പ്രീപ്രിന്റ് പേപ്പേഴ്സ്, ഡ്രോപ്സ് ഇങ്ങ്ഹെൽഹെങ്ങർ റൂൾ – ദി വയർ പിന്തുണ പ്രഖ്യാപനം

പ്രീപ്രിന്റ് പേപ്പേഴ്സ്, ഡ്രോപ്സ് ഇങ്ങ്ഹെൽഹെങ്ങർ റൂൾ – ദി വയർ പിന്തുണ പ്രഖ്യാപനം

നല്ല വാര്ത്ത! മേയ് 15 ന്, നേച്ചർ ഉൾപ്പെടെയുള്ള സ്പ്രിംഗ്ജർ ഗ്രൂപ്പ് ജേർണലിസ്റ്റുകളുമായും മറ്റുള്ളവരുടേയും പ്രിഫിന്റ് കോപ്പികൾ പങ്കുവയ്ക്കാൻ ശാസ്ത്രജ്ഞരെ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുകയും, അങ്ങനെ ചെയ്യുന്നത് പത്രത്തിന്റെ മേൽനോട്ടത്തെ എങ്ങനെ കൈകാര്യം ചെയ്യുന്നുവെന്നതിനെ പ്രതികൂലമായി പ്രഖ്യാപിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. ഈ പ്രഖ്യാപനം, പ്രകൃതിയുടെ 50 വർഷം പഴക്കമുള്ള ഒരു തത്ത്വത്തെ ” ഇഗ്ലീഫെൻജർ ” എന്ന നിയമത്തെ ഒരു അടുത്തായി അവതരിപ്പിക്കുന്നു.

ശാസ്ത്രജ്ഞർ പഠനങ്ങൾ നടത്തുകയും, ഒരു ഡോക്യുമെന്റിൽ രേഖാമൂലമുള്ള ഒരു രേഖയിൽ അവരുടെ രീതികളും കണ്ടെത്തലുകളും എഴുതുകയും, പീറ്റർ റിവ്യൂ, പബ്ലിഷിംഗ് എന്നിവയ്ക്കായി ഒരു പത്രത്തിന് സമർപ്പിക്കുകയും ചെയ്യുക. പ്രീപ്രന്റ് പേപ്പർ ആണ് പീരിയർ റിവ്യൂ നടക്കുന്നത് തുടങ്ങുന്നതിനു മുമ്പ് പൊതുവായി ആക്സസ് ചെയ്യാവുന്ന സെർവറിലേക്ക് അപ്ലോഡ് ചെയ്യുന്ന പേപ്പറുകളുടെ ഒരു പകർപ്പ്.

കഴിഞ്ഞ വർഷം, നേച്ചർ ലണ്ടനിലെ സയൻസ് മീഡിയ സെന്ററിലെ മുതിർന്ന മാധ്യമ പത്രമായ ടോം ഷെൽഡൺ പ്രസിദ്ധീകരിച്ച ഒരു ലേഖനം പ്രസിദ്ധീകരിച്ചു. ജേണലിസ്റ്റുകൾ പ്രീപ്രന്റ് പേപ്പറുകളിലേക്ക് പ്രവേശിക്കാൻ പാടില്ലെന്ന് വാദിക്കുന്നു. ലോകമെമ്പാടുമുള്ള നിരവധി ശാസ്ത്രജ്ഞർ ഉൾപ്പെടെയുള്ള വ്യാപകമായ വിമർശനങ്ങളുമായി വാദം വേഗത്തിൽ കണ്ടു. നേച്ചർ പ്രഖ്യാപനം ഇന്നത്തെ ഒരു സൂചനയാണ് ജേണൽ (അവരുടെ മാതാപിതാക്കളുടെ ഭാഗം ഭാഗികമായി എസ്എംസി ഫണ്ടുകൾ) തിരിച്ചടിക്കുമ്പോഴുണ്ടാകുന്ന തിരിച്ചറിവ് ഇപ്പോൾ പ്രിപ്രിന്റുകളെ പിന്തുണയ്ക്കുന്നു.

