കൗശലവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട ചിഹ്നങ്ങൾ അറിയാൻ കഴിയും, പുതിയ പരീക്ഷണം നിർദ്ദേശിക്കുക – ഗിസ്മോഡോ

കൗശലവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട ചിഹ്നങ്ങൾ അറിയാൻ കഴിയും, പുതിയ പരീക്ഷണം നിർദ്ദേശിക്കുക – ഗിസ്മോഡോ
ബീസ് എന്ന പേരിൽ ലേഖനത്തിന്റെ ചിത്രീകരണം ഉപയോഗിച്ച് എണ്ണമറ്റവിധമുള്ള ചിഹ്നങ്ങൾ മനസ്സിലാക്കാം, പുതിയ പരീക്ഷണങ്ങൾ നിർദ്ദേശിക്കുക
ചിത്രം: ആർ.എം.ഐ.ടി സർവ്വകലാശാല

ഈ ചിഹ്നങ്ങളിൽ ചിഹ്നങ്ങളെ ചിട്ടപ്പെടുത്താൻ തേനീച്ച പരിശീലിപ്പിച്ച ഒരു പുതിയ പരീക്ഷണം, കീടങ്ങളുമായുള്ള ആശയവിനിമയം സാധ്യമല്ലെന്ന് നമുക്ക് തോന്നിയേക്കാം.

ഒരു ഓസ്ട്രേലിയൻ-ഫ്രഞ്ചുമായുള്ള സഹകരണം അളവിലുള്ള പ്രത്യേക പ്രതീകങ്ങളുമായി പൊരുത്തപ്പെടുന്നതിന് തേനീച്ചകളെ പഠിപ്പിച്ചുവെന്ന് അവകാശപ്പെടുന്നു. റോയൽ സൊസൈറ്റി ബി യുടെ പ്രൊസീഡിങ്ങുകളിൽ പ്രസിദ്ധീകരിച്ച പുതിയ പഠനം , നമ്പറുകളിലേക്ക് ചിഹ്നങ്ങളെ ബന്ധിപ്പിക്കാൻ കഴിവുള്ളവയാണെന്ന് സൂചിപ്പിക്കുന്നു. ഈ ഗവേഷണ സൂചികയിൽ, നമ്മുടെ ഗ്രഹത്തിന്റെ പരിണാമ ചരിത്രത്തിൽ താരതമ്യേന ചെറുതായിരിക്കാം.

ഗണിതശാസ്ത്രം ഒരു സ്പെഷ്യലൈസ്ഡ് മനുഷ്യശേഷി ആണെന്ന് പലപ്പോഴും വിശ്വസിക്കപ്പെടുന്നു. ഒരുപക്ഷേ ഏറ്റവും പുതിയ വാക്കുകളും എണ്ണൽ ചിഹ്നങ്ങളും കണ്ടുപിടിക്കുന്നതിനെ ആശ്രയിച്ചാണ്, “ബ്രയൻ ബട്ടവർവർ, കോളേജ് ലണ്ടനിലെ ഇൻസ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട് ഓഫ് കോഗ്നിറ്റിവ് ന്യൂറോസയൻസ് യൂണിവേഴ്സിറ്റിയിലെ പ്രൊഫസർ, ഗിസ്മോഡോയോട് പറഞ്ഞു ഒരു ഇമെയിലിൽ. “എന്നിരുന്നാലും, ഈ പഠനം മറ്റൊരു ഭാഷ്യമല്ല, ഭാഷയല്ലാത്തതും ചിഹ്നങ്ങളില്ലാത്തതുമായ ഒരു ജീവിയുടേയും സംഖ്യയും ഒരു പരിധി വരെ അല്ല, അതേ നിലവാരത്തിലോ അല്ലയോ” എന്ന് പുതിയ ഗവേഷണവുമായി ബന്ധമില്ലാത്ത ബട്ടർവർത്ത് പറഞ്ഞു. .

