ഇന്ത്യൻ ഐ പി ഒ മാർക്കറ്റിന്റെ ഡസൻ കണക്കിന് സ്വകാര്യ ഇക്വിറ്റി ഫണ്ടുകൾ – ലൈവ്മിന്റ്

ഇന്ത്യൻ ഐ പി ഒ മാർക്കറ്റിന്റെ ഡസൻ കണക്കിന് സ്വകാര്യ ഇക്വിറ്റി ഫണ്ടുകൾ – ലൈവ്മിന്റ്

ഐപിഒ: രണ്ട് ഡസൻ സ്വകാര്യ ഇക്വിറ്റി (പിഇ) കമ്പനികൾ ഇന്ത്യൻ ഐ പി ഒ മാർക്കറ്റിനെ പുനരുജ്ജീവിപ്പിക്കാൻ കാത്തുനിൽക്കുന്നു. ഇത് അവരുടെ നിക്ഷേപങ്ങളിൽ ചിലത് ഒഴിവാക്കാൻ സഹായിക്കും.

സെക്യൂരിറ്റീസ് ആന്റ് എക്സ്ചേഞ്ച് ബോർഡ് ഓഫ് ഇന്ത്യ (സെബി) യിൽ നിന്നും ആദ്യ പാദത്തിൽ വിൽക്കാനൊരുങ്ങുന്ന 50 ൽ അധികം കമ്പനികളിൽ 17 പേരെ പിഇഇ നിക്ഷേപകർ പിന്തുണയ്ക്കുന്നുണ്ട്.

ഐ പി ഒ മാര്ക്കറ്റില് ഒരു ഉണര്വ്വ് ഈ PE നിക്ഷേപകര്ക്ക് ഈ സ്ഥാപനങ്ങളില് അവരുടെ പങ്കാളിത്തം നഷ്ടപെടുന്നതിന് സഹായിക്കും.

ഈ വർഷം ഏഴ് കമ്പനികൾ അവരുടെ ഐപിഒ വഴിയാണ് 5,033 കോടി രൂപ സമാഹരിച്ചത് . കഴിഞ്ഞവർഷം 24 കമ്പനികൾ ഐപിഒയിലൂടെ 30,959 കോടി രൂപ സമാഹരിച്ചതായി പ്രാഥമിക മാർക്കറ്റ് ട്രാക്കർ പ്രൈം ഡാറ്റബേസിന്റെ കണക്കുകൾ വ്യക്തമാക്കുന്നു. 2018 ൽ വലിയ കടകൾ തുറക്കുന്നതിനുള്ള പൊതു മാർക്കറ്റ് റൂട്ട് ഉപയോഗിച്ച ചില നിക്ഷേപകർ കാവറ ക്യാപിറ്റൽ, വാർബർഗ് പിൻസിസ്, എവർസ്റ്റോൺ ക്യാപിറ്റൽ എന്നിവരാണ്. ആവാസ് ഫിനാൻസിയേഴ്സ്, ലെമൺ ട്രീ ഹോട്ടൽസ്, ഇൻഡോസ്റ്റാർ ക്യാപിറ്റൽ ഫിനാൻസ് എന്നിവയിൽ നിന്നും അവർ പുറത്തുകടന്നു.

കഴിഞ്ഞ ഏതാനും വർഷങ്ങളിൽ, പൊതു വിപണികൾ നിക്ഷേപകരെ ആകർഷിക്കുന്നതിനുള്ള മാർഗം തയാറാക്കി അവരുടെ പങ്കാളി വിൽക്കാൻ ഒരു മാർഗം തയാറാക്കി, തന്ത്രപരമായ നിക്ഷേപകർ അല്ലെങ്കിൽ മറ്റ് ഫണ്ട് ഫണ്ടുകൾക്ക് വിൽക്കുന്ന പോലെ പരമ്പരാഗതമായി ഉപയോഗിച്ചുവരുന്ന മാർക്കറ്റുകൾക്കു പുറമേ.

കഴിഞ്ഞ മൂന്നു വർഷത്തിനിടയിൽ പി.ഇ. പി.ഒ. കമ്പനികൾ ഒരു ബില്യൺ ഡോളറിന്റെ മൂല്യമുള്ള ഐപിഒ വഴി 1.7 ബില്ല്യൺ ഡോളർ കടന്ന് 2017 ൽ എക്സിക്യൂട്ടീവുകൾ നടത്തിയതായി ഒരു റിപ്പോർട്ട് പറയുന്നു.

അഡ്വേർറ്റ് ഇന്റർനാഷണൽ (എ സി കെ ഇൻവെസ്റ്റ്മെന്റ് മാനേജർമാർ), ടിപിജി (ഡോഡ്ലാ ഡയറി), സിഎക്സ് പാർട്നേഴ്സ് (മിസിസ് ബെക്ടർ ഫുഡ്സ് സ്പെഷ്യാലിറ്റീസ്) എന്നിവയാണ് ഐ പി ഒ വഴി കടന്നുപോകുന്ന ചില പി.ഇ. ഫുകൾ.

