ലോകബാങ്കിനുള്ള ആർപിഐ നയം ബ്ലൂപ്രിന്റ് ആണോ? – സാമ്പത്തിക ടൈംസ്

ലോകബാങ്കിനുള്ള ആർപിഐ നയം ബ്ലൂപ്രിന്റ് ആണോ? – സാമ്പത്തിക ടൈംസ്
ഡാനിയൽ മോസാണ്

ലോകത്തെ ആണെങ്കിൽ ഏഷ്യയിൽ പണത്തിന്റെ നയത്തിനു ഇന്ത്യ സ്വർണ്ണം നൽകുന്നു.

ഫെഡറൽ റിസർവ് പലിശനിരക്ക് കുറയ്ക്കാൻ സാധ്യതയുണ്ടെന്ന് ആഗോള വിപണിയുടെ സൂചനകൾ നൽകുമ്പോൾ, ഫിബ്രവരി മുതൽ രാജ്യത്തെ സെൻട്രൽ ബാങ്ക് കുറയും. റിസർവ് ബാങ്ക് വളരെ പ്രാധാന്യം അർഹിക്കുന്നു: വായ്പയുടെ ചെലവ് ജ്യൂസ് വളർച്ചയിലേക്ക് താഴണം. നിർണായകമായ പണപ്പെരുപ്പവും സെൻട്രൽ ബാങ്കിന്റെ പൂർണ്ണ ടാങ്ക് വാതവും ഈ കേസ് ശക്തമാക്കും. വ്യാഴാഴ്ച ഇത് 5.75 ശതമാനമായിരുന്നു.

ആർബിഐയുടെ സമീപനം ശരിയാണ്. വളർച്ച മങ്ങുന്നുണ്ടെങ്കിൽ പണപ്പെരുപ്പത്തെ ലക്ഷ്യമിടുന്ന ഒരു പോയിന്റും ഇല്ല, നിങ്ങൾ ലക്ഷ്യമിടുന്ന കാര്യം നിസാരമാണ്. ബുധനാഴ്ചയുടെ ക്വാർട്ടർ പോയിന്റ് കുറയൽ, പോളിസി മീറ്റിങ്ങുകളിൽ മൂന്നിലൊന്ന്, വിഷയത്തെ അടിവരയിടുന്നു: “വളർച്ചാ സാധ്യതകൾ ഗണ്യമായി കുറയുന്നു,” സെൻട്രൽ ബാങ്കിന്റെ പ്രസ്താവനപ്രകാരം. “സ്വകാര്യ സാമ്പത്തിക വളർച്ചയിൽ തുടർച്ചയായ മോഡറേഷനുമൊപ്പം നിക്ഷേപ പ്രവർത്തനങ്ങളിൽ മൂർച്ഛിക്കുന്ന മാന്ദ്യം ആശങ്കപ്പെടുത്തുന്നതാണ്.” “ആഗോള സാമ്പത്തിക പ്രവർത്തനങ്ങൾ വേഗത്തിലായതായി” ആർബിഐ വ്യക്തമാക്കിയത്, അതിന്റെ നിലപാട് “ഉൾക്കൊള്ളുന്നു” എന്നു പ്രഖ്യാപിക്കുകയും ചെയ്തു. ബിനാമിന്റേയും സാമ്പത്തിക നയങ്ങളുടേയും നിയന്ത്രണം വലിച്ചെറിയാൻ ബീജിങ്ങിനുള്ള പരിശ്രമങ്ങൾ ശരിയാണോ? ഇൻഡ്യയുടെ സമ്പദ്വ്യവസ്ഥയെ പോലെ, ചൈനയുടെ വലുത് വളരെ വലുതാണ്. പക്ഷേ, പീപ്പിൾസ് ബാങ്ക് ഓഫ് ചൈനയെ അപ്രസക്തമാക്കുന്നു. സമ്പദ്വ്യവസ്ഥയെ അസ്വസ്ഥപ്പെടുത്തുന്നതിനും സാമ്പത്തിക സ്ഥിരതയെക്കുറിച്ച് പുഞ്ചിരി ചെയ്യുന്നതിനുമിടയിലുള്ള സൂത്രം കെട്ടിവയ്ക്കാൻ ശ്രമിക്കുന്നു. പരമ്പരാഗത നയങ്ങൾക്ക് മുൻഗണനയായി ജപ്പാനും ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിക്കുന്നു – എന്നിട്ടും, സമ്പദ്വ്യവസ്ഥ കണ്ണുനീരിൽ അവസാനിക്കുന്നതെങ്ങനെയെന്നതിനെക്കുറിച്ചുള്ള ഒരു ഉപമയാണ്. ഫിബ്രവരിയിൽ ഓർത്തുവെച്ചാൽ, പുനരുജ്ജീവനം തുടങ്ങുന്നതിനു മുൻപ് ഫെഡറൽ നേരത്തെ താൽക്കാലികമായി നിർത്തിയിരുന്നു. ഇപ്പോൾ ഗുരുതരമായ നിരീക്ഷകർ വിശ്വസിക്കുന്നു.