ഇത് പരിചിതമാണെങ്കിൽ, നിങ്ങൾ സമാനമായ, പ്രത്യക്ഷമായും തേനീച്ചക്കൂടുകൾ പിന്തുടരുന്ന സംഘം നടത്തിയ സമാന പ്രവർത്തനത്തെക്കുറിച്ച് ചിന്തിക്കുകയാണ്. .ജി.എഫ്.ഡി.എൽ സർവകലാശാലയിൽ നിന്ന് ഈ ശാസ്ത്രജ്ഞർ, ടുലൂസ് യൂണിവേഴ്സിറ്റി, മറ്റു സ്ഥാപനങ്ങൾ സമാനമായ പരീക്ഷണങ്ങൾ നിർവഹിച്ച എല്ലാ പ്രത്യക്ഷമായ തേനീച്ച അടിസ്ഥാന ചെയ്യാൻ കഴിയുന്ന കാണിക്കുന്ന ഗണിത മനസ്സിലാക്കാനും പൂജ്യം എന്ന ആശയം കുറഞ്ഞത് ഒരു വിദഗ്ധ ഞങ്ങൾ സംസാരിച്ചു എങ്കിലും വിട ആയിരുന്നു , തേനീച്ച ചിലപ്പോള് മറ്റ് പരാതികൾ ഉൾപ്പെടെ മറ്റ് സൂചനകളും ആവശ്യപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട് . ഈ പരീക്ഷണങ്ങൾ കാണിക്കുന്നത് സാധാരണയായി വിലമതിക്കുന്നതിനേക്കാൾ വളരെയധികം ആ ചെറിയ തേനീച്ചകൾക്കുള്ളിലാണ്.

പുതിയ പഠനത്തിനായി, തേനീച്ചകളെ ചിഹ്നങ്ങളെ എണ്ണൽ സംഖ്യയുമായി ബന്ധിപ്പിക്കുന്നതായി പുതിയ തെളിവുകൾ അവതരിപ്പിക്കുന്നു. അത് മുമ്പൊരിക്കലും കാണിച്ചുതന്നിട്ടില്ല. വാസ്തവത്തിൽ, ഈ പഠനം, നമുക്ക് അറിയാവുന്നിടത്തോളം മനുഷ്യർ ആദ്യമായി ഒരു പ്രതീകാത്മക ഭാഷ ഉപയോഗിച്ചുകൊണ്ട് പ്രാണികളുമായി ആശയവിനിമയം നടത്തിയതായി അടയാളപ്പെടുത്തുന്നു.

ചിമ്പുകൾ, കുരങ്ങുകൾ, കുഞ്ഞിനുകൾ, മുയലുകൾ എന്നിവയെ സൂചിപ്പിക്കുന്നതിന് ചിഹ്നങ്ങൾ ഉപയോഗിക്കുമെന്ന് ശാസ്ത്രജ്ഞന്മാർ ഇതിനകം തെളിയിച്ചു കഴിഞ്ഞു. എന്നിരുന്നാലും, ഈ കഴിവുകൾ പ്രാണികളിൽ പ്രകടമായിരുന്നില്ല. നോബൽ സമ്മാന ജേതാവ് കാൾ വോൺ ഫ്രിഷ് അവതരിപ്പിച്ചതുപോലെ, തേനീച്ച സ്വന്തം നൃത്തത്തിലുള്ള അംഗങ്ങളുമായി ഒരു നൃത്തം പോലെയുള്ള ഭാഷയുമായി ആശയവിനിമയം നടത്താനുള്ള കഴിവുണ്ട്.

