എഎംഡി, സാംസങിന്റെ ജി പി യു ലൈസൻസിങ് ഡീൽ: കോർപ്പറേഷൻ എ ന്യൂ എറ? – ആനന്ദ് ടെക്

എഎംഡി, സാംസങിന്റെ ജി പി യു ലൈസൻസിങ് ഡീൽ: കോർപ്പറേഷൻ എ ന്യൂ എറ? – ആനന്ദ് ടെക്

എഎംഡി, സാംസംഗ് എന്നിവയിൽ നിന്നുള്ള ആശ്ചര്യ പ്രഖ്യാപനം എഎംഡി ഗ്രാഫിക്സ് ഐപിക്ക് സാംസങ് നൽകുന്ന ഒരു മൾട്ടി-വർഷ തന്ത്രപരമായ പങ്കാളിത്തത്തെക്കുറിച്ച് ഞങ്ങൾ തിരിച്ചറിഞ്ഞു . പ്രഖ്യാപനം മുതലുള്ളത്, കരാർ അനിവാര്യമാകുന്നതിലേക്ക് കുറച്ചുകൂടി ആഴത്തിൽ കുഴിക്കാൻ ശ്രമിക്കുന്നതിനായി ഞങ്ങൾ ഉറവിടങ്ങളിലേക്ക് എത്തിച്ചേരാൻ പ്രവർത്തിച്ചുകൊണ്ടിരിക്കുകയാണ്. എഎംഡിയും സാംസങ്ങും അവരുടെ ഏറ്റവും പഴക്കമുള്ള കാർഡുകൾ അവരുടെ പഴഞ്ചൻ നെഞ്ചുമായി അടുത്തിടപഴകുന്നതുപോലെ, ഞങ്ങൾ കരാറിൻറെ പുതിയ ഹൈ-ലെവൽ വിശദാംശങ്ങൾ കണ്ടെത്തി, എഎംഡി, സാംസങ് എന്നിവയൊന്നും തന്നെ ഒരു തനതായ സഹകരണപരമായ ക്രമീകരണം.

ലൈസൻസിങ് സംവിധാനം എങ്ങനെ പ്രവർത്തിക്കുന്നുവെന്നത് ഏറ്റവും വലിയ ചോദ്യമാണ് – സാംസങിന് എന്താണ് അർത്ഥമാക്കുന്നത്? ഇത് ഏറ്റവും രസകരമായ ചോദ്യമാണ്, നമ്മുടെ ഉറവിടങ്ങൾ ചർച്ചചെയ്യാൻ കുറഞ്ഞത് തയ്യാറല്ല എന്നതാണ്. അപ്പോൾ നമ്മൾ ആ നിമിഷത്തിൽ അതിൽ ഒരു പിൻ വയ്ക്കാൻ പോകുകയാണ്, അതിനാൽ നമുക്ക് ആദ്യം കുറച്ച് പോയിന്റുകളെക്കുറിച്ച് സംസാരിക്കാം.

സാംസങ് ഗോസ് “നെക്സ്റ്റ് ജെൻ” 2022 ൽ (അല്ലെങ്കിൽ അതിനുശേഷമുള്ളത്)

പകരം, GPU ആർക്കിടെക്ചറുകളിലും, കരാറിന്റെ സമയത്തിലും നമുക്ക് ആരംഭിക്കാം, കാരണം ഈ ഘടകങ്ങൾ വളരെ ഇഴപിരിഞ്ഞ് ഇരിക്കുന്നു. സാംസങ് അവരുടെ സ്വന്തം ജിപിയു ഡിസൈനിൽ പ്രവർത്തിച്ചുകൊണ്ടിരിക്കുകയാണെന്ന് ഇപ്പോൾ ഞങ്ങൾക്കറിയാം, 10nm, 7nm എന്നിവയിൽ ടെസ്റ്റ് ചിപ്സ് നിർമിക്കുന്നതിനായി ഇത് നിർമ്മിക്കുന്നു. നമുക്ക് വിശദമായ വിവരങ്ങൾ ഇല്ലെങ്കിലും, സാംസങ്ങിന് പ്രതീക്ഷിച്ചതുപോലെ കാര്യങ്ങൾ വളരെ വേഗത്തിൽ പുരോഗമിക്കുന്നതായി തോന്നുന്നില്ല.

