപ്പുകളും രൂപപ്പെട്ടതെന്ന് ഇത് സൂചിപ്പിച്ചു.

രചയിതാക്കള് തങ്ങളുടെ പേപ്പറില് എഴുതുന്നതുപോലെ,

എക്സ്-റേ തേജസ്സ് ഉപയോഗിച്ച് ഒരു വൈകി (~ 0.5 [ദശലക്ഷം വർഷങ്ങൾക്ക് മുമ്പ്]) സൂപ്പർഫ്ലർ … സി.ഐ.ഐയുടെ മുൻകൂർ സ്രോതുകളുടെ സങ്കലനം … ഒരേസമയം ഐസോട്ടോപ്പിക്, പെട്രോഗ്രാഫിക്, ഡിഫുസിവിറ്റി ബദലുകൾ, മാതൃകാ കണക്കുകൂട്ടലുകൾ എന്നിവ വിശദീകരിക്കാൻ കഴിയും. അത്തരം ഒരു സൂപ്പർഫേളിന്, ~ 10 10 പ്രോട്ടോൺ സെ cm -2s -1 ന്റെ ആവശ്യമായ ഫ്ളക്സ് നൽകാൻ കഴിയും. ഇത് CAI ലെ നിരീക്ഷിത ഐസോട്ടോപ്പിക്കൽ സമൃദ്ധി ഉണ്ടാക്കുന്നു.

“സൂര്യൻ വളരെ ചലനാത്മകവും ഊർജ്ജസ്വലതയും ആയിരുന്നു,” മിശ്ര പറഞ്ഞു. “അത് ശക്തമായ-എപ്പോഴും നിരീക്ഷിക്കപ്പെടുന്ന അഗ്നിപർവ്വതത്തേക്കാൾ ഒരു ദശലക്ഷം ഇരട്ടി ബലിവസ്തുക്കൾ ഉദ്വമിക്കുകയാണ്.”

സൂര്യന്റെ ഭൂമി ദൂരം 1-1.5 മടങ്ങ് വരെ ദൂരെ ആയിരിക്കുമെന്നും, ഇന്നത്തെ ഛിന്നഗ്രഹങ്ങൾ ഉണ്ടാക്കിയ മറ്റ് ധാതുക്കളിൽ കുടുങ്ങിപ്പോകുമായിരുന്നുവെന്നും മിശ്രയും മാരേഷും തെളിയിച്ചിരുന്നു. .

സമകാലീന ജ്യോതിർഭൗതികം (astrophysics) നിന്ന് വ്യത്യസ്തമായി, നിരീക്ഷിക്കുകയും അവസാനിപ്പിക്കുകയും ചെയ്യേണ്ടത്, നിലവിലുള്ള ഒരു പഠനം ജ്യോതിശാസ്ത്രശാസ്ത്രങ്ങളുടെ പരീക്ഷണാത്മകമായ വശങ്ങളെ എടുത്തുകാണിക്കുന്നു. മിശ്രയും മാരസും അവരുടെ വിശകലനങ്ങളും പരീക്ഷണങ്ങളും നടത്തി. സെക്കന്റ് അയോൺ മാസ് സ്പെക്ട്രോമീറ്റർ (NanoSIMS) എന്ന പേരിലറിയപ്പെടുന്ന ഉപകരണം, അതിൽ ഒന്ന് ഇന്ത്യയിൽ ലഭ്യമാണ് – PRL- ൽ മർഹാസ് പ്രവർത്തിക്കുന്നിടത്ത്.

വളരെ നൂതനമായ ഒരു ഉപകരണം, “നാനോസിംസ് ആദ്യം ഉൽക്കാശില മാതൃകയിൽ നിന്ന് മാതൃക സൃഷ്ടിക്കുന്നു കനത്ത അയോണുകൾ അതിനെ ബോംബാക്രമണം,” മിശ്ര പറഞ്ഞു. “മുഴുവൻ സാമ്പിളും നശിക്കാതെതന്നെ ഒരു സാമ്പിളിലേക്ക് പഠിക്കാനും വിശകലനം ചെയ്യാനും ഇത് ഉപയോഗിക്കുന്നു.”

ഈ പഠനം ചെറുപ്പത്തിൽ തന്നെ സൂര്യൻ എങ്ങനെ പെരുമാറിയെന്നതിനെക്കുറിച്ചുള്ള വ്യക്തമായ ഒരു ചിത്രം നൽകുന്നു. സൗരയൂഥം എങ്ങനെ രൂപംകൊള്ളുന്നു എന്ന് മനസിലാക്കാൻ അത് നമ്മെ സഹായിക്കുന്നു.

കൊടൈക്കനാല് സോളാര് ഒബ്സെറാട്ടറ്ററിയിലെ ശൈത്യകാല പരിശീലകനാണ് മൈവിഷ് ആനന്ദ് . പഞ്ചാബിലെ സെൻട്രൽ യൂണിവേഴ്സിറ്റിയിൽ നിന്നും ബിതണ്ടയിലെ കമ്പ്യൂട്ടേഷണൽ കംപ്യൂട്ടേഷനിൽ ബിരുദാനന്തര ബിരുദം ഉണ്ട്.