ഇന്റർനെറ്റ് നിങ്ങളുടെ മസ്തിഷ്ക്കം മാറുന്നത് എങ്ങനെ – ഹാൻസ് ഇന്ത്യ

ഇന്റർനെറ്റ് നിങ്ങളുടെ മസ്തിഷ്ക്കം മാറുന്നത് എങ്ങനെ – ഹാൻസ് ഇന്ത്യ

നമ്മുടെ ശ്രദ്ധ, മെമ്മറി, സോഷ്യൽ ഇടപെടലുകൾ എന്നിവയെ സ്വാധീനിക്കുന്ന തരത്തിലാണ് ഇന്റർനെറ്റ് തലത്തിലെ ഉയർന്ന തലത്തിലുള്ള ഉപയോഗം തലച്ചോറിനെ മാറ്റുന്നത്.

വേൾഡ് സൈക്യാട്രിയിലെ ജേർണൽ പ്രസിദ്ധീകരിച്ച ഗവേഷണം, ഇന്റർനെറ്റിന്റെ പ്രത്യേക മേഖലകളിൽ തീവ്രവും സുസ്ഥിരവുമായ മാറ്റങ്ങൾ വരുത്താനാകുമെന്ന് കണ്ടെത്തി, അത് തലച്ചോറിലെ മാറ്റങ്ങൾ പ്രതിഫലിപ്പിക്കും.

ഇൻറർനെറ്റ് കോഗ്നിറ്റീവ് പ്രക്രിയകൾ എങ്ങനെ മാറ്റം വരുത്താം എന്നതിനെപ്പറ്റി ഗവേഷകർ ഗവേഷണം നടത്തി. മാനസിക, മാനസിക, ന്യൂറോയിമിങ് ഗവേഷണങ്ങളിൽ നിന്നുള്ള സമീപകാല കണ്ടെത്തലുകൾ ഈ പരികല്പനകളെ പിന്തുണയ്ക്കുന്ന പരിധിവരെ പരിശോധിച്ചു. “ഈ റിപ്പോർട്ടിലെ പ്രധാന കണ്ടെത്തലുകൾ മസ്തിഷ്കത്തിന്റെ നിരവധി പ്രവർത്തനങ്ങളെ തീർച്ചയായും സ്വാധീനിക്കാനാകുമെന്നാണ്.” ഓസ്ട്രേലിയയിലെ പടിഞ്ഞാറൻ സിഡ്നി സർവകലാശാലയിലെ ജോസഫ് ഫിർത്ത് പറഞ്ഞു.

“ഉദാഹരണത്തിന്, ഇൻറർനെറ്റിൽ നിന്നുള്ള അനന്തമായ സ്ട്രീം അറിയിപ്പുകളും അറിയിപ്പുകളും ഒരു വിഭജിതശ്രമം നിലനിർത്താൻ നമ്മെ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുന്നു, അത് ഒരു ദൗത്യത്തിൽ ഏകാഗ്രത നിലനിർത്തുന്നതിനുള്ള ഞങ്ങളുടെ ശേഷി കുറയ്ക്കാം,” ഫിർത്ത് പറഞ്ഞു. “കൂടാതെ, ഓൺലൈൻ ലോകം ഇപ്പോൾ വസ്തുതകൾക്കും വിവരങ്ങൾക്കും ഒരു അദ്വിതീയമായ വലിയതും നിരന്തരമായി ആക്സസ് ചെയ്യാവുന്നതുമായ വിഭവം നൽകുന്നു. ഇത് കുറച്ച് ടാപ്പുകൾക്കും സ്വൈപ്പുകളേക്കാളും കൂടുതലാണ്,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

“ഇപ്പോൾ ലോകത്തിലെ യഥാർഥ വിവരങ്ങൾ ഞങ്ങളുടെ വിരൽത്തുമ്പിൽ അക്ഷരാർഥത്തിൽ നമുക്ക് ലഭിക്കുന്നുണ്ട്, നമ്മൾ സൂക്ഷിക്കുന്ന വഴികൾ, സമൂഹത്തിൽ മൂല്യവും വസ്തുതകളും വിജ്ഞാനവും പോലും മാറ്റാൻ തുടങ്ങുമെന്ന് തോന്നുന്നതായി തോന്നുന്നു.” . ഈ ഓൺലൈൻ സാങ്കേതികവിദ്യയും സോഷ്യൽ മീഡിയയുമൊക്കെ വ്യാപകമായ ദത്തെടുക്കൽ ചില അധ്യാപകരെയും മാതാപിതാക്കളെയും സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം ആശങ്കയുണ്ട്.