എല്ലാ കാഴ്ചപ്പാടുകളിലൂടെയും, ഈ AMD / Samsung കരാർ അടുത്തിടെ മാത്രം അന്തിമരൂപം ലഭിച്ചതായി തോന്നുന്നു, രണ്ട് കമ്പനികളും അവരുടെ പങ്കാളിത്തത്തിന്റെ തുടക്കത്തിൽ തന്നെ ആണ്. പ്രത്യേകിച്ചും, ജിപിയു വികസനത്തിന്റെ സാംസങിന്റെ വിപി ഇനി കുറച്ചു ദിവസങ്ങൾക്ക് മുൻപ് കമ്പനിയുമായി മാത്രം നിലനിൽക്കുന്നതുപോലെ തന്റെ തൊഴിൽ സ്ഥിതി മാറ്റിയതായി തോന്നുന്നു. സാംസങ് അടുത്തിടെയാണ് തന്ത്രങ്ങൾ മാറ്റി വെച്ചിരിക്കുന്ന ഏതാനും സൂചകങ്ങളിൽ ഒന്ന്.

ഇതിനർഥം സാംസങ് പ്രവർത്തിച്ചു തുടങ്ങിയാലും, ഇത് മാർക്കറ്റിൽ കൊണ്ടുവരാൻ കുറച്ച് സമയമെടുക്കും എന്നാണ്. ഇത് ഒരു ക്രാഷ് പ്രോഗ്രാം ആണെങ്കിൽ പോലും – വ്യക്തമായിരിക്കുന്നതിന്, ഞങ്ങൾക്ക് ഇവിടെ ആ ധാരണയില്ല – ഇത് ഇപ്പോഴും AMD- യുടെ GPU IP സമന്വയിപ്പിക്കുന്നതിന് സോക്കിലേക്ക് കുറച്ച് സമയം എടുക്കും, SoC പ്രകടനത്തിനും പവർ നിലവാരങ്ങൾക്കും അത് അനുയോജ്യമാക്കും. അത് കുറഞ്ഞത് രണ്ടു വർഷം ആണെങ്കിൽ, ഇനി ഇല്ലെങ്കിൽ, അങ്ങനെ ഞങ്ങൾ റഡാഡ്-പവർ സാംസങ് SoCs ഉടൻ തന്നെ പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു 2022 അധികം.

സാംസങ് പ്രവർത്തിക്കുമെന്ന് ഭാവിയിൽ ഒരു എഎംഡി ജിപിയു വാസ്തുവിദ്യയായിരിക്കുമെന്നും, AMD ന്റെ നിലവിലെ ഉൽപന്നങ്ങൾക്ക് സമകാലികമായ ഒന്നിനേക്കാൾ കൂടുതൽ സമയം എടുക്കുമെന്നും ടൈമിങ് ചൂണ്ടിക്കാണിക്കുന്നു. എ.വി.ഡി നിലവിൽ നവി ആർകിടെക്ചർ അടിസ്ഥാനമാക്കിയുള്ള ജി.യു.യു.വുകളുടെ ഉൽപ്പാദനത്തെ കുറിച്ചെങ്കിലും, ജൂലൈയിൽ മാർക്കറ്റ് അടിക്കാൻ പോകുകയാണ്, ഈ ഡിസൈനുകൾ 2 വർഷം മുമ്പുതന്നെ ലോക്ക് ചെയ്യപ്പെട്ടിട്ടുണ്ടെന്ന് നമ്മൾ ഓർക്കണം.

2022 പ്രൊഡക്ട് ടൈം ഫ്രെയിമിൽ, സാംബിയുടെ ആദ്യത്തെ SoC കപ്പലുകളിലൂടെ നവി നാലു മുതൽ അഞ്ചുവരെ വയസ്സുള്ളതായിരിക്കുമെന്നാണ്. അതിനാൽ, എഎംഡി പൊതു റോഡ്മാർപ്പ്യിൽ സാംസങ് ഒരു ജി.യു.യു.യു ആർക്കിടെക്ചർ ഉപയോഗിക്കുമെന്ന് ഞങ്ങളുടെ ഉറവിടങ്ങൾ സ്ഥിരീകരിച്ചിട്ടുണ്ടെങ്കിലും, അത് നവി അല്ല.

നന്ദിയോടെ, AMD- യുടെ GPU പൊതു റോഡ്മാപ്പ് ചെറുതും ലളിതവുമാണ്. നാവിനുശേഷം റോഡ് മാർക്കിലുള്ള ഒരു വാസ്തുവിദ്യ മാത്രമേയുള്ളൂ, അത് “അടുത്ത ജനറൽ” വാസ്തുവിദ്യയാണ്. ഈ ആർക്കിടെക്ചറിനെക്കുറിച്ച് ഒന്നുംതന്നെ അറിവില്ല. അതിന്റെ മൈക്രോറൈറ്റിറ്ററുകൾ ലാപ്ടോഗ് ശൈലിയിൽ വികസിപ്പിച്ചെടുക്കുന്നു. അതുകൊണ്ടുതന്നെ നാവിയിൽ ജോലി ചെയ്യുന്നില്ല, AMD അവരുടെ പ്രകടനവും വൈദ്യുതി കാര്യക്ഷമതയും മെച്ചപ്പെടുത്തുന്നതിൽ ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിക്കുന്നു. നാവി (അടുത്ത മാസം ആരംഭിക്കുന്നതാണെങ്കിലും) അടുത്ത കാലത്തെക്കുറിച്ച് നമുക്ക് അറിയാവുന്നത്, “അടുത്ത തലമുറ” എന്താണെന്നതിനെപ്പറ്റിയുള്ള ഊഹക്കച്ചവടത്തിലേക്ക് പോകില്ല, പക്ഷേ, സാംസങിന്റെ ആദ്യത്തെ തലമുറ റാഡിയൺ ആർഡ്എൻഎ അല്ലെങ്കിൽ ജനകീയമായ ജി.യു.യു.വെയുടെ അടിസ്ഥാനമായി അത് കണക്കാക്കപ്പെടുന്നു.

