ചിലവ് കുറയ്ക്കുന്നു, പക്ഷേ ബലഹീന മരുന്ന് ആയിരിക്കാം – Moneycontrol.com

ചിലവ് കുറയ്ക്കുന്നു, പക്ഷേ ബലഹീന മരുന്ന് ആയിരിക്കാം – Moneycontrol.com

-നിരക്ക് കട്ട് – 25 ബിപിഎസ് നൽകി, 50 ബിപിഎസ് ഒരു അത്ഭുതം ആകരുത്

– മാർക്കറ്റ് നിരക്ക് വെട്ടിച്ചു കുറച്ചു

– പണപ്പെരുപ്പം നല്ലതു തന്നെ, വളർച്ച മുരടിപ്പാണ്

– സാമ്പത്തിക മാന്ദ്യത്തിൽ നിന്നും മാന്ദ്യത്തിലേക്ക് വരുന്നതിന് ലിമിറ്റഡ് ധനകാര്യ ഹെഡ്റൂം

ആർബിഐ ഹെഡ് ലിഫ്റ്റിങ് നടത്താനാണ് സാധ്യത

– ഘടനാപരമായ പ്രശ്നങ്ങൾ നിരക്ക് പ്രേക്ഷകനെ ബാധിക്കുന്നു

– നിരക്ക് കട്ട് ആവശ്യമുള്ള ഫലങ്ങൾ നൽകില്ല

പണപ്പെരുപ്പം തീരെ കുറവായതിനാൽ, വളർച്ചാ നിരക്ക് മന്ദഗതിയിലാവുകയാണ്. പലിശനിരക്ക് കുറയ്ക്കുന്നതിന് അനുയോജ്യമായ പശ്ചാത്തലവും ആർബിഐയുടെ ധനനയം കമ്മറ്റി (എംപിസി) അവരുടെ ആഗ്രഹങ്ങളും വിപണനത്തിന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു. ജൂൺ 6 ന് അവർ തീരുമാനമെടുക്കുന്നുണ്ട്. അവർ 25 അടിസ്ഥാന പോയിന്റുകളായി കുറയ്ക്കുകയും – 50 അടിസ്ഥാന പോയിന്റുകളെങ്കിലും – ഭീകരമായ മാക്രോ ചിത്രത്തിന്റെ വെളിച്ചത്തിൽ അവർ കുറയ്ക്കുകയും ചെയ്യും.

പക്ഷേ, ഈ ചോദ്യം ഇതാണ്: പോളിസി നിരക്കുകളിൽ കുത്തനെയുള്ള കുറവ് പണത്തെ കൂടുതൽ ലാഭകരമാക്കിത്തീർക്കുന്നു, വളർച്ചാ ചക്രം അതിശയം കാത്തിരിക്കുകയാണ്.

പലിശ നിരക്ക് കുറച്ചുകഴിഞ്ഞു

മുൻപത്തെ പോളിസി (ഏപ്രിൽ 4 ന്) മുതൽ, 10 വർഷത്തെ ബെഞ്ച്മാർക്കിലെ വിളവ് 35 അടിസ്ഥാന പോയിൻറുകളുടെ കുറവ് ഏഴു ശതമാനത്തിൽ താഴെയായി ഇടിഞ്ഞു. ഈയിടെയുള്ള ചാക്രികകൾ നടത്തിയ ലാഭത്തിൽ നിന്നുമുള്ള ഓഹരികളുടെ മാർക്കറ്റിലും ഈ ഇക്വിറ്റി മാർക്കറ്റിലും വില കുറഞ്ഞതാണ്.

ഉറവിടം: Moneycontrol റിസർച്ച്

പണപ്പെരുപ്പം തീരെ കുറവാണ്. ഏപ്രിലിലെ ഏറ്റവും പുതിയ സിപിഐ (പ്രിൻറ്) ഉപഭോക്തൃ വില സൂചിക 3 ശതമാനത്തിൽ താഴെയായി തുടരുകയാണ്. രസകരമായ കണക്കനുസരിച്ച്, പ്രധാന നാണയപ്പെരുപ്പം സ്ഥിരമായി ഉയർന്നത് 18 മാസത്തെ താഴ്ന്ന നിലയിലെത്തി.

ഗ്ലോബൽ പശ്ചാത്തല സൗകര്യങ്ങൾ സഹായകമാവുകയും മൃദുവായ ചരക്കുകളുടെ വിലയിൽ സൂചന നൽകുകയും ചെയ്യുന്നു. രണ്ട് വലിയ സമ്പദ്വ്യവസ്ഥകൾക്കിടയിലെ ഉയർന്ന വ്യാപാര വ്യാപാര ഉൽപാദനത്തിൽ, ചരക്ക് വിലക്കയറ്റം മൂലം ആഗോള വിലവർദ്ധനവ് പരിഷ്ക്കരിച്ചതിനാൽ വിലക്കയറ്റം നിയന്ത്രിക്കാനും സാധ്യതയുണ്ട്.

എന്നാൽ, പണപ്പെരുപ്പത്തിലെ പണലഭ്യത ഒരു സബ് ഉപോത്പാദനം മൺസൂൺ ആയിരിക്കും. ബജറ്റിലെ വിപുലീകരണ ധനനയം – ഗവൺമെൻറ് ജനങ്ങളുടെ കൈകളിൽ കൂടുതൽ പണമുണ്ടാക്കാനുള്ള നിരവധി പ്രഖ്യാപനങ്ങളെ പ്രഖ്യാപിക്കുന്നു – ധനക്കമ്മി ലക്ഷ്യമിടുന്നത്, പണപ്പെരുപ്പത്തെപ്പോലും ഉത്തേജിപ്പിക്കും.

ഇപ്പോൾ പണപ്പെരുപ്പം ആർബിഐയെ വേട്ടയാടാത്തതിനാൽ സമ്പദ്വ്യവസ്ഥ ആഴമേറിയ സാമ്പത്തിക മാന്ദ്യത്തിൽ നിന്ന് ഉയർത്താൻ എന്തിനുവേണ്ടിയാണ് സെൻട്രൽ ബാങ്ക് തയ്യാറാകുന്നത് എന്ന് ചിന്തിക്കുന്നത് ന്യായയുക്തമാണ്.

മാന്ദ്യത്തിന്റെ ഗുരുത്വാകർഷണത്തെ സൂചിപ്പിക്കുന്ന സമീപകാല ഡാറ്റ എല്ലാം. ഒന്നാമത്, ഓട്ടോ റിപയർ സ്ലോ, സ്ലോ പെയ്ഡിലേക്ക്. ഉൽപാദനത്തിലും നിക്ഷേപത്തിലും മന്ദഗതി പ്രകടമായ വ്യാവസായിക ഉത്പാദന സൂചിക (ഐഐപി) നെ പിന്തുടരുകയുണ്ടായി. എഫ്.എം.സി.ജി കമ്പനികൾ അവരുടെ ത്രൈമാസ റിപ്പോർട്ടുകളിൽ അവതരിപ്പിച്ച വോളിയം നമ്പറുകൾ മാന്ദ്യം വിവേചന ചെലവുകൾക്ക് മാത്രമായി ഒതുക്കില്ലെന്നും, അത് ഇപ്പോൾ സ്റ്റേപ്പിനെ ബാധിക്കുന്നുവെന്നും എടുത്തുപറയുന്നു. അവസാനമായി, 5.8 ശതമാനത്തിന്റെ 5 വർഷത്തെ താഴ്ന്ന നിരക്കിൽ Q4 FY19 ജി.എഫ്. അച്ചടി, വ്യവസായ മേഖലകളിലെ മാന്ദ്യത്തിന്റെ ഫലമാണ്.

പുതിയ ഗവൺമെന്റ് വളർച്ചയെ പുനരുജ്ജീവിപ്പിക്കുന്നതിനുള്ള വെല്ലുവിളിയും അടിയന്തര കടമയുമാണ്. ലഭ്യമായ ക്ലാസിക്കൽ ഉപകരണങ്ങൾ സാമ്പത്തിക (കൂടുതൽ ചെലവ്) അല്ലെങ്കിൽ പണമാണ് (പലിശനിരക്ക് കുറയ്ക്കുക).

മുൻപേ തന്നെ വിന്യസിക്കപ്പെടുമെന്നതിൽ സംശയമില്ല. എന്നാൽ, നികുതി അവശിഷ്ടച്ചെലവ് (പ്രധാനമായും ജി.എസ്.ടി) മൂലം ധനകമ്മീഷൻ അനുവദിച്ചു, അത്രത്തോളം പരിമിതമായ സമയം ചെലവഴിക്കാൻ അധ്യാപിക. അതുകൊണ്ട്, എല്ലാ കണ്ണുകളും റിസർവ് ബാങ്ക് പലിശനിരക്ക് കുറയ്ക്കുകയും “ന്യൂട്രൽ” ൽ നിന്നും “ഉത്തേജക”മായി നിൽക്കുകയും, സ്ഥിതിഗതികളുടെ ഗുരുത്വാകർഷണത്തെ പ്രതിഫലിപ്പിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു.

റിസർവ്ബാങ്ക് മുമ്പത്തെ രണ്ട് പോളിസി മീറ്റിംഗുകളിൽ 50 ബേസിസ് പോയിൻറുകളുടെ നിരക്ക് കുറച്ചിട്ടുണ്ട്, ഈ സമയം ഏതാണ്ട് നിശ്ചിത നിരക്ക് മാത്രമാണ്. നിഷ്ഫലമായ സംപ്രേഷണ സംവിധാനം കാരണം വായ്പകളുടെ കുറഞ്ഞ ചിലവുകളിലേക്ക് താഴ്ന്ന പോളിസി നിരക്കുകൾ നിർബന്ധമായും വിവർത്തനം ചെയ്യരുത്.

ദീർഘകാല വായ്പകൾ കുറയ്ക്കാനുള്ള അവരുടെ കഴിവിനെ ബാങ്കുകൾ മോശം ആസ്തിയാക്കി ഉയർത്തി. നിഷ്ക്രിയ ആസ്തികളുടെ വർദ്ധിച്ച രൂപീകരണം കുറയുന്നുണ്ടെങ്കിലും, മന്ദഗതിയിലുള്ള ഒരു സമ്പദ്ഘടന അർത്ഥമാക്കുന്നത് എൻപിഎയുടെ അപകടസാധ്യത വർദ്ധിപ്പിക്കുമെന്നാണ്, അത് വർദ്ധനയുടെ അളവ് വളരെ കുറവുള്ളതാകാം.

ആർബിഐ 2

ഉറവിടം: ആർ ബി ഐ

പോളിസി കാഴ്ച്ചയിൽ നിന്നുള്ള വലിയ ആശങ്കയാണ് നിക്ഷേപങ്ങളിൽ കൂടുതൽ മന്ദഗതിയിലുള്ള വളർച്ച. പുതിയ കണക്കുകൾ പ്രകാരം 10 ശതമാനത്തിൽ തുടരുന്ന ഡിപോസിറ്റുകളുടെ വളർച്ച 13 ശതമാനത്തിൽ നിന്നും 13 ശതമാനമായി ഉയർത്താനും 78 ശതമാനം വരെ ഡെപ്പോസിറ്റായി നിലനിർത്താനും സാധിച്ചിട്ടുണ്ട്. മിക്ക ബാങ്കുകളും നിക്ഷേപങ്ങൾ നേടുന്നതിന് ഒരു ഭ്രാന്തൻ റേസിയാണ്. പലിശനിരക്ക് കുറയ്ക്കാൻ ഒരു സ്ഥാനത്ത് ഇല്ലാത്തതും അടുത്തകാലത്തായി മ്യൂച്വൽ ഫണ്ടിന്റെ സ്ഥിര വരുമാന സമ്പ്രദായങ്ങൾ ഐഎൽ ആന്റ് എഫ്.എസ്. ഫെയ്സ്കയ്ക്കായി പോസ്റ്റ് ക്രെഡിറ്റ് ക്രമാതീതമായി കുറയ്ക്കുന്നതിന് കാരണമായിട്ടുണ്ട്.

ഈ മനസിലാക്കൽ വികസനം മനസിലാക്കാൻ, ഞങ്ങൾ മാക്രോ സേവിംഗ്സ് ഡാറ്റയിൽ കുറച്ചുകൂടി ശ്രദ്ധിച്ചു. കഴിഞ്ഞ അഞ്ചു വർഷത്തിനിടയിൽ മൊത്തം സമ്പാദ്യ നിരക്ക് കുറഞ്ഞു – മൊത്ത ആഭ്യന്തര ഉത്പാദനത്തിന്റെ മൊത്തം ആഭ്യന്തര ഉൽപ്പാദനം മൊത്തം സാമ്പത്തിക വർഷം 32.1 ശതമാനത്തിൽ നിന്നും 30.5 ശതമാനമായി കുറഞ്ഞു. ആഭ്യന്തര സമ്പാദ്യത്തിന്റെ ഭൂരിഭാഗവും (56 ശതമാനം വരെ) വീട്ടുവാങ്ങുകയാണുണ്ടായത്. 20.3 ശതമാനത്തിൽ നിന്ന് 17.2 ശതമാനമായി കുറഞ്ഞു.

13 ശതമാനം മുതൽ 10 ശതമാനം വരെ ഭൌതിക സമ്പാദ്യത്തിലെ ഇടിവ് ഭവന നിർമ്മാണ മേഖലയെ കാര്യമായി ബാധിച്ചു. എന്നാൽ, വരുമാനത്തിലെ മൊത്തത്തിലുള്ള ഇടിവ് വീടുകൾക്ക് ലഭിക്കുന്ന ധനപരമായ സമ്പാദ്യത്തിൽ 7.4 ശതമാനത്തിൽ നിന്ന് 6.6 ശതമാനമായി കുറഞ്ഞു. എന്നാൽ, മൊത്തം ധന സമ്പാദ്യം 10.9 ശതമാനം കുറഞ്ഞു. ഗാർഹിക സമ്പാദ്യനിരക്കിൻറെ കുറവ് ബാങ്ക് നിക്ഷേപങ്ങൾക്കുള്ള അക്രിഷ്യന്റ് പരിമിതപ്പെടുത്തുകയും കുറഞ്ഞ നിരക്കിലുള്ള ബാങ്കുകളുടെ കഴിവ് ബാധിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു.

മൊത്തത്തിലുള്ള ഡെറ്റ് സിറ്റിയും ഉയർന്ന പലിശനിരക്ക് കൈമാറ്റത്തിന് തടസ്സം നിൽക്കുന്നു. പണപ്പെരുപ്പത്തെ കൂടുതൽ ഊർജ്ജം പകരുന്നതിനായി, പണപ്പെരുപ്പത്തെ കൂടുതൽ ഊർജ്ജം കുറയ്ക്കാനായി റിസർവ് ബാങ്കും ഗവൺമെൻറും ഈ ഘടനാപരമായ ദീർഘകാല പ്രശ്നങ്ങളെ നേരിടുന്നത് എങ്ങനെയെന്നത് കാണാൻ കഴിയും.