ഇതിന്റെ പ്രഖ്യാപനം സംസ്ഥാനങ്ങൾ, “ആക്സസ് വേഗത്തിലും എളുപ്പത്തിലും ആദ്യകാല ഗവേഷണ കണ്ടെത്തലുകൾ നടത്തുകയും വഴി ഗവേഷകർ, കണ്ടെത്തൽ മുൻഗണന ക്ലെയിം സമൂഹത്തിന്റെ സ്വീകരിക്കാനും സയൻസസ് മറ്റുള്ളവരെ പുരോഗതിയുടെ തെളിവുകൾ തെളിയിക്കാൻ അനുവദിക്കുക പ്രെപ്രിംത്സ്.” ‘സമൂഹത്തിന്റെ’ ബിറ്റ് ഒരു ഗെയിം-ഭേദഗതി ചെയ്തു ഒരു പൊതു പ്ലാറ്റ്ഫോമിൽ സ്വതന്ത്ര പണ്ഡിതരുടെ അഭിപ്രായത്തിൽ സ്വതന്ത്ര ശാസ്ത്രജ്ഞർ പരസ്പരം അഭിപ്രായപ്രകടനങ്ങൾ നടത്തുന്നു. ജേണറി സംവിധാനത്തിൽ, ഒരു സമർപ്പിത പേപ്പർ രചിക്കുന്നതിനായി ഒരു സംഘം ശാസ്ത്രജ്ഞർ ഒരുമിച്ച് ചേർക്കുന്നു.

സയൻസ് ജേർണലുകളിലേക്കുള്ള പ്ലാൻ എസ് സഹകരണത്തിൽ ചേരുക

ഞാൻ മുൻപ് വാദിച്ചതുപോലെ , പ്രെ പ്രിന്റുകൾ നല്ലതാണ്. ഷെൽഡന്റെ ഉപദേശത്തിൽ നിന്ന് അവയെ അകറ്റിക്കൊണ്ട്, ശാസ്ത്ര പത്രപ്രവർത്തനത്തിന് കാര്യങ്ങൾ കൂടുതൽ വഷളാക്കുകയേയുള്ളൂ. പത്രപ്രവർത്തകരെ മെഡിക്കൽ / ക്ലിനിക്കൽ വിവരങ്ങൾ ദുരുപയോഗം ചെയ്യുന്നതിൽ നിന്ന് ഒഴിവാക്കാനും അനാവശ്യമായ, പലപ്പോഴും അസാധ്യമായ, ദശലക്ഷക്കണക്കിന് ഉത്കണ്ഠകൾ ഉണ്ടാകാതിരിക്കാനും വിമർശകർ വാദിക്കുന്നു .

ഇങ്ഗൽഹെൻജർ നിയമത്തിന്റെ വ്യക്തമായ അടിസ്ഥാനമായിരുന്നു ഇത്. 1969 ൽ അന്നത്തെ ന്യൂ ഇംഗ്ലണ്ട് ജേർണൽ ഓഫ് മെഡിസിൻ (NEJM) എഡിറ്ററായ ഫ്രാൻസ് ജെ. ഇൻഗുൽലിംഗർ പറയുന്നത്, ഈ രേഖ ഇതിനകം പ്രസിദ്ധീകരിക്കപ്പെട്ടതാണോ അതോ മറ്റൊരു ജേണൽ അതെ സമയം. അതിന്റെ ഫലമായി, NEJM അതിന്റെ വായനക്കാർക്ക് നോവൽ വിവരങ്ങളുമായി അവതരിപ്പിക്കുമെന്നും അത് പൂർണ്ണമായും അവഗണിക്കപ്പെട്ടിട്ടുണ്ടെന്നും ഉറപ്പുവരുത്താനുള്ള ഉത്തരവാദിത്തമുണ്ടെന്ന് ചിന്തിച്ചു.

എന്നിരുന്നാലും, എല്ലാ ഗവേഷണങ്ങളും മെഡിക്കൽ / ക്ലിനിക്കൽ അല്ലാത്തവയാണ്. ഓഹരികൾ പലപ്പോഴും താഴ്ന്നവയാണ് – ഒരു ജേണൽ ചിലപ്പോൾ വളരെ കുറച്ചുമാത്രമേ അവകാശപ്പെടാറുള്ളൂ, പിയർ റിവ്യൂ, പിയർ റിവ്യൂ, പ്രത്യേകിച്ച് അർത്ഥവത്തായ പങ്കാണ് വഹിക്കുന്നത്. കഴിഞ്ഞ വർഷം ബാംഗ്ലൂരിലെ ഇന്ത്യൻ ഇൻസ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട് ഓഫ് സയൻസിൽ നിന്നുള്ള രണ്ട് ശാസ്ത്രജ്ഞർ, ഊഷ്മാവിലെ സൂപ്പർകണ്ടക്ടറി കണ്ടുപിടിച്ചതായി അവകാശപ്പെട്ടതാണ്. പത്രപ്രവർത്തകർ അവരുടെ അവകാശവാദങ്ങൾ കൈപ്പറ്റിയതിനുശേഷം – ദി വയർ ( ഇവിടെ , ഇവിടെയും ഇവിടെയും ) മൂന്നു ഭാഗങ്ങളുള്ള പരമ്പരകളുൾപ്പെടെ – മറ്റു ജ്യോതിശാസ്ത്രജ്ഞന്മാരോട് സംസാരിച്ചുകൊണ്ട് പത്രപ്രവർത്തകർ അവരുടെ അവകാശവാദങ്ങൾ ചോദ്യം ചെയ്തു, സമർത്ഥമായി ഒരു പുനർനിർണയത്തിനുള്ള ഒരു വഴിയായാണ്, പെട്ടെന്ന് വിടവുകൾ നിറഞ്ഞതായി കാണപ്പെട്ടു.