സാംസങ് എഎംഡി കൊണ്ട് മത്സരിക്കാൻ കഴിയില്ല: സ്മാർട്ട്ഫോണുകൾ & ടാബ്ലറ്റുകൾ മാത്രം

“പരിപൂരക ഉൽപ്പന്നങ്ങൾ” എന്നതിന്റെ പ്രസ് റിലീസ് പരാമർശം എന്താണ് എന്ന് സ്ഥിരീകരിക്കാൻ ഞങ്ങൾക്ക് കഴിഞ്ഞിട്ടുണ്ട്, അത് വളരെ ലളിതമാണ്. ചുരുക്കത്തിൽ, എഎംഡി / സാംസങ് കരാർ ഘടനാപരമായതാണ്, അതിനാൽ AMD ജിപിയു ഐപി ഉപയോഗിയ്ക്കുന്ന സെഗ്മെന്റുകളിൽ മാത്രം AMD GPU IP ഉപയോഗിക്കുവാൻ അനുവദിയ്ക്കുന്നു. മറ്റൊരുതരത്തിൽ പറഞ്ഞാൽ, AMD- യുടെ ജിപിയു ടെക്ബ് സ്മാർട്ട്ഫോണിലും ടാബ്ലറ്റിന്റേയും സോക്സിനുകളിൽ മാത്രമേ ഉപയോഗിക്കാൻ കഴിയൂ. മറ്റെന്തെങ്കിലും, സാംസങ് ടെക്ക് ഉപയോഗിക്കുന്നതിൽ നിന്ന് ഒന്നുകിൽ നിരോധിച്ചിരിക്കുന്നു, അല്ലെങ്കിൽ മികച്ചത്, ആദ്യം AMD ന്റെ അനുമതി നേടേണ്ടതുണ്ട്.

രണ്ട് കമ്പനികൾക്കും ഇത് ഒരു പ്രധാന വ്യത്യാസമാണ്, കാരണം അവരുടെ ഐപിയിൽ നിന്നുള്ള ലൈസൻസിംഗ് എഎംഡി കുറയ്ക്കുന്നില്ലെന്ന് ഉറപ്പുവരുത്തുകയാണ്, പുതിയ മാർക്കറ്റുകളെ തകർക്കാൻ സാംസങ് ഉപയോഗിക്കാൻ കഴിയുകയില്ല എന്നാണ്. ഉദാഹരണത്തിന്, എഎംഡി ഉപകരണങ്ങളിൽ വിൻഡോസ് ഓഫ് ആണ്, എഎംഡി ഇതിനകം ലാപ്ടോപ്പുകൾക്കായി എപിഐകൾ ഉത്പാദിപ്പിക്കുന്നു, മാത്രമല്ല മാർക്കറ്റ് കാലാകാലങ്ങളിൽ അവയ്ക്കായി മാത്രം വളരാൻ പോകുന്നു. അതുപോലെ, എഎംഡി ന്റെ ലാഭകരമായ (ചെറുതാണെങ്കില്) എംബെഡഡ് ഡിവൈസസ് ബിസ്സിനസ്സ് (കാസിനോ മെഷീനുകളും അതുപോലെ തോന്നുന്നു) സുരക്ഷിതമായിരിക്കും.

സാംസങ്ങിനെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം, ടെക്ക് കരാർ കമ്പനിയുടെ ജി.യു.പിയുമായുള്ള ശേഷി മെച്ചപ്പെടുത്താൻ സഹായിക്കുമെന്നാണ് അവരുടെ കണക്കുകൾ. സാംസങ് എൽഎസ്ഐയും ക്വാൽകോം തമ്മിലുള്ള മത്സരം വേണ്ടി, ഉദാഹരണത്തിന്, സാംസങ് മെച്ചപ്പെട്ട മൊബൈൽ ക്വാട്ട ലെ ക്വാൽകോം നേരെ മത്സരിക്കാൻ കഴിയും, ഈ ക്വാൽകോം ന്റെ SoC ബിസിനസ്സ് ഒരു മുകളിൽ- to-bottom എതിരാളിയായി സാംസങ് തിരിഞ്ഞു പോകുന്നില്ല.

