എണ്ണക്കമ്പനികളെ പിടിച്ചു നിർത്തണമെന്ന് ഒപെക് ചർച്ചകൾ – Investing.com

എണ്ണക്കമ്പനികളെ പിടിച്ചു നിർത്തണമെന്ന് ഒപെക് ചർച്ചകൾ – Investing.com
© റോയിട്ടേഴ്സ്. © റോയിട്ടേഴ്സ്.

തിങ്കളാഴ്ച ക്രൂഡ് ഓയിൽ വില ഒപെക്കിനെ ബഹിഷ്കരിച്ചു.

സൗദി അറേബ്യയുടെ ഊർജ മന്ത്രി ഖാലിദ് അൽ ഫാലി, ഒപെക് എണ്ണ ഉൽപ്പാദനം നിർത്തലാക്കുന്നതിൽ പ്രതികൂലമായ പ്രതികരണമാണ് നൽകിയിരിക്കുന്നത്. കഴിഞ്ഞ ആഴ്ച മുതൽ ക്രൂഡ് ഫ്യൂച്ചറുകൾ വിറ്റഴിച്ചതിനെത്തുടർന്ന്, ഏപ്രിലിലെ ഏറ്റവും ഉയർന്ന വിലയിൽ നിന്ന് കരകയറാൻ തുടങ്ങി.

ക്രൂഡ് വില 25 സെൻറ് കുറഞ്ഞ് ബാരലിന് 53.25 ഡോളറിൽ എത്തിയിരുന്നു. ഫെബ്രുവരി 12 നു ശേഷം WTI ഏറ്റവും ദുർബലമായത്.

ക്രൂഡ് വില 71 സെൻറ് കുറഞ്ഞ് 1.22 ശതമാനത്തിലെത്തി. നാല് മാസത്തെ കുറഞ്ഞ വില 61.28 ഡോളറായി. അത് 1.4 ശതമാനം നേരത്തെ ഉയർന്നു.

യൂറോപ്യൻ വ്യാപാരത്തിൽ ക്രൂഡ് ഫ്യൂച്ചറുകൾ ഉയർന്നു. ഫിയേഹിന്റെ ഉൽപാദന കട്ട് കരാർ വിപുലീകരിക്കാൻ റഷ്യ നയിക്കുന്ന ഒപെക്, സഖ്യകക്ഷികൾ തമ്മിൽ ഒത്തുതീർപ്പുണ്ടായിരുന്നു.

ഈ സംഘം അവരുടെ കരാർ നീട്ടാനുള്ള ഒരു കരാറിനു സമീപമുണ്ടെന്ന് ഫലിഹ് അഭിപ്രായപ്പെട്ടു. ഈ മാസം അവസാനത്തോടെ, ഈ വർഷത്തിന്റെ രണ്ടാം പകുതിയിൽ, “റീബാലൻസ്” എന്ന കമ്പനിയ്ക്ക് തുടക്കം കുറിക്കും. ജൂലായ് വരെ യോഗം ചേരുന്നത് അഭ്യൂഹങ്ങൾക്ക് വഴിവെച്ചിരുന്നുവെങ്കിലും വിയന്നയിൽ ജൂൺ ഒന്നിന് ഔദ്യോഗിക സമ്മേളനം നടത്താൻ ഒപ്പെക്ക് യോഗം തീരുമാനിച്ചു. അടുത്ത ദിവസം ചേരുന്ന ഒപെക് ഇതര മന്ത്രിമാർ കൂടിക്കാഴ്ച നടത്തുമെന്നും അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

യുഎസ് സെഷനിലേക്കാണ് ട്രേഡിങ്ങ് തുടങ്ങിയത്. ട്രംപ് ഭരണകൂടത്തിന്റെ മൾട്ടിപ്പിൾ ട്രേഡ് സംഘർഷം മുൻപിൽ തിരിച്ചെത്തിയതിനെത്തുടർന്ന് WTI ലെ ആദ്യകാല നേട്ടം ബ്രെന്റ് ക്ഷീണിച്ചു.

ടെലികോം മേഖലയിലെ ഓഹരികൾ നഷ്ടം നേരിട്ടതോടെ വാൾസ്ട്രീറ്റിന്റെ ഓഹരികൾ ഇടിവ് രേഖപ്പെടുത്തിയിരുന്നു. ജസ്റ്റിസ് ഡിപ്പാർട്ട്മെൻറിൻറെ ഭീഷണി അനിൽ അംബാനി ഗ്രൂപ്പിന് തിരിച്ചടിയായി.

ക്യുൻസിംഗ്, ഒക്ല എന്നിവിടങ്ങളിൽ ക്രൂഡ് സ്റ്റോക്ക് വിലയിൽ 3 മില്യൺ ബാരലുകളുടെ വലിയ ബിൽഡ് കൂടി ചൂണ്ടിക്കാട്ടുന്നു, കമ്പോളത്തിന്റെ സ്ലൈഡിന് കാരണം WTI കരാറുകളുടെ ഡെലിവറി ഹബ്.

