ഇത് RTGS, NEFT അല്ല, ഈ ചാർജുകൾ ഇല്ലാതാക്കുന്നത് സാധാരണക്കാരനെ സഹായിക്കും – ദി ഫിനാൻഷ്യൽ എക്സ്പ്രസ്

ഇത് RTGS, NEFT അല്ല, ഈ ചാർജുകൾ ഇല്ലാതാക്കുന്നത് സാധാരണക്കാരനെ സഹായിക്കും – ദി ഫിനാൻഷ്യൽ എക്സ്പ്രസ്

ഡെബിറ്റ്-ക്രെഡിറ്റ് കാർഡ് ചാർജ്: റിസർവ് ബാങ്ക് ഓഫ് ഇന്ത്യ ആർടിജിഎസ്, NEFT എന്നിവയിലൂടെ ഓൺലൈൻ ഫണ്ട് ട്രാൻസ്ഫറുകളിലെ ഫീസ് ഒഴിവാക്കിയിട്ടുണ്ട്. ഈ പേയ്മെന്റ് രീതികളിൽ ഭൂരിഭാഗവും ബിസിനസുകളെയും മേലത്തെ മധ്യവർഗങ്ങളെയും ഉപയോഗപ്പെടുത്തിക്കൊണ്ട് സാധാരണക്കാരന് ഈ തീരുമാനം വലിയ പിന്തുണയില്ല. സാധാരണ ഇടപാടുകാരുടെ ക്രെഡിറ്റ്, ഡെബിറ്റ് കാർഡുകൾ സാധാരണയായി ഇടപാടുകാരുടെ ശരാശരി ട്രാൻസാക്ഷൻ പരിധി 3000-4,000 വരെയാണ്.

ഡെബിറ്റ് കാർഡിനുള്ള ശരാശരി ട്രാൻസാക്ഷൻ 2018-19 കാലഘട്ടത്തിൽ 3,400 രൂപയായിരുന്നുവെങ്കിൽ, NEFT യ്ക്ക് ഒരു ലക്ഷം രൂപയും ആർടിജിഎസ് പെയ്മെൻറുമായി കഴിഞ്ഞ സാമ്പത്തിക വർഷം ശരാശരി 90 ലക്ഷമായിരുന്നു.

RTGS, NEFT, ക്രെഡിറ്റ് കാർഡ്, ഡെബിറ്റ് കാർഡുകൾ എന്നിവയിൽ ATM, ഡെബിറ്റ് കാർഡുകളുടെ ഉപയോഗവും, ക്രെഡിറ്റ് കാർഡുകളുടെ ഉപയോഗവും ഈടാക്കുന്ന ചാർജുകൾ, ആർടിജിഎസ്, NEFT ചാർജുകൾ എന്നിവയുമായി താരതമ്യപ്പെടുത്തുമ്പോൾ വളരെ കൂടുതലാണ്.

ആർടിജിഎസ് കാര്യത്തിൽ, ബാങ്കുകൾക്ക് 25 രൂപ മുതൽ 50 രൂപ വരെ നാമമാത്രമായ ചാർജുകൾ ഈടാക്കിയിട്ടുണ്ട്. കുറഞ്ഞ ഇടപാടിന്റെ തുക രണ്ടു ലക്ഷം രൂപയും കഴിഞ്ഞ അഞ്ചു വർഷത്തിനിടയിൽ ശരാശരി 70 മുതൽ 90 ലക്ഷം രൂപ വരെ വ്യത്യാസപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്.

NEFT യുടെ കാര്യത്തിൽ, ഈ ചാർജുകൾ 10 ലക്ഷം രൂപ വരെയുള്ള ഇടപാടുകൾക്ക് 2.5 രൂപ മുതൽ 25 രൂപവരെയായി വ്യത്യാസപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു.