ARM ന്റേയും മറ്റ് മാര്ക്കറ്റിന്റേയും വിൻഡോസിനു വേണ്ടി ചിപ്സ് നിർമ്മിയ്ക്കാനുള്ള കഴിവ് കൂടാതെ, മൊബൈൽ മാർക്കറ്റിൽ ക്വാൽകോം അഡ്രിനോ ജിപിയുസിനെ പ്രതിരോധിക്കാൻ സാംസങ് AMD- യുടെ GPU IP ഉപയോഗിക്കാനാവും. ഏത് ചെറുതല്ല, എന്നാൽ ക്വാൽകോം മുഴുവൻ സോസി ബിസിനസ്സല്ല, പ്രത്യേകിച്ച് പ്രത്യേക സ്കോപ്ഡ്രാഗൺ 8CX പോലുള്ള സമർപ്പിത എസിപിസി സൂചകങ്ങളുടെ ശ്രദ്ധയിൽ.

ആർക്കിടെക്ചർ ലൈസൻസിംഗ്: സെമി-കസ്റ്റം അല്ല, ഒരു പരമ്പരാഗത ആർക്കിടെക്ചർ ലൈസൻസ്, അങ്ങനെ സഹകരിച്ചോ?

അവസാനത്തേത് പക്ഷേ, കുറച്ചുമാത്രമല്ല, എല്ലാവരുടെയും ഏറ്റവും വലിയ ചോദ്യം നമുക്കുണ്ട്: എഎംഡിയിൽ നിന്നും സാംസംഗ് ലൈസൻസ് നേടിയത് എന്താണ്? സാംസങ് ഗ്രാഫിക്സ് ഐ.പി.എസ്. ആർക്കിടെക്ചർ അടിസ്ഥാനമാക്കിയുള്ള ഇഷ്ടാനുസൃത ഗ്രാഫിക്സ് ഐ.പി.യ്ക്ക് ലൈസൻസ് നൽകുമെന്ന് സാംസങ് അറിയിച്ചു. എന്നാൽ, ഇവയ്ക്ക് കൃത്യമായ ലൈസൻസിനു വിധേയമാണ്.

നിർഭാഗ്യവശാൽ, നമ്മുടെ ഉറവിടങ്ങളെക്കുറിച്ച് സംസാരിക്കാൻ കുറഞ്ഞത് തയ്യാറായിരിക്കുന്ന ഭാഗമാണിത്. അതുകൊണ്ട്, ഇവിടെനിന്ന് എന്തുപറയുന്നു എന്നത് ഊഹക്കച്ചവടമാണ്. എന്നിരുന്നാലും, ഞങ്ങൾ കേട്ടിട്ടുള്ളവയെ അടിസ്ഥാനമാക്കി – കൂടുതൽ പ്രാധാന്യമർഹിക്കുന്നതും, നാം ഭരിക്കാൻ കഴിയുന്നതും – വളരെ വളരെയധികം ഊഹക്കച്ചവടമാണ്, സാംസങിന്റെ ലൈസൻസ് കരാർ എങ്ങനെയാണ് പ്രവർത്തിക്കുന്നത് എന്നതിനെക്കുറിച്ചുള്ള നല്ലൊരു ആശയം ഞങ്ങൾ കരുതുന്നു.

ഉയർന്ന നിലവാരത്തിൽ നിന്ന് AMD, Samsung എന്നിവയിൽ നോക്കുമ്പോൾ, രണ്ട് കമ്പനികൾ ഐപിയുടെ വ്യത്യസ്ത സമീപനങ്ങളാണെന്നത് നിങ്ങൾക്ക് കാണാം. എഎംഡി ഐപി ലൈസൻസിംഗിനെ ആശ്രയിച്ചിട്ടുണ്ട്, പക്ഷേ പ്രധാനമായും “സെമി-കസ്റ്റം” വർക്ക് – എക്സ്ബോക്സും പ്ലേസ്റ്റേഷൻ എപിഎസും പോലുള്ളവ – എഎംഡി പ്രധാനമായും മറ്റൊരു കമ്പനിയ്ക്ക് വാടകയ്ക്കെടുക്കാൻ വികസന പ്രവർത്തനങ്ങൾ നടത്തുന്നു. അതേസമയം ഐപി ഉപഭോക്താവിനെ പോലെ സാംസങിന്റെ മോഡൽ ഒരു ഐ.പി. വിതരണക്കാരനിൽ നിന്ന് ഒരു വാക്യാത്തരീതി എടുക്കാനും അവരുടെ ആവശ്യങ്ങൾക്ക് അനുയോജ്യമാക്കുന്നതിന് ഇഷ്ടാനുസൃതമാക്കാനും താൽപ്പര്യപ്പെടുന്നു. അങ്ങനെ എഎംഡിക്ക് ഒരു വാസ്തുവിദ്യയെക്കുറിച്ച് കുറച്ച് ലൈസൻസ് ലഭിക്കുന്നുണ്ട്, കൂടാതെ ലൈസൻസിങ് ലൈസൻസിൽ മൈക്രോ ആർക്കിടെക്ചർ ആർടിഎൽ സ്വന്തമാക്കാൻ മറ്റൊരു കമ്പനിയുമില്ല. രണ്ടു കമ്പനികൾക്കും പൈയിൽ വിരൽ വേണമെന്ന്, അങ്ങനെ പറയാൻ.