ഏപ്രിലിൽ ക്രൂഡോയിൽ ഫ്യൂച്ചറുകൾ 2019 ലെ ഏറ്റവും ഉയർന്ന നിരക്കിലെത്തി. ഇറാനിയൻ, വെനിസ്വേലൻ ക്രൂഡ് ഓയിൽ കയറ്റുമതിയിലെ എണ്ണയുടെ വിലയിൽ എണ്ണ വില 66.60 ഡോളർ, ബ്രെൻറ് 75.60 ഡോളർ എന്നിങ്ങനെയാണ്. അന്നു മുതൽ, എണ്ണയുടെ വിപണിയുടെ വ്യാഖ്യാനത്തിൽ, യുഎസ്-ചൈന ട്രേഡ് സപ്പോർട്ട് വലിയ തോതിൽ സ്വാധീനം ചെലുത്തിയിട്ടുണ്ട്. ആഗോള സാമ്പത്തിക മാന്ദ്യത്തെക്കുറിച്ച് ആശങ്കപ്പെടുന്ന രണ്ട് സാമ്പത്തിക തന്ത്രങ്ങൾ തമ്മിൽ സംഘട്ടനമുണ്ടായി.

പ്രസിഡന്റ് ഡൊണാൾഡ് ട്രംപ്ട് മെക്കാനിക്കാകട്ടെ മെക്സിക്കോയിൽ 5% മുതൽ 25% വരെ താരിഫ് ചുമത്താനുള്ള സംവിധാനമൊരുക്കണമെന്ന് കഴിഞ്ഞയാഴ്ച ഭീഷണി മുഴക്കിയിരുന്നു. അദ്ദേഹത്തിന്റെ സംതൃപ്തിക്ക് അനധികൃത കുടിയേറ്റം തടസ്സപ്പെടുത്താതിരിക്കാനായി രാജ്യം ശിക്ഷിക്കപ്പെട്ടു. മെയ്മാസത്തിൽ മാത്രം 16% നഷ്ടം.

മെക്സിക്കോയിൽ കാർ ഘടകങ്ങൾ, ടെലിവിഷൻ, വസ്ത്രങ്ങൾ, മദ്യം, കാർഷിക ഉൽപ്പന്നങ്ങൾ, ഇന്ധനം എന്നിവ അമേരിക്കയ്ക്ക് പ്രതിദിനം 1.7 ബില്ല്യൻ ഡോളർ വിറ്റു വരുന്നു. തിങ്കളാഴ്ച വാഷിങ്ടണിലെ ഉദ്യോഗസ്ഥരുമായി ചർച്ച നടത്താൻ മെക്സിക്കോ ഒരു വ്യാപാര സംഘത്തെ അയച്ചിരുന്നു. വിലവർദ്ധനയ്ക്കായി വില വർദ്ധിപ്പിക്കുന്നതിന് കൂടുതൽ തെളിവുകൾ കാണാനുള്ള എണ്ണക്കമ്പനികൾ കൂടുതൽ ആവശ്യമായി വന്നു. ട്രേമിന്റെ വാക്കുകളും, “വെറുതെ സംസാരിക്കരുതെന്ന്” ആവശ്യപ്പെടുന്ന ട്രമ്പിന്റെ വാക്കുകൾ പ്രതിധ്വനിപ്പിച്ചുകൊണ്ട് പറഞ്ഞു.

ചൈനയുടേയും മെക്സിക്കോയുടേയും വ്യാപാര സംഘർഷങ്ങളൊഴികെ, ട്രാംപ് ഭരണകൂടം ഇന്ത്യയെ നീക്കം ചെയ്യുകയും ചെയ്തു – മറ്റൊരു ഭീമമായ സമ്പദ്വ്യവസ്ഥ – ഒരു ബില്യൺ ഉപഭോക്താക്കളുമായി – യു.എസ്. പൊതുവായുള്ള മുൻഗണന വ്യവസ്ഥയിൽ നിന്ന് വികസ്വര രാജ്യങ്ങളിൽ നിന്നുള്ള വസ്തുക്കൾക്ക് അനുകൂലമായ ആക്സസ് നൽകുന്നു. നഷ്ടപ്പെട്ട വ്യാപാരത്തിൽ 300 മില്ല്യൻ ഡോളർ ചിലവഴിക്കാനാവും.

“വൈറ്റ് ഹൌസ് പോളിസികളിലെ പ്രതികരണത്തിൽ ആഗോള സമ്പദ്വ്യവസ്ഥ കൂടുതൽ ദുർബലമായാൽ ക്രൂഡ് ഓയിലിന്റെ പ്രധാന റിസ്ക് കൂടുതൽ മെച്ചപ്പെടുത്തുന്നു.” സ്വിറ്റ്സർലൻഡിലെ സഗ്വിൽ പെട്രോ മാട്രിക്സ് എന്ന വിദഗ്ധൻ ഒലിവിയർ ജേക്കബ് പറഞ്ഞു.

“സ്പെക്യുലേറ്ററുകൾ യാതൊരു സാധ്യതയും ഏറ്റെടുക്കുന്നില്ല, മാത്രമല്ല അവരുടെ എണ്ണമറ്റ ഫ്യൂച്ചറുകൾ കുറയ്ക്കുകയും ചെയ്യുന്നു,” ജോക്കബ് പറഞ്ഞു.