2-8 വയസ്സുവരെയുള്ള കുട്ടികൾ ഒരു ദിവസം ഒരു മണിക്കൂറോ അതിൽ കുറവോ മണിക്കൂറുകളോ ആയിരിക്കുമ്പോൾ, കുട്ടികൾ ചെറുതാകണമെന്നാണ് ലോക ആരോഗ്യ സംഘടനയുടെ 2018 ലെ മാർഗനിർദേശം. എന്നാൽ മസ്തിഷ്കത്തിൽ ഇൻറർനെറ്റിൻറെ ഫലങ്ങളെ പരിശോധിക്കുന്ന വിദ്യാർത്ഥികൾ മുതിർന്നവരിലാണ് നടത്തിയത്. പടിഞ്ഞാറൻ സിഡ്നി യൂണിവേഴ്സിറ്റി, അമേരിക്കയിലെ ഹാർവാർഡ് യൂണിവേഴ്സിറ്റിയിലെ ഗവേഷകർ, ഓക്സ്ഫോർഡ് യൂണിവേഴ്സിറ്റിയിലെ കിംഗ്സ് കോളേജ്, മാഞ്ചസ്റ്റർ യൂണിവേഴ്സിറ്റി യൂണിവേഴ്സിറ്റി എന്നിവിടങ്ങളിലെ ഗവേഷകരുടെ അഭിപ്രായപ്രകാരം യുവാക്കളുടെ ഇന്റർനെറ്റ് ഉപയോഗത്തിന്റെ ഗുണങ്ങളും ദോഷങ്ങളും നിർണ്ണയിക്കാൻ കൂടുതൽ ഗവേഷണം ആവശ്യമാണ്.

കൂടുതൽ ഗവേഷണം ആവശ്യമാണെങ്കിലും, സാമൂഹിക ഇടപെടലുകളും വ്യായാമവും പോലുള്ള മറ്റ് നിർണായക വികസന പ്രവർത്തനങ്ങളിൽ കുട്ടികൾ ഡിജിറ്റൽ ഉപകരണങ്ങളിൽ കൂടുതൽ സമയം ചെലവഴിക്കുന്നതിൽ നിന്ന് വിട്ടുനിൽക്കുന്നില്ലെന്ന് ഉറപ്പുവരുത്തുന്നതിന് സാധ്യതയുള്ള പ്രതികൂല ഫലങ്ങളെ ഒഴിവാക്കിക്കൊണ്ട് ഫിർത് പറഞ്ഞു. “ഇതിനെ സഹായിക്കുന്നതിന് സ്മാർട്ട്ഫോണുകളിലും കമ്പ്യൂട്ടറുകളിലും ഇന്റർനെറ്റ് ഉപയോഗവും നിയന്ത്രണവും ലഭ്യമാണ് എന്നതിന് ഇപ്പോൾ ധാരാളം ആപ്ലിക്കേഷനുകളും സോഫ്റ്റ് വെയർ പ്രോഗ്രാമുകളും ലഭ്യമാണ്. ഇത് വ്യക്തിപരമായി ചെലവഴിച്ച സമയത്തെക്കുറിച്ച് ‘കുടുംബ സൗഹാർദ്ദം’ ഉപകരണങ്ങളും, ഒപ്പം ഉള്ളടക്കത്തിൽ ഏർപ്പെട്ടിരിക്കുന്ന ഉള്ളടക്കങ്ങളും, “അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

“അവരുടെ ഓൺലൈൻ ജീവിതങ്ങൾ എങ്ങനെ ബാധിക്കുന്നുവെന്നതിനെ കുറിച്ച് പലപ്പോഴും കുട്ടികളോട് സംസാരിക്കുന്നു, സൈബർ ഭീഷണി, വെപ്രാളപ്പെട്ട സ്വഭാവം, അല്ലെങ്കിൽ ചൂഷണം എന്നിവയെപ്പറ്റിയുള്ള കുട്ടികളെ തിരിച്ചറിയാനും, പ്രതികൂലമായ ഫലങ്ങൾ ഒഴിവാക്കുന്നതിന് സമയബന്ധിതമായ ഇടപെടൽ പ്രാപ്തമാക്കുകയും ചെയ്യുന്നു.”