തൽഫലമായി, ഒരു പരമ്പരാഗത എഎംഡി അർദ്ധ ഇച്ഛാ നിർദ്ദേശം പോലെ ഈ കരാർ സുരക്ഷിതമായി ഭരിക്കാൻ കഴിയും എന്ന് ഞങ്ങൾ വിശ്വസിക്കുന്നു. എഎംഡി സെമി-കസ്റ്റംസ് കരാറുകൾ നൽകുമ്പോൾ, അവർ ഒരിക്കലും ലൈസൻസ് ഐ.പി.യുടെ നിബന്ധനകൾക്ക് വിധേയമായിട്ടില്ല. AMD – AMD ന്റെ ഊർജ്ജ കാര്യക്ഷമതയിലുള്ള ജിപിയു ഡിസൈനുകൾക്കുള്ള റെക്കോർഡ് റെക്കോർഡിന് യാതൊരു അർഥവുമില്ലാതിരുന്നതിനാലും കഴിഞ്ഞ പകുതി ദശകങ്ങളിൽ ഇത് കുറവായിരുന്നു. അങ്ങനെ എഎംഡി ഡിസൈൻ ഒരു SoC- ക്ലാസ് ജിപിയു സ്വന്തമായി ഒരു മോശം ആശയം തോന്നുന്നില്ല.

സാംസങ് അവർക്കാവശ്യമായ ഒരു പൂർണ്ണ GPU ആർക്കിടെക്ചറിന് ലൈസൻസ് നൽകിയിട്ടുണ്ടെന്നാണോ, അതോ ഒരു ആംഗിൾ സിപിയു വാസ്തുവിദ്യ ലൈസൻസ് ആണോ? ഒറ്റനോട്ടത്തിൽ ഇത് അങ്ങനെയാണ്. എന്നാൽ നമ്മൾ കൂടുതൽ കുഴിക്കുന്നത്, സാധ്യത കുറവാണ്. സാംസങ് നിലവിൽ AMD ന്റെ ജിപിയു ഐപി ഏതെങ്കിലും അനുഭവം ഇല്ല എന്ന് പാടില്ല – ഐപി മേൽ കൈമാറാൻ അവർ സാംസങ് അവർ ആഗ്രഹിക്കുന്ന എവിടേക്കായി വിടവാങ്ങുമ്പോഴും – എഎംഡി അത്തരം ഒരു കാര്യം സുഖപ്രദമായ എന്ന് ഞങ്ങൾക്ക് ആശങ്കയുണ്ട്.

സാംസങിന്റെ സ്വന്തം ജി.യു.യു ശ്രമങ്ങൾ ഫലപ്രദമായിട്ടില്ലെന്ന് മനസിലാക്കിയപ്പോൾ, ഗവേഷണത്തിന്റെയും വികസനത്തിന്റെയും വർഷങ്ങൾക്കുശേഷം സാംസങ് ഒരു പുതിയ വാസ്തുവിദ്യയുടെ അഗാധമായ അന്ത്യത്തിലേക്ക് കടന്നുവരാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നില്ല, അവർക്ക് യഥാർത്ഥത്തിൽ ഉല്പാദനക്ഷമതയുടെ അവസാന ലക്ഷ്യമുണ്ടെങ്കിൽ ഐ.പി.

അപ്പോൾ എന്താണ് അവശേഷിക്കുന്നത്? നിങ്ങൾ 11 മൈൽ വരെ വിശ്വസിക്കുമോ?