“2015 മുതൽ, പൊതു ലിസ്റ്റിംഗുകൾ ഇൻഡ്യയിലെ പി.ഇ.ഇ. സ്ഥാപനങ്ങളുടെ ഒരു എക്സിറ്റ് റൂട്ടായി മാറിയിരിക്കുന്നു. പൊതു മാർക്കറ്റ് നന്നായി ചെയ്യുമ്പോൾ, സ്വകാര്യ നിക്ഷേപം അല്ലെങ്കിൽ തന്ത്രപ്രധാന നിക്ഷേപകർ വാഗ്ദാനം ചെയ്യുന്നതിനേക്കാൾ മികച്ച വില നൽകാൻ നിങ്ങളെ പ്രേരിപ്പിക്കുന്നതും ഫണ്ടുകൾക്ക് ഒരു നല്ല എക്സിറ്റ് റൂട്ട് പരസ്യമായി മുന്നോട്ടുപോകുന്നതും അവർ നൽകുന്നു. ” തന്റെ പോർട്ട്ഫോളിയോ കമ്പനിയുടെ ഐ പി ഒയിൽ അജ്ഞാതത്വം ആവശ്യപ്പെട്ടു.

പൊതുമേഖലാ പട്ടിക ലിസ്റ്റുകൾക്ക് അവരുടെ റിട്ടേൺ മെച്ചപ്പെടുത്താൻ കഴിയും, സ്റ്റോക്ക് ലിസ്റ്റിൽ സ്റ്റോക്ക് കണ്ടേക്കാമെന്നാണ്, അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

“മിക്ക പൊതുമേഖലാ കമ്പനികളും IPO യിൽ അവരുടെ ഓഹരിയുടെ ഒരു ഭാഗം മാത്രമേ വിൽക്കുന്നുള്ളു. ഓഹരിവിപണിയിൽ നിക്ഷേപം ഉയർത്താതെ ശേഷിക്കുന്ന ഓഹരികളിലെ നേട്ടങ്ങളുടെ ആനുകൂല്യം ലഭിക്കുമെങ്കിൽ അവരുടെ മൊത്ത വരുമാനം മെച്ചപ്പെടുത്താൻ കഴിയുമെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. മറ്റൊരു നിക്ഷേപക ബാങ്കർ പറയുന്നത്, ഇന്ത്യൻ പൊതു വിപണികൾ പക്വതയാർന്നതാണ്, കമ്പനികൾ പുറത്തേക്കുള്ള ഐപിഒ വഴി പോകുന്നതിൽ കൂടുതൽ സുഖകരമാണ്. “പൊതു കമ്പോള നിക്ഷേപകർ പി.ഇ. പി.ഒ. കമ്പനികളുടെ ഐപിഒയിൽ നിക്ഷേപിക്കാൻ കൂടുതൽ താൽപര്യപ്പെടുന്നു, കോർപ്പറേറ്റ് ഗവർണന്റുമായി ബന്ധപ്പെട്ട കമ്പനികൾക്ക് ഇത്തരം റിസ്ക് കുറവായിരിക്കുമെന്നും അവർ പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു. മ്യൂച്വല് ഫന്ഡുകള് പോലുള്ള ആഭ്യന്തര നിക്ഷേപക സ്ഥാപനങ്ങളിലേക്ക് കയറ്റിവിടുകയാണ്. വലിയ ചെക്കുകളുടെ വലിപ്പത്തിനു വേണ്ടി ശക്തമായ വിശപ്പ് ഉണ്ട്. അതുകൊണ്ടു തന്നെ ഐപിഒയുടെ ശരാശരി വലുപ്പം ഗണ്യമായി വര്ധിച്ചിരിക്കുന്നു, അതായത് പിഇഇ കമ്പനികള് ഒരു വലിയ വിഹിതം ഐ പി ഓ, “അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

കഴിഞ്ഞ ഏതാനും വർഷങ്ങളായി പൊതു വഴിപാടു സാക്ഷ്യം വലിയ ചൂലെടുത്ത് എക്സ്റ്റുകളുടെ ചില ഈറിസ് ലിഫെസ്ചിഎന്ചെസ് ലിമിറ്റഡ്, ആക്റ്റിസ് ന്റെ ₹ 910 കോടി സഹിഷ്ണുത ടെക്നോളജീസ് ലിമിറ്റഡ് നിന്ന് പുറത്തു ബംധന് ബാങ്ക് ലിമിറ്റഡ് നിന്നും IFC ന്റെ 810 കോടി എക്സിറ്റ് നിന്ന് ഛ്ര്യ്സ്ചപിതല് ന്റെ 1,347 കോടി എക്സിറ്റ് ഉൾപ്പെടുന്നു