മനുഷ്യർക്കും പ്രാണികൾക്കും ഇടയിലുള്ള ഇന്റർസെപ്ഷൻ ആശയവിനിമയം സാധ്യമാണോ എന്ന് പുതിയ പഠനത്തിലേക്ക് പോകുന്നില്ല എന്ന് വ്യക്തമല്ല. മനുഷ്യരുടെ തലകളിൽ കാണപ്പെടുന്ന 86 ബില്ല്യൺ ന്യൂറോണുകളുമായി താരതമ്യപ്പെടുത്തുമ്പോൾ തേനീച്ചയ്ക്ക് മസ്തിഷ്കത്തിൽ ഒരു ലക്ഷം ന്യൂറോണുകൾ കുറവായിരിക്കും. . ആശയവിനിമയത്തെ ഭാഷയിലൂടെ പിന്തുണയ്ക്കാൻ ഒരു മസ്തിഷ്കം എത്രമാത്രം പ്രാധാന്യം അർഹിക്കുന്നുവെന്നത് ഒരു ഉത്തരം നൽകാത്ത ശാസ്ത്രീയ ചോദ്യമാണ്.

“മാത്തമാറ്റിക്സ് മനുഷ്യരിൽ ഒരു സാർവത്രിക ഭാഷയായി കണക്കാക്കപ്പെടുന്നു, ഞങ്ങൾ വികസിപ്പിച്ച ഈ ഭാഷയിലെ അടിസ്ഥാന കെട്ടിട ബ്ലോക്കുകൾ മനസ്സിലാക്കാൻ കഴിയുമോ എന്ന് അറിയാൻ ഞങ്ങൾ ആഗ്രഹിച്ചു,” ആർഎംഐടി യൂണിവേഴ്സിറ്റി അസോസിയേറ്റ് പ്രൊഫസർ അഡ്രിയാൻ ഡെയർ പുതിയ പഠനത്തിന്റെ സഹ-ഗ്രന്ഥകാരൻ എഴുതി. ഗിസ്മോഡോയിലേക്കുള്ള ഒരു മെയിലിൽ. “തേനീച്ചകളെക്കുറിച്ചുള്ള ഞങ്ങളുടെ മുൻഗവേഷണം പ്രധാനമായും പൂജ്യം എന്ന സങ്കല്പം പോലെ എങ്ങനെ പരസ്പരബന്ധം പുലർത്താമെന്നതാണ്, എന്നാൽ ഈ പുതിയ സൃഷ്ടികൾ നാഗരികതയ്ക്ക് പ്രതീകാത്മകമായ പ്രാതിനിധ്യം എങ്ങനെ ഉപയോഗപ്പെടുത്തുമെന്ന് വിശകലനം ചെയ്യുന്നു.”

തേനീച്ചകളെ പരീക്ഷിക്കാൻ ഉപയോഗിച്ചിരുന്ന Y- ആകൃതിയിലുള്ള മുറി.
തേനീച്ചകളെ പരീക്ഷിക്കാൻ ഉപയോഗിച്ചിരുന്ന Y- ആകൃതിയിലുള്ള മുറി.
ചിത്രം: ആർ.എം.ഐ.ടി സർവ്വകലാശാല

പഠനത്തിൽ ഉപയോഗിക്കുന്ന പരീക്ഷണാത്മക സെറ്റപ്പ് വളരെ ലളിതമാണ്.