എഎംഡി, സാംസങ് എന്നിവ വളരെ അകലെ അല്ലെന്നതാണ് സാങ്കേതികവിദ്യ വ്യവസായം കേന്ദ്രീകരിക്കുന്നത് എന്നതിന്റെ രസകരമായ ഒരു സംഗതി. വാസ്തവത്തിൽ അവർ വളരെ അടുത്താണ്. AMD ന്റെ ഹെഡ്ക്വാർട്ടേഴ്സിൽ നിന്ന് 11 മൈൽ മാത്രമേ സാംസങ് ആസ്ടിന് സ്ഥിതിചെയ്യുന്നുള്ളൂ, അവരുടെ ജി.യു.യു.-കേന്ദ്രീകൃത ACL ടീം കാലിഫോർണിയയിലെ സാൻ ജോസിൽ സ്ഥിതി ചെയ്യുന്നു. അതുകൊണ്ട് കമ്പനികൾ ഔദ്യോഗികമായി ലോകത്തിന്റെ വിപരീതദിശകളിൽ കേന്ദ്രീകരിക്കപ്പെടുമ്പോൾ, അവരുടെ ഐപി-സിലിക്കൺ വികസന പ്രവർത്തനങ്ങൾ വളരെ അടുത്താണ് എന്നതാണ് യാഥാർഥ്യം.

നമ്മൾ കൂടുതൽ പഠനങ്ങളും കൂടുതൽ ഗവേഷണങ്ങളും ചെയ്യുന്നുവെന്നത് കൂടുതൽ സൂചനയാണ്, എല്ലാ അടയാളങ്ങളും ലൈസൻസിംഗ് കരാറിൽ അർദ്ധ-ഇച്ഛാനുസൃതമോ നേരായ-അപ്പ് ആർക്കിടെക്ചർ ലൈസൻസനോ അല്ല, മറിച്ച് സഹകരണ കരാറിന് പകരം ചൂണ്ടിക്കാണിക്കുന്ന കൂടുതൽ. എഎംഡി സാംസങ് അവരുടെ ഐ പിക്ക് ആക്സസ് ചെയ്യാൻ കഴിയുന്ന ഒരു ഇടപാട്, തുടർന്ന് ഇരുവരും ഒന്നിച്ച് പ്രവർത്തിക്കുകയും മെച്ചപ്പെട്ടതും കൂടുതൽ ഉചിതമായതുമായ ജിപിയു നിർമ്മിക്കാൻ അവരുടെ ശക്തികൾ സംയോജിപ്പിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. ഇത് രണ്ട് കമ്പനികൾക്കും IP ലൈസൻസിംഗിനുള്ള മുൻഗണനയ്ക്കും ഇടയിലുള്ള വിടവ് നികത്തും. AMD ന്റെ ഐ.പി., ആർക്കിടെക്ചർ എന്നിവയുമായി സാംസങ് പ്രവർത്തിക്കുമെങ്കിലും അവർ അത് ഒറ്റയ്ക്കെടുക്കില്ല. അവരുടെ വാസ്തുവിദ്യയിൽ സംഭവിക്കുന്നു.

അവയ്ക്ക് അവരുടേതായ ശൈലികൾ മറയ്ക്കുന്നതിന് പുറമെ, ഒരു സഹകരണ കരാർ സമീപഭാവിയിൽ ചില സാങ്കേതിക പ്രശ്നങ്ങൾ പരിഹരിക്കുന്നതിന് (താരതമ്യേന) ശരിയായി പരിഹരിക്കും. സാംസങ് ധാരാളം എഞ്ചിനീയറിങ് വിഭവങ്ങൾ തയാറാക്കും, പ്രത്യേകിച്ച് അവർ സോസി ജിപിയുവിൽ തിരയുന്ന കസ്റ്റമൈസേഷൻ തരത്തിലുള്ള സ്വത്തവകാശം സാധ്യമാക്കാൻ കഴിയുന്നത് – സാംസങ്ങിന്റെ ഒരു തരത്തിൽ സാമ്യം ആവശ്യപ്പെടുന്ന സവിശേഷതകൾ ഉൾക്കൊള്ളുന്നു. അതേസമയം, എഎംഡിക്ക് ഒരു ദുർബലമായ സ്ഥലമാണ് സാംസങ് അവരുടെ മികച്ച വിപുലീകരണത്തിൽ പ്രയോഗിക്കാൻ കഴിയുക എന്നതും. എങ്കിലും സാംസങ് എഎംഡി ആർക്കിടെക്ചർ ഓരോ അവസാന ചെറിയ വിശദമായി അറിഞ്ഞു ഈ വന്നു എങ്ങനെ വന്നു, അത് മാറ്റാൻ എങ്ങനെ, AMD അവരെ സഹായിക്കാൻ തന്നെ.