ഇതുകൂടി വായിക്കുക: ആർടിജിഎസ്, NEFT ചാർജ് ഇല്ലാതാക്കുന്നത് സാധാരണക്കാരനെ സഹായിക്കില്ല

എടിഎം കം ഡെബിറ്റ് കാർഡുകളിൽ ബാധകമായ നിരക്കുകൾ

മെട്രോ നഗരങ്ങളിൽ ബാങ്കുകൾക്ക് മൂന്ന് ഇടപാടുകൾ മാത്രമാണ് സൌജന്യമായി നൽകുന്നത്. നോൺ മെട്രോ നഗരങ്ങളുടെ കാര്യത്തിൽ, സൗജന്യ ഇടപാടുകൾ അല്ലെങ്കിൽ ഡെബിറ്റ് കാർഡ് ഉപയോഗം അഞ്ചു മാത്രം. അതിനപ്പുറം ബാങ്കുകൾക്ക് 20 രൂപ അധിക നികുതിയാണ് ഈടാക്കുന്നത്. എന്നിരുന്നാലും, ഈ ചാർജുകൾ ബാങ്ക് മുതൽ ബാങ്ക് വരെയുള്ളവയിൽ നിന്നും വ്യത്യസ്ഥമാണ്. എടിഎമ്മുകളിൽ എടിഎം കാർഡ് ഉപയോഗിച്ച് ചില ബാങ്കുകൾ അഞ്ച് അല്ലെങ്കിൽ പരിധിയില്ലാത്ത ഇടപാടുകൾ വരെ നൽകും.

എന്നിരുന്നാലും, മിക്ക ബാങ്കുകളും സൌജന്യ പരിധിക്കപ്പുറം ചാർജ് ഈടാക്കുകയും ഈ ചാർജുകൾ പണം പിൻവലിക്കാൻ മാത്രമായി പരിമിതപ്പെടുത്തുകയും ചെയ്യുന്നു. ഈ ചാർജുകൾ സമതുലിൻ അന്വേഷണം, പ്രസ്താവന പ്രിന്റ്, പിഞ്ച് മാറ്റം എന്നിവയ്ക്കെല്ലാം ബാധകമാണ്. എന്നാൽ ചില ബാങ്കുകൾ സൗജന്യ പരിധിക്ക് പുറത്തുള്ള സാമ്പത്തിക, നോൺ-ഫൈനാൻഷ്യൽ ഇടപാടുകൾക്ക് വ്യത്യസ്തമായ നിരക്കുകൾ ബാധകമാണ്.

ശരാശരി ട്രാൻസാക്ഷൻ വലിപ്പം കഴിഞ്ഞ അഞ്ചു വർഷത്തിനിടയിൽ ഏതാണ്ട് നിലനിന്നിരുന്നു, RTGS, NEFT ഫീസുമായി താരതമ്യപ്പെടുത്തുമ്പോൾ 20 ഡോളർ നികുതി പിരിച്ചുള്ള ലെവി നിരക്ക് 2.5 മുതൽ 50 രൂപവരെയാണ്.

ഇതും വായിക്കുക: ഇന്ത്യൻ തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ വോട്ടുകൾ എങ്ങനെ എണ്ണാവുന്നതായിരിക്കും: ഘട്ടം ഘട്ടമായുള്ള ഗൈഡ്

കാർഡുകൾ ഉപയോഗിക്കുന്നതിന് MDR നിരക്കുകൾ

കാർഡ് പേയ്മെൻറ് സ്വീകരിക്കുന്നതിന് ബാങ്കുകൾ വ്യാപാരികൾക്ക് മേൽ ചുമത്തുന്ന മർച്ചന്റ് ഡിസ്ക്കൌണ്ട് റേറ്റ് (എംഡിആർ) ആണ്. കാർഡുകളിലൂടെ പേയ്മെൻറ് സ്വീകരിക്കുന്നതിന് മുമ്പ് ബാങ്കുകൾക്ക് ഈ ചാർജുകൾ ബാങ്കുകൾക്ക് നൽകാൻ ഒരു വ്യാപാരി അംഗീകരിക്കണം.

ഡെബിറ്റ് കാർഡുകളുടെ ഉപയോഗത്തിൽ MDR നിരക്കുകൾ

ഇടപാടിനുള്ള ഇടപാടിന് 500: 0.25 ശതമാനത്തിൽ കുറവ് (ഡിസംബർ 2019 വരെ പിൻവലിക്കുക).

ഇടപാടിന് 501 രൂപ മുതൽ 2000 രൂപ വരെ: ഇടപാടിന്റെ 0.5 ശതമാനം (2019 ഡിസംബർ വരെ ഒഴിവാക്കി).