ഗവർണ്ണർ ശങ്കരൻ ദാസ് കൊടുത്താൽ ഫിബ്രവരിയിൽ ആർബിഐ പലിശ നിരക്ക് വെട്ടിക്കുറച്ചു – കുറച്ച് സാമ്പത്തിക വിദഗ്ദ്ധർ പ്രതീക്ഷിച്ചതാണ് – ഉചിതം. സിഗ്നലിങ് ശക്തി വളരെ വലുതായിരുന്നു. ഏപ്രിൽ മാസത്തിൽ വീണ്ടും കുറവുവരുമെന്നാണ് ഔദ്യോഗിക വൃത്തങ്ങൾ പറയുന്നത്. അന്നു മുതൽ അയാളുടെ കാഴ്ചപ്പാട് വഷളായി. മലേഷ്യ, ഫിലിപ്പീൻസ്, ഓസ്ട്രേലിയ, ന്യൂസിലൻഡ് എന്നിവിടങ്ങളിലെ സെൻട്രൽ ബാങ്കുകൾ ഒത്തുചേർന്നു. വളർന്നു വരുന്നതിനു മുമ്പായി ഇൻഡ്യ ഇന്ത്യ ഇപ്പോഴും മുന്നോട്ടുവന്നിട്ടുണ്ട് – കൂടുതൽ ശ്രദ്ധേയമായ ഈ ഉയർന്നുവരുന്ന വിപണികൾ ഫെഡറൽ പിന്തുടരുകയും ചെയ്യുന്നു. 2016 ലെ സർക്കുലേഷനിൽ നിന്ന് ഏറ്റവും കൂടുതൽ ബാങ്ക് നോട്ടുകൾ പിൻവലിക്കാനുള്ള ചുറ്റുപാട് പോലും മുൻവശത്തുനിന്ന് തെന്നിമാറിയിരിക്കുന്നു.

ദാസ് എക്സിക്യൂട്ടീവ് മേധാവിയാകുകയും, അയാൾ ജോലിയിൽ നിന്ന് വരുത്തിയ ജോലിയുടെ രീതി മാറ്റുകയും ചെയ്യേണ്ടത് പ്രധാനമാണ്. പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്രമോഡിയുടെ സംഘം തങ്ങളെ രണ്ടു അടിയന്തിര മുൻകരുതലുകളുമായി തട്ടിക്കൊണ്ടുപോയി, അവർ പുറത്തുകടക്കാൻ രാഷ്ട്രീയത്തെ എതിർക്കുന്നു. കേന്ദ്ര ബാങ്കിനെ അപേക്ഷിച്ച് ഇന്ത്യയുടെ ഉദ്യോഗസ്ഥവൃന്ദത്തിൽ നിന്നും ദാസ് ആകർഷിക്കപ്പെട്ടു. സർക്കാരിന് ഒന്നും ഫ്രീലാൻസിംഗിനില്ലെന്ന് വ്യക്തം.

റിസർവ് ബാങ്ക് ഓഫീസിലെ ഓഫീസ് ഒരു കവാടമാണെന്നപോലെ ഒരു കാലത്തേക്കു. പണ-നയപരിപാടിയിലും വധശിക്ഷയിലും ദാസ് വിജയിച്ചപ്പോൾ ഇന്ത്യ അദ്ദേഹത്തെ ചുറ്റിപ്പിടക്കാനായി നന്നായിരിക്കും. രാജ്യത്തിന്റെ സാമ്പത്തിക മഹത്ത്വത്തിനുവേണ്ടിയുള്ള എല്ലാ പ്രവചനങ്ങളും നൽകി, ശരിയും. ഇന്ത്യക്ക് ഇത് വിജയിക്കാൻ ആവശ്യമാണ്.