വികസന ഉപകരണസാമ്രാജ്യവും ജൈവവ്യവസ്ഥയും മുന്നോട്ടു പോകുന്തോറും ഒരു നിർമാണ കരാർ നിർമ്മിക്കുന്നതിനേക്കാളുമൊക്കെ നിർബന്ദമായ കരാർ കൂടുതൽ അർഥവത്താക്കും. “ഈ തന്ത്രപ്രധാന പങ്കാളിത്തം ഞങ്ങളുടെ റേറ്റിംഗ് ഗ്രാഫിക് റാഡിയൻ ഗ്രാഫിക്സ് മൊബൈൽ മാർക്കറ്റിലേക്ക് വ്യാപിപ്പിക്കും, റേഡിയൻ ഉപയോക്തൃ അടിത്തറയും വികസന പരിസ്ഥിതിയും വികസിപ്പിച്ചെടുക്കുക” എന്ന പ്രസ്താവനയിൽ ഒരു പ്രേക്ഷക എ.എം.ഡി. Radeon രൂപകൽപ്പനയിൽ നിന്നും അവ വേർപെടുത്തുന്നതിന് Samsung- നെ AMD- യുടെ ഇച്ഛാശക്തി മാറ്റാൻ അനുമതി നൽകിയിട്ടുണ്ടെങ്കിൽ – പിന്നെ വാസ്തുവിദ്യകൾ വിഭജിക്കപ്പെടുകയും Samsung ന്റെ SoC- കൾ കൂടുതൽ യൂണിറ്റില്ലാത്ത റഡണോ ആകുകയായിരിക്കും. പകരം, റഡൺ ecosystem- ന്റെ ഭാഗമായി സാംസങ് സോക്കസിനെതിരെ സോഫ്റ്റ്വെയർ ഡവലപ്പർമാർ പ്രോഗ്രാമിങ് പ്രോഗ്രാമിനെ കണക്കാക്കാൻ കഴിയുമെന്നും, AMD സ്വന്തമായി രൂപകൽപന ചെയ്ത എഎംഡി സ്വന്തം ഡിസൈനുകളിൽ നിന്ന് തികച്ചും വ്യത്യസ്തമായിരിക്കില്ല എന്ന് എഎംഡിക്ക് ബോധ്യമാകുമെന്നും .

AMD ന്റെ നിലവിലെ മുൻനിര ജിപിയു വാസ്തുവിദ്യയുടെ പൂർണ്ണ ആനുകൂല്യം സ്വന്തമാക്കാൻ സാംസങ്ങിന് സാധിക്കുമെന്ന് ഞങ്ങൾ കരുതുന്നു, ഇപ്പോഴും അവരുടെ ആവശ്യങ്ങൾക്കനുസൃതമായി അവയെ രൂപകൽപ്പന ചെയ്യാനും മാറ്റം വരുത്താനും ഉള്ള സ്വാതന്ത്ര്യവും മൊബൈൽ ഇടത്തിൽ അനുയോജ്യമായ മൈക്രോറൈറ്റിറ്റക്ചർ സൃഷ്ടിക്കുന്നു. ഏറ്റവും പ്രധാനമായി സാംസങിനും മൂന്നാം-കക്ഷി IP സേവന ദാതാക്കളായ ആർമ്മോ ഇംപണേഷൻ പോലുള്ളവയോ വിരുദ്ധമായി, ഈ കരാർ അവരെ (മൈക്രോ) ആർക്കിടെക്ചർ-നടപ്പിലാക്കൽ സഹ-ഒപ്റ്റിമൈസേഷൻ നേടാൻ പ്രാപ്തരാക്കും. ഒരു സോഷ്യല് ഡിസിക്കിലേക്ക് ഒരു ഐപി സമന്വയിപ്പിക്കുമ്പോള് അവരുടെ ശാരീരിക നിര്വ്വഹണ പ്രവര്ത്തനത്തിന്റെ ഫീഡ്ബാക്ക് അടിസ്ഥാനമാക്കി, മെച്ചപ്പെട്ട നിര്വ്വഹണ ഫലങ്ങള് നേടുന്നതിന് സാംസങ്, വാസ്തുവിദ്യ / മൈക്രോ-ആര്കിടെക്ചര് മാറ്റാനും മാറ്റാനുമാകും, അതുവഴി വൈദ്യുതി, പ്രകടനം, പ്രദേശം എന്നിവ മെച്ചപ്പെടുത്തുകയും ചെയ്യും. പ്രധാനമായി, മാലി ഡിസൈനുകൾക്ക് ലൈസൻസിയെ സാധിക്കില്ല, അല്ലെങ്കിൽ അവർ കൈയിൽ നിന്ന് ലഭിക്കുന്ന ഐപിയുടെ രൂപത്തിൽ മാറ്റം വരുത്താൻ അനുവദിക്കില്ലെന്നതു കൊണ്ട് ഇത് സാധ്യമല്ല.