പ്രസ് പ്രിന്റ് പേപ്പറുകളും “പോസ്റ്റ്-പ്രിന്റ്” പ്രബന്ധങ്ങളും ഒരു ന്യൂസ് റൂമിൽ കവർ ചെയ്യുന്നുവെന്ന (തെറ്റിദ്ധരിക്കപ്പെട്ട) വിശ്വാസത്തിൽ നിന്നും പ്രീപ്രിന്റ് പേപ്പറുകൾ ഉൾക്കൊള്ളുന്ന ജേർണലിസ്റ്റുകൾക്കുമേൽ വാദം. ഇത് സത്യമല്ല, പ്രകൃതിയുടെ ഇപ്പോഴത്തെ പ്രഖ്യാപനവും ഇതിലുണ്ട്.

സുതാര്യതയുടെ താത്പര്യപ്രകാരം ഗവേഷകർ തങ്ങളുടെ ആശയവിനിമയങ്ങളിൽ കൂടുതൽ പ്രാധാന്യം നൽകി പഠനമാറ്റം അവലോകനം ചെയ്തിട്ടില്ലെന്നും കണ്ടെത്തലുകൾ മാറ്റാൻ കഴിയുമെന്നും ഞങ്ങൾ ഉപദേശിക്കുന്നു. പഠനത്തിന്റെ ഒരു പ്രിന്റ് ആണ്, കൂടാതെ ഈ പേജുകളിൽ പിന്തുടരാൻ പരിശ്രമിക്കുന്ന ഒരു പ്രാക്ടീസ്, ഞങ്ങൾ അവലോകനം ചെയ്തിട്ടില്ലെന്ന് അത്തരം ജോലി ഉൾക്കൊള്ളുന്ന റിപ്പോർട്ടർമാർ സൂചിപ്പിക്കുന്നു.

ഇത് പത്രപ്രവർത്തകരുടെ നല്ല നയമാണ്; അസാധാരണമായ സാഹചര്യങ്ങളടങ്ങിയവയെല്ലാം വേഗത്തിലാക്കുന്നതും വാർത്താസമ്മേളനങ്ങളിലുള്ളതും വാർത്താസമ്മേളനങ്ങളിൽ നിന്ന് ഉയർന്നു വന്നിട്ടുണ്ട്. അതേ സമയം, പൊതുജനങ്ങൾക്കുള്ള ഓഹരികൾ കുറവായിരിക്കുമ്പോൾ (ശാസ്ത്രജ്ഞന്റെ ജോലി മനസ്സിടിരുമ്പോൾ മനസ്സിടിപ്പെടുത്തുമ്പോൾ) സഹജമായ പുനർനിർണയത്തിന്റെ പ്രാധാന്യം അതിരുകടന്നതല്ലെങ്കിൽ അത് ഉപയോഗപ്രദമാകും. ജേക്കബ് എഡിറ്റോറിയൽ അധികാരം സമാഹരിക്കാനുള്ള ഒരു മാർഗമാണ്.

കൂടാതെ വായിക്കുക: ഡേറ്റാ പങ്കുവയ്ക്കൽ ന് NEJM എഡിറ്റോറിയൽ അത് ഏതാണ്ട് നിർമ്മിച്ച പോയിന്റ് തെറ്റിദ്ധരിക്കുന്നു