2000 രൂപയ്ക്ക് മുകളിലുള്ള ഇടപാടുകൾക്ക്: ഇടപാടിന്റെ 1%.

പിഒഎസിൽ 10,000 രൂപ കൈമാറ്റത്തിനായി ഡെബിറ്റ് കാർഡ് വഴി പേയ്മെന്റ് നടത്തുന്നതിന് ഒരു ഉപഭോക്താവിന് 100 രൂപ നൽകണം.

സിദ്ധരാമന്റെ ഏറ്റവും വലിയ വെല്ലുവിളി: ഇന്ത്യൻ സമ്പദ്വ്യവസ്ഥയിൽ പുനരുൽപ്പാദിപ്പിക്കുന്നതിനുള്ള നവീകരണം

ക്രെഡിറ്റ് കാർഡ് ചാർജുകൾ

മൂന്നു വലിയ പണമിടപാടുകാർ, മാസ്റ്റർ കാർഡ്, വിസ, അമേരിക്കൻ എക്സ്പ്രസ് എന്നിവയുണ്ട്. ഇടപാടിന്റെ സ്വഭാവമനുസരിച്ച്, ഈ കമ്പനികൾ ഇടപാടിന്റെ മൂല്യം 0.25% മുതൽ 3.5% വരെ ചാർജായി ചുമത്തുന്നു.

ഓൺലൈനിലാണെങ്കിൽ, ഒരു സിഎൻപി (കാർഡ് ഇല്ലാത്തവർ) ഇടപാടിനെ കണക്കാക്കുകയും ക്രെഡിറ്റ് കാർഡ് ഓൺലൈൻ ഉപയോഗത്തെ കൂടുതൽ ഉപയോഗപ്പെടുത്തുമ്പോൾ നാമമാത്ര ഫീസ് കൂടി കണക്കിലെടുക്കുകയും ചെയ്യാം.

മർച്ചന്റ് ഡിസ്കറ്റ് നിരക്ക് (എംഡിആർ) എന്ന പേരിൽ ക്രെഡിറ്റ് കാർഡ് ചാർജ് ഈടാക്കിയാൽ ഈ പണമിടപാടുകൾ പണ-കുറഞ്ഞ സമ്പദ്വ്യവസ്ഥയെ പ്രോൽസാഹിപ്പിക്കുന്നതിൽ ഒരു തടസ്സമായി പ്രവർത്തിക്കും.

ഡെബിറ്റ് കാർഡുകളുടെ ഉപയോഗം സംബന്ധിച്ച മുഴുവൻ ചാർജുകളും പരിശോധിക്കാൻ ആർബിഐ ഗവർണർ ശക്തികാന്ത ദാസ് ഒരു കമ്മിറ്റി രൂപവത്കരിച്ചു. എന്നാൽ, ക്രെഡിറ്റ് കാർഡ് ചാർജുകളും ക്രെഡിറ്റ് കാർഡ് കമ്പനികളും ഈടാക്കുന്ന പലിശനിരക്കും ഇന്ത്യയിൽ നിയന്ത്രിക്കപ്പെടുന്നില്ല.

രാഹുൽ ഗാന്ധി പുതിയ ലോക്സഭയിൽ നിരസിച്ചു

ബോംബെ സ്റ്റോക്ക് എക്സ്ചേഞ്ച് ബോംബെ സ്റ്റോക്ക് എക്സ്ചേഞ്ച് ആൻഡ് എൻ എസ് ഇ, ഏറ്റവും പുതിയ എൻഎവൈ, മ്യൂച്വൽ ഫണ്ടുകളുടെ പോർട്ട്ഫോളിയോ, ഇൻകം ടാക്സ് കാൽക്കുലേറ്റർ വഴി നിങ്ങളുടെ നികുതി കണക്കുകൂട്ടുക , മാര്ക്കറ്റിന്റെ ടോപ്പ് ഗൈനറുകൾ , ടോപ്പ് നഷ്ടപ്പെട്ടവർ , മികച്ച ഇക്വിറ്റി ഫണ്ട് എന്നിവ അറിയുക . ഫേസ്ബുക്കിൽ ഞങ്ങളെ പോലെ ട്വിറ്റർ ഞങ്ങളെ പിന്തുടരുക.