ഇതിനിടയിൽ ഒരു സഹകരണവും AMD- യും ഗുണം ചെയ്യും. അത്തരം ഒരു കരാർ മൊബൈൽ മാർക്കറ്റിലെ ഒരു പുതിയ വരുമാനം സ്ട്രീം തുറക്കുന്നതായിരിക്കും, പക്ഷേ കമ്പനി യഥാർത്ഥത്തിൽ മുന്നോട്ടു പോകേണ്ടതില്ല, പൂർണ്ണമായി തകർന്ന ഐ പി വെണ്ടർ ആയ പൂർണ്ണമായ ഒരു ഡിവിഷൻ നിർമ്മിക്കുകയും വിപുലമായ പിന്തുണാ ചട്ടക്കൂടിനെ രൂപപ്പെടുത്തുകയും ചെയ്യും. അതല്ലെങ്കിൽ, അവർ ഏതെങ്കിലും ശാരീരിക നിർവഹണ പ്രവൃത്തികൾ ചെയ്യണമോ അല്ലെങ്കിൽ സമർപ്പിത മൊബൈൽ മൈക്രോ ആർക്കിറ്റക്ചറുകളോ നിർമ്മിക്കേണ്ടി വരും. സാംസങിന്റെ ഉൽപന്നങ്ങൾ എഎംഡി ഉത്പന്നങ്ങളെ മാത്രമായി പരിഗണിച്ച് കരാർ ഘടനാപരമായതിനാൽ – സാംസങ് എഎംഡി നൽകുമ്പോൾ – ഒരു സഹകരണം AMD പ്രയോജനം നേടും.

പക്ഷേ, നമ്മുടെ അനുമാനം ശരിയാണെങ്കിലും, ക്രിസ്റ്റൽ പന്ത് പോലും ഒരു ചോദ്യത്തിന് ഉത്തരം നൽകാൻ കഴിയില്ല, ഈ പുതിയ പങ്കാളിത്തത്തിൽ സാംസങ് നിലവിലെ ഐപി എങ്ങനെ കളിക്കാം എന്നതാണ്. സാംസങിന്റെ SGPU പ്രൊജക്റ്റ് ഉല്പന്നമായിട്ടില്ലെങ്കിലും, സാംസങ് ഇപ്പോഴും കഴിവുള്ള ഐഎൽ വികസിപ്പിച്ചെടുത്തിട്ടുണ്ട്. പുതിയ എഎംഡി പ്രൊജക്റ്റിൽ ജോലിചെയ്യാൻ മാറ്റങ്ങളുണ്ടെങ്കിൽ (ഇതിനകം ഇല്ലെങ്കിൽ) ഓസ്റ്റിനിലും സാൻ ജോസിലും സാംസങിന്റെ ജി.യു.യു. ഡിസൈൻ സെന്ററിലെ ഗണ്യമായ വിഭവങ്ങൾ ആവശ്യമായിരിക്കാം. സാമാന്യം സംശയിക്കപ്പെടുന്ന ഒരു കാര്യം – പക്ഷേ, കരാർ എങ്ങനെ പ്രവർത്തിക്കുന്നു എന്നത് സംബന്ധിച്ച് വലിയ സ്വാധീനം ചെലുത്തുമായിരുന്നു – പുതിയ പ്രോജക്ടിന് സാംസങ് നിലവിലുള്ള അവരുടെ ഐപി ഉപയോഗിക്കാൻ കഴിയുമോ, അല്ലെങ്കിൽ പങ്കാളിത്തത്തോടെ ഏതെങ്കിലും സഹ-വികസിപ്പിച്ച ഐ പി സ്വന്തമാക്കുന്നത് അവസാനിപ്പിക്കുന്ന ആ വിഷയത്തിലാണോ. എഎംഡി അവരുടെ സ്വന്തം ഉൽപന്നങ്ങളിൽ സഹകരിച്ച് വികസിപ്പിച്ച ഏതെങ്കിലും ഐപി മെച്ചപ്പെടുത്തലുകൾ ഉപയോഗിക്കാൻ കഴിയുമോ, സാംസങ്ങിനുവേണ്ടി പ്രവർത്തിക്കുകയാണെങ്കിൽ, അവർ പ്രവർത്തിക്കുമെന്നോ വലിയ തുറന്ന ചോദ്യം ഉണ്ടാകും.

അവസാനം, എഎംഡി ലൈസൻസിംഗ് കരാർ സാംസങ്ങിന് നമ്മൾ വ്യവസായത്തിൽ നിന്ന് വ്യത്യസ്തമായി കാണുന്നതായി കാണപ്പെടുന്നു. ദീർഘകാല തന്ത്രപരമായ പങ്കാളിത്തത്തിന് ഊന്നൽ നൽകിക്കൊണ്ട് – നമ്മൾ ശരിയാണെങ്കിൽ, ഒരു നോവൽ സഹ-വികസന ഘടന – പൊതുവേ ഇത് രണ്ട് കമ്പനികൾക്കും ഒരു സമ്പൂർണ വിജയ വിജയം പോലെയാണ്.

അനുബന്ധ വായന