ഒരു കൂട്ടം തേനീച്ചകളെ പ്രത്യേക ചിഹ്നമുള്ള ഒരു ചിഹ്നവുമായി പൊരുത്തപ്പെടുത്തുന്നതിന് പരിശീലിപ്പിച്ചിരുന്നു, രണ്ടാമത്തെ ഗ്രൂപ്പിന് എതിർദിശയിൽ പരിശീലനം നൽകി, ഒരു പ്രത്യേക ചിഹ്നമായി പ്രതീകങ്ങൾ പൊരുത്തപ്പെടുത്തുകയും ചെയ്തു. പരീക്ഷണങ്ങളുടെ സമയത്ത്, തേനീച്ചകൾ ഒരു ആകൃതിയിലുള്ള ചിഹ്നത്തിനോ അല്ലെങ്കിൽ Y- ആകൃതിയിലുള്ള ചമയത്തിലേക്ക് പ്രവേശിക്കുന്നതിന് മുമ്പുള്ള മൂലകങ്ങളുടെ എണ്ണം നൽകിയിരുന്നു. ഒരിക്കൽ “തീരുമാനചമറിനുള്ളിൽ” തേനീച്ച രണ്ടു പുതിയ ചിഹ്നങ്ങളോടെ അവതരിപ്പിച്ചു. അതിൽ ഓരോന്നും പുതിയ മുറിയിലേക്ക് നയിച്ചു. ചിഹ്നങ്ങളും പുറത്തേക്കൊഴുകിയതും ബന്ധപ്പെട്ട ചിഹ്നം തിരഞ്ഞെടുത്തിരുന്നു. വലത് തെരഞ്ഞെടുക്കൽ-ചിഹ്നത്തെ പ്രതീകങ്ങളുടെ എണ്ണം ശരിയായി ചേർത്തിട്ടുണ്ട്, അതുപോലെ തേനീച്ചകളിൽ ഒരു മധുരാവസരം ഒരു റൂമിനുള്ളിൽ വന്നു.

ഉദാഹരണത്തിന്, ഒരു ചാവാലി ചിറകിന്റെ പുറത്തുള്ള മൂന്നാമത്തെ ചിഹ്നം കണ്ടാൽ, തേനീച്ച മൂന്നു നക്ഷത്രങ്ങൾ പോലുള്ള മൂന്നു വസ്തുക്കൾ അടങ്ങുന്ന ചിഹ്നത്താൽ അടയാളപ്പെടുത്തിയ മുറി കണ്ടെത്താൻ സാധിക്കും. 50 ലധികം ട്രയലുകൾക്ക് ശേഷം രണ്ട് ഗ്രൂപ്പുകളിലെയും തേനീച്ചകൾ 80 മുതൽ 90 ശതമാനം വരെ വിജയം കൈവരിച്ചു.

പരീക്ഷണാത്മക ഉപകരണങ്ങൾ പ്രദർശിപ്പിക്കുന്ന ഡയഗ്രം ..
പരീക്ഷണാത്മക ഉപകരണങ്ങൾ പ്രദർശിപ്പിക്കുന്ന ഡയഗ്രം ..
ചിത്രം: ആർ.എം.ഐ.ടി സർവ്വകലാശാല

“രണ്ട് ഗ്രൂപ്പുകളിലുമുള്ള തേനീച്ചകളെ ഈ സംഖ്യാടിസ്ഥാനത്തിൽ കാര്യമായ പഠനഫലം തെളിയിച്ചിട്ടുണ്ട് … രണ്ട് ചിഹ്നങ്ങളോട് തങ്ങളുമായി ബന്ധിപ്പിക്കുന്ന അനുയോജ്യമായ അളവുകൾ ഉണ്ടെന്ന് തേനീച്ചകളെ മനസ്സിലാക്കിയെന്ന് തെളിയിക്കുന്നതും, ചിഹ്നങ്ങളിൽ സംഖ്യാശാസ്ത്രപരമോ അല്ലെങ്കിൽ സംഖ്യാശാസ്ത്രപരമോ ആയ അടയാളങ്ങൾ തമ്മിൽ താരതമ്യം ചെയ്യാനുള്ള പരീക്ഷണങ്ങളാണ്.” പഠിക്കുക.

അവർ പറഞ്ഞു, തങ്ങൾക്കു പഠിച്ച കാര്യങ്ങൾക്കു വിപരീതമായി ഏറ്റുമുട്ടിയപ്പോൾ അവരുടെ പുതിയ കഴിവുകൾ മാറ്റാൻ തേനീച്ച ശരിക്കും പോരാടി. അതായതു, ഒന്നുകിൽ പ്രതീക-സംഖ്യ അല്ലെങ്കിൽ ഒന്നിൽ നിന്ന് പ്രതീകം, എന്നാൽ രണ്ടും ഒന്നല്ല. ഈ രംഗങ്ങളിൽ, തേനീച്ച ഒരു പാട് നാളായി, അത് ഏകദേശം പകുതി സമയം ലഭിക്കുന്നു.

“മനുഷ്യരുടെ മസ്തിഷ്കത്തിൽ പ്രത്യേക പ്രോസസ് ചെയ്യപ്പെടുന്ന രീതിയ്ക്ക് സമാനമായ ചിഹ്നങ്ങളുടെ ചിഹ്നങ്ങളുടെ ചിഹ്നങ്ങളും ചിഹ്നങ്ങളും വിവിധ ചിഹ്നങ്ങളിൽ സംഭവിക്കുന്നുവെന്ന് ഇത് സൂചിപ്പിക്കുന്നു,” ടൌളസ് യൂണിവേഴ്സിറ്റിയിലെ ഒരു പ്രമുഖ എഴുത്തുകാരനും ഗവേഷകനുമായ സ്കാർലെറ്റ് ഹോവാർഡ് പറഞ്ഞു, ഒരു പ്രസ്താവനയിൽ. ചിഹ്നങ്ങളെ ചിഹ്നങ്ങളായി മനസ്സിലാക്കാനും സങ്കീർണ്ണമായ ജോലികൾ ചെയ്യാനും കഴിയുന്ന മൃഗങ്ങളുടെ അതേ തലത്തിലാണ് തേനീസുകൾ കാണിക്കുന്നത്. ”

ഹൊവാഡ് പറഞ്ഞു, “പഠനത്തിനും തിരിച്ചടിക്കുമ്പോഴും മസ്തിഷ്കങ്ങൾ തമ്മിലുള്ള ആശയവിനിമയങ്ങളും ആശയവിനിമയങ്ങളും എങ്ങനെയാണ് സൃഷ്ടിക്കുന്നതെന്ന് ഞങ്ങൾക്കറിയാം.”

താരതമ്യേന ചെറിയ തലച്ചോറിനു പ്രതീകാത്മകമായ പ്രാതിനിധ്യം പഠിക്കാനാകുമെന്ന് പഠനം പറയുന്നു.

“നമ്മൾ വികസിച്ചുകൊണ്ടിരിക്കുന്ന വിചിത്രമായ സങ്കീർണ്ണമായ ഭാഷയ്ക്കുള്ള കെട്ടിട ബ്ലോക്കുകൾ, വളരെക്കാലം മുമ്പേ തുടങ്ങിയിട്ട് ഞങ്ങളുടെ മസ്തിഷ്ക്കം കൂടുതൽ ശേഷി നേടിയെടുക്കുമെന്ന് ഇത് സൂചിപ്പിക്കുന്നു,” അദ്ദേഹം ഗിസ്മോഡോയോട് പറഞ്ഞു. “സങ്കീർണമായ സ്വഭാവസൃഷ്ടികൾ എത്രമാത്രം വികസിപ്പിച്ചെടുക്കുമെന്നത് വളരെ ഡാർവിനിയൻ ചട്ടക്കൂടിനോട് യോജിക്കുന്നു.”

പരിമിതികൾ കണക്കിലെടുത്ത് തേനീച്ച രണ്ട് മുറികളുടെ റൂമുകളിൽ മാത്രമേ പരിശോധന നടത്തിയിട്ടുള്ളൂ. തേനീച്ചകളുമായി സംഖ്യാ ശാസ്ത്രജ്ഞർ കൂടുതൽ ഗവേഷണം നടത്താൻ സഹായിക്കുന്നതിനൊപ്പം ഈ ധാരണയുടെ പ്രസക്തിയെക്കുറിച്ച് കൂടുതൽ അറിയാൻ കഴിയുമെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. പല മൃഗങ്ങളുമായി ആശയവിനിമയം നടത്തുന്നതിനുള്ള പുതിയ രീതികൾക്കായി ഒരു വാതിൽ തുറന്നുകൊടുക്കുകയും ഒരുപക്ഷേ പുതിയ ആശയവിനിമയത്തെക്കുറിച്ച് ആശയവിനിമയം നടത്തുകയും ചെയ്തു. ”

മനുഷ്യർ പ്രതീകാത്മക ഭാഷ ഉപയോഗിച്ച് പ്രാണികളുമായി ആശയവിനിമയം നടത്താൻ കഴിയുമെന്ന് ഡട്ടർ നടത്തിയ നിർദ്ദേശം ബട്വർത്ത്വറിന് വളരെ കുറച്ചുമാത്രമാണ്.

“ഇത് വളരെ ശുഭാപ്തിപരമായ അവകാശവാദം ആണെന്ന് തോന്നുന്നു: വ്യക്തിഗത ചിഹ്നങ്ങളിൽ പരാമർശങ്ങൾ ഉണ്ടായിരിക്കാം, പക്ഷേ ഭാഷ ചിഹ്നങ്ങൾ, ഒരു വ്യാകരണം, അത് തെളിയിക്കപ്പെട്ടിട്ടില്ല.” ബട്ടർവാർഡ് ഗിസ്മോഡോയോട് പറഞ്ഞു. “തേനീച്ചകൾക്ക് കുറഞ്ഞത് രണ്ട് അമൂർത്തമായ അളവുകൾ-ഇരട്ടത്താറുകളോ അല്ലെങ്കിൽ threeness- ന്റെയോ ന്യൂറൽ പ്രാതിനിധ്യം ഉണ്ടായിരിക്കാം അല്ലെങ്കിൽ മിക്കപ്പോഴും ഈ പ്രതീകങ്ങൾ ഏകപക്ഷീയ ചിഹ്നങ്ങളുമായി ബന്ധിപ്പിക്കാൻ കഴിയുമെന്നാണ്.

നമ്മുടെ നാടകീയമായ വ്യത്യസ്ത തലച്ചോറുകൾ ഉണ്ടായിരുന്നിട്ടും, “മനുഷ്യരും തേനീച്ചകളും വളരെ ചെറിയ തലച്ചോറിലെ കോശങ്ങളിൽ വളരെ ലളിതമായ സംവിധാനം നടപ്പിലാക്കണം” എന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. എന്നാൽ നിർഭാഗ്യകരമെന്നു പറയട്ടെ, “ഈ പഠനത്തിലെ എഴുത്തുകാർ അടുത്ത പടിയിലേക്ക് പോയി അത്തരം നിർദ്ദേശങ്ങൾ മുന്നോട്ടുവെച്ചിട്ടില്ല. ഒരു സംവിധാനം തോന്നാം, “ബട്ടർവാർഡ് ഗിസ്മോഡോയോട് പറഞ്ഞു.

ഈ മേഖലയിൽ കൂടുതൽ ജോലികൾ ചെയ്യേണ്ടതുണ്ട്-പക്ഷേ, ഈ അന്വേഷണ വിഭാഗം തീർച്ചയായും ശ്രദ്ധാലുക്കളാണ്. വ്യക്തമായി, ചെറിയ തേനീച്ച തലച്ചോറുകൾ ശക്തമായ പഞ്ച് കയറ്റുക. നമ്മൾ പ്രാണികളെ മസ്തിഷ്കത്തെക്കുറിച്ച് കൂടുതൽ പഠിക്കുന്നു, നമ്മൾ നമ്മുടെ സ്വന്തമായി എങ്ങനെ ഏറ്റെടുത്തു എന്നതിനെ കുറിച്ച് കൂടുതൽ മനസിലാക്കാം.