ഇവിടെ ഒരു സോഷ്യൽ ജപോഞ്ച് ഉണ്ട്. ജേണലിനു വേണ്ടി പിയർ-റിവ്യൂ നടത്തുന്ന ആളുകൾക്ക്, ഈ വ്യായാമത്തിൽ അന്തർലീനമായ പ്രതീകാത്മകത, അറിവ് തുടങ്ങിയവയിൽ നിന്നും, ജേണൽ ലാഭം – പലപ്പോഴും – അതിനേക്കാളും വില നൽകുന്നില്ല . വ്യക്തമായി പറഞ്ഞാൽ, മുൻഗണനകൾ പരിഹരിക്കാനായി രൂപകൽപ്പന ചെയ്ത ഒരു പ്രശ്നമല്ല ഇത്, എന്നാൽ അവർ അത് മനസിലാക്കുന്നു. പിയർ റിവ്യൂയ്ക്കായി പണം അടയ്ക്കാതെ ഒരു പിയർ റിവ്യൂ ചെയ്യുന്ന ഒരു പേപ്പർ ചാർജ് ചെയ്യുന്ന ജേണലുകൾ പേപ്പർ ആക്സസ് ചെയ്യുന്നതിനായി ഒരു സാമ്പത്തിക തടസ്സത്തെ സാദ്ധ്യമാക്കുന്നു – വാസ്തവത്തിൽ അവിടെ ഉണ്ടാകാത്ത ഒരു തടസ്സം. 2000 ൽ പ്രസിദ്ധീകരിച്ച ‘ ദി ലാൻസെറ്റ് ഇൻ ദി ലാൻസെറ്റ് ഇൻ ദി ലാൻസെറ്റ് ഇൻ ദി ലാൻസെറ്റ് ഇൻ ദി ലാൻസെറ്റ്’ എന്ന പേരിൽ സ്റ്റാൻമാൻ ഹമദ്.

പബ്ലിസിറ്റി, പ്രവേശനക്ഷമത എന്നിവയ്ക്കായി, പ്രേക്ഷകരെ പിയർ-റിവ്യൂ ഉപേക്ഷിക്കുക – അവർ അങ്ങനെ ചെയ്യുന്നത് പോലെയാണ്. ഇഗ്ലീഫെൻജർ ഭരണം ഉപേക്ഷിച്ച് ശാസ്ത്രജ്ഞന്മാർ അവരുടെ പേപ്പറുകൾ നേച്ചർ ഉപയോഗിച്ച് പ്രസിദ്ധീകരിക്കണമെന്നാണ്, അതായത് അക്കാദമിക്കുകളുടെ തിരഞ്ഞെടുപ്പിനുവേണ്ടിയും ഉന്നതവിദ്യാഭ്യാസത്തിനുമായുള്ള അവരുടെ പ്രശസ്തിയേക്കാൾ കൂടുതൽ പട്ടികയിൽ കൂടുതൽ കൊണ്ടുവരാത്ത ‘പദവി’ പദങ്ങൾക്ക് മുൻഗണന നൽകുന്നത് ജേണലുകളുമായി സംസാരിക്കുന്നതിന് പ്രകൃതിയുടെ പണമടച്ച് അവരുടെ ജോലിയിൽ സ്വാധീനം ചെലുത്തുന്നു. ഇത് ഓൺലൈനിൽ കൂടുതൽ പ്രിപ്രിന്റ് പേപ്പറുകൾ ലഭ്യമാക്കും, അത്തരം ആർക്സിവ്, ബയോആർക്സിവ് പോലുള്ള റിപ്പോസിറ്ററികൾ, ഒപ്പം ഒരു പ്രവൃത്തിയെക്കുറിച്ച് പൊതുവായി ചർച്ച ചെയ്യുന്നതിനിടയാക്കുന്ന ഏതൊരു തടസ്സവും നീക്കം ചെയ്യുക.

ശാസ്ത്ര പത്രപ്രവർത്തകർ എന്ന നിലയിൽ നമ്മുടെ ജോലി സയൻസ് സൈറ്റിലായിരിക്കണം. ഇത് പ്രസിദ്ധീകരിക്കാൻ കഴിയുന്ന പേപ്പറുകൾ മാത്രമല്ല, ജേണൽ വിമർശനത്തിന് അത്യന്താപേക്ഷിതമാണ്. പ്രിഫറൻസസ് ആ ശ്രമത്തിന്റെ ഒരു പ്രധാന ഭാഗമാണ്. ലോകത്തിലെമ്പാടുമുള്ള അക്കാദമിക് പബ്ലിഷിംഗ് സമ്പ്രദായങ്ങളിൽ അവർ അഭിമാനിക്കുന്ന ‘മുൻഗാമിയുടെ ജേർണലുകളുടെ ആനുപാതിക പ്രാധാന്യത്തെ കുറിച്ചെടുക്കാൻ ശ്രമിക്കുമ്പോൾ പോലും, ഈ അവസരത്തിൽ പ്രകൃതി ഒരു പ്രധാന സഖ്യകക്ഷിയാണ്.