വേൾഡ് ഹൈപ്പർ ടെൻഷൻ ഡേ സ്പെഷ്യൽ: നിങ്ങൾക്കറിയാവുന്നതെല്ലാം – ഏഷ്യൻ ഏജ്

വേൾഡ് ഹൈപ്പർ ടെൻഷൻ ഡേ സ്പെഷ്യൽ: നിങ്ങൾക്കറിയാവുന്നതെല്ലാം – ഏഷ്യൻ ഏജ്

ഈ ലോക രക്താതിമർദ്ദം ഡേ, ഉയർന്ന രക്തസമ്മർദ്ദത്തെക്കുറിച്ചും അതിൻറെ അപകടസാദ്ധ്യതകളെക്കുറിച്ചും പഠിക്കുക.

മുംബൈ: ഉയർന്ന രക്തസമ്മർദ്ദവും, സാധാരണയായി ഉയർന്ന രക്തസമ്മർദ്ദം അറിയപ്പെടുന്ന ഇതിൽ രക്തം അമിതമായ ദീർഘകാല ഫോഴ്സ് ഹൃദ്രോഗം നയിക്കുന്ന ധമനിയുടെ മതിലുകൾ പ്രയോഗിച്ചു ഇല്ല ഒരു സാധാരണ അവസ്ഥയാണെന്ന്. നിങ്ങളുടെ ഹൃദയം പമ്പുകളും രക്തം ധമനികളുമാണ് കൂടുതൽ രക്തം നിങ്ങളുടെ രക്തസമ്മർദ്ദം ഉണ്ടാകും. 120 മുതൽ 80 മില്ലിമീറ്റർ വരെ 140/90 മില്ലീമീറ്ററാണ് എച്ച്.ജി.

ഉയർന്ന രക്തസമ്മർദ്ദം വിരളമാണ്. ചികിത്സയ്ക്കില്ലെങ്കിൽ ഹൃദയാഘാതം, ഹൃദയാഘാതം എന്നിവ ഉണ്ടാകാൻ സാധ്യതയുണ്ട്. 2014 ൽ ഒരു വലിയ പഠന റിപ്പോർട്ട് നടത്തിയത് നഗരത്തിലെ 33 ശതമാനവും ഗ്രാമീണ ഇന്ത്യയിലെ 25 ശതമാനവും ഹൈപ്പർടെൻസിയാണെന്നാണ്. “പരോസ് ഹെൽത്ത് സി.ഒ.ഒ ഡോ. ശങ്കർ നാരംഗ് പറഞ്ഞു.

ലോകമെമ്പാടുമുള്ള ഹൃദയ സംബന്ധമായ അസുഖങ്ങൾ മൂലം പ്രധാനമായും ഹൈപ്പർ ടെൻഷൻ രോഗബാധയ്ക്ക് കാരണമാകുന്നു. ലോകത്ത് എല്ലായിടത്തും രോഗബാധയും മരണനിരക്കും ഏറ്റവും കൂടുതൽ അപകടസാധ്യതയുള്ള ഘടകമാണ് ഹൈപ്പർ ടെൻഷൻ. “സീനിയർ ഉപദേഷ്ടാവ് ഡോ. (ഡി കോൽ) വിജയ് ദത്ത, ഇന്റൽ മെഡിസിൻ ആൻഡ് റെസ്പിറേറ്ററി സർവീസസ്, ഇന്ത്യൻ സ്പിന്നൽ ഇൻജുറീസ് സെന്റർ.

മിക്ക ആളുകളിലും, ഉയർന്ന രക്തസമ്മർദ്ദം കാരണം അജ്ഞാതമാണ്. ഉയർന്ന രക്തസമ്മർദ്ദം ഏതെങ്കിലും ലക്ഷണങ്ങളോ ലക്ഷണങ്ങളോ കാണിക്കുന്നില്ല. “ചിലപ്പോൾ സ്ഥിരമായി ഉയർന്ന രക്തസമ്മർദ്ദം തലവേദന, ബുദ്ധിമുട്ടുകൾ, ശ്വാസതടസ്സം, ശ്വാസതടസ്സം, നെഞ്ച് വേദന, കൈകാലുകളിലുണ്ടായ തകരാറുകൾ എന്നിവയെ കാരണമാക്കുമെന്ന് അപ്പോളോ ഹോസ്പിറ്റൽ മുംബൈയിലെ ആന്തരിക വൈദ്യശാസ്ത്ര ഉപദേശക ഡോ. തുഷാർ റാണെ പറഞ്ഞു.

അമിത വണ്ണം, അമിത മദ്യപാനം, പുകവലി, ഉദാസീനമായ ജീവിതരീതി, പ്രോസസ്ഡ് ഫുഡ്, കുടുംബചരിത്രം തുടങ്ങിയവ ഹൈപ്പർടെൻഷന്റെ പ്രത്യേക സ്വഭാവവിശേഷങ്ങളിൽ ഉൾപ്പെടുന്നു.

പ്രായപൂർത്തിയായവരിൽ അധികവും ഹൈപ്പർടെൻഷനിൽ മാത്രമല്ല, യുവാക്കളെയും ബാധിക്കുന്നു. “ഇപ്പോൾ യുവജനങ്ങൾ 25 മുതൽ 30 വയസ്സിനുമുമ്പ് പ്രായപൂർത്തിയായ കൊറോണറി സിൻഡ്രോം അല്ലെങ്കിൽ ഹൃദയാഘാതം പോലെയുള്ള പല ഹൃദ്രോഗ വികാരങ്ങളും ഉണ്ടെന്ന് ഡോ. ദത്ത പറഞ്ഞു.

ഡോ. ദത്തയുടെ നിരീക്ഷണത്തിൽ, അത്തരം രോഗികൾക്ക് ദീർഘകാലാടിസ്ഥാനത്തിലുള്ള ഹൈപ്പർടെൻഷനിലുണ്ടെന്ന് കണ്ടെത്തിയിരിക്കുന്നു. “അസിംഫോമേറ്റീവ് അവസ്ഥ, വൈകൽ ബോധവൽക്കരണം, പ്രാഥമിക ആരോഗ്യ ദൗത്യനിർണയ രീതികളിലെ വൈകല്യങ്ങളുള്ള വൈകല്യങ്ങൾ എന്നിവ വൈകല്യമുള്ളതാണ്,” ഡോ. ദത്ത പറഞ്ഞു.

കാർഡിയോളജിസ്റ്റിന്റെ മേൽനോട്ടത്തിൽ റെഗുലർ ഹെൽത്ത് ചെക്ക്-അപ്പുകൾ, ശരിയായ കേസ് മാനേജ്മെന്റ് എന്നിവ രോഗിയുടെ ചികിത്സയെ സഹായിക്കും.

“ഭക്ഷണത്തിലെ ഉപ്പ് നിയന്ത്രണം, മദ്യം, പുകവലി ഉപേക്ഷിക്കൽ, ഭാരക്കുറവ്, ആരോഗ്യകരമായ ഭക്ഷണക്രമം, പതിവ് എയറോബിക് വ്യായാമങ്ങൾ, യോഗയും ധ്യാനവും സ്വീകരിക്കുക,” ഡോ. തുഷാർ റെയ്ൻ, അപ്പോളോ സ്പെക്ട്രാ ഹോസ്പിറ്റൽ മുംബൈ ചൂണ്ടിക്കാട്ടി.

ഡോ. റാണെ പറയുന്നത്, ഉയർന്ന രക്തസമ്മർദ്ദം ചികിത്സയ്ക്ക് ഹോമിയോ ചികിത്സയ്ക്ക് പുറമേ അടിയന്തിര മെഡിക്കൽ മാനേജ്മെൻറും ശരിയായ ഭക്ഷണവും വ്യായാമവും ഒരു ഡോക്ടറുമായി പതിവായി കൂടിയാലോചന നടത്തേണ്ടതുണ്ട്.

നമ്മുടെ രക്തക്കുഴലുകളിലെ ‘തടസ്സം’ എന്നറിയപ്പെടുന്ന രക്തപ്രവാഹം, ഉയർന്ന രക്തസമ്മർദ്ദം ചില പ്രതികൂല ഫലങ്ങൾ ഉണ്ടാക്കുന്നു. “ഇവ ലുക്കനിലെ വീക്കം കുറയ്ക്കുന്നതിന് കാരണമായ രക്തക്കുഴലുകളുടെ നാരകത്തിെൻറ കൊഴുപ്പ് കൂടുന്നതിനാലാണ്” ഡോൺ റാണെ വിശദീകരിച്ചു. .

“കിഡ്നിയിൽ വൃക്കകൾ ഉൾക്കൊള്ളുന്ന നല്ല രക്തക്കുഴലുകളും ഫിൽട്ടറുകളും നശിച്ചാണ് ഉയർന്ന വൃക്കരോഗം ഉണ്ടാകുന്നത്. ഇത് വൃക്കകൾ വിഷകളെ പുറത്തെടുക്കാൻ കഴിയാത്തതാണെന്ന് അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

കൂടാതെ, ഹൈപ്പർടെൻഷനിൽ കണ്ണുമരുന്നും, ഹൈപ്പർടെൻഷ്യൻ റെറ്റിനോപ്പതി അറിയപ്പെടുന്ന അവസ്ഥയും, തലച്ചോറിന്റെ parenchyma ൽ രക്തം വിതരണം ചെയ്യുന്ന രക്തക്കുഴലുകളിൽ തടസ്സപ്പെടുത്തിയതിനാൽ സ്ട്രോക്കിനും കാരണമാകും.

ഹൈപ്പർ ടെൻഷനെക്കുറിച്ച് പ്രാഥമിക രോഗചികിത്സയിൽ പ്രാഥമികാരോഗ്യാരോഗ്യനിലയിൽ ഹൈപ്പർ ടെൻഷൻ, മികച്ച സ്ക്രീനിങ് ക്യാംപിനെക്കുറിച്ച് കൂടുതൽ അവബോധം ഉണ്ടെന്ന് ഡോ. ദത്ത പറഞ്ഞു. “സ്ക്രീനിംഗ് കൂടാതെ, ആരോഗ്യകരമായ ജീവിത രീതി, നല്ല പോഷകാഹാരക്കുറവ്, പുകയില / മദ്യപാനം എന്നിവയ്ക്ക് അടിമപ്പെട്ടവരുടെ കൌൺസലിംഗ് എടുക്കണം,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

85 മത്തെ ദേശീയ ഹൈപ്പർടെൻഷൻ സൊസൈറ്റികളും ലീഗുകളും ഉൾപ്പെടുന്ന WHL (ഹൈപ്പർ ഹൈപ്പർടെൻഷൻ ലീഗ്) 2005 മെയ് 14 നാണ് ലോകം ഹൈപ്പർടെൻഷൻ ദിനം ആദ്യമായി ആരംഭിച്ചത്. ജനങ്ങളുടെ ഇടയിൽ ഉയർന്ന രക്തസമ്മർദ്ദത്തെക്കുറിച്ച് ബോധവത്കരിക്കലാണ് ആചരണത്തിനു പിന്നിലുള്ള ലക്ഷ്യം